เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: KAYABA new srใช้แล้วมีปัญหา  (อ่าน 3256 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pick_2613

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 19727
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: Udon
  • ชื่อเล่น: Pickman
    • รางวัลและกิจกรรม
KAYABA new srใช้แล้วมีปัญหา
« เมื่อ: 28 มี.ค. 2019, 10:32:22 »
 Share 
ผมเปลี่ยนโช๊คเป็นคายาบา New sr ข้างหลังแข็งมาก ทำไงดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มี.ค. 2019, 17:11:35 โดย Pick_2613 »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
Re: KAYABA new srใช้แล้วมีปัญหา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 มี.ค. 2019, 22:30:34 »
แมกขอบเท่าไหร่คับ ขนาดแก้มยางเท่าไหร่คับ
ใส่มานานหรือยังคับ สำหรับตัวโช้ค พ้นรันอินของการใส่โช้คตัวนี้หรือยังคับ
อย่าลืมด้วยว่า พื้นฐาน hrv ไม่ใช่อิสระสี่ล้อคับ ถ้าพึ่งใส่ ก็แข็งเป็นเรื่องปกติคับ จะกระด้างในความเร็วต่ำ จะออกแข็งๆ ในช่วงแรกๆ ถ้าใช้งานประจำ หรือ มีคนนั่งหลังบ่อยๆ นวดโช้ค ให้ปรับสภาพเข้ากับสปิงแล้วเดี่ยวก็ดีขึ้นคับ ถ้ามันแย่ลงคงไม่ใช่ และ อีกจุดคือฟิวลิ่งที่ต้องการแต่ละคนก็ต่างกันไปคับ ถ้าคาดหวังให้นึ่มหนึบ ผมขอประมาณนะคับ แระมาณว่า ให้นุ่มเหมือนของเดิมติดรถ แต่ใช้ความเร็วแล้ว ไม่โยน แต่หนึบ ไม่ยวบ ไม่ร่อน ก็เป็นไปไม่ได้เลยคับ เพราะจุดสำคัญที่สุด คือ พื้นฐานมันเกิดมาเป็นช่วงล่างด้านหลังเป็นคานบิดคานแข็งคับ ย่อมต้องกระด้างในช่วงความเร็วต่ำคับ แต่ความเร็ว 120++ ไม่มีอาการร่อน ยวบ โยนตัว แบบโช้คเดอมติดรถคับ แต่ก็ต้องมา + กับผู้ใช้งานคับ ว่าคาดหวังให้ฟิวลิ่งเป็นแบบไหน ขนาดใส่สตัท ยังปรับกันแบบฟัวปั่นเลยคับ เพราะการใช้งานจิง สปิงก็จะเริ่มนิ่มขึ้น ความเสื่อมของบูชยางช่วงล่างต่างๆ และ การใช้แมก และ ยางที่มีขนาดเตี้ยลง ส่งผลเรื่องทำให้ช่วงล่างแข็งขึ้นแน่นอนคับ ขนาดผมเอง แมกขนาดเดิมรัดยางขนาดเดิม เติมลมไนโต 34-35 ยังกระด้างเลยคับ ถ้าเติมน้อยไป ก็หนืดเกินไป ก็อยู่ที่ผู้ใช้งานต้องปรับให้เข้ากับรถแล้วคับ ลองใช้ดูก่อนคับ ถ้าไม่ปลื้มจิงๆค่อยขยับขึ้น หรือ ลงมาใช้ของเดิมคับ เอาไว้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจคับ แต่เสริมแล้วต้องดีขึ้นคับ ในเรื่องอาการโยนตัว ท้ายปีก ร่อน เด้งๆ ดีกว่าของเดิมแน่นอนคับ
ผมช่วงนี้เดินทาง ตจว บ่อยๆคับ พุ่งนี้ 29/3/62 ก็เดินทางไปขอนแก่นคับ

Re: KAYABA new srใช้แล้วมีปัญหา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 มี.ค. 2019, 10:41:08 »
ผมใส่245\40\20 วิ่งความเร็วเข้าหมู่บ้าน30-40เจอหลังเต่าคนนั่งข้างหลังกระเด้งเลยครับ

ออฟไลน์ recon9

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15541
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: ดินแดง กทม
  • ชื่อเล่น: Yo
  • HR-V (E) 2017
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 มี.ค. 2019, 12:22:08 »
ผมใส่245\40\20 วิ่งความเร็วเข้าหมู่บ้าน30-40เจอหลังเต่าคนนั่งข้างหลังกระเด้งเลยครับ

:-\...แก้มยาง 40+แม็ก 20...เนื้อยางน้อย...เลยทำให้เกิดความกระด้างขึ้นไปอีก... O0

• ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 มี.ค. 2019, 13:23:25 »
ขอเสริมข้อมูลนิดหน่อยนะคับ ถ้ากรณีนี้ ไม่อยากเปลี่ยนแมกเพราะ ราคาสูงพอสมควร ในแนวทางแก้ไข เบื้องต้นไม่ทราบว่าใส่กันโคลงหลังล่างหรือป่าวคับ ถ้าใส่แล้ว ก็ใช้งานไปสักพักคับ เดี่ยวก็ดีขึ้นคับ ขอเวลาให้ตัวโช้คปรับให้เข้ากับสปิง และ ช่วงล่างคับ แต่ถ้ายังไม่ใส่ ก็แนะนำเสริมกันโคลงหลังล่างคับ จะช่วยในเรื่องความ blance ได้คับ เพราะมองแล้วว่าถ้าแนะนำเปลี่ยนแมก และ ขนาดแก้มยาง มันลงทุนสูงเกินไปคับ เอาไว้ให้ใช้แบบคุ้มๆก่อนคับ แล้วค่อยว่ากันใหม่คับ จะดีกว่า เพราะราคาของกันโคลงหลังล่าง 2500 คับ คงใช้งบและ ได้ตัวช่วยเสริมช่วงล่างด้านหลังด้วยคับ ก็ลองตัดสินใจ ดูคับ ผมเน้นให้ใช้งบที่ประหยัด และ ใช้งานได้จิง ลองตัดสินใจดูคับ
รถผมเองคับ หลังเต่าแถวหมู่บ้านผมก็เยอะคับ เวลาขึ้นลง ยืดยุบได้ดีคับ ไม่มีอาการดีดหรือเด้งแรงๆคับ คนนั่งหลังสบายเลยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มี.ค. 2019, 13:25:21 โดย Rit Hrv "NA Style" »

ออฟไลน์ Torty

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14400
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: พะเยา
  • ชื่อเล่น: torty
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 มี.ค. 2019, 13:57:24 »
ขอเสริมข้อมูลนิดหน่อยนะคับ ถ้ากรณีนี้ ไม่อยากเปลี่ยนแมกเพราะ ราคาสูงพอสมควร ในแนวทางแก้ไข เบื้องต้นไม่ทราบว่าใส่กันโคลงหลังล่างหรือป่าวคับ ถ้าใส่แล้ว ก็ใช้งานไปสักพักคับ เดี่ยวก็ดีขึ้นคับ ขอเวลาให้ตัวโช้คปรับให้เข้ากับสปิง และ ช่วงล่างคับ แต่ถ้ายังไม่ใส่ ก็แนะนำเสริมกันโคลงหลังล่างคับ จะช่วยในเรื่องความ blance ได้คับ เพราะมองแล้วว่าถ้าแนะนำเปลี่ยนแมก และ ขนาดแก้มยาง มันลงทุนสูงเกินไปคับ เอาไว้ให้ใช้แบบคุ้มๆก่อนคับ แล้วค่อยว่ากันใหม่คับ จะดีกว่า เพราะราคาของกันโคลงหลังล่าง 2500 คับ คงใช้งบและ ได้ตัวช่วยเสริมช่วงล่างด้านหลังด้วยคับ ก็ลองตัดสินใจ ดูคับ ผมเน้นให้ใช้งบที่ประหยัด และ ใช้งานได้จิง ลองตัดสินใจดูคับ
รถผมเองคับ หลังเต่าแถวหมู่บ้านผมก็เยอะคับ เวลาขึ้นลง ยืดยุบได้ดีคับ ไม่มีอาการดีดหรือเด้งแรงๆคับ คนนั่งหลังสบายเลยคับ
. เห็นด้วยครับ. เพราะผมก็ใส่ครับ...ใส่แล้วรู้สึกได้ครับ..ส่วนความกระด้างนั้นเป็นความรู้สึกส่วนบุคคลครับ. บางคนว่านิ่ม บางคนว่าแข็ง. ผมใช้สตัส ยังปรับไปปรับมาแล้วแต่สภาพการใช้งานแต่ละคนครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 มี.ค. 2019, 17:23:56 »
ใส่นานแล้วครับ

ออฟไลน์ Torty

• สมาชิก ID: 14400
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: พะเยา
  • ชื่อเล่น: torty
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 มี.ค. 2019, 19:53:16 »
ใส่นานแล้วครับ
O:-) O:-) งั้นก็รอให้เราชินดีกว่าครับ. อิอิ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 มี.ค. 2019, 21:33:43 »
คงต้องนวดมันไปเรื่อยๆก่อนแหละงั้น ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 เม.ย. 2019, 20:32:53 »
 :emo_051:

ออฟไลน์ gofsur

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 24516
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: กอฟ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 เม.ย. 2019, 10:18:38 »
กำลังจะได้ hrv 2018 ศ นี้ โชค/ช่วงล่างเดิมๆมันแย่มากเลยหรอครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 เม.ย. 2019, 11:50:50 »
ไม่หรอกครับ แต่ผมใส่ล้อใหญ่เวลานั่งหลายคนล้อมันขูดซุ้มครับ เลยอยากจะให้มันแข็งขึ้นหน่อย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 เม.ย. 2019, 10:12:28 »
อัพเดทล่าสุด มีเสียงโช๊คดังก๊อกแก็กทั้ง4ต้นเลยครับ

ออฟไลน์ taoturbo

• สมาชิก ID: 7467
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: tao
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 เม.ย. 2019, 15:35:07 »
ใช้รถมา 1.2 แสน กม. โช๊ครั่ว เลยเอาไปซ่อม ปรากฏว่า ใช้ไปอีก 6 เดือน รั่วอีก ตอนแรกเล็งๆ SR ไว้เหมือนกันครับ แต่พอถึงหน้างานจริงๆ ผมพิจารณาแล้ว อยากได้ฟิลลื่งเดิมๆ แบบตอนที่ออกมาใหม่ๆ และ ค่าใช้จ่ายโดยรวมเบากว่า เปลี่ยน SR เลยจัด 4 ต้น ของเดิมโรงงานซะเลย ตอนนี้เปลี่ยนมาได้อาทิตย์นึง ก็ยังแข็งๆ กระด้างๆอยู่บ้าง(คงยังไม่ชิน )เดี๋ยวหลังสงกรานต์จะลองไปวิ่ง ตจว. ดู แล้วจะมาแชร์ให้ทราบอีกทีนะครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 เม.ย. 2019, 08:12:19 »
 :emo_051:

Tags: