เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเอา HRV ไป remap แล้วบ้างครับ  (อ่าน 3728 ครั้ง)

ออฟไลน์ Brazos

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 12715
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: บึงกาฬ
  • ชื่อเล่น: โน๊ตคราบบบ
    • รางวัลและกิจกรรม
มีใครเอา HRV ไป remap แล้วบ้างครับ
« เมื่อ: 06 พ.ค. 2016, 13:49:58 »
 Share 
ท่านใด REMAP แล้ว ผลเป็นไง นำมาแชร์กันหน่อยครับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ tonsak

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3978
  • พลังน้ำใจ : 22
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: นัท
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
Re: มีใครเอา HRV ไป remap แล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 พ.ค. 2016, 14:46:50 »
Remap คืออะไรครับ?   :-\  O0

Re: มีใครเอา HRV ไป remap แล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 พ.ค. 2016, 15:14:41 »
Remap คืออะไรครับ?   :-\  O0
คือการจูนน้ำมัน องศาไฟจุด ปลดล็อค ต่างๆ ในกล่อง ECU รถ พูดง่ายๆ คือการจูน รถที่ไม่ต้อง ใช้กล่องพ้วง ครับ

ออฟไลน์ vachira

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2529
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: ตั้ม
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 พ.ค. 2016, 16:04:13 »
ท่านใด REMAP แล้ว ผลเป็นไง นำมาแชร์กันหน่อยครับ

ขอความรู้หน่อยครับ ผมเพิ่งได้รถมา   รถเราจะต้องเอาไป REMAP  ในช่วงไหนครับ แล้วต้องไป REMAP ทุกคนไหมครับผม

Thanks

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 พ.ค. 2016, 16:11:57 »

ขอความรู้หน่อยครับ ผมเพิ่งได้รถมา   รถเราจะต้องเอาไป REMAP  ในช่วงไหนครับ แล้วต้องไป REMAP ทุกคนไหมครับผม

Thanks
แล้วแต่คนครับ ใครที่ต้องการเพิ่มประสิทธิ์ภาพ เครื่องยนต์ ก็จะทำกัน บ้างส่วนเอาไปใส่กล่อง(หมดประกัน) การจูนจะจูนทุกช่วงครับ ลองหาที่จูนในกูเกิ้ลดู ราคาแต่ละทีแตกต่างกันไป

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 ต.ค. 2016, 14:46:42 »
ลืมให้ดุภาพคับ รถผมเอง
การ remap รวมๆ คือ การปรับค่ากราฟข้อมุลต่างๆ ภายในกล่อง ecu ของตัวรถ โดยไม่ต้องไปตัดต่อสายไฟ หรือ ดัดแปลงใดๆต่อรถ ตรงกันข้ามกับการจุนกล่องซิ่ง ต้องมีการตัดต่อชุดสายไฟ
การ remap ที่เรียกกันคุ้นหู คือ remap ecu และ reflash ecu คือ แบบเดียวกันคับ สามารถ เพิ่มแรงม้า แรงบิดให้กับรถ อย่างเห็นได้ชัด รวมๆแล้ว ดีกว่าีถเดิมๆโรงงานแน่นอนคับ ประกันอยุ่ครบ 100% เข้าศูนย์ได้สบาย ไม่ต้องดัดแปลง หรือ เสริมอะไรกับรถก็ได้ อย่างน้อยแรงม้า 10-15 ตัว มีแน่นอนคับ แรงบิดรอบต้นมีมากกว่ารถเดิมแน่นอนคับ
*สำคัญ อยุ่ที่ มือ tuner และโปรแกรมที่จุน ว่าสามารถปรับให้เหมาะสมกับรถแต่ละคันดีขนาดไหนคับ และโปรแกรมเจาะลึกได้ขนาดไหนคับ ส่วนที่ผมแนะนำ hrv 20-30 คัน ที่มา remap หรือ reflash กับทาง hondatec คับ เพาะ ราคาโดนใจ เอาใจใส่กับรถ และ ลค. ทุกคน แนะนำที่สิ่งมีประโยชน์อื่นๆ ว่าเสริมอะไรแล้วดี หรือ ไม่จำเป็นต้องเสริม แนะนำในแนวทางที่ประหยัดงบที่สุด เป็นกันเองคับท่านใดสนใจ ทักทาย หรือ ทิ้งลาย หรือ PM ทิ้งไอดีลายมาได้คับ ผมยิรดีแนะนำคับ รับลองว่าดี คุ้มสมราคา แน่นอนคับ ใช้ดีผมบอกต่อคับ
* มือ tuner เป็นนักแข่งด้วยคับ วารันตี ผลงานคับ
*สำคัญคับ เน้นใช้งานคับ ผลพอลยได้ คือ ความเร็ว แรง และ ประหยัดในช่วงเวลาขับชิวๆคับ
*ท่านใดสนใจ ข้อมุลเพิ่มเติมก็ สามารถทิ้งลาย หรือ PM มาได้คับ ยินดีแนะนำคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.ย. 2017, 20:43:13 โดย Rit HRV - Hondatec tuning »

ออฟไลน์ Tonblack

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 23469
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: โต้ง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2019, 08:56:24 »
แล้วเกียรมันจะพังไวกว่าปกติมั๊ยครับ

• ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2019, 20:07:31 »
ไม่มีปัญหาใดๆคับ รถผมเน้นวิ่งทางไกล ไมล์ล่าสุด 151xxx รถ 3 ปี ปกติดีทุกอย่างคับ กด ซัด แช่ได้ปกติคับ
เหนือ ใต้ กลาง อีสาน ออก ตก ไปได้หมดคับ
ส่วนเรื่องเกียร์ขึ้นอยู่กับการใช้งานจริงคับ เช่น
*เริ่มตั้งแต่ออกจากบ้าน (จอดค้างคืน) ก็ควรสตาร์จเครื่องอุ่นเครื่องก่อนคับ เพื่อให้ของเหลวในระบบต่างๆได้มีการเคลื่อนไหวคับ หรือ จนกว่าความร้อนจะเพิ่มจนสัญลักษณ์ความเย็นดับคับ (ไม่ควรเบิ้ลเครื่องตอนรถจอดอยู่กับที่ เพราะรถไม่ได้โหลดส่งผลถึง ชาร์ป และ ข้อเหวี่ยง)
*ส่วนการออกตัวก็ควรค่อยไปในช่วงออกจากบ้านใหม่ๆ (จอดค้างคืน) ส่วนถ้าขับแล้วจอดแวะปั๊ม หรือ จอดซื้อของ ก็ค่อยๆกดตามรอบคับ หรือ ให้ความเร็วหลุด 60 กม/ชม. ก่อนคับถึงกดเต็มคันเร่ง หรือ สับเกียร์ s ซัดได้ปกติคับ เรื่องพังไม่พังหรอกคับ ถ้าใช้งานถูกวิธีคับ มีแต่ความเสื่อมสภาพตามกาลเวลา และ ตามการใช้งานจริงคับ (ขึ้นอยู่กับการดูแลบำรุงรักษาเบื้องต้นด้วยคับ)
*ส่วนเรื่องการใช้งานจริงเป็นหลักนั้น ส่วนตัวของผมจะสังเกตุคับ ว่าถ้าวิ่งทางไกลต้องใช้แรงบิดเร่งแซงบ่อยๆ ก็จะสังเกตุว่า นมก ใช้งานมาเท่าไหร่คับ ถ้าใกล้ถึง 20000 โล เช่น 18000 โล ก็จะจับเปลี่ยนถ่ายเลยคับ แต่ถ้าใช้งานทั่วไปแต่ใช้รถทุกวันก็จะเปลี่ยนทุก 20000 โล และ สังเกตุเรื่องระยะเวลาด้วยคับ เช่นเดียวกับการเปลี่ยน นมค คับ คือ เปลี่ยนถ่ายทุกๆ 10000 โล หรือ ทุกๆ 6 เดือนคับ นมบ ก็เช่นกันคับ เบื้องต้นประมาณนี้คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มิ.ย. 2019, 20:30:25 โดย Rit Hrv "NA Style" »

ออฟไลน์ Tonblack

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 23469
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: โต้ง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2019, 08:38:26 »
ไม่มีปัญหาใดๆคับ รถผมเน้นวิ่งทางไกล ไมล์ล่าสุด 151xxx รถ 3 ปี ปกติดีทุกอย่างคับ กด ซัด แช่ได้ปกติคับ
เหนือ ใต้ กลาง อีสาน ออก ตก ไปได้หมดคับ
ส่วนเรื่องเกียร์ขึ้นอยู่กับการใช้งานจริงคับ เช่น
*เริ่มตั้งแต่ออกจากบ้าน (จอดค้างคืน) ก็ควรสตาร์จเครื่องอุ่นเครื่องก่อนคับ เพื่อให้ของเหลวในระบบต่างๆได้มีการเคลื่อนไหวคับ หรือ จนกว่าความร้อนจะเพิ่มจนสัญลักษณ์ความเย็นดับคับ (ไม่ควรเบิ้ลเครื่องตอนรถจอดอยู่กับที่ เพราะรถไม่ได้โหลดส่งผลถึง ชาร์ป และ ข้อเหวี่ยง)
*ส่วนการออกตัวก็ควรค่อยไปในช่วงออกจากบ้านใหม่ๆ (จอดค้างคืน) ส่วนถ้าขับแล้วจอดแวะปั๊ม หรือ จอดซื้อของ ก็ค่อยๆกดตามรอบคับ หรือ ให้ความเร็วหลุด 60 กม/ชม. ก่อนคับถึงกดเต็มคันเร่ง หรือ สับเกียร์ s ซัดได้ปกติคับ เรื่องพังไม่พังหรอกคับ ถ้าใช้งานถูกวิธีคับ มีแต่ความเสื่อมสภาพตามกาลเวลา และ ตามการใช้งานจริงคับ (ขึ้นอยู่กับการดูแลบำรุงรักษาเบื้องต้นด้วยคับ)
*ส่วนเรื่องการใช้งานจริงเป็นหลักนั้น ส่วนตัวของผมจะสังเกตุคับ ว่าถ้าวิ่งทางไกลต้องใช้แรงบิดเร่งแซงบ่อยๆ ก็จะสังเกตุว่า นมก ใช้งานมาเท่าไหร่คับ ถ้าใกล้ถึง 20000 โล เช่น 18000 โล ก็จะจับเปลี่ยนถ่ายเลยคับ แต่ถ้าใช้งานทั่วไปแต่ใช้รถทุกวันก็จะเปลี่ยนทุก 20000 โล และ สังเกตุเรื่องระยะเวลาด้วยคับ เช่นเดียวกับการเปลี่ยน นมค คับ คือ เปลี่ยนถ่ายทุกๆ 10000 โล หรือ ทุกๆ 6 เดือนคับ นมบ ก็เช่นกันคับ เบื้องต้นประมาณนี้คับ
แนะนำร้านหน่อยครับ หรือ AZCดอนเมืองดี เขาสำรองไฟลส์กันยังไงครับ เก็บใส่ flash drive ไว้หรืออย่างไรครับ เมื่ออยากทำกลับเดิมก้ต้องไปหาเขาแล้วมันมีค่าใช้จ่ายเพิ่มอีกไหมครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2019, 13:02:49 »
ผม PM. ข้อมูลให้แล้วนะคับ ถ้าสะดวกแอดมาได้เลยคับ อะไรใช้ดี ที่ไหนดีผมบอกต่อคับ

ออฟไลน์ Gecko

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Aon
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2019, 07:51:48 »
ผม PM. ข้อมูลให้แล้วนะคับ ถ้าสะดวกแอดมาได้เลยคับ อะไรใช้ดี ที่ไหนดีผมบอกต่อคับ

:emo_051: :emo_051: :emo_051:

Tags: