เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: ขับเร็วมีกลิ่นไหม้เข้ามาในแอร์รถ  (อ่าน 2809 ครั้ง)

ออฟไลน์ jinda

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 12886
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: BK
  • ชื่อเล่น: Jinda
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: ขับเร็วมีกลิ่นไหม้เข้ามาในแอร์รถ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 ก.ค. 2020, 09:21:43 »

กลิ่นน้ำมันเกียร์ครับ  เคยได้กลิ่นมาหลายคันแล้ว  กลิ่นจะต่างจากน้ำมันเครื่องหรือกาวอื่นๆ  ส่วนแคต กลิ่นมันต้องออกไปปลายท่อไอเสียมากกว่า

ปกติรถคันอื่นๆมักมีกลิ่นตอนวิ่งทางชันแล้วลากรอบ  น้ำมันเกียร์ระบายความร้อนไม่ทันมันก็ร้อนจะเป็นไอแล้วส่งกลิ่น   ส่วนเกียร์จะพังมันคงไม่พังทันที  แต่ระยะยาวมันพังเร็วกว่าชาวบ้านเขาครับ

HRV เครื่อง R18 แคทตาไลทติกอยู่หน้าเครื่องบริเวณหลังหม้อน้ำครับ แคทร้อนมากกลิ่นจะอยู่ในห้องเครื่องทั้งพัดลมหม้อน้ำเป่าและลมที่หมุนเวียนในห้องเครื่องก็เลยเข้าในรถตามรูช่อง  น้ำมันเกียร์ไม่น่าใช่เกียร์จะมีแค่รูช่องเติมน้ำมันเกียร์ก็ไม่น่าจะร้อนขนาดกลิ่นออกมา

ประเด็นนี้ ยังคิดว่าเกิดจากน้ำมันเกียร์ครับ  ร้อนจนเกิดกลิ่นขึ้นมาที่ช่องก้านวัดระดับน้ำมันเกียร์ซึ่งจะใกล้กับช่องระบายอากาศเข้าตัวรถ 
ตรงกระจกหน้ารถฝั่งซ้ายใต้ลงไปจะมีช่องให้อากาศเข้าไปที่ตู้แอร์ครับ  ในตำแหน่งปิดหรือกดปุ่มหมุนวนอากาศภายในที่หน้าปัทม์แอร์รูปรถไฟสีส้ม หากเปิดให้อากาศเข้าปุ่มถัดไปสีเขียว  แม้ในตำแหน่งปิดแล้วก็ตาม เขาก็ยังออกแบบให้อากาศเข้าอยู่บ้าง เพื่อมีเพิ่มออกซิเจน การออกแบบมาจากผู้ผลิต  แต่เมืองไทยควันรถเยอะเราเลยไม่ชอบ
และที่คิดว่ากลิ่นน้ำมันเกียร์ที่ร้อนจนบางส่วนเป็นไอเพราะ เมื่อขับรถคันอื่น ยี่ห้ออื่น ที่แคท อยู่ใต้ท้องรถ อยู่ระดับต่ำ เวลาลากรอบมากจริงๆก็มีกลิ่นเข้ามา กลิ่นแบบเดียวกันเป๊ะ  หากกลิ่นมาจากแคท ก็น่าจะถูกลมตีไปใต้ท้องรถ  แต่หากกลิ่นน้ำมันเกียร์เป็นไปได้เพราะคันที่ว่าก้านวัดก็อยู่ด้านบนๆฝั่งซ้าย ฝั่งเดียวกันกับช่องอากาศเข้า

ภาพตัวอย่าง ค้นตามเน็ต หากแคทติดตั้งใต้ท้องรถหากมีกลิ่นไหม้ กลิ่นจะวนเข้ารถได้ยังไง
เนื่องจากคันที่เคยได้กลิ่นอาจไม่บ่อยแต่เป็นเมื่อลากรอบทางชันนานๆแคทติดใต้รถและกลิ่นเหมือนกันเป๊ะ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 4000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 38
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: ขับเร็วมีกลิ่นไหม้เข้ามาในแอร์รถ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 28 ก.ค. 2020, 23:00:11 »
ตามภาพรถรุ่นไหนคับ แคต ใต้ท้องรถ hrv ไม่น่าจะมีนะคับ ที่ติดแคตไว้ใต้ท้องรถ มีแค่หม้อพักใบกลาง หม้อพักใบปลาย และ เฮดที่หลายๆคนเรียกกัน ก็คือแคตคับ หน้าเครื่องคับ ส่วนท่านใดจะวิเคราะห์กลิ่นเหม็นไหม้มาจากจุดใดก็ดีคับ แต่ถ้าไม่ส่งผลเสีย หรือ เกิดผลด้านลบทำให้รถยนต์เสียหายก็ ok แล้วคับ ดีกว่ามีกลิ่นแล้ว งานเข้าแบบนี้แย่แน่นอนคับ ขอให้ขับขี่ปลอดภัยทุกท่านคับ
*ส่วนรถผมหลักจาก remap ขยับสเตปเล็กๆน้อยๆตั้งแต่ 40000 โลแรก จนถึงปัจจุบัน 184xxx โล วิ่งทางไกลเป็นหลัก เหนือ ใต้ กลาง อีสาน ออก ตก ก็ไม่พบกับกลิ่นเหม็นไหม้จนคิดลืมไปเลยคับว่า hrv มีแัญหาเรื่องกลิ่นเหม็นไหม้เข้าห้องโดยสาร ถ้าถามว่าขึ้นทางชันกดซัดไหม กดประจำคับ ขึ้นดอยสุเทพ อินทนนท์ ขุนวาง ปางอุ้ง ดอยตุง แม่สลอง ภูชี้ฟ้า กดประจำคับ เวลาออกทริปปีใหม่ เพราะต้องทำเวลาไปหลายสถานที่ตามภาพรีวิว สถานมี่ท่องเที่ยวที่ผมแชร์ภาพข้อมูลไว้ใน หัวข้อะพานกระเป๋าเที่ยวคับ ส่วนถ้าทางราบเคยซัดไหมมีคลิปทดสอบคับ กด 200+ ไม่มีกลิ่นเหม็นไหม้คับ 100% (สำหรับรถผมนะคับ) อย่างไรก็ดีคับ ทุกข้อมูลมีไว้ถือว่าดีคับ ดีกว่าไม่มีข้อมูลเสียเลยคับ ข้อให้ขับขี่ปลอดภัยทุกเส้นทางทุกท่านคับ ช่วงนี้หยุดยาวขับขี่ระมัดระวังด้วยคับ ส่วนผมคงรอออกทริปปีใหม่คับ ขึ้นเหนือคับ

Tags: