เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: ขับเร็วมีกลิ่นไหม้เข้ามาในแอร์รถ  (อ่าน 355 ครั้ง)

ออฟไลน์ sumranbird

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 23169
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: birdbird
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
วันนี้ขับด้วยความเร็ว 120-140 พอชลอรถมีกลิ่นเหม็นไหม้เข้ามาในท่อแอร์คับ มีใครเป็นบ้างมั๊ยครับ  :emo_023:

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ recon9

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15541
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ดินแดง กทม
  • ชื่อเล่น: Yo
  • HR-V (E) 2017
Re: ขับเร็วมีกลิ่นไหม้เข้ามาในแอร์รถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 พ.ย. 2018, 20:59:05 »
          ..........กลิ่นของ แคตตาไลติคคอนเวอเตอร์ หรือเปล่า.......... :-X
ขอเป็นข้ารองพระบาท ทหารรักษาพระองค์ ร.11 พัน.1 รอ.

• **
Re: ขับเร็วมีกลิ่นไหม้เข้ามาในแอร์รถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 พ.ย. 2018, 21:14:41 »
          ..........กลิ่นของ แคตตาไลติคคอนเวอเตอร์ หรือเปล่า.......... :-X
กลัวจะเป็นครัชคอมแอร์ไหม้คับ หรือ จะเป็นแคตฯ

ออฟไลน์ BKFF

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 17595
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: Beer
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2018, 07:38:03 »
ลองเช็คที่ลูกรอกสายพานดูนะครับ เคยมีอาการแบบนี้เหมือนกัน

ทางศูนย์เปลี่ยนให้ ตอนนี้ไม่มีอาการนี้แล้วครับ

ออฟไลน์ jeera

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 16721
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: จีระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2018, 13:10:42 »
ขับประมาณ 140-160 ก็มีกลิ่นไหม้เหมือนกัน
ลองปิดแอร์ แล้วขับประมาณนี้ก็มีกลิ่นเหมือนกัน
กลิ่นเหมือนน้ำมันเครื่องไหม้ประมาณนี้ครับ  :-\

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ธ.ค. 2018, 05:32:46 »
ลองเช็คที่ลูกรอกสายพานดูนะครับ เคยมีอาการแบบนี้เหมือนกัน

ทางศูนย์เปลี่ยนให้ ตอนนี้ไม่มีอาการนี้แล้วครับ
ว่าจะเอาเข้าไปเช็คดูคับ ขอบคุณคับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 ธ.ค. 2018, 05:33:17 »
ขับประมาณ 140-160 ก็มีกลิ่นไหม้เหมือนกัน
ลองปิดแอร์ แล้วขับประมาณนี้ก็มีกลิ่นเหมือนกัน
กลิ่นเหมือนน้ำมันเครื่องไหม้ประมาณนี้ครับ  :-\
อาการแบบนี้เป๊ะเลยคับ

ออฟไลน์ jinda

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 12886
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: BK
  • ชื่อเล่น: Jinda
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2018, 14:25:18 »
ปกติรถเมียขับ  ขับไม่เร็ว  แต่เมื่อวานเมียเผลอผมลอง  140-160 แช่ไม่เกิน 3 กม. มีกลิ่นเหม็นไหม้  สรุปได้เลยว่ากลิ่นน้ำมันเกียร์

เคยขับรุ่นต่างๆมาหลายคันไม่เคยพบอาการ   คันอื่นๆจะพบเมื่อวิ่งขึ้นทางชันแล้วเร่งแช่รอบแบบไปเที่ยวขึ้นเขา ลากยาวหลายร้อยเมตรถึงจะมีกลิ่นน้ำมันเกียร์ไหม้  แต่ HRV แค่ขับแช่ทางตรงราบๆแป๊บเดียวกลิ่นมาแล้ว  เดาได้เลยว่าระบบระบายความร้อนให้น้ำมันเกียร์ไม่ดีพอสำหรับบความเร็วสูง รอบสูง

จึงไม่ควรใช้ความเร็ว หรือ ลากรอบบ่อยนัก หรือ ลากนานนัก  มีโอกาสเกียร์พังเร็ว 

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2018, 21:53:35 »
ไม่น่าเกี่ยวคับ กลิ่นเหม็นไหม้ส่วนใหญ่มาจากลิ่นพวกกาว หรือ กลิ่นยางซีลต่างๆจากแคทตาเลติกคับ ถ้ากลิ่นน้ำมันเกียร์ไหม้ พังตั้งแต่มันมีกลิ่นแล้วคับ
มาแชร์ไว้เผื่อเอาไว้ให้ สมช เป็นแนวทางวิเคราะห์นะคับ
ผมเองทดสอบมาหลายครั้ง ขยับ สเตป มาก็นิดหน่อย และ เพื่อนใน club ที่ ขยับ สเตป เล็กๆน้อยๆที่ remap จากสำนักเดียวกันนะคับ
กลิ่นเหม็นไหม้ส่งนใหญ่มาจากสาเหตุที่ผมเกรินไปในเบื้องต้นคับ
ส่วนผมเองกดซัดแช่ จมไมล์ เล่นกับ พวกสายย่อควันดำ บ่อยๆคับ ก็ไม่มีปัญหาเรื่องกลิ่นไหม้นะคับ หลังจาก remap กลิ่นจะน้อยลง จนไม่มีเลยคับ กดแค่ 140-160 ปกติรถ na เครื่อง 1.5-2.0 cc. สบายๆอยู่แล้วคับ ส่วนรุ่นอื่นๆที่ผมเองใช้มา mazda ก็มีคับ ถ้ารถเดิมๆนะคับ ผมใช้ m3 ก่อน mc เป็นตัว sky กลิ่นเหม็นหนักกว่านี้คับ แต่พอ remap ก็หายไปคับ อาจจะมีผมทางด้านการปรับจูนให้การเผาไหม้ทำได้ดีขึ้น แต่ด้านไอเสียจะมีกลิ่นเหม็นมากกว่าคับ เพราะรถเดิมๆโรงงานจะเน้นทางด้านไอเสียไม่ให้ปล่อยมลพิษเกินกว่า กม. กำหนด จึงส่งผลทำให้เกิดการอั่น ที่เหล่าขาซิ่ง หรือ แอบซิ่งจะใช้คำนี้กันคับ คือ รถมันอั่นคับ ข้อมูลจากการใช้งานจิงของผมนะคับ ส่วนถ้าเรื่องเกียร์พัง ของเกียร์ auto หรือ cvt มีสาเหตุหลัก ที่เราๆทราบกันคับ คือ รถหยุดไม่สนิทสับเกียร์ไปหน้า ไปหลังแบบนี้ครั้งเดียวก็อาจจะเกินพอคับ พังได้แน่นอน และ การเอารถเกียร์ auto และ cvt ไปลากจูกรถอื่นต่อให้จะรถเบากว่ารถเราก็ตามคับ และ การเปลี่ยนถ่ายของเหลวคับ หลักๆของการเกิดความเสี่ยงคับ
ถ้าเกียร์พังผมว่า พวกเอาไปผูกหอย ม้าล้อ 160-200 ตัว พังก่อนรถเดิมๆแน่นอนคับ หรือ ผมเองขยับ สเตป กดเล่นทุกวัน ใช้งานวิ่ง ตจว บ่อยมากคับ ก็ปกติดีคับ และ ผมเองไม่เข้า 0 มาตั้งแต่ 20000 แล้วคับ จนตอนนี้ 1335xx โลแล้วคับ รถ 3 ปีคับ วิ่งทั่วเลยคับ เหนือ ใต้ กลาง อีสาน ออก ตก ลุยมาหลายที่คับ รีวิวทริปท่องเที่ยวของผมแชร์ไว้เพียบคับ
ก็ไม่มีอะไรผิดปกติคับ
*ที่แชร์เพื่อให้เพื่อนๆ สมช สบายใจได้คับ ว่าเรื่องเกียร์ cvt มันไม่ได้แย่หรือพังง่ายขนาดนั้นคับ เพราะผมเองเท้าหนักพอสมควร แต่เราเน้นดูแลเปลี่ยนถ่ายของเหลวจามการใช้งานจิง ไม่ต้องไปยึดหลักการตามทฤษฎีของ 0 มากคับ ว่าตามกำหนดถึงต้องเปลี่ยนถ่ายคับ เปลี่ยนก่อนย่อมได้ความสดใหม่ และ ดีแน่นอนคับ เพราะสิงงแวดล้อมของประเทศเรานั้นต่างจากประเทศโซนที่มีอาการเย็นกว่า จึงทำให้ส่งผลให้ส่วนต่างๆของรถเสื่อมสภาพไวกว่าชาวบ้านคับ และ การใช้งานจิงคับ
ยังไง สมช ทุกท่านสบายใจได้คับ ถ้าเกียร์จะพัง ผมมั่นใจคับ ของผมพังก่อน สมช หลายๆท่านแน่นอนคับ และ ส่วนกลิ่นเหม็นไหม้ไม่ได้มาจากน้ำมันเกียร์ก็ได้คับ ถ้ามาจากน้ำมันเกียร์ ต้องมีจุดยกพร่อง เช่น นั่วซึม เสื้อเกียร์ อ่างน้ำมันเกียร์เสียหายคับ และ ไม่ต้องรอนานคับ เกียร์หลับแน่นอนคับ เพราะ tuner จะทราบดีคับ ว่ากลิ่นมาจากไหนคับ แชร์ไว้เป็นข้อมูลในการวิเคราะห์นะคับ มีหลายข้อมูลที่ผมใช้งานจิงแล้วก็นำมาแชร์ไว้เป็นข้อมูลคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธ.ค. 2018, 22:02:24 โดย Rit Hrv "NA Style" »

ออฟไลน์ jinda

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 12886
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: BK
  • ชื่อเล่น: Jinda
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 ธ.ค. 2018, 12:06:30 »
กลิ่นน้ำมันเกียร์ครับ  เคยได้กลิ่นมาหลายคันแล้ว  กลิ่นจะต่างจากน้ำมันเครื่องหรือกาวอื่นๆ  ส่วนแคต กลิ่นมันต้องออกไปปลายท่อไอเสียมากกว่า

ปกติรถคันอื่นๆมักมีกลิ่นตอนวิ่งทางชันแล้วลากรอบ  น้ำมันเกียร์ระบายความร้อนไม่ทันมันก็ร้อนจะเป็นไอแล้วส่งกลิ่น   ส่วนเกียร์จะพังมันคงไม่พังทันที  แต่ระยะยาวมันพังเร็วกว่าชาวบ้านเขาครับ

Tags: