เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องล้อแมกซ์และยาง  (อ่าน 6362 ครั้ง)

ออฟไลน์ Shaft

• สมาชิก 30 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5009
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: Shaft
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ขอคำแนะนำจากทุกๆท่านครับ
จะเปลี่ยนล้อเป็นขนาด 18 นิ้วครับ
   กำลังดู หน้ากว้างล้อ 8.5 หรือ 9 นิ้ว
ต้องใช้ ออฟเซ็ท เท่าไหร่ครับ
ขนาดของยางใช้เท่าไหร่ดีครับ ไม่อยากให้ยางดึงมากนะครับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Beckham

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2286
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Beckham
Re: ขอคำแนะนำเรื่องล้อแมกซ์และยาง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2014, 21:05:06 »
ถ้าไม่อยากให้แก้มดึงเอาเป็น235/50หรือ245/45ก็ได้ครับของผม225/45กว้าง8.5
ก็ดึงหน่อยๆพองามส่วนออฟเซทตั้งแต่35ขึ้นไปครับ

Re: ขอคำแนะนำเรื่องล้อแมกซ์และยาง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2014, 21:10:07 »
ถ้าไม่อยากให้แก้มดึงเอาเป็น235/50หรือ245/45ก็ได้ครับของผม225/45กว้าง8.5
ก็ดึงหน่อยๆพองามส่วนออฟเซทตั้งแต่35ขึ้นไปครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Freedom

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2209
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: songkhla
  • ชื่อเล่น: freedom
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2014, 21:11:03 »
ล้อเดิม 17x7J ยาง 215/55R17 ET53
 จะเปลี่ยนล้อใหม่ 18 นิ้ว แต่ล้อกว้าง 8.5 - 9 นิ้ว
  แต่ไม่อยากดึงแก้มยางเกินไป

ผมแนะนำเอาแบบกว้างน้อยๆดีกว่าครับ
 ลองหา 7.5 หรือ 8 นิ้วดูก่อน เพราะจะใส่ขนาดหน้ายาง 235 ได้พอดี

แต่ถ้าลายที่ชอบกว้าง 8.5 - 9 นิ้ว ยางก็จะต้องเป็น 245/45R18 ครับ

ล้อใหญ่ขึ้น แก้มยางบางลง ควรหายางกลุ่ม comfort มาช่วยซับแรงกระแทก
  ไซด์นี้แนะนำ Toyo C1S ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2014, 21:20:04 »
ล้อเดิม 17x7J ยาง 215/55R17 ET53
 จะเปลี่ยนล้อใหม่ 18 นิ้ว แต่ล้อกว้าง 8.5 - 9 นิ้ว
  แต่ไม่อยากดึงแก้มยางเกินไป

ผมแนะนำเอาแบบกว้างน้อยๆดีกว่าครับ
 ลองหา 7.5 หรือ 8 นิ้วดูก่อน เพราะจะใส่ขนาดหน้ายาง 235 ได้พอดี

แต่ถ้าลายที่ชอบกว้าง 8.5 - 9 นิ้ว ยางก็จะต้องเป็น 245/45R18 ครับ

ล้อใหญ่ขึ้น แก้มยางบางลง ควรหายางกลุ่ม comfort มาช่วยซับแรงกระแทก
  ไซด์นี้แนะนำ Toyo C1S ครับ
ขอบคุณครับ
พอดีดูล้อที่ชอบ มีแต่หน้ากว้างๆ นะครับ ใจจริงไม่ได้ต้องการกว้างมาก (ยางแพงขึ้นไปอีก) :emo_023:

ออฟไลน์ POP

• No.119
  • สมาชิก ID: 1343
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: POP
  • HRV No.119
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2014, 22:05:19 »
อย่าดูแค่ลายสวย เพื่อความปลอดภัยอย่าลืมเลือกที่มาตรฐานการผลิตด้วยนะครับ

ออฟไลน์ GODJI.NJ

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4314
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: ๋๋JO
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ธ.ค. 2014, 01:23:39 »
ส่วนตัวผมน่าจะเลือกล้อกว้าง 7.5 รึ 8.0 คับ คู่กับยาง 225/45, 225/50 รึ 235/45
รอรีวิวจากการใช้งานจริงจากเพื่อสมาชิกอยู่ครับ...
 :emo_109:

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 ธ.ค. 2014, 20:06:18 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ถามอีกเรื่องครับ
  ออฟเซ็ทล้อหน้า กับล้อหลังต้องใช้เท่าไหร่ครับ ต้องเท่ากันหรือต่างกันครับ
จะต้องพิจารณายังไงครับ

ออฟไลน์ Freedom

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2209
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: songkhla
  • ชื่อเล่น: freedom
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 ธ.ค. 2014, 20:41:21 »

ออฟเซ็ทล้อหน้า กับล้อหลังต้องใช้เท่าไหร่ครับ ต้องเท่ากันหรือต่างกันครับ

ขึ้นกับความกว้างของล้อแม็คครับ
 ส่วนที่ออฟเซ็ตล้อหน้าหลังที่ต่างกันเพราะส่วนมากเพื่อความสวยงามล้อหลังจะกว้างกว่าล้อหน้า
 ดังนั้นจึงต้องให้ค่าออฟเซ็ตที่น้อยกว่าเพื่อชดเชยความกว้างครับ ผลที่ตามมาจะต้องใช้ขนาดยางหน้าหลังต่างกัน แต่ส่วนใหญ่ก็จะเลือกใช้ขนาดเดียวกัน ทำให้ยางล้อหลังถูกดึงมาก ส่งผลถึงประสิทธิภาพของยางที่ลดลงครับ

ทางที่ดีแนะนำล้อหน้าหลังใช้ล้อกว้างเท่ากัน ออฟเซ็ตก็จะเท่ากัน เลือกยางขนาดเท่ากันครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 ธ.ค. 2014, 20:51:15 »

ขึ้นกับความกว้างของล้อแม็คครับ
 ส่วนที่ออฟเซ็ตล้อหน้าหลังที่ต่างกันเพราะส่วนมากเพื่อความสวยงามล้อหลังจะกว้างกว่าล้อหน้า
 ดังนั้นจึงต้องให้ค่าออฟเซ็ตที่น้อยกว่าเพื่อชดเชยความกว้างครับ ผลที่ตามมาจะต้องใช้ขนาดยางหน้าหลังต่างกัน แต่ส่วนใหญ่ก็จะเลือกใช้ขนาดเดียวกัน ทำให้ยางล้อหลังถูกดึงมาก ส่งผลถึงประสิทธิภาพของยางที่ลดลงครับ

ทางที่ดีแนะนำล้อหน้าหลังใช้ล้อกว้างเท่ากัน ออฟเซ็ตก็จะเท่ากัน เลือกยางขนาดเท่ากันครับ
ขอบคุณมากกกกคับ

ออฟไลน์ Ballie

• สมาชิก ID: 3419
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Ball
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 ธ.ค. 2014, 21:37:19 »
ลองเข้าไป www.willtheyfit.com ดูครับ มันจะช่วยคำนวณและมีภาพประกอบให้ด้วย จะได้รู้ว่าล้อที่เราชอบใส่ได้ป่าว

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 ธ.ค. 2014, 23:01:29 »
ลองเข้าไป www.willtheyfit.com ดูครับ มันจะช่วยคำนวณและมีภาพประกอบให้ด้วย จะได้รู้ว่าล้อที่เราชอบใส่ได้ป่าว

ชัดเจนมากๆๆๆๆๆ ครับ
ขอบคุณมากคับผ้มมมมม

Tags: