เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: พวงมาลัยสั่นเบาๆเวลาวิ่งปกติไหมครับ  (อ่าน 2009 ครั้ง)

ออฟไลน์ noroi

• สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 19654
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: noroi
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
เวลาขับรถความเร็วตั้งแต่ 40 ขึ้นไปรู้สึกถึงพวงมาลัยสั่นเบาตลอดเวลา พอวิ่งถึง 100 ยิ่งรู้สึกได้ชัดเจนปกติไหมครับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ P@ng

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5421
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: เดิมกทม-มาทำงานอุดร
  • ชื่อเล่น: เพ้ง
Re: พวงมาลัยสั่นเบาๆเวลาวิ่งปกติไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 ต.ค. 2018, 15:59:10 »
1. ลองถ่วงล้อใหม่ ตะกั่วถ่วงที่ติดอาจหลุดหายไป 0 ล้อไม่ดีทำให้วิ่งแล้วจะสั่น
2. จานดิสมีรอยเยอะมั้ย รอยเยอะวิ่งก็มีอาการสั่น เจียรจานให้เรียบจะหาย

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
Re: พวงมาลัยสั่นเบาๆเวลาวิ่งปกติไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 ต.ค. 2018, 16:03:23 »
มีบ้างคับ ถ้ากรณีถนนเป็นลูกคลื่น หรือ ทางขรุขระ และ ลมยางคับ เติมนิ่มตาม สเปค ของรถก็ยวบ เติมขึ้นมากลางๆ 34/32 ก็ยวบน้อยลง กระด้างขึ้น ส่วนเติม 35/35 และ แมก 18 ยิ่งกระด้างคับ แรงสะเทือนมาถึงพวงมาลัยเช่นกันคับ
*ส่วนตัวผมเองก็มีสั่นเข้ามาคับ ถ้าถนนไม่เรียบนะคับ และ ล้อแมกเบาขึ้นก็มีผลให้มีการสั่นเขามาที่พวงมาลัยได้คับ ยิ่งถ้ามีโช้คแต่ง หรือ สตัท ส่งผลได้เช่นกันคับ บูชยางต่างๆก็ด้วยนะคับ
มีผลได้หลายแบบคับ แต่ถ้าเอาสบายใจก็สามารถเช็คช่วงล่างได้คับ ว่ามีจุดใดผิดปกติคับ เพราะถ้าอยู่ใน วารันตี ก็สามารถเคลมได้คับ แต่ถ้าเช็คเรียบร้อยแล้วไม่มีจุดใดผิดปกติก็จะได้ใช้งานอย่างสบายใจคับ
และ เช็คแบบที่ สมช แนะนำด้วยก็ดีคับ เพราะมีสาเหตุหลายประการณ์คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ต.ค. 2018, 16:10:50 โดย Rit Hrv "NA Style" »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 ต.ค. 2018, 16:54:41 »
รถเดิมป้ายแดง วิ่งไม่ถึงพันโลเลยครับ ให้ศูนย์เช็ค บอกปกติวิ่งแล้วพวงมาลัยสั่นเป็นแบบนี้ทุกคัน ผมข้บรถมาหลายคัน ถ้าถนนขรุขระก้อจะสั่นสะเทือนเป็นปกติ แต่คันนี้ไม่ว่าจะถนนเรียบ หรือ ไม่เรียบสั่นเหมือนกันหมดครับ

• ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 ต.ค. 2018, 18:24:55 »
ลองให้ 0 เช็คช่วงล่างที่ส่งผลต่ออาการสั่น และ ชุดปีกนก แล็กพวงมาลัย บูชยางตามจุดต่างๆของช่วงล่างดูอีกทีคับ ว่ามีจุดไหนหลวม หรือ ไขไม่แน่นในบางจุดที่ส่งผลคับ แต่ถ้าปกติอีก ก็เป็นโครงสร้าง และหรือ รุ่นนี้ ล็อตนี้ที่ผลิตมาคับ แต่ถ้าอาการตึงตังของช่วงล่าง แล้วทำให้ส่งผลมายังพวงมาลัย หรือ ห้องโดยสาร ผมมองว่าเป็นเรื่องปกติคับ รถผมใส่ new sr rigid+ชุดค้ำ เปลี่ยนยางเบ้าโช้คคู่หน้า เจียจานทั้งหมด เปลี่ยนผ้าเบรครุ่นใหม่ทั้งหมด ก็ยังมีกึกกักบ้างบางจังหวะ ที่เจอการสั่นสะเทือนเลยคับ
ลองให้ 0 ไล่เช็คดูคับเพราะรถยังใหม่คับ และ ลองตั้ง 0 ถ่วงล้ออีกทีก็ดีคับ
ขอให้โชค A คับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ต.ค. 2018, 19:04:37 โดย Rit Hrv "NA Style" »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 ต.ค. 2018, 18:39:28 »
เรื่องอาการช่วงล่างตึงตังแล้วส่งมาถึงพวงมาลัยอันนี้ผมว่ามันก้อปกติครับคุณ rit แต่ของปมมันสั่นตลอดเลยครับ ยิ่งเป็นถนนที่ขรุขระนี่สั่นแรงเลยครับ ยังงัยจะลองให้ศูนย์เช็คมาที่คุณ rit บอกดู ขอบคุณมากครับ ขอบคุณคุณ p@ng ด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 ต.ค. 2018, 19:03:52 »
 :emo_051:

ออฟไลน์ eagle44z

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9700
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: Panuwat
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 ต.ค. 2018, 22:28:36 »
ถ่วงล้อก่อนครับอย่างแรก บางทีอัดฉีดตะกั่วก็หลุดได้ครับ ถ้าไม่หายลองสลับยางดูเอาหน้าไปหลัง หลังมาหน้า ถ้าหาย ก็ยางบวม

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 ต.ค. 2018, 22:47:47 »
ขอบคุณครับเดี๋ยวจะลองดูครับ

ออฟไลน์ mrkimmy

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15663
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: Yannawa
  • ชื่อเล่น: เม
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 ต.ค. 2018, 11:04:53 »
รถเดิมป้ายแดง วิ่งไม่ถึงพันโลเลยครับ ให้ศูนย์เช็ค บอกปกติวิ่งแล้วพวงมาลัยสั่นเป็นแบบนี้ทุกคัน ผมข้บรถมาหลายคัน ถ้าถนนขรุขระก้อจะสั่นสะเทือนเป็นปกติ แต่คันนี้ไม่ว่าจะถนนเรียบ หรือ ไม่เรียบสั่นเหมือนกันหมดครับ

เบื่อมากกับการตอบส่งๆ ไปว่า "เป็นแบบนี้ทุกคัน"
ลองขอขับรถ test drive เพื่อเปรียบเทียบเลยครับถ้าบอกว่าเป็นแบบนี้ทุกคัน

ล่าสุดผมมีอาการพวงมาลัยดังตึกๆ เวลาฟรีคืน พอทำให้ช่างดูช่างบอก "เป็นแบบนี้ทุกคัน"
ผมขอลองรถ test drive ปรากฏว่าไม่มีอาการแบบรถผม ช่างเงียบ ยอมตรวจสอบและแก้ไข

ถ้าพวงมาลัยสั่นลองแบบที่สมาชิกท่านอื่นแนะนำครับ ถ่วงล้อ สลับยาง ตั้งศูนย์ ถ้าทำทั้งหมดนี้แล้วไม่หายน่าจะปวดหัวว่าอะไรเสีย :blank:

รถใหม่ๆ ป้ายแดงไม่น่ามีอาการแบบนี้

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 ต.ค. 2018, 11:23:27 »
นั่นสิครับคุณ mrkimmy ตอนขอเทสคันอื่นก้อให้วิ่งวนแค่ในศูนย์ แถมช่างก็ไม่ยอมมานั่งเทสด้วยครับมีแต่พนักงานรับรถครับที่นั่งทดสอบด้วย ซึ่งผมและพนักงานคนนั้นก็รับรู้ครับว่ามันไม่สั่นเหมือนรถผม แต่ก็ทำอะไรให้ผมไม่ได้ครับ เหมือนเค้าไม่มีสิทธิ์อะไรที่จะไปบอกอะครับ
ตอนนี้ก็นัดกับอีกศูนย์ไว้แล้วครับ แต่ไม่รู้จะเป็นอย่างไรบ้าง ได้แต่ลองดูครับ

ออฟไลน์ Torty

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14400
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: พะเยา
  • ชื่อเล่น: torty
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 ต.ค. 2018, 15:11:22 »
ถ้าทุกอย่างเดิมๆ สั่นก็ผิดปกติแล้วครับ. แต่ถ้าแม็กเปลี่ยน ยางเปลี่ยน ไปทำอะไรกับช่วงล่างมา...ก็อาจเป็นที่ช่วงล่างของเรา  ผมใส่แม็กแต่งมา ช่างที่ศูนย์ไม่ยอมสลับยางให้เลยครับ  เพราะกลัว..??  ช่างบอกมาว่า เคยสลับแม็กแบบนี้แล้ว รถสั่น เป็นเรื่องมาแล้ว เลยไม่สลับให้ ให้ผมไปสลับที่ร้านที่ผมซื้อยางมา ผมก็ขี้เกียจมีปัญหา เลยไปร้านยางดีกว่า...###  :Dก็ตามความเห็นเพื่อนๆสมาชิกด้านบนเลยครับ แก้ตามนั้นครับ. ถ้าไม่ดี เอาให้ช่างที่ศูนย์มาขับดูเลยครับ.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 ต.ค. 2018, 16:14:29 »
รถเดิมๆเลยครับ คุณ Torty พรุ่งนี้เข้าเช็คกับอีกศูนย์ ลุ้นขาดใจเลยครับว่าจะเจอคำตอบเดิมอีกหรือเปล่า

ออฟไลน์ chadrew

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 23175
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: cha
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 ต.ค. 2018, 10:51:37 »
ผมใช้ E MC ไม่เป็นนะคับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 ต.ค. 2018, 13:25:47 »
วันนี้ไปอีกศูนย์มา ทำการถ่วงล้อให้ใหม่ แต่ยังไม่ได้ลองสลับยางครับ ลองวิ่งดูยังสั่นเหมือนเดิมเลยครับ เดี๋ยวคงต้องลองสลับยางดูครับ

Tags: