เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: มีพี่ๆ เพื่อนๆ คนไหนเคยพาเจ้า HRV ไปปายที่แม่ฮ่องสอนบ้างครับ  (อ่าน 1109 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jibbiie

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 19391
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: Jibbiie
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
พอดีสมัครวิ่งที่งาน Pai Half Marathon งานจัดวันที่ 4 พ.ย. 61 เอาไว้ แต่อยากจะขับรถไปเอง ว่าจะออกจากกรุงเทพคืนวันศุกร์ที่ 2 พ.ย. 61 ซัก 2 ทุ่ม วิ่งยาวไปปาย เลยอยากสอบถามพี่ๆ เพื่อนๆ ว่าเคยมีใครขับแบบยิงตรงไปที่ปายเลยไหมครับ แล้วแวะพักรถตรงไหนบ้าง เพราะ จขกท กะจะขับไปเรื่อยๆ ถ้าง่วงก็แวะงีบหลับ แล้วค่อยขับไปเรื่อยๆ รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าควรออกเดินทางตอนกี่โมง จุดแวะพักรถที่ไหนบ้าง ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ ohayo

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 18628
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: เก่ง
เคยไปมาเมื่อไม่นานมานี้เองครับ แต่ขับสองคนสลับกัน ถ้าจะยิงยาวเลยมือเดียวตอนขาไปแบบแวะงีบเล็กน้อยแล้วไปต่อ ผมเกรงว่าช่วงเลยเชียงใหม่ขึ้นเขาไปแล้ว จขกท. จะค่อนข้างล้า อันตรายช่วงขึ้นเขานะครับ เพราะเป็นสองเลนสวนกัน ทางคดเคี้ยวมาก เลีี้ยวขึ้นลงแบบหักศอกมุมอับสายตา ต้องใช้สายตาและการตอบสนองเทิร์นเกียร์ตลอด (สำหรับผม ได้ใช้ paddle shift รัวๆ ก็งานนี้ล่ะครับ ปกติไม่ค่อยได้ใช้)  :emo_051:
ซึ่งถ้าเป็นขากลับลงมา สำหรับคนขับรถบ่อยๆ ผมเชื่อว่าไม่มีปัญหาครับ เพราะช่วงลงเขามาเป็นช่วงต้นสายร่างกายยังสดชื่นอยู่ พอลงมาถึงเชียงใหม่ก็ชิลๆ แล้ว แต่ขาไปลองเผื่อเวลานิดนึงครับ ถ้าไม่ไหวตอนขึ้นเขาไปแล้วจะหาที่พักงีบลำบากครับ ถ้าจะจอดตรงไหล่ทางอันตรายมาก โดนเสยท้ายขึ้นมา กลิ้งลงเขาเลยนะครับ  :blank:

ออฟไลน์ ohayo

• สมาชิก ID: 18628
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: เก่ง
ถ้าดูจากเวลาแล้ว มีเวลาเดินทางวันกว่าๆ ออกจากกทม.สองทุ่ม น่าจะไปถึงเชียงใหม่ตอนหัวรุ่ง ผมว่าหาที่พักนอนให้สบายๆ ตื่นมาอาบน้ำอาบท่าให้สดชื่น เช็คเอ้าท์ตอนเที่ยงแล้วค่อยออกเดินทาง ไปเช็คอินนอนปายก็ยังไม่ทันค่ำ แบบนี้จะไม่เหนื่อยเกินไปนะครับ การเดินทางปลอดภัยขึ้นเยอะเลยครับ  :emo_090:

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
 :emo_051:
ร่างกายพร้อม รถพร้อม ปลอดภัยคับ ตามที่ สมช แนะนำก็ดีคับ ถ้าร่างกายไหวค่อยว่ากันคับ และ ถ้าไม่ชินทางต้องระมัดระวังคับ เพราะต้องผ่าน 1864 โค้งคับ ผมขึ้นเหนือทุกๆสิ้นปีคับ เวียนไปคับ ปีไหนไปที่ไหนมาแล้วบ้างก็เวียนไปจุดอื่นๆบ้างคับ
ตอนผมไปเมื่อปี 58 คับ ก็ไปกางเต้นที่ห้วยน้ำดัง แล้วถึงไปต่อช่วงสายๆที่ปาย และ เข้าแม่ฮ่องสอนคับ วนกลับลงมาที่เชียงใหม่ กลับ กทม คับ
*ส่วนสิ้นปีนี้ก็จะไปแม่ฮ่องสอน ปาย เชียงใหม่ เชียงราย พิษณุโลก กทม คับ hrv on the way
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.ย. 2018, 12:34:54 โดย Rit Hrv "NA Style" »

• ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
เดินทางปลอดภัยทุกเส้นทางคับ
hrv on the way - แก้งเฟี้ยวเที่ยวทั่วไทย
ทริปรอบนี้ผมก็ยิงตรงจาก กทม ไปแม่ฮ่องสอนเลยคับ ปกติขึ้นเหนือ ผมออกจาก กทม หรือ ถ้ามานอนที่บ้านยุดยา ก็จะออกช่วง เที่ยงคืน หรือ ตี1 คับ ปกติถ้าไปถึงเชียงใหม่ รวมแวะพัก เติมน้ำมัน แวะพาหมาเดินเล่นสวนหญ้าในปั้ม (แวะปั้ม 30-40 นาที)
ประมาณ 2-3 ปั้มคับ ถึงเชียงใหม่ก็ 8-9 โมงคับ ถึงสุเทพ นะคับ
แต่ต้องดูว่าแฟนผมจะหยุดกี่วันคับ ถึงจัดแพลนทริปได้คับ
ส่วนตัวผมชอบขับรถกลางคืนคับ เย็นสบายดี ไม่ร้อนคับ อิอิ
*สำคัญที่สุดนะคับ คนพร้อม รถพร้อม ใช้ความระมัดระวัง ลุยได้เลยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.ย. 2018, 13:04:52 โดย Rit Hrv "NA Style" »

• **
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ  :emo_051:

เบื้องต้นคับ ก่อนเดินทาง เผื่อไว้เป็นแนวทางคับ เมื่อคนพร้อมแล้วนะคับ
เช็คสภาพรถคับ ของเหลวถ้าใช้งานมาระยะนึงแล้วนะคับ เช่น
*นมค ถึง 7-8000 โล หรือ 6 เดือน แนะนำเปลี่ยนเพื่อความสดใหม่คับ
*นมก ถึง 2-30000 หรือ 8-10 เดือน
*นมบ ถึง 4-50000 ตามระยะ หรือ 1 ปี
ก็ควรเปลี่ยนนะคับ เพราะรถวิ่งทางไกล และ ต้องใช้แรงบิดสูงๆ ควรที่จะเปลี่ยนถ่ายของเหลวใหม่เพื่อความสดใหม่คับ
*ผมเองก็ใช้แนวทางนี้คับ เช่น
ผมเองพึ่งเปลี่ยน นมก ไม่นานมานี้เองคับ ใช้ไปแค่ 6-7000 โล ใช้ถึง ธ.ค. สิ้นปีก่อนเดินทางขึ้นเหนือ จะใช้งาน นมก จะถึง 20000 โลหรือไม่ ผมเปลี่ยนเลยคับ เพื่อความสดใหม่คับ และ ดูที่ค่าใช้จ่ายด้วยคับ ในการเปลี่ยนถ่ายแต่ละครั้งไม่เกิน 1000 บ. ถือว่าไม่แพงคับ
ส่วน นมค ก็พึ่งเปลี่ยน เช่นกันคับ ปัจจุบัน 6000 โล ถึง ธ.ค. ถ้ายังไม่ถึง 9000-10000 โลผมก็เปลี่ยนเลยคับ หรือ ถ้าถึง 9000 โลในเดือน พ.ย. ผมก็เปลี่ยนก่อนเลยคับ
*แผ่นกรองอากาศ แผ่นกรองแอร์ ผมเปลี่ยนทุกๆ 10000 โลพร้อม นมค คับ เบื้องต้นประมาณนี้คับ รับลองว่า รถวิ่งลื่นๆขับสบายๆคับ
*ถ้าไปแค่ 2 คน เวลาขึ้นดอยถ้าอากาศภายนอกเย็นสบายก็สามารถเปิดกระจกเล็กน้อย ปิดแอร์ขับได้นะคับ เพื่อไม่ให้คอมแอร์ดึงเครื่องคับ
ส่วนขาลงก็สามารถเปิดแอร์ปกติคับ เพื่อให้ดึง และ ฉุดเครื่องไม่ให้รถไหลเร็วเกินไปคับ พร้อมลดเกียร์ช่วยตามจังหวะทั่จำเป็น และ สัมพันธ์กันด้วยคับ
ถ้านั่งหลายคน หรือ 3-4 คนก็พยายามทิ้งระยะคันหข้าด้วยคับ 1-3 คันรถคับ กรณีขึ้นดอย หรือ ทางชันขาขึ้นคับ เพื่อจะได้ให้ผู้ขับมีจังหวะ เร่งเรียกแรงบิดให้รถพุ่งขึ้นไปคับ ไม่งั้นถ้าจับไม่ทิ้งระยะคันข้างหน้า เวลารถไม่มีกำลังส่งจังหวะทางชันมากๆ ลากรอบจนบางคันกลิ่นแคทมาเลยคับ ยังก็ใช้ความระมัดระวัง และ เทคนิคการขับขี่ที่มีคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ก.ย. 2018, 10:24:37 โดย Rit Hrv "NA Style" »

ออฟไลน์ NA

• No.365
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7758
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: ราชบุรี
  • ชื่อเล่น: win
ตามนั้นครับ ถ้าเคยขับกลางคืนก็จะสบายหน่อย ถ้าไม่เคยก็จะง่วงหน่อยช่วงตี1-2 ถ้าง่วงก็แวะนอนตามปั้มได้เลยครับมีเพื่อนนอนกันหลายคัน
ขับไปเรื่อยๆแวะพักรถพักคนตามปั้มไปเรื่อย ถ้ายิงยาวถึงเชียงใหม่ก็น่าจะตี4จอดแวะนอนที่ปั้มหรือจะหาที่พักก่อนก็ได้ครับสายๆค่อยขับขึ้นต่อจะได้ไม่ล้าเวลาขึ้นเขา  :)
เดินทางปลอดภัยครับ  :emo_090:

ออฟไลน์ Arin-HRV550

• No.550
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5179
  • พลังน้ำใจ : 41
  • จังหวัด: อยู่ในตัวเมืองเก่าเชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: คุณเอก(LineID:arinchawat)
เส้นทางปาย เป็นเส้นทางที่ขับเองแล้วเวียนหัวครับ
แต่ HRV แรงดี มั่นใจครับ
ทางดีครับ ขาลงเขา ก่อนถึงปาย โดนเจ้าถิ่นขับจี้ตูด เสียวดีครับ
 8) 8) 8) 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ต.ค. 2018, 22:30:35 โดย Arin-HRV550 »

ออฟไลน์ khanueng

• No.068
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3507
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: nueng
  • NO.068
ผม ออก กทม. 13.00 น  ไปแวะนอนที่ เชียงใหม่ครับ แล้วออก จากเชียงใหม่ ตี5 ครับ  ถึงปายก็เช้า ประมาณ 9 โมง  แวะเที่ยว ถึงแม่ฮองสอนก็เย็นๆๆ

ออฟไลน์ Grimmy

• สมาชิก ID: 17570
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: Tae+
เคยแต่ไปนอนแถวแม่ริมคืนนึง แล้วเช้าเข้าไปปายครับ ผมออกจากชลบุรีตีหนึ่ง ถึงเชียงใหม่ประมาณเที่ยงๆ ไปเรื่อยๆครับ ไม่รีบ

ออฟไลน์ โง้วเล้ง

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 22408
  • จังหวัด: พุทธมณฑลสาย4 นฐ.
  • ชื่อเล่น: Tom
ออก2ทุ่ม น่าจะถึงลำปางประมาณตี2 พักงีบแถวๆอ.เถิน ลำปาง ก่อนก็ได้ครับ เน้นแมใหญ่ๆ คนพลุกพล่านหน่อยครับ

• **
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะคับ ออกจาก กทม เกือบสองทุ่ม ถึงปายตอน 11 โมง แวะพักตามปั๊มสองรอบคับ แต่เจ้าม้าขาวขับขึ้นเขามันจริง 555

• **
The Heart of Pai

Tags: