เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้สะเทือนน้อยลง ต้องทำยังไงครับ  (อ่าน 873 ครั้ง)

ออฟไลน์ 50cc

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 23048
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: ตั้ม
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
เพิ่งรับรถเมื่อต้นเดือนสิงหาคม ได้เปลี่ยนยางเป็น michelin primacy 4 ขนาดเดิม

โดยรวมก็พอใจระดับหนึ่งแล้วครับ แต่ที่อยากปรับปรุงคือการซับแรงสะเทือนเวลาวิ่งผ่านถนนขรุขระ หลุม หรือคอสะพาน มันสะเทือนถึงเบาะเลย ทั้งที่ขับ 60 - 80 km/h เองครับ

ไม่ทราบว่าพอจะมีแนวทางปรับปรุงให้ดีกว่านี้มั้ยครับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
Re: อยากให้สะเทือนน้อยลง ต้องทำยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ส.ค. 2018, 20:43:27 »
ช่วงความเร็วต่ำรุ่น hrv สะเทือนคับ ตัวช่วยที่พอจะลดอาการได้จะมีบูช rigid colar คับ เปลี่ยนโช้คจะ kyb new sr หรือ สตัท ช่วงความเร็วต่ำจะสะเทือนคับ แต่ถ้าความเร็ว 100-120+ โช้คเหล่านี้จะนิ่ง และ สะเทือนน้อยกว่า โช้คเดิมคับ
ช่วงความเร็วต่ำ hrv สะเทือนคับ เหมือนเป็นเรื่องปกติแล้วคับ  >:D >:D >:D และ จุดที่สำคัญ คือ จากพื้นฐานแพลทฟอร์มของตัวโคลงสร้างในแต่ละรุ่นด้วยคับ ประมาณนี้คับ
แต่ถ้ายังอยากใช้ข่วงล่างของเดิมให้คุ้มก่อนก็เสริม rigid colar ยางคุณภาพดีหน่อย และ เติมลมไนโต เติมตามสเปครถ แต่ต้องเช็คลมยางบ่อยๆคับ 1-2 สัปดาต่อครั้งเผื่อลมยางอ่อนคับ เพาะถ้าอ่อนมากไป รถก็อืดขึ้นส่งผลในด้านสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงคับ แต่ไม่มากมายอะไรคับ
เผื่อไว้เป็นแนวทางคับ

ออฟไลน์ 50cc

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 23048
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: ตั้ม
Re: อยากให้สะเทือนน้อยลง ต้องทำยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ส.ค. 2018, 22:58:58 »
ช่วงความเร็วต่ำรุ่น hrv สะเทือนคับ ตัวช่วยที่พอจะลดอาการได้จะมีบูช rigid colar คับ เปลี่ยนโช้คจะ kyb new sr หรือ สตัท ช่วงความเร็วต่ำจะสะเทือนคับ แต่ถ้าความเร็ว 100-120+ โช้คเหล่านี้จะนิ่ง และ สะเทือนน้อยกว่า โช้คเดิมคับ
ช่วงความเร็วต่ำ hrv สะเทือนคับ เหมือนเป็นเรื่องปกติแล้วคับ  >:D >:D >:D และ จุดที่สำคัญ คือ จากพื้นฐานแพลทฟอร์มของตัวโคลงสร้างในแต่ละรุ่นด้วยคับ ประมาณนี้คับ
แต่ถ้ายังอยากใช้ข่วงล่างของเดิมให้คุ้มก่อนก็เสริม rigid colar ยางคุณภาพดีหน่อย และ เติมลมไนโต เติมตามสเปครถ แต่ต้องเช็คลมยางบ่อยๆคับ 1-2 สัปดาต่อครั้งเผื่อลมยางอ่อนคับ เพาะถ้าอ่อนมากไป รถก็อืดขึ้นส่งผลในด้านสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงคับ แต่ไม่มากมายอะไรคับ
เผื่อไว้เป็นแนวทางคับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลและคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 ส.ค. 2018, 00:27:30 »
อีกประการนึงคับ โช้คเดิมติดรถแม้ว่าจะมีอาการยวบ เด้งๆ ในความเร็ว 120+ แต่ในความเร็วต่ำก็มีอาการกระด้างเช่นกันคับ ก็ประมาณว่า สะเทือนเข้าห้องโดยสารในความเร็วต่ำคับ แต่ถ้า โช้ค kyb new sr หรือ tein endula pro (แบบใส่กับสปิงเดิม) แม้ว่าจะเป็นระบบ twin tube เหมือนของเดิมติดรถ แต่ภายในบรรจุแก๊ส และ ปรับเซ็ตมาดีกว่า แข็งแรงกว่า และ ยังมีระบบซับแรงสั่นสะเทือนด้วยคับ
ส่วน สตัท ระบบ mono tube แม้ว่าจะขึ้นชื่อในด้านความหนึบที่มีมากกว่าระบบ twin tube แต่ก็ต้องแรกมาด้วยความแข็งกระด้างมากขึ้น รถเตี้ยลง ใช้งานดีกับถนนที่เรียบที่สุด หรือ สนามแข่ง แต่ถนนทั่วไป ที่รถบ้านๆใช้งานอาจจะไม่เหมาะคับ ส่งผลให้อายุการใช้งานสั่นลงกว่า ระบบ twin tube (โช้คแต่ง)
ยังไงแล้วถ้าไม่ซีเรียสเรื่องประกันในจุดนั้นๆ หรือ ต้องการใช้ของเดิมให้คุ้มก่อน ก็สามารถเปลี่ยนโช้คตามแนวทางได้เลยคับ ว่าจะไปสายย่อ หรือ สายยกคับ และ อีกประการคับ ถ้ากรณีเปลี่ยนแม็ก ก็แนะนำให้เล่นขนาดเดิมคับ ขอบ17 กว้างไม่เกิน 7-8 คับ รัดยางขนาดเดิม 215/55/17 จะทำให้ไม่กระด้างคับ ส่วนใหญ่มักจะเปลี่ยนแมก 18 เพื่อความสวยงามแต่ต้องแลกมากับความแข็งกระด้างมากขึ้นคับ เพาะแก้มยางจะต้องแคบลงคับ
*ผมเองก็ใช้งานโช้คเดิมติดรถมา 2 ปี วิ่ง 100000 โล รอ kyb new sr มาก็ถึงเวลาเปลี่ยนคับ ส่วนแมกก็เล่นขนาดเดิมคับ 17x8 รัดยางเดิม 215/55/17 สบายคับ และ ช่วงที่ใช้โช้คเดิมผมก็เสริมตัวช่วย เช่น ชุดค้ำ+rigid colar ก็ช่วยเรื่องช่วงล่างตึงตังได้ในระดับนึงคับ เพื่อรอ new sr ที่พึ่งมาช่วง มีนา ที่ผ่านมาคับ เพราะผมเองก็หนี สายย่อจากคันเก่ามาคับ ผบ.เขาชอบรุ่นนี้เลยต้องตามใจไม่งั้น เดี๋ยวไม่จบยันผ่อนหมด 555
มโนยาวเลยคับ ยังไงแล้วก็เผื่อไว้เป็นแนวทางนะคับ อะไรใช้ดีผมบอกต่อคับ จะเสริมช่วงล่าง หรือ เสริมสมถรรนะด้านแรงม้า แรงบิด ก็ทักทายมาได้คับ ยินดีแนะนำคับ รับลองว่าเน้นใช้งบอย่างคุ้มค่า เสริมแล้วรถใช้งานได้ดีเหมือนเดิมคับ
ปัจจุบันรถผม 2 ปี 9 เดือน วิ่ง 12xxxx โล ไม่เคยเคลมเรื่องปัญหาจุกจิกคับ ขยับ สเตป ตั้งแต่ 40000 โลคับ เข้า 0 แบบเช็คระยะเต็มระบบแค่ 1-20000 แรกคับ หลังจากนั้นถึงปัจจุบันก็เน้นดูแลเองจากการใช้งานจิงเป็นหลักคับ เพราะผมเน้นวิ่งทางไกลบ่อยคับ ปกติถ้าไม่ออก ตจว ก็วิ่ง 100 โล ยกเว้นวันหยุดคับ ยังไงแล้วก็อย่าลืมหาข้อมูลเพิ่มเติมด้วยคับ ใช้ดีบอกต่อ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ส.ค. 2018, 00:33:24 โดย Rit Hrv "NA Style" »

ออฟไลน์ Gecko

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Aon
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 ส.ค. 2018, 08:44:07 »
 :emo_051: :emo_051: :emo_051:

Tags: