เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงเบรคดังครืดๆ  (อ่าน 801 ครั้ง)

ออฟไลน์ sumranbird

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 23169
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: birdbird
    • รางวัลและกิจกรรม
เสียงเบรคดังครืดๆ
« เมื่อ: 11 ส.ค. 2018, 20:55:33 »
 Share 
ใช้ hrv มา 1 เดือนกว่าๆครับ โฉมก่อน mc เสียงเบรคเริ่มดังครืดๆ เวลาเลี้ยงเบรคช่วงความเร็วต่ำๆ เช่น จังหวะเลี้ยวเข้าซอย หรือ ช่วงลดความเร็ว แต่ช่วงรับรถมาใหม่ๆไม่เป็นครับ ขอผู้มี ปสก แนะนำด้วยครับ มันคืออาการปกติของรถรุ่นนี้หรือเปล่าครับ :emo_008:

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ eagle44z

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9700
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: Panuwat
Re: เสียงเบรคดังครืดๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 ส.ค. 2018, 20:58:11 »
ไม่ปกติครับ ดังหลังล้างรถหรือเปล่าครับ

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 ส.ค. 2018, 21:03:29 »
ไม่เป็นหลังล้างรถครับ เป็นช่วงๆบางครั้งเป็น บางครั้งก็ไม่เป็น เป็นเวลาใช้ความเร็วต่ำและเบรคเพื่อชลอครับ เสียงคล้ายเวลาท้องรถไปครูดกับอะไรสักอย่างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ส.ค. 2018, 21:42:11 โดย sumranbird »

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 ส.ค. 2018, 22:07:11 »
รถอยู่ในวารันตี อันดีบแรกเช็ค 0 คับ อะไรเสียหาย หรือ ผิดปกติก็เคลมคับ แต่ถ้าเช็คแล้วปกติ ต้องสังเกตุการขับขี่คับ ว่าเส้นทาง พื้นผิวถนนเป็นยังไงคับ ต่างระดับกันไหม จังหวะขับมาความเร็วที่ต่างกัน ในจังหวะแตะเบรคแต่ละจังหวะก็ไม่เท่ากัน หรือ เป็นที่ระบบ abs ทำงานจังหวะที่ล้อข้างใดข้างหนึ่งมีอาการฟรี (ล้อฟรี) เพาะบางจังหวะ ล้ออาจจะสำผัสพื้นไม่เท่ากันก็เป็นได้คับ เลยส่งผลให้ระบบ abs ทำงาน เลยมีอาการเบรคมีเสียงเหมือนมีอะไรขุดใต้ท้องรถคับ
แต่ถ้ากรณีแต่เบรคในจังหวะออกตัว เช่น ติดไฟแดง หรือ ออกจากบ้าน มีเสียงเวลาแตะเบรคแล้วค่อยๆปล่อยก็เป็นเรื่องปกตินะคับ เพาะเบรคยังมีความเย็นของจาน และ ผ้าเบรคอยู่คับ อาการผ้าจับจานจึงมีเสียงคับ เพาะขึ้นอยู่ที่ค่าของผ้าเบรคคับ ว่าดูดจาน ตับจานได้ดีในช่วงไหนคับ
แต่ถ้าขับใช้งานแล้วเบรคดังจี๊ดเหมือนมีเหล็กสีกันตลอดไม่ว่าจะช่วงที่ผ้าเบรค และ จานเย็น หรือ ร้อน แบบนี้ผ้าเบรคเสื่อมคุณภาพ หรือ ผ้าเบรคล๊อตนั้นๆหลุด QA QC คับ ต้องเปลี่ยน หรืออเคลมคับ ยังไงแล้วก็หาข้อมูลเพิ่มเติมด้วยนะคับ เป็นข้อมูลเบื้องต้นจากการใช้งานจิงมาแชร์ให้เท่านั้นนะคับ ส่วนข้อมูลเชิงลึกต้องรอท่นน กูรู มาแชร์เสริมข้อมูลต่อคับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 ส.ค. 2018, 06:44:17 »
ขอบคุณมากเลยครับ อีก 2-3 วันจะเอาไปเข้า 0 ดูแต่รุ่นนี้สมคำร่ำลือจริงๆว่า ปห เยอะ ไม่เคยคิดว่าจะเจอกับตัว ส่วนตัว royalty กับ honda เพราะเคยใช้ city ปี 2010 มาแล้วไม่เคยมี ปห กวนใจเลยจึงกลับมาซื้ออีก รอบที่แล้วประทับใจทั้งบริการของ 0 ที่ซื้อและบริการตวจเช็คระยะบริการหลังการขายครับ แต่รอบนี้ซื้ออีก 0 นึงเพราะ 0 เก่าที่เคยซื้อไม่มีรถให้ ต่อรองทุกอย่างยากมาก แถมเจอแจ็คพอตตั้งแต่ถอยกลับมาบ้านรถไม่มีพรมมาให้ทั้งๆที่ตกลงกันแล้ว ทางเราก็ยืนยันว่าไม่มีจริงๆ เค้าก็ว่าใส่มาแล้วเอาเอกสารมาโชว์ (แต่อันนี้ผมก็ผิดเองที่ไม่ได้เช็คตั้งแต่หน้างาน) O0

ตอนนี้มาเจอเรื่องเบรคอีก รถคันต่อไปในอนาคตถ้าจะซื้อฮอนด้าอีกคงคิดหนักมากๆครับ ตอนนี้ได้แต่หวังว่าจะไม่มีอะไร เป็นแค่ ปห ของผ้าเบรคล็อตที่เป็นๆกันอยู่ครับ :emo_046:

• ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 ส.ค. 2018, 14:22:38 »
ว่ากันไปคับ แต่ส่วนตัวผมมองว่ารถที่ขายดี เร่งผลิตก็เป็นเรื่องปกตินะคับ กับ defect ในบางคันคับ ถ้าพูดแบบบ้านๆเลยนะคับ ใครได้คันที่ประกอบมาดี 90-99% จากโรงงานก็ถือว่า โชค A ไปคับ และ ผมมองว่าค่ายอื่นๆ ถ้ารุ่นไหนขายดีก็มีปัญหาเช่นกัน แล้วแต่ว่าจะมีตรงจุดไหนคับ เช่น fc เองก็มีปัญหาคับ หรือ ค่าย M ใหญ่ และ m เล็กคับ ไม่ว่าสายดีเซลเอง เจ้าแห่งดีเซล ก็มีปัญหาเช่นกันคับ แต่ก็อย่างว่าคับ กับ ลค. ทุกคนรวมแม้กระทั่งตัวผมเองคับ ก็อยากได้รถป้ายแดงที่ไม่มีปัญหาอะไรเลย ไม่จุกจิกเกมือนรถเต้นคับ ก็พูดยากคับ ท่านใดออกมาแล้วใช้งานยาว 4-5 ปีไม่เคยเคลมในระยะที่ 0 วารันตีเลย ก็ว่ารถใช้ดี ส่วนท่านใดมีจุกจิกตั้งแต่ 2 เดือนแรก หรือ ใช้งานมา 4-12 เดือน ก็ว่ารถมีปัญหา ก็อย่างว่าคับ พูดยากคับ ว่ารถรุ่นไหน ค่ายไหนดี ไม่มีปัญหา แต่ก็ขายดีมีคนมาออกไอรุ่นที่มีปัญหาซะงั้น 555 ยังไงแล้วก็เข้า 0 เช็คคับยังไงก็ยังอยู่ในวารันตีคับ
ผมเองไม่เคลมเลยคับ เสียงดังตั้งแต่ 20000 ใช้งานมาถึง แสนกว่าโลหลุดประกันก็เสียตังเปลี่ยนคับ เพาะผมเองเน้นดูแลเอง ไม่เข้า 0 ตั้งแต่หลุด 20000 โลแรกแล้วคับ ไม่เคยมีเคลม มีแค่เปลี่ยนปุ่มสตาร์ทตอน 110000 โลคับ และ รถขยับ สเตปนิดหน่อยตั้งแต่ 40000 โลคับ เน้นวิ่งทางไกลเป็นหลักคับ ออก ตจว บ่อยคับ ใช้งานมา 2 ปี 9 เดือน วิ่ง 12xxxx คับ ก็ถือว่าไม่มีปัญหาใดๆคับ ขึ้นเหนือ ใต้ กลาง อีสาน ออก ตก วิ่งสบายๆคับ ก็มีขับโหดบ้างคับ แต่ตอนดึกเลยนะคับ เจอพวกควันดำ สายย่อ ปล่อยควันดำใส่ ก็บ้าจี้เล่นด้วยเหมือนกันคับ กดจมไมล์บ้างคับ ก็ถือว่ารวม ใช้งานจิงได้ดีคับ
สุดท้ายขอให้แก้ไขได้สมบูรณ์ที่สุดคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 ส.ค. 2018, 14:48:07 »
จากเวป pantip นะคับ อย่างที่ผมได้กล่าวไปคับ ต่างก็มีปัญหาเช่นกันคับ อยู่ที่ว่าจะหนัก จะเบา ผู้ซื้อ ผู้เช่าซื้อจะรับได้หรือไม่คับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 ส.ค. 2018, 22:17:55 »
 :emo_046:ขอบคุณมากครับสำหรับกำลังใจ พยายามคิดบวกๆไว้ก็สบายใจดีครับ ว่าจะเอาเข้า 0 เช็คดูถ้าช่างบอกไม่เปนไร แล้วยังดังก๊อกๆแก๊กๆก็จะปล่อยไปละครับ เพราะส่วนตัวไม่ค่อยรำคาญกับเสียงอะไร ขอให้ทางฮอนฯคอนเฟิมว่ามันปลอดภัยก็พอครับ ที่ห่วงๆเรื่องความปลอดถัยมากกว่าครับ

ออฟไลน์ litawach

• No.342
  • สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6676
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: นาย
  • ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านคร้าบ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 ส.ค. 2018, 12:12:43 »
เป้นเหมือนกันครับแต่ไม่กังวลอะไรครับ  ^-^ ^-^

ออฟไลน์ niranam

• **
  • สมาชิก ID: 23181
  • จังหวัด: หนองคาย
  • ชื่อเล่น: niranam
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 ส.ค. 2018, 10:09:08 »
ตอนนี้ตัว MC 2018 เพิ่งออกมา
มีอาการคือ ถ้าปล่อยเบรคออกตัวจะมีเสียง กึ๊กๆ แล้วเป็นเสียงเหมือนอะไรมันเสียดสีกัน(เสียงประมาณว่าเราขับรถบนพื้นขัดมันด้วยยางใหม่ๆ ตอนหมุนพวงมาลัยจะได้ยินเสียงล้อมันเสียดสีกับพื้น)

ซึ่งมันก็ไม่น่าจะปรกตินะผมว่า

ปล. แต่ช่วงนี้รถผมเปียกนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ส.ค. 2018, 10:28:25 โดย niranam »

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 ส.ค. 2018, 14:06:57 »
ตอนนี้ตัว MC 2018 เพิ่งออกมา
มีอาการคือ ถ้าปล่อยเบรคออกตัวจะมีเสียง กึ๊กๆ แล้วเป็นเสียงเหมือนอะไรมันเสียดสีกัน(เสียงประมาณว่าเราขับรถบนพื้นขัดมันด้วยยางใหม่ๆ ตอนหมุนพวงมาลัยจะได้ยินเสียงล้อมันเสียดสีกับ

ซึ่งมันก็ไม่น่าจะปรกตินะผมว่า

ปล. แต่ช่วงนี้รถผมเปียกนะครับ

น่ากลัวนะครับแบบนี้ ลองเข้า 0 เช็คดีมั๊ยครับ :-X

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 ส.ค. 2018, 16:19:28 »
ของผมก็มีเสียงคับ เวลาเช้าๆ ผ้าเบรค จาน ไม่ร้อน เวลาขยับรถออกมาหน้าบ้านเพื่อจะปิดบ้าน ก็ดังคับ แต่เพื่อความสบายใจของผู้ใช้งานเช้า 0 ดีสุดคับ สำหรับรถใหม่ป้ายแดง และ รถที่ยังอยู่ในวารันตีคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ niranam

• **
  • สมาชิก ID: 23181
  • จังหวัด: หนองคาย
  • ชื่อเล่น: niranam
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 ส.ค. 2018, 12:30:42 »
ของผมก็มีเสียงคับ เวลาเช้าๆ ผ้าเบรค จาน ไม่ร้อน เวลาขยับรถออกมาหน้าบ้านเพื่อจะปิดบ้าน ก็ดังคับ แต่เพื่อความสบายใจของผู้ใช้งานเช้า 0 ดีสุดคับ สำหรับรถใหม่ป้ายแดง และ รถที่ยังอยู่ในวารันตีคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ผมไปเข้า 0 แล้ว ช่างก็บอกปรกติครับ
เป็นทุกคัน เขาบอกงี้ ผมเลยขอทดลองคันอื่นให้ดู ช่างไปทดสอบ Civic ให้ดู ดังกว่าของผมอีก ก็เลยสบายใจขึ้นหน่อย แต่ก็คงสังเกตไปเรื่อยๆ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 ส.ค. 2018, 19:39:57 »
เอาเข้า 0 มาละครับช่างบอกไม่เป็นไร เรื่องความปลอดภัยคือไม่ต้องห่วง ถ้าเป็นอีกให้ถ่ายคลิปแล้วเข้าไปให้ช่างดูอีกที แต่กลับมาก็ยังมีเสียงนะครับแต่ความถี่น้อยลง แต่ก็อยู่ในระดับที่รับได้ครับ แต่ทาง 0 รับประกันปลอดภัยแน่นอน ส่วนตัวไม่ค่อยเป็นคนรำคาญเสียงเท่าไหร่ เลยคิดว่าจะยอมรับในจุดนี้ครับ :emo_008:

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 ส.ค. 2018, 19:45:32 »
 :emo_051:

Tags: เบรค