เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องแบต ใกล้จะต้องเปลี่ยนแล้วครับ  (อ่าน 2918 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
    • รางวัลและกิจกรรม

แบตคล้ายการเล่น เวท คับ ถ้าเล่นไม่สม่ำเสมอ นานๆมายกทีก็จะหนักคับ ถึงกลับยกหนักเหมือนเดิมไม่ได้คับ แต่ก็พูดยากคับ เพราะการใช้งานต่างๆกันไปคับ
ส่วนตัวที่แชร์ข้อมูลไว้นะคับ แบตที่ใช้เปลี่ยนมานานแล้วคับ ต้องไปไล่ดู โพสเก่าที่แชร์ไว้คับ ที่เปลี่ยนแบตที่ติดรถมาเป็น Puma ถ้าดูแล้ว ก็น่าจะ 2 ปีกว่าคับ มีจอดนานก็ช่วงไป ตปท. คับ ไปทีก็ไม่ต่ำกว่า 4-7 วันคับ ก็ลงเครื่องมา กลับมาก็ สตาร์ท ติดคับ แต่ประจวบเหมาะที่ว่า ผมใช้รถเยอะวันนึงก็ขับ 50-100 โล เลยไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องของแบตเสื่อมสภาพคับ และ เคล็ดลับเล็กๆนะคับ ที่ผมทำเป็นประจำ คือ ถ้าขับรถมาจอดในบ้านแล้ว ผมจะเปิดฝากระโปรงหน้าไว้คับ เพื่อให้ระบายความร้อนโดยรวมนะคับ ไม่ใช้ให้ระบายความร้อนของพวกของเหลวนะคับ เพราะอุณหภูมิของ ของเหลวจะไม่มีผลต่อการเปิดฝากระโปรงคับ แต่ผมจะสนในด้านอื่นๆคับ เช่น ให้ระบายความร้อนที่สะสมทั้งหมดภายในห้องเครื่องให้ระบายถ่ายเทให้พวกท่อยาง พลาสติก ตัวพุกยึดแผ่นกันความร้อน ให้มีสภาพใช้งานได้ยาวนานขึ้นคับ เพราะความร้อนสูงส่งผลกระทบทำให้ พวกจุดต่างๆหรอบแตกไวคับ เช่นตัวพุกยึดคับ จะไปก่อนคับ และ ผลพลอยได้ตามหัวข้อนี้คับ คือ เรื่องแบตคับ ก็จะระบายความร้อนได้ดีคับ เพราะการยืดอายุให้แบตใช้งานได้ยาวนานขึ้น เรื่องอุณหภูมิมีผลเช่นกันคับ ถ้าจุดนั้นๆมีความร้อนสะสมมากๆแบตก็เสื่อมไวเช่นกันคับ ใน ตปท ที่มีอุณหภูมิไม่สูงทั้งกลางวัน และ กลางคืน อายุของแบตจะใช้งานได้ตาม วารันตี ที่โรงงานแบตของแต่ละรุ่นระบุไว้คับ แต่ถ้าเมืองร้อนความทนทาน ก็จะลดน้อยลงคับ ตามการใช้งานจิงเป็นหลักคับ หรือ บางกรณี คือ ไฟรั่ว กราวด์เริ่มเสื่อม จั๊มแบตบ่อย จอดรถฟังเพลง แบบไม่สตาร์ทเครื่องบ่อย จอดทิ้งไว้นานๆบ่อย ก็ส่งผลให้แบตเสื่อมสภาพไวขึ้นเช่นกันคับ ส่วนกรณีที่ผมเดินทางไกล เช่น ออกทริป หรือ ไป ตจว บ่อยๆ จอดตามปั๊มถ้าจอดนานก็จะเปิดไว้คับ แต่จะอยู่ไม่ห่างจากรถนะคับ ถ้ามีสมาชิกไปด้วยผมจะสลับกันไปคับ และ ตามสถานที่ ที่ผมต้องรอที่รถผมก็จะเปิดเพื่อระบายความร้อนโดยรวมของห้องโดยสารคับ ก็ถือว่ามีผลพลอยได้ในเรื่องเหล่านี้คับ แบต Puma ของผมน่าจะเป็นรุ่นก่อนที่จะเปลี่ยนโฉมในตอนนี้นะคับ หรือ เป็นรุ่นแรกคับ จากเดิม 42 แอมป์ ของ fb ใช้งานมาปี 3 เดือน แต่ใช้ได้อยู่นะคับ แต่เปลี่ยนมาเป็น Puma 52 แอมป์ ตั้งแต่ 3/3/60 คับ ก็ใช้งานมา 2 ปี แล้วคับ จุดสังเกตุ ยังเขียวเข้มอยู่คับ เพราะผมเช็ดห้องเครื่องเกือบทุกวันหลังเลิกงานกลับมาที่บ้านคับ
*เพิ่มเติมนิดหน่อยคับ อย่างน้อยควรมีสายจั๊มแบตติดไว้ก็ดีคับ เน้นสายใหญ่ๆ ปากคีบต้องอ่าได้กว้างๆนะคับ บางรุ่นปากคีบบีบแล้วอ่าได้นิดเดียว คีบไม่ได้ คีบแล้วหลุดเด้งออก กรณีในขณะจั๊บแบต ต้องระวังไฟกระชากคับ ส่งผลทำให้พวกฟิวต่างๆขาดได้คับ หรือ อุปกรณ์บางตัวรวนได้เลยนะคับ จะงานเข้าป่าวๆคับ เผื่อไว้เป็นข้อควรระวังด้วยนะคับ อะไรใช้ดีผมบอกต่อคับ เผื่อไว้เป็นแนวทาง หรือ เป็นข้อมูลไม่มากก็น้อยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 เม.ย. 2019, 02:39:45 โดย Rit Hrv "NA Style" »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ tsainont

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15463
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ป๊อบ
ลูกที่ 4 แล้วครับ เข้าปีที่ 5
 C:-) C:-)

ัอั๊ยย๊ะ เปลี่ยนบ่อยจุง  :-\

ออฟไลน์ recon9

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15541
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: ดินแดง กทม
  • ชื่อเล่น: Yo
  • HR-V (E) 2017

:-X..........ของเดิมติดรถจากศูนย์ ยังไม่ได้เปลี่ยน อายุแบต 2ปี 4เดือน.......... ^-^

ออฟไลน์ เกรียงไกร บุญทรง

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 17741
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ลำพูน
  • ชื่อเล่น: เกรียง

:-X..........ของเดิมติดรถจากศูนย์ ยังไม่ได้เปลี่ยน อายุแบต 2ปี 4เดือน.......... ^-^
ใช้ได้นานจัง :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ P@ng

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5421
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: เดิมกทม-มาทำงานอุดร
  • ชื่อเล่น: เพ้ง

ใช้ได้นานจัง :emo_051: :emo_051:

ดูแลดี ๆ ก็ใช้ได้นาน แบตติดรถผมก็ได้ 3 ปี 3 เดือน รถผม 4 ปี 4 เดือน เปลี่ยนแบตไปลูกเดียวเองครับ

ออฟไลน์ Arin-HRV550

• No.550
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5179
  • พลังน้ำใจ : 41
  • จังหวัด: อยู่ในตัวเมืองเก่าเชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: คุณเอก(LineID:arinchawat)
ลูกที่ 4 แล้วครับ เข้าปีที่ 5
 C:-) C:-)

ัอั๊ยย๊ะ เปลี่ยนบ่อยจุง  :-\

เวลา เข้า 0 เช็คตามระยะ ทาง 0 วัดค่าให้ว่าต่ำกว่ามาตรฐาน
อาการก็เริ่มออก สตาร์ทยาก เลยรีบเปลี่ยน(ร้านข้างนอก)ทันที
มีปีแรกที่ต้องพ่วงแบต เลยเข็ดแล้วครับ
 O:-) O:-) O:-)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เม.ย. 2019, 22:47:23 โดย Arin-HRV550 »

ออฟไลน์ focus100

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 17954
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Focus100
ใช้แบต PUMA รุ่นเดียวกับผมเลย ของเก่าติดรถใช้แค่ 1.2 ปี
ของ PUMA เกินมาละ

Tags: