เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: นึกว่าจะไม่เจอ แต่ก็เจอคับ โรคประจำตัว hrv  (อ่าน 1892 ครั้ง)

ออนไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
นึกว่าใช้งานมาจะไม่เจอแล้วคับ กับปุ่มสตาร์ท "วันหนึ่งฉันก็เจอ" เหมือนว่า hrv จะหนีไม่พ้นจิงๆคับ กับปุ่มสตาร์ทที่ จะขึ้นไฟโชว์นะคับ ต้องเคลม สถานเดียวเลยคับ obd ที่ติดรถไม่สามารถลบ code error ได้นะคับ แต่ผมเองได้ลองให้ obd smart gauge กดค้นหาปัญหาอื่น ก็ไม่พบจุดอื่นๆที่ผิดปกตินะคับ เนื่องมาจากเกิดจากตัวอุปกรณ์ไม่ปกติ obd จึงค้นหาจากข้อมูล ecu ไม่พบคับ ก็คือต้องเปลี่ยนตัวผุ่มสตาร์ท สถานเดียวคับ และ เหมือนรถผมจะรู้งานคับ 555 มาเสียตอนหมดประกัน เสียตังสถานเดียวเลยคับ 555
แต่ก็พอรับได้คับ ราคาปุ่มสตาร์ท +vat = 858 บ. และ ค่าแรงประมาณ 110 บ. คับ สั่ง order ตัวปุ่มไปคับ ของไม่มีในสต๊อกคับ ที่ 0 ยุดยาโรจนะคับ ตอนแรกผมก็คิดเองว่า น่าจะมีของเตรียมเปลี่ยนเลยคับ เพาะเป็นปัญหายอดฮิตสำหรับ hrv 555 แต่ปรากฎว่าต้องสั่งไว้คับ
รอของมาประมาณ 3-5 วันคับ
แต่ยังสามารถใช้งานรถได้ปกตินะคับ สามารถ สตาร์ท รถได้ปกตินะคับ ขับใช่งานได้ปกติคับ แต่แค่มีไฟโชว์กุญแจ ให้ชมต่างหน้าจนกว่าจะทำการเปลี่ยนคับ 555
สรุปแล้วเหมือนว่า hrv จะหนีไม่พ้นคับ กับปัญหาเคลมปุ่ม สตาร์ท ถือว่าเป็นโรงประจำตัวจิงๆคับ 555 หนีไม่พ้นจิงๆคับ สำหรับโรคประจำตัว hrv  :emo_069: :emo_069: :emo_069:
*มาแชร์ข้อมูลท่านที่ยังไม่เจอปัญหาเอาไว้เป็นข้อมูลนะคับ อาจจะกังวนว่าช่วงที่สั่ง order ไปช่วงที่รอของมา 3-5 วัน ช่วงที่ใช้งานระหว่างรอนั้นจะสตาร์ท ติดหรือไม่ จะได้สบายใจคับ ว่าีถยังใช้งานได้จนกว่าเปลี่ยนคับ แค่มีไฟโชว์รูปกุญแจเอาไว้ดูต่างหน้าคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิ.ย. 2018, 11:30:15 โดย Rit hrv by Hondatec team »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Gecko

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 24
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Aon
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016
Re: นึกว่าจะไม่เจอ แต่ก็เจอคับ โรคประจำตัว hrv
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2018, 13:04:52 »
 :emo_111: :emo_111: :emo_111:

ออฟไลน์ เกรียงไกร บุญทรง

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 17741
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ลำพูน
  • ชื่อเล่น: เกรียง
Re: นึกว่าจะไม่เจอ แต่ก็เจอคับ โรคประจำตัว hrv
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2018, 13:43:05 »
เจอเหมือนกันหรอ. 555:) :emo_107: :emo_046:

• HR-V EL White Orchid Pearl 2016
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2018, 16:15:02 »
ลองเปลี่ยนถ่านรีโมทรถดูก่อนนะครับเผื่อหาย เจอเพื่อนอยู่หมู่บ้านเดียวกันเปลี่ยนถ่านรีโมทหายนะครับ  :'(

• ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
ถ่ายรีโมทผมพึ่งเปลี่ยนเองนะคับ หน้าจอจะขึ้นเป็นรูป รีโมทเลยคับ เปลี่ยนก็หายคับ แต่คราวนี้ ขึ้นกุญแจ ไม่น่าจะเป็นที่รีโมท หรือ ป่าวคับ มี สมช ท่านใดขึ้น กุญแจ แล้วลองเปลี่ยน รีโมท หายบ้างคับ ของเสียงหน่อย อิอิ ยังไงจะลองดูคับ แต่คิดไว้คงจะปุ่มนะคับ เพาะปุ่มกดของผมจะมีไฟขึ้น แต่ตอนนี้ ไม่ขึ้นเลยคับ ทั้งตอนเหยียบเบรคก่อน สตาร์ท และ หลัง สตาร์ทแล้วคับ ยังไงเดี๋ยวดูคับ เผื่อฟรุกหาย 555  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิ.ย. 2018, 20:13:40 โดย Rit hrv by Hondatec team »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2018, 19:20:55 »
เดี๋ยวมาอัพเดตข้อมูลของ case นี้คับ ตามที่พี่ Gecko แนะนำคับ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่คับ แต่ก็ต้อง case by case ด้วยนะคับ คือ ตอนนี้ case รูปกุญแจหายแล้วคับ อิอิ ก็สบายใจไปคับ และยังโชคดีคับ 0 ที่ยุดยา โรจนะ ใจดีคับ ยังทำเรื่องคืนเงินให้ผมคืนเต็มจำนวนด้วยคับ ทั้งที่ผมเองไม่น่าจะได้เงินคับ แต่ถือว่า ทางเจ้าหน้าที่ 0 ฝ่ายอะไหล่ยังทำเรื่องให้คับ
*หรือ สามารถสอบถามข้อมูล เพิ่มเติมได้คับ กับพี่ Gecko คับ 555 ที่เด็ดแกเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิ.ย. 2018, 19:35:55 โดย Rit hrv by Hondatec team »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2018, 19:56:15 »
ในบางกรณีอาการแบบนี้ แค่เปลี่ยนถ่านรีโมทก็หายครับ  ;D

ออฟไลน์ tsainont

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15463
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ป๊อบ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2018, 20:07:58 »
ในบางกรณีอาการแบบนี้ แค่เปลี่ยนถ่านรีโมทก็หายครับ  ;D

ทีเด็ดเยอะจริงเหรอ  ;D  555:)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2018, 20:24:56 »
ถ้าสกิตมาช้า ส่งใส่ case ของผมเสียตังแน่คับ เพาะที่สำคัญ case ของผมจะมี มุมมองอยู่ 2 เหตุผลคับ ว่าจะเปลี่ยนหรือลองหาวิธีแก้ไขก่อนคับ คือ
*เปลี่ยนใหม่ใน case ของผมถามว่าดีไหมดีคับ แต่ถ้าผมรถเกินประกันแล้ว คือ วิ่งเกิน 100000 โล เคลมไม่ได้ ก็ต้องเสียเงินคับ อาจจะดูว่าราคาอะไหล่รวมเปลี่ยนไม่เกิน 1000 บาท แต่ก็เสียเงินเต็มจำนวนคับ จึงต้องคิดว่าจะหาวิธีแก้ไขเบื้องต้นก่อนจะตัดสินใจเปลี่ยนคับ คือ เสียหลัก 10 แต่อาจจะไม่เสียหลัก 100-1000 คับ
*หาวิธีแก้ไขคับ ต้องยกความดีความชอบใน case นี้ให้กับพี่ Gecko แกไปคับ ส่วนตัวนะคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
ผมเลยทดลองเลยคับ คือ เอารีโมทอีกตัวนึงที่ไม่ค่อยได้ใช้นะคับ แถมถ่านยังอ่อนด้วยคับ 555 แต่ สตาร์ท ได้อยู่คับ และ ก็ขึ้นเตือนถ่านอ่อนบนหน้าปัดคับ ตอน สตาร์ท คับ แล้วก็ดับเครื่อง แล้วเปลี่ยนเอารีโมทอันที่ใช้งานปกติทุกวันกลับมาลอง สตาร์ท อีกครั้งคับ ปรากฎว่า รูปกุญแจที่โชว์ หายไปเลยคับ ผมก็เลยดับเครื่องคับ แล้วลอง สตาร์ท ใหม่อีก 2 ครั้งก่อนจะขับออกไปที่ 0 เพื่อไปดำเนินเรื่องยกเลิกการสั่งอะไหล่คับ และ ถือว่าโชคยังดีคับ ที่เจ้าหน้าที่ฝ่ายอะไหล่ 0 โรจนะ ยุดยา คับ ยังช่วยทำเรื่องยกเลิกการสั่งอะไหล่ให้คับ ถือว่ายังดีคับ ยกเลิกได้คับ และ หลังจากนี้ก็ใช้ รีโมทตัวที่ใช้ประจำนะคับ แต่เปลี่ยนถ่านใหม่อีกรอบคับ เพาะถ่านเดิมก็พึ่งเปลี่ยนมาได้ประมาณ 3-5 เดือนคับที่จำได้นะคับ แต่ก็ลองดูคับ อาจจะมีปัญหาจากถ่านที่เปลี่ยนมาก็เป็นได้คับ ด้วยสาเหตุต่างๆนาๆนะคับ เช่น เสื่อม ข้างสต๊อก จึงส่งผลทำให้ประจุไฟในถ่านด้อยคุณภาพก็เป็นได้คับ
หลังจากนี้ก็จะสังเกตุดูเป็นระยะๆคับ ว่าจะหลับมาโชว์รูปกุญแจอีกหรือไม่คับ ลองตั้งบรรทัดฐานเอาเองคับ ถ้าหลังจากนี้ใช้งานไปสัก 3-5 เดือน หรือ ถึง 1 ปี แล้วไม่ปัญหาก็อาจจะเป็นที่ถ่านก่อนนั้นๆคุณภาพไม่ดีส่งผลต่อระบบได้เช่นกันคับ ส่วนตัว รีโมท ผมก็คิดไปในแนวทางเดียวกับพี่ Gecko คับ ว่าไม่น่าจะมีปัญหาของตัว รีโมท ถ้ามีปัญหา อาจจะสตาร์ท ไม่ติดหรือไม่ก็เป็นได้คับ แต่เน้นย้ำอีกครั้งคับ ต้องดูเป็น case by case ไปด้วยนะคับ ถ้าทดลองแนวทางนี้แล้วไม่หายก็คงเป็นที่ปุ่ม สตาร์ท จิงๆแล้วคับ คือ ต้องเคลม หรือ เสียเงินเปลี่ยน (เกินวารันตี) คับ
*ยังไงแล้วก็ยกความดีความชอบ case ของผมคับให้พี่ Gecko คับ ไม่เช่นนั้น แาจจะตั้งเสียเงินเต็มจำนวนเป็นแน่แท้ 555  :-\ :-\ :-\

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2018, 07:29:09 »

ทีเด็ดเยอะจริงเหรอ  ;D  555:)

ลัลล้า อิคึ อิคึ  555:)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2018, 08:37:47 »
กุญแจโชว์หายคับ เข้าสู่สภาวะปกติคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ อาตี๋

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 22190
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: ตี๋
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2018, 10:24:43 »
เย้ ไม่ต้องเสียตังเยอะ  :'( :'( :'(

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2018, 15:17:10 »
แต่ต้องดูวันต่อวันคับ ว่าสาเหตุที่จะพอคาดได้ว่า... อาจจะมาจากจุดใดในเบื้องต้นคับ แต่วันนี้ก็ขึ้น กุญแจ โชว์มาอีกนะคับ ใช้ รีโมท (เปลี่ยนถ่านใหม่แล้ว) ที่ใช้ประจำนะคับ แต่พอมาถึงบ้าน ดับเครื่องแล้วเอา รีโมท อีกอันคับ มา สตาร์ท ดูคับ กุญแจโชว์หายไปคับ และลองดับเครื่องอีกครั้ง แล้วเอาตัวเก่าที่ใช้ประจำมา สตาร์ท อีกครั้งกุญแจไม่ขึ้นโชว์คับ หายไปคับ เลยลองอีกแบบคับ คือ เปลี่ยนถ่าน รีโมท จากตัวที่ใช้ปกติประจำมาใส่แทน ใน รีโมท ที่ไม่เคยเอามาใช้คับ แล้วลองใช้ดูคับ ก็ไม่ขึ้นกุญแจโชว์นะคับ และ ผมก็ลอง ถอดขั่วแบตออกคับ ลองดูนะคับ ทิ้งไว้สักพักแล้วค่อยใส่คืน ให้ระบบ รีเซ็ต ตัวเองดูคับ แล้วมาตั้งค่านาฬิกาใหม่ แล้วจะลองใช้งานกับ รีโมท ตัวที่ไม่เคยเอาใช้ลองดูคับ ถ้า วันสองวันนี้ กุญแจยังกลับมาโชว์อีก ก็อาจจะสรุปเบื้องต้นได้ว่าปุ่ม สตาร์ท เสียจิงๆคับ คือ ต้องเสียเงินเปลี่ยนจิงๆแล้วคับ ยังไงจะอัพเดตกรณี case ของผมไปเรื่อยๆนะคับ เผื่อไว้เป็นแนวทางสำหรับ ท่านที่รถหมดประกัน 0 แล้ว หรือ เกิน 100000 คับ
เท่าที่ผมคาดเดาเบื้องต้นนะคับ กับสาเหตุที่กุญแจโชว์นะคับ
*ปุ่ม สตาร์ท ผิดปกติ (เสีย)
*ถ่าน รีโมท คุณภาพต่ำ (จะเป็นของใหม่ หรือ ของราคาถูกก็อาจผิดพลาดได้)
*รีโมท ตัวที่ใช้ประจำอาจจะมีความผิดปกติได้คับ (สัญญาณจับไม่ดี ของตัวระบบมันเอง)
ยังไงแล้วก็จะอัพเดต case นี้เรื่อยๆนะคับ ว่าจะสามารถแก้ไขได้ในรูปแบบไหนนะคับ หรือ สุดท้ายจะต้องเสียเงินเปลี่ยนปุ่ม สตาร์ท จิงๆก็เป็นได้คับ 555
 :-X :-X :-X

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิ.ย. 2018, 16:06:58 โดย Rit hrv by Hondatec team »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2018, 18:49:22 »
 :-\ :-\ :-\

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2018, 19:29:40 »

เปลี่ยนแบบนี้ไปเลยสวยดี  >:D

Tags: