เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ช่วงเช้าทำธุระเตรียมเดินทางสู่ emirate อีกรอบเลยไปอัพเกรด obd x revolution  (อ่าน 1062 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ช่วงบ่ายหลังจากทำภาระกิจไปทำ visa เตรียมเดินทางสู่ emirate วันที่ 14/5/61-17/5/61 ไปอีกรอบคับ
พอเสร็จกิจจากการทำเอกสารเรียบร้อย ก็ยังเหลือเวลานิดหน่อยคับ เลยอัพเกรด obd smart gauge เป็นรุ่น x revolution คับ รุ่นที่ดูๆไว้ตอนแรก หมดคับ ตัว cag หน้าคล้ายกันคับ แต่ปรับสีตัวอักษร และ ตัวเลข ไม่ได้ และ ที่สำคัญคับ ราคาผมสู้ไม่ไหวคับ งบน้อย  :-\ :-\ :-\
แต่ทั้งรุ่น cag และ รุ่น x revolution จะคล้ายกันคับ ในส่วนของของลูกเล่นคับ และ ทั้งสองรุ่นนี้ ก็มีรูปลักษณ์ คล้าย ตัวแท้อย่าง obd zd คับ
ผมเลยจัดตัวนี้มาคับ smart gauge รุ่น x revolution ชื่อรุ่นดูอลังการมากเลยคับ 555 ส่วนราคาเบาลงมาหน่อยคับ 3400 บ. รับประกัน 1 ปีคับ ก็ยังพอรับได้คับ ผมขอลดเพาะเหลือตัวสุดท้ายพอดี เหลือ 3000 ถ้วนคับ ที่จิงผมดูๆตัวที่ราคา 2500 ไว้แต่ของไม่มีคับ หลายเจ้าบอกของหมดรอของเข้ามานานคับ เลยตัดสินใจเล่นตัวนี้คับ ราคาพอรับไหว
ส่วนลูกเล่นที่เพิ่มมาจากปกติของ obd  x revolution ที่เห็นก็จะมี เวลาเข้าเกียร์ R เพื่อถอยหลัง ไฟฉุกเฉินจะกระพริบด้วยคับ เวลาเราถอยหลังคับ แต่ลูกเล่นอื่นๆยังไม่ได้ทดสอบนะคับ ว่ามีอะไรอีกหรือป่าวนะคับ ถ้ามีลูกเล่นเพิ่มเติมจะมารีวิวเพิ่มคับ
*ส่วนฟังค์ชั่นที่ผมตั้งค่าโชว์ไว้ที่หน้าหลัก ส่วนตัวนะคับ เบื้องต้นผมใช้หน้าหลักหน้านี้ขึ้นใช้งานคับ
โชว์ได้ 6 ค่าคับ กับ แทบไฟกระพริบจุดกลมๆด้านบนสุดของจอสำหรับแจ้งเตือนอีกฟังค์ชั่นคับ
*intake air temp (ค่าอุนหภูมิไอดี)  *air flow (ค่าสัดส่วนของอากาศไอดี มีหน่วยเป็นกรัมคับ)
*water temp (ความร้อนหม้อน้ำ)       *speed (ความเร็ว km/h. และตั้งค่าชดเชยความเพี้ยน +5% เรียบร้อยคับ)
*volt (แบต)         
*RPM (รอบเครื่อง)
เบื้องต้นที่ผมใช้ฟังค์ชั่นของค่าต่างๆที่ผมเอาขึ้นโชว์ไว้ที่หน้าจอหลักคับ
ส่วนอื่นที่เกี่ยวข้องกับระบบ ของรถเบนซิน na ตั้งค่าฟังค์ชั่นเหมือน obd เดิมที่ใช้คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ค. 2018, 15:28:43 โดย Rit hrv by Hondatec team »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

• ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
รายละเอียดเบื้องต้นของตัว obd smart gauge รุ่น x revolution คับ
*ด้านหลังของตัว obd รุ่นนี้ ยังมีช่องเสียบพ่วงต่อพวก Defi ได้อีก 2 ช่อง เหมือนตัว obd รุ่น cag เช่นกันคับ

ใช้ดีบอกต่อคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พ.ค. 2018, 21:17:18 โดย Rit hrv by Hondatec team »

เพิ่มเติมข้อมูลของ obd x revolution คับ ในส่วนของฐานที่ตัว obd เพื่อติดกาว 3m แล้วนำมาติดตั้งกับจุดที่เราต้องการ สามารถดัดให้เข้ากับจุดหักมุมตาม ดีไซด์ของตัวพื้นผิวคอนโซนได้คับ เพื่อเวลาติดตั้งยึดด้วยกาว 3m นั้นแน่นมากยิ่งขึ้นคับ
เพาะตรงจุดเดิมที่ผมติดนั้นคอนโซนของ hrv จะมีดีไซด์หักมุมลงมาคับ ถ้าปกติตัวฐานของ obd จะเป็นแผ่นโลหะแบบเรียบ ก็สามารถดัดให้ตัวแป้นฐาน obd สอดรับกับมุมหักตามดีไซด์ของตัวคอนโซนได้คับ ตามภาพรีวิวคับ ใช้เวลาในการทาบแล้วดัดตามมุมหักดีไซด์ของคอนโซนรถประมาน 20-30 นาที (มือใหม่) เลยยังไม่ชำนาญ แต่ก็สามารถทำได้คับ ติดแล้วแน่นแน่นอนคับ
ตามภาพที่รีวิวนะคับ ติดเพื่อไม่ให้ตัว obd ไปโดนเนื้อกระจกคับ
*เจ้านี้ก็ไม่แพงนะคับ ราคาเปิดถูกคับ เจ้าที่ตั้งเพส Lufi obd2 ถูกคับ
*แต่ผมไม่ได้ใช่บริการเจ้า เพส Lufi obd2 นะคับ แต่ลองเช็คเจ้าอื่นๆราคา 3400 แต่พอดีว่าใกล้ที่สุด และ สะดวกที่สุดคับ พอดีเป็นทางผ่านของผมพอดีที่จะกลับอยุธยาคับ และ ขอลดราคา เพาะเหลือแค่ตัวเดียวแล้วได้ลดเหลือ 3000 ถ้วน ก็ถือว่าพอใจ และรับได้คับ ไม่อยากรอ และ ได้ราคาที่ผมซื้อน่าพอใจ ก็เลยจัดเลยคับ เพาะราคาต่างกัน 1-300 แต่ได้สินค้าติดตั้งเลย ก็ถือว่าซื้อเวลาได้ของไวขึ้นคับ แต่ถ้าเน้นใช้งบ ก็อยากแนะนำเจ้าที่ขายถูกคับ จะได้คุ้มกับงบที่เสียไปคับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ค. 2018, 02:54:32 โดย Rit hrv by Hondatec team »

ตัวเก่าที่ใช้งานมีรับช่วงต่อแล้วคับ ดีใจคับ เลยให้แบบกันเองเลยคับ ปล่อยไปแค่ 600 คับ พร้อมส่ง ems ไปเลยคับ เพาะทาง ท่านที่รับช่วงไป มีรถ 2 คันคับ ก็ดีใจคับ เพาะถ้าผมใช้รถเอง 2 คันคงเก็บไว้ใช้ต่อคับ แต่ใช้รถคันเดียวคับ ส่วนคันที่บ้านที่ กทม ติดอยู่แล้วคับ เลยเสียดายมีคนรับช่วงต่อก็ดีใจคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พ.ค. 2018, 09:33:14 โดย Rit hrv by Hondatec team »

จัดเตรียมสัมภาระออกเดินทางสู่ emirate คับ พุ่งนี้ บิน 9:30 คับ ออกจาก สุวรรณฯ คับ
on the way to uae.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พ.ค. 2018, 21:51:46 โดย Rit hrv by Hondatec team »

สมช ท่านใดใช้ obd smart gauge รุ่นไหนกันบ้าง และ ตั้งค่าข้อมูลอะไรขึ้นหน้าจอหลักบ้าง มาแชร์กันคับ

https://youtu.be/zf1lqd0E1u8
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มิ.ย. 2018, 10:04:18 โดย Rit hrv by Hondatec team »

มีข้อมูล obd อีกรุ่นมาแนะนำคับ จากทางร้าน TK shop คับ ราคาเบาลงมาคับ แต่ฟังชั่นถือว่าดีเลยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.ค. 2018, 15:18:42 โดย Rit hrv by Hondatec team »

Tags: