เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: รถHR-V อาการแบบนี้เป็นอะไรคะ รบกวนขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ  (อ่าน 1615 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pranee hanjaroen

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 21327
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: Nee
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
1.ถอย รถมาได้5 เดือนขณะขับรถมาจากที่ทำงานมาถึงหน้าบ้านก็จอดรถเพื่อที่จะลงไปเปิดประตูเพื่อเอารถเข้าบ้าน ก็ได้เข้าเกียร์ p ไม่ได้ยกเบรคมือ(ปกติเวลาจอดรถกดpจะยกเบรคมือด้วยค่ะ)กำลังจะลงจากรถ ยังไม่ดับเครื่องยนต์ ปรากฎว่ารถได้กระชากไปข้างหน้า-ไปข้างหลังได้ยินเครื่องยนต์รถครูดเสียดสีกับถนนเสียงดังมาก แล้วกลับมาหยุดเอง(ได้โทรไปถามเชลล์ๆบอกรถใหม่ไม่น่าจะเป็นไร)
2.หลังจากนั้นใช้รถมาเรื่อยๆถึงครบ1ปีเกิดอุบัติเหตุชน เกือบทำให้เสียชีวิต กล่าวคือขณะที่ขับรถ HR-Vคันนี้ไปทำงาน ขณะที่กำลังขับรถอยู่ๆได้ยินเสียงโลหะกระทบล้อทางฝั่งขวาแล้วได้ยินเสียงเหมือนสัณญาณไฟฉุกเฉินร้องพร้อมมีไฟสีแดงโชว์ที่หน้าปัดสัณลักษณ์คล้ายเบ้วบนเครื่องบิน(สายพาน)แล้วรถก็สบัดซ้ายและสบัดขวาทันที พวงมาลัยแข็ง ทำให้ควบคุมรถไม่ได้ จึงชนขอบถนนเกิดอุบัติเหตุ เลยโทรไปแจ้งศูนย์ ๆ มาขับรถเข้าศูนย์ เพื่อหาสาเหตุ ชึ่งก็มีปีกนกหัก
แต่ศูนย์แจ้งว่าปกติ ขอผลตรวจก็ไม่ให้ค่ะได้แต่บอกว่า รถคันนี้ปกติ ดิฉันเลยไม่กล้าใช้รถคันนี้ ไม่รู้ว่าขับๆๆอยู่จะเกิดแบบนี้อีกหรือเป่า เพราะเกิดอุบัติเหตุ 2ครั้งแล้ว ตอนนี้รถยังอยู่ที่ศูนย์ 6เดือนแล้วค่ะ เลยรบกวนถามเพื่อนๆหน่อยค่ะ ท่านใดพอทราบอาการแบบนี้บ้าง (รถปี 16)

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ tsainont

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15463
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ป๊อบ
ศูนย์ได้บอกหรือไม่ว่า ปีกนกหักเพราะอะไร แล้วมักหักเพราะเกิดอุบัติเหตุ หรือว่า มันหักก็เลยทำให้เกิดอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ IySrie™

• สมาชิก ID: 20694
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: บางเขน→อยุธยา ปทุมธานี สระบุรี
  • ชื่อเล่น: ครูอิส 「ヴェゼル E-Limited 2016」
    • ญี่ปุ่นวันละคำ by ครูอิส
ลองโทรเบอร์นี้ดูนะคะ สู้ๆค่ะ  :emo_089:

ช่องทางการร้องเรียนสินค้าและบริการฮอนด้า
โทร 023417777
อีเมล์ hcc@honda.co.th
แฟนเพจ ส่งข้อความไปที่เพจ Enjoy Honda Thailand
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พ.ค. 2018, 21:13:04 โดย IySrie™ »

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
ผมคาดเดาเป็นข้อมูลไว้พิจารณานะคับ เป็นข้อมูล ยกตัวอย่างนะคับ จขกท อย่าพึ่งคิดมากนะคับ
*ถ้าไม่ได้เกิดจากความผิดพลาดของผู้ใช้งาน เช่น จะออกรถมากี่วัน กี่เดือน กี่ปี ก็ตามนะคับ แต่อาจจะมีจังหวะที่ผู้ใช้งานขับไปเจอ หลุมลึก หรือ เนิน ลูกระนาด หรือ หลังเต่า แล้วตกหลุม หรือ ช่วงที่ใช้งานรูดอย่างเดียวไม่ค่อยเบรค ก็ส่งผลทำให้เกิดความเสียหายสะสมได้คับ แล้วพอสะสมแบบชิ้นส่วนนั้นๆทนไม่ได้ก็เลยเกิดการเสียหายได้คับ
แต่อย่างไรก็ดี รถยังอยู่ในวารันตี ก็สามารถเคลมได้คับ เพาะอาจเกิดจากชิ้นในจุดนั้นๆ อาจจะไม่สมบูรณ์จากพื้นฐานการผลิตจึงส่งผลทำให้ มีสมถรรนะที่ไม่เต็ม 100% ก็เป็นได้คับ
*กรณีที่เกิด case แบบนี้ ในช่วงที่ผู้ซื้อรถมารับรถแล้วได้ตรวจเช็คเบื้องต้นแล้ว และ ได้ใช้งานไปจะมาก หรือ น้อย ทาง 0 มักจะมองว่า คิดว่า และ คาดว่าเกิดจากการใช้งานของผู้ใช้งานอาจจะมีความยุ่งยากในการ แจ้งเคลมได้ เพาะ 0 เองจะยันประเด็นที่ว่า ทาง พนง 0 ได้เช็ค และ ทดสอบรถแล้ว ก่อนส่งให้ทางผู้ใช้งานมารับรถคับ
*แต่อย่างไรก็ดีคับ แนะนำคับ ว่าผู้ใช้งานต้องยันข้อมูลว่า ไม่ได้เกิดจากอุบัติเหตุก่อน แต่ชิ้นส่วนในจุดนั้นๆมาอาการ และ เกิดปัญหาก่อนที่จะทำให้เราเกิดอุบัติเหตุคับ ต้องยันข้อมูลให้หนักแน่นนะคับ
*สำคัญที่ว่า 0 จะมองว่าเกิดจากอุบัติเหตุก่อน (ในมุมมองของ 0) นะคับ แล้วคงคาดเดาว่าผู้ใช้งานไปเกิดอุบัติเหตุ แล้วมาแจ้งว่า ชิ้นส่วนจุดนั้นเกิดปัญหาก่อนเกิดอุบัติเหตุ ก็เป็นได้คับ
*อย่าลืมด้วยนะคับ ว่าช่วงก่อนหน้านี้มีอาการของช่วงล่างรถมันฟ้อง ให้เรารู้สึกว่ารถไม่ปกติหรือไม่ด้วยนะคับ แล้วทางผู้ใช้งานเคยติดต่อแจ้ง 0 ไหม อาจเป็นข้อมูล หรือ หลักฐานในการอ้างอิง case นี้ได้คับ และ จะส่งผลทำให้ทาง 0 ต้องรับผิดชอบใน case นี้ทั้งหมดคับ โดนที่เราไม่ต้องมาใช้บริการ หรือ ยุ่งกับประกันของเราให้เสียประวัติ ในการต่อประกันในรอบต่อไปคับ
*ถ้าไม่ได้เกิดความผิดพลาดของผู้ใช้งานแล้ว ยังไงเคลมได้แน่นอนคับ โดยที่ไม่ต้องผู้ใช้งานไม่ต้องเสีย ค่าบริการใดๆ หรือ เสียประวัติในการใช้ประกันของเราที่มีอยู่คับ และ สำคัญคับ อย่าให้ 0 แจ้งว่าสามารถเคลมได้เลยโดยใช้ประกันของเรานะคับ ต้องอย่าพลาดนะคับ ไม่งั้นทางผู้ใช้งานจะเสียเปรียบมากคับ
*ถ้ากรณีเกิดจากความผิดพลาดของชิ้นส่วนของรถแล้ว ทาง 0 ต้องรับผิดชอบเคลมให้สถานเดียวคับ
เป็นเหตุ และ ผลของผมเท่าที่ พิจารณาจากข้อมูลเบื้องต้นของ จขกท นะคับ
ยังไงแล้วขอให้แก้ไขให้ได้รถที่สมบูรณ์กลับมาใช้งานคับ
*แต่การใช้งานจิง ต่อให้เจอหลุมไม่ใหญ่ ระนาด เนิน หลังเต่า ส่วนตัวผมเองก็ยังมีเจอบ้าง ถึงบ่อยครั้งนะคับ เพาะออก ตจว บ่อยมาก ถ้าพื้นฐานจากการผลิตมาดีสมบูรณ์ 100% ยังชิ้นส่วนช่วงล่างที่สำคัญถือว่าแข็งแรงมากนะคับ
เน้นย้ำคับ ว่าผู้ใช้งานต้องยันข้อมูลที่มีให้มีน้ำหนักด้วยนะคับ เพาะส่วนใหญ่แล้ว 0 มักจะคาดเดาไว้ก่อนว่าผู้ใช้งาน ใช้งานแล้วเกิดปัญหาจากผู้ใช้งานเองแล้ว มาแจ้งเคลมให้ 0 รับผิดชอบ โดยนัยยะ สำคัญที่ 0 จะมองคือ เราจะ "รักเป็ด" 0 เลยไม่อยากเสียประวัติเคลมจากประกันของเราคับ ยังไงเป็นกำลังใจให้คับ สมาชิกท่านใดมีแนวทาง หรือ ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ มาช่วยกันแนะนำ จขกท ด้วยนะคับ
สุดท้ายถ้า case นี้ได้รับการแก้ไขเนียบร้อยแล้ว จขกท สบายใจได้คับ รถใช้งานได้ปกติ 100% แน่นอนคับ อย่าเป็นกังวนคับ ถ้ารถได้รับแก้ไขจากทาง 0 แล้วนะคับ ใช้สบายคับ ยิ่งใช้งานชิวๆ ขับเดิมๆ สบายๆ 100% คับ
รถผมเองวิ่ง 112500 โล รถ 2 ปี 5 เดือน ช่วงล่างก็ไม่มีปัญหาคับ แต่อาจจะพัง สาเหตุเดียว คือ เสื่อมสภาพตามกาลเวลาของชิ้นส่วนในจุดนั้นๆคับ ขอให้มั่นใจได้คับ จขกท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พ.ค. 2018, 21:48:48 โดย Rit hrv by Hondatec team »

ออฟไลน์ IySrie™

• สมาชิก ID: 20694
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: บางเขน→อยุธยา ปทุมธานี สระบุรี
  • ชื่อเล่น: ครูอิส 「ヴェゼル E-Limited 2016」
    • ญี่ปุ่นวันละคำ by ครูอิส
ผมคาดเดาเป็นข้อมูลไว้พิจารณานะคับ เป็นข้อมูล ยกตัวอย่างนะคับ จขกท อย่าพึ่งคิดมากนะคับ
*ถ้าไม่ได้เกิดจากความผิดพลาดของผู้ใช้งาน เช่น จะออกรถมากี่วัน กี่เดือน กี่ปี ก็ตามนะคับ แต่อาจจะมีจังหวะที่ผู้ใช้งานขับไปเจอ หลุมลึก หรือ เนิน ลูกระนาด หรือ หลังเต่า แล้วตกหลุม หรือ ช่วงที่ใช้งานรูดอย่างเดียวไม่ค่อยเบรค ก็ส่งผลทำให้เกิดความเสียหายสะสมได้คับ แล้วพอสะสมแบบชิ้นส่วนนั้นๆทนไม่ได้ก็เลยเกิดการเสียหายได้คับ
แต่อย่างไรก็ดี รถยังอยู่ในวารันตี ก็สามารถเคลมได้คับ เพาะอาจเกิดจากชิ้นในจุดนั้นๆ อาจจะไม่สมบูรณ์จากพื้นฐานการผลิตจึงส่งผลทำให้ มีสมถรรนะที่ไม่เต็ม 100% ก็เป็นได้คับ
*กรณีที่เกิด case แบบนี้ ในช่วงที่ผู้ซื้อรถมารับรถแล้วได้ตรวจเช็คเบื้องต้นแล้ว และ ได้ใช้งานไปจะมาก หรือ น้อย ทาง 0 มักจะมองว่า คิดว่า และ คาดว่าเกิดจากการใช้งานของผู้ใช้งานอาจจะมีความยุ่งยากในการ แจ้งเคลมได้ เพาะ 0 เองจะยันประเด็นที่ว่า ทาง พนง 0 ได้เช็ค และ ทดสอบรถแล้ว ก่อนส่งให้ทางผู้ใช้งานมารับรถคับ
*แต่อย่างไรก็ดีคับ แนะนำคับ ว่าผู้ใช้งานต้องยันข้อมูลว่า ไม่ได้เกิดจากอุบัติเหตุก่อน แต่ชิ้นส่วนในจุดนั้นๆมาอาการ และ เกิดปัญหาก่อนที่จะทำให้เราเกิดอุบัติเหตุคับ ต้องยันข้อมูลให้หนักแน่นนะคับ
*สำคัญที่ว่า 0 จะมองว่าเกิดจากอุบัติเหตุก่อน (ในมุมมองของ 0) นะคับ แล้วคงคาดเดาว่าผู้ใช้งานไปเกิดอุบัติเหตุ แล้วมาแจ้งว่า ชิ้นส่วนจุดนั้นเกิดปัญหาก่อนเกิดอุบัติเหตุ ก็เป็นได้คับ
*อย่าลืมด้วยนะคับ ว่าช่วงก่อนหน้านี้มีอาการของช่วงล่างรถมันฟ้อง ให้เรารู้สึกว่ารถไม่ปกติหรือไม่ด้วยนะคับ แล้วทางผู้ใช้งานเคยติดต่อแจ้ง 0 ไหม อาจเป็นข้อมูล หรือ หลักฐานในการอ้างอิง case นี้ได้คับ และ จะส่งผลทำให้ทาง 0 ต้องรับผิดชอบใน case นี้ทั้งหมดคับ โดนที่เราไม่ต้องมาใช้บริการ หรือ ยุ่งกับประกันของเราให้เสียประวัติ ในการต่อประกันในรอบต่อไปคับ
*ถ้าไม่ได้เกิดความผิดพลาดของผู้ใช้งานแล้ว ยังไงเคลมได้แน่นอนคับ โดยที่ไม่ต้องผู้ใช้งานไม่ต้องเสีย ค่าบริการใดๆ หรือ เสียประวัติในการใช้ประกันของเราที่มีอยู่คับ และ สำคัญคับ อย่าให้ 0 แจ้งว่าสามารถเคลมได้เลยโดยใช้ประกันของเรานะคับ ต้องอย่าพลาดนะคับ ไม่งั้นทางผู้ใช้งานจะเสียเปรียบมากคับ
*ถ้ากรณีเกิดจากความผิดพลาดของชิ้นส่วนของรถแล้ว ทาง 0 ต้องรับผิดชอบเคลมให้สถานเดียวคับ
เป็นเหตุ และ ผลของผมเท่าที่ พิจารณาจากข้อมูลเบื้องต้นของ จขกท นะคับ
ยังไงแล้วขอให้แก้ไขให้ได้รถที่สมบูรณ์กลับมาใช้งานคับ
*แต่การใช้งานจิง ต่อให้เจอหลุมไม่ใหญ่ ระนาด เนิน หลังเต่า ส่วนตัวผมเองก็ยังมีเจอบ้าง ถึงบ่อยครั้งนะคับ เพาะออก ตจว บ่อยมาก ถ้าพื้นฐานจากการผลิตมาดีสมบูรณ์ 100% ยังชิ้นส่วนช่วงล่างที่สำคัญถือว่าแข็งแรงมากนะคับ
เน้นย้ำคับ ว่าผู้ใช้งานต้องยันข้อมูลที่มีให้มีน้ำหนักด้วยนะคับ เพาะส่วนใหญ่แล้ว 0 มักจะคาดเดาไว้ก่อนว่าผู้ใช้งาน ใช้งานแล้วเกิดปัญหาจากผู้ใช้งานเองแล้ว มาแจ้งเคลมให้ 0 รับผิดชอบ โดยนัยยะ สำคัญที่ 0 จะมองคือ เราจะ "รักเป็ด" 0 เลยไม่อยากเสียประวัติเคลมจากประกันของเราคับ ยังไงเป็นกำลังใจให้คับ สมาชิกท่านใดมีแนวทาง หรือ ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ มาช่วยกันแนะนำ จขกท ด้วยนะคับ
สุดท้ายถ้า case นี้ได้รับการแก้ไขเนียบร้อยแล้ว จขกท สบายใจได้คับ รถใช้งานได้ปกติ 100% แน่นอนคับ อย่าเป็นกังวนคับ ถ้ารถได้รับแก้ไขจากทาง 0 แล้วนะคับ ใช้สบายคับ ยิ่งใช้งานชิวๆ ขับเดิมๆ สบายๆ 100% คับ
รถผมเองวิ่ง 112500 โล รถ 2 ปี 5 เดือน ช่วงล่างก็ไม่มีปัญหาคับ แต่อาจจะพัง สาเหตุเดียว คือ เสื่อมสภาพตามกาลเวลาของชิ้นส่วนในจุดนั้นๆคับ ขอให้มั่นใจได้คับ จขกท

ใช้งานรูดอย่างเดียวไม่ค่อยเบรค <<< คือยังไงนะคะคุณริท ? :emo_113:

• ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
คือ พวก เนินหลังเต่า ลูกระนาดตามทางหมูบ้าน ที่ให้ชะลอความเร็วคับ บางท่านที่ขับกะบะ หรือ suv หรือ sub suv มักจะคิดว่าขับผ่านไปเลยคับ แบบเจอแล้วไม่ชะลอความเร็วคับ คือ มาความเร็วเอาสัก 40-50 กม/ชม. ขับเจอปุ๊บก็ไมแตะเบรค ประมาณนี้คับ ส่งผลในระยะสั่น และ ระยะยาว ทำให้ช่วงล่างของตัวรถเกิดปัญหาสะสมได้คับ และ อีกแบบคับ ผมไม่เกรินไว้คับ คือ ทางขรุขระมากๆ ทางเป็นคลื่นแตก เช่น ที่เรามักติดปากคับ คือ ทางเสือผ่าน หรือ ทางสิบล้อคับ ต่อให้ขับช้า 60-80 กม/ชม. ช่วงล่างจะรับแรกกระแทก สั่นสะเทือนมากคับ ก็ส่งผลเช่นกันคับ และ ทางลูกคลื่นแบบทางเป็นคลื่นนูนอยู่ข้างใดข้างหนึ่งของเลนบนถนนนั้นๆคับ แล้วต้องวิ่งเส้นนั้น คับ ผมยกตัวอย่างคับ คล้าย เส้น รังสิตทั้งขาออก และ ขาเข้าทางคู่ขนาดใต้ด่วนรังสิตคับ จุดนั้นจะมีตอหม้อเสาเข็มใหญ่เกาะกลางของด่วนคับ ทางขาออกเลนขวาสุดจะเป็นคลื่นอยู่ฝั่งเดียว เช่นเดียวกันกับ ฝั่งขาเข้าเลนขวาคับ จะเป็นลูกคลื่นฝั่งเดียว และ เป็นรอยถนนแตกเป็นร่องขรุขระคับ ถ้าท่านที่ใช้งานเส้นนี้จะนึกออกเลยคับ ทำให้มีความเสื่อมสภาพของช่วงล่างในการรับแรงสะเทือนหนักมากคับ ทำให้เกิดการชำรุดได้เช่นกันคับ แต่ก็ยังมีข้อสังเกตุอีกอย่างคับ คือ พื้นฐานของการผลิตคับ ถ้าพูดแบบบ้านๆ แนวโชคลางนะคับ คือ โชคไม่ดีคับ กับรถคันนี้อาจจะได้คุณภาพของชิ้นส่วนจุดนั้นๆมาไม่ดีคับ แล้วได้รถคันนั้นๆ มาพอดี พนง 0 ก็ไม่ทราบ ผู้ใย้งานยิ่งไม่ทราบเข้าไปใหญ่คับ แต่ช่วงรับรถมาใช้งานช่วงแรกๆก็ปกติคับ แต่พอใช้งาน ตามสภาพถนนที่ผมได้เกรินไป หรือ ทางปกติ แต่ชิ้นส่วนในจุดนั้นๆ ไม่สมบูรณ์มาตั้งแต่ฐานการผลิต พอนำมาใช้งานจิง ก็เกิดปัญหาก็เป็นเช่นกันคับ แต่ case นี้ถ้าผมดูจากข้อมูลเบื้องต้นของ จขกท นะคับ 0 จ้องรับผิดชอบรับเคลม  สถานเดียวคับ ไม่มีข้ออ้าง หรือ บ่านเบี่ยงทุกกรณีคับ เพาะรถไม่สมบูรณ์ตั้งแต่โรงงานคับ
*แต่อันนี้ผมแชร์เผื่อพูดแนวรอยๆนะคับ ไม่ได้กล่าวหา จขกท นะคับ ถ้าผู้ใช้งาน ฮ.นกหูก ใช้งานจิงแล้วเกิดอุบัติเหตุ มาก่อนหน้านี้เอง แล้วเกิดผลเสียเอง แล้วมาแจ้งเคลม อาจจะเคลมไม่ได้เลยคับ ต้องใช้บริการประกันของผู้ใช้งานเองโดยตรงคับ
แต่อย่างไรก็ดีคับ เท่าที่ จขกท แชร์ข้อมูลมา ว่ามีอาการรถกระตุกเดินหน้า ถอยหลังเองก่อนหน้านี้ แล้วเกิด case ขึ้น แล้วได้แจ้งทาง 0 ไว้แล้วก่อนหน้านี้ แล้วหลังจากนั้นมาเกิด case หนักแล้วทำให้เกิดอุบัติเหตุจนเกือบถึงแกชีวิตแบบนี้ ทาง 0 ต้องทำเรื่อง และ รับเคลมแบบ 100% ให้ทาง ผู้ใช้งานคับ ถ้าจะถึงขั้นฟ้องร้อง แล้วทาง ผู้ใช้งานมีข้อมูล หลักฐานอ้างอิง เผลอๆ ฟ้องกันยาวหน่อย กรณี 0 ยี่เง่านะคับ ไม่รับผิดชอบ ปัดความรับผิดชอบ เล่นถึงขนาดนั้น เผลอๆ ได้รถคันใหม่ แล้ว เรียกค่าเสียหาย ค่าทำขวัญ คล้ายๆพวก case ที่สร้างรถไฟฟ้า ดอนเมือง แล้วเหล็กหล่นมาเสียบ มาทับรถคับ ได้ทั้งรถใหม่ และได้ทั้ง ค่าทำขวัญคับ ถ้าแนวภาษากฏหมายนะคับ ฟ้องแพ่ง ฟ้องอาญาได้นะคับ แบบนี้ แต่คงไม่ถึงขั้นนี้หลอกคับ ยังไงแล้ว ถ้าข้อมูลเป็รไปตามนี้ ลงโซเซียล ทางค่ายรถเสียหาย ยังไงต้องรับเคลม 100% คับ เห็นใจ จขกท คับ ถ้าเป็นแบบนี้ แล้วถ้าเกิดกับผม ผมก็คงไม่ยอมเช่นกันคับ ไม่เคลมก็ฟ้องเิาคันใหม่เลยคับ
แต่ถ้าเคลมต้องเคลมทั้งชุดช่วงล่างด้านหน้าคับ เพาะเกิดอุบัติเหตุหลังจากช่วงล่างมีปัญหาแล้ว มันส่งผลไปยังจุดอื่นทั้งชุดคับ ซ้ายขวาเสียศูนย์ต้องยกชุดช่วงล่างหน้าคับ ไม่งั้นผมคงไม่สบายใจ และ ที่สำคัญคับ ต้องขอเรียกดูเอกสารในการแจ้งเบิกเคลมด้วยคับ ว่าเคลมของใหม่ให้จิงหรือไม่คับ เพาะ 0 มันชอบอ้างว่าเบิกของใหม่เปลี่ยนให้แล้วแต่เราจะเห็นได้ไงคับ ว่าเป็นของใหม่จิง เพาะมันจะมีรหัส past number ของชิ้นส่วนแต่ละตัวอยู่แล้วคับ เช่นเดียวกับผมคับ ที่ผมไปเปลี่ยนแค่ผ้าเบรคใหม่นะคับ เพื่อความั่นใจ ผมก็เดอนไปดูด้วยตัวเองเลยคับ ว่าของเบิกใหม่เป็นของใหม่จิง และ เป็นแบบใหม่ที่ปรับปรุงมาแล้วจิงหรือไม่คับ ถ่ายภาพ และ เห็นด้วยตาเราคับ และมองเห็นการทำด้วยคับ เอกสาร past number ของชิ้นส่วนนั้นๆตรงกัน 100% ก็ ok คับ ไม่งั้นผมไม่ไว้วางใจคับ พวกนี้รู้มากคับ ส่วนใหญ่คนที่เล่นมาก่อนหน้านี้ถึงไม่ค่อยซีเรียสเรื่องการ service เช็คระยะกับ 0 คับ เน้นบำรุงรักษาด้วยตนเองไปเปลี่ยนเอง หรือ ร้านข้างนอก ร้านประจำที่เคยใช้บริการกันคับ เพาะเราเห็นการทำ เสร็จไว ไม่เสียเวลาเป็นครึ่งค่อนวันคับ แล้วบางทีเข้า 0 ที่บริการไม่ประทับใจแล้ว รับรถออกมามีปัญหาจุกจิกออกมาด้วย ลืมใส่ไอโน่นไอนี่ไอนั้นให้เราอีกคับ ปวดตับเลยคับแบบนี้ ปัญหาเกิดเคลมได้ก็จิงคับิแต่มีใครอย่างให้รถหลังเข้า 0 ออกมาแล้วแย่กว่าเดิมคงไม่มีแน่นอนคับ ประมาณนี้คับ มโน ยาวเลย ขออภัยผู้อ่านทุกท่านด้วยนะคับ เห็นใจ case  นี้จิงคับ ไม่น่าเกิดแบบนี้คับ ถ้าพูดแบบแย่ๆ ถือว่าเสียอย่างแรงเลยนะคับ จะทำให้เป็นจุดอ่อน ทำให้ยอดขายแย่หนักลงไปเยอะแน่นอนคับ ถ้า case นี้ 0 ไม่รับผิดชอบนะคับ แล้ว ทาง จขกท แชร์ลงโลกโซเซียลงานเข้าเลยนะคับ ถ้าเกิดจากรถโดยตรงคับ

• *
ขอบคุณมากๆๆค่ะทุกท่านที่ให้ข้อมูล ก่อนหน้านี้เราขับCivic มา 7 ปี ก็ไม่เคยเจอแบบนี้ค่ะ ก่อนที่จะชื้อ HR-Vก็ไม่ได้คิดและศึกษารายละเอียดอะไรค่ะอยากเปลี่ยนรถ ก็ชื้อ เพราะเป็นแฟนคลับHonda ค่ะชื้อง่ายๆเกือบทำให้เสียชีวิต เราไม่คิดว่า Honda จะปัดความรับผิดชอบ ขอผลตรวจก็ไม่ให้ ก็เลยไม่รับรถ ทางOได้แจ้งฝ่ายเทคนิค ที่สำนักงานใหญ่มาตรวจ ช่างบอกแต่ปกติเราถามเรื่องเสียงเตือน และสัณลักษณ์ ซึ่งเราดูในคู่มือไม่มีค่ะ ส่วนเสียงช่างบอกว่าเป็นเสียงเบ้วเตือน ว่าคนขับไม่คาดเบ้วค่ะ แต่เราคาดเบ้ว ก่อนขับรถออกจากบ้านเราดูก่อนทุกครั้ง รอบคันหน้าปัด(ขับรถมา10กว่าปีแล้ว ไม่เคยอุบัติเหตุ)ช่างเทคนิค "บอกว่ารถรุ่นนี้ มีข้อบกพร่องคือต้องคาดเบ้วทั้ง2 ฝั่ง ไม่งั้นร้องเตือน และรถคุณลูกค้ายังใหม่มากเขาเช็คแล้วไม่เคยตกหลุมหรือบ่อให้เอารถไปใช้ก่อน และไม่ต้องกลัวเพราะบริษัทรับประกันตั้ง3ปี" เราจึงถามว่า แล้วทำไมปีกนกหัก เขาไม่ตอบ และสถานที่เกิดอุบัติเหตุ เราขับมาทำงานทุุกวันไปกลับ วันละ20-30โล ตอนที่เกิดเหตุเราชื้อรถมาได้1.3ปี แค่ 17,000โล ค่ะ
ตั้งแต่ชื้อ HR-V คันนี้มายังไม่ได้ขับไปต่างจังหวัด ใช้ขับมาทำงานอย่างเดียวค่ะ ถ้าเกิดอุบัติเหตุอีก ครั้งที่3 เราไม่รู้ว่าจะรอดหรือเป่า เราเป็นคนขับ รถบกพร่องเราไม่สามารถควบคุมรถได้ แล้วถ้าขับไปต่างจังหวัด ใครจะรับรองให้เราว่าจะไม่เกิดอีก ซึ่งทางOไม่ออกหนังสือรับรองให้ค่ะ เขาบอกให้ไปฟ้องเอาค่ะ

ขอชื่อคับ พนง งานของ 0 นั้นๆคับ แล้วเปลี่ยน 0 หรือ แจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้คับ แล้ว นำไปแจ้งสำนักงานใหญ่จุดร้องเรียนคำ น่าจะเป็นทางออกอีกทางคับ เพาะ case นี้ 0 จะปัดความรับผิดไม่ได้คับ ต้องอธิบายคับ หรือ อัด clip ไว้คับ เป็นหลักฐานชั้นดีในการฟ้องร้องคับ แล้ว นำหลักฐานการสนทนากับ พนง คนนั้นๆคับ หรือ ถ้าเราเสียหาย ไปหา ทนายกลุ่มช่วย ผู้บริโภค คับ
*ผมไม่ได้โจมตีทาง 0 นะคับ แต่ในเมื่อ ลค. เสียหายเกิดจากความบกพร่องของตัวรถตั้งแต่ฐานการผลิต ในกรณีนี้ แล้วทาง พนง 0 ปัดความรับผิดชอบทุกอย่าง ไม่มีการหาทางออก แนวทางแก้ปัญหา แล้วท่าทายประมาณว่า "อยากได้ไปฟ้องเอา" แบบนี้คับ ผมว่าถ้า จขกท เสีนหายจิงๆ เก็บหลักฐานทุกเม็ดไว้เลยคับ ฟ้องแล้ว ได้รถใหม่แน่คับ ช้าแต่ได้แน่นอนคับ เพาะเราเป็นฝ่ายโจทย์คับ ไม่ใช้ จำเลย ฟ้องทั้งแพ่ง และ อาญา เรียกสินไหมทดแทน ค่าทำขวัญได้คับ เพาะรถผิดปกติ จนทำให้เกิดอุบัติเหตุเกือบถึงแกชีวิตได้แบบนี้คับ แต่เบื้องต้นเปลี่ยนให้ 0 อื่นดูแลคับ ลองดูก่อนคับ แล้วนำหลักฐานทุกอย่างที่มีไปคับ พร้อมกับ อีกทางคือ ร้องเรียน สำนักงสนใหญ่ด้วยคับ และ ถ้าเอาถึง สคบ คุมครองผู้บริโภคก็ดีคับ เพาะมันคือ สิทธิ์ที่ เราตกเป็นผู้เสียหายสามารถกระทำการได้คับ แต่เน้นย้ำคับ ขอชื่อ พนง ทาง 0 ที่ได้กล่าวว่า ให้ไปฟ้องร้องเอาคับ เพาะเป็นประเด็นสำคัญที่ พนง 0 ท่านนี้ได้ปัดความรับผิดชอบคับ ต่อให้เป็น ดิวเลอร์ แต่เมื่ออยู่ในเครือข่าย honda auto mobile ก็ต้องรับผิดชอบคับ ยังไงลองปรึกษา เพื่อนที่พอมีความรู้ด้านกฏหมายเะิ่มเติมด้วยคับ เพาะมันคือ สิทธิ์ที่เราสามารถกระทำได้คับ เพาะเราคือ ผู้เสียหายคับ
*เน้นย้ำคับ ผมไม่ได้โจมตี honda นะคับ แต่ถ้าเป็นใครเจอ case แบบนี้กับตัวเองก็คง มีหัวอก และ ความรู้สึกเดียวกับ จขกท เช่นกันคับ
*แต่ถ้ารับผิดชอบในด้านการแก้ไข ซ่อมแทรมให้แล้วก็ไม่น่ามีปัญหาอีกแน่นอนคับ อาจเป็นแค่ชิ้นส่วนใน past นั้น และ เป็นตัวนั้นที่ใส่รถ จขกท พอดีคับ แต่ถ้ามีการแก้ไขแล้ว รับรองว่าใช้งานได้สบายใจคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พ.ค. 2018, 16:01:03 โดย Rit hrv by Hondatec team »

ออฟไลน์ Sex Is Zero

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 19310
  • จังหวัด: nong khai
  • ชื่อเล่น: Sex Is Zero

ออฟไลน์ Toa

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 22592
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Toa
บางที 0 ก็ไม่ได้หวังดีเสมอไปครับ

ออฟไลน์ ong62540

• *
  • สมาชิก ID: 17158
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: Ong
ขอเป็นกำลังใจให้ จขกท รอติดตามครับเพราะถ้าเกิดขึ้นกับตัวเองบ้าง ผมอยากรุ้เป็นแนวทางว่าเราจะมีสิทธิ์เรียกร้องได้ถึงขั้นไหนกัน

ออฟไลน์ jinda

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 12886
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: BK
  • ชื่อเล่น: Jinda
1.ครั้งแรกเกิดอุบัติเหตุอะไร อย่างไรบ้าง  ขอแบบละเอียดๆครับ (เพราะอาจมีผลต่อครั้งสองหรือเปล่า)

2.ครั้งสอง  เสียโลหะกระทบ  ตรงนี้ น่าจะเป็นสาเหตุที่ทำให้รถเสียหลัก  ต้องหาสาเหตุนี้ให้เจอครับว่าเกิดจากอะไร โดนอะไร
จากรถเอง เช่น อุปกรณ์ไม่ดี หรือ
จากภายนอก เช่น ไปเหยียบอะไรบนพื้นโดยไม่รู้ตัวแล้วเข้าไปเกี่ยวกันล้อ เคยมีปัญหาลักษณะกับรถทั่วๆไปได้ เหยียบผ้า เชือกแล้วพัน 
ส่วนอาการที่ไฟเตือนโชว์นั่นคงเป็นระบบการทรงตัวทำงานครับ
และปีกนกหักก็มาจากการกระแทก

ดังนั้นจริงๆต้องหาเสียงโลหะอะไร

เกียร์กระชากตอน P เดาไม่ออกครับ  ต้องลองนั่งเองหรือเทียบกับคันครับ  ลองเทียบคันอื่นด้วยครับ

ออฟไลน์ Gecko

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 24
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Aon
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016

• *
อุบัติเหตครั้งแรก ก็คือเพิ่งออกรถมาได้5 เดือน ขับรถจากที่ทำงาน มาจอดหน้าบ้านกำลังจะลงไปเปิดประตูรั้วบ้านเพื่อที่จะเอารถเข้าบ้าน ซึ่งเรากดตัว P ปกติรถจะหยุด แต่นี่รถไม่หยุดรถกระชากไปข้างหน้า-ข้างหลัง แล้วกลับมาหยุด เอง พออีก1เดือนเราก็เข้า0เช็คระยะถึง6เดือนทาง0 บอกว่าปกไม่มีอะไรค่ะ

ออฟไลน์ mrkimmy

• สมาชิก ID: 15663
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: Yannawa
  • ชื่อเล่น: เม
อ้างถึง
ปรากฎว่ารถได้กระชากไปข้างหน้า-ไปข้างหลังได้ยินเครื่องยนต์รถครูดเสียดสีกับถนนเสียงดังมาก

^^^เครื่องยนต์รถครูดเสียดสีกับถนน คือ เครื่องยนต์ครูดกับถนนได้ยังไงครับ อ่านกลับไปกลับมาหลายรอบแต่ยังนึกภาพไม่ออก  O0

Tags: