เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงเวลาเสริมสมถรรนะผ้าเบรคใหม่แล้วรถ2ปีกว่าวิ่ง112400โล แค่นี้ก็ใช้คุ้มแล้วคับ  (อ่าน 1116 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
รถ 2 ปี 5 เดือน วิ่ง 112400 โลคับ ถือว่าใช้คุ้มแล้วคับ กับผ้าเบรคเดิมติดรถ เพาะมีเสียงตั้งแต่ 20000 โล ถึงปัจจุบัน
ผมเลยสอบถามกับเพื่อน และ สมาชิกในกลุ่มแต่งรถ และ ปรึกษาอย่างละเอียดกับ พี่ป้อง tuner hondatec ได้ข้อสรุปว่า ควรจะใช้ของศูนย์คับ ปลอดภัยทุกด้าน สมถรรนะแม้ว่าอาจจะด้อยกว่าของ ข้างบางยี่ห้อ แต่ก็อุ่นใจเรื่อง วัสดุ และ การผลิตถือว่ามีคุณภาพ ผมเลย ตัดสินใจอีกครั้ง โค้งาุดท้ายจิงๆคับ เพาะ วันที่ 30/4/61 หมดโปร อะไหล่ของทาง honda ที่ลด 15% สำหรับ ผ้าเบรคคับ ไม่ได้จองคิว work in เลยคับ แต่ไปตั้งแต่ 7:30 ติดตั้งเสร็จ และ ช่างออกไปขับทดสอบ ไม่มีปัญหาใดๆ รับรถ 15:45 คับ ใช้เวลา 6-7 ชม. ช้ามากคับ แต่อย่างว่าคับ ไม่ได้นัดคิว เพาะเป็นวันสุดท้ายที่มีโปรส่วนลดคับ ก็ยังดีคับ ราคาเต็ม 7100 แต่ได้ส่วนลด 15% ลดเฉพาะในส่วนอะไหล่นะคับ แต่รวมค่าแรง และ เจีียจาน 4 ข้างด้วยแล้ว เหลือ 6230 คับ ก็ถือว่ายังคุ้มค่าคับ เพาะใช้งานจิงได้ 100000 แน่นอนคับของศูนย์ วารันตีจากการใช้งานจิงรถผมเองคับ พึ่งมาเปลี่ยนจาก 0-112400 โลคับ เปลี่ยนเพาะมีเสียงมานานแล้วคับ และ สมควรแกการปลดประจำการด้วยคับ เลยทำการเปลี่ยนใหม่คับ ถ้าไม่มีเสียง ก็ใช้ได้อีกอย่างน้อยต่อได้อีก 1-2 ปีเลยคับ ตามภาพรีวิว ของเดิมยังเหลืออีกเยอะคับใช้ได้อีกคับ ยังไงแล้ว อะไรใช้ดีผมบอกต่อคับ
*บางอย่างต้องใช้ของศูนย์คับ บางอย่างก็สามารถใช้ของข้างนอกได้ ยังไงก็หาข้อมูลเพิ่มเติมด้วยนะคับ มีอะไรใช้ดีผมก็มา แชร์เพื่อเป็นแนวทาง ทางเลือกคับ อะไรที่ใช่ไม่ดีผมก็ไม่แนะนำคับ จะได้ไม่ต้องไปลองผิดลองถูก เสียเงินโดยป่าวประโยชน์คับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 เม.ย. 2018, 23:25:47 โดย Rit hrv by Hondatec team »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ pok8384

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 8740
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: pok8384
เปลี่ยนผ้าเบรคหลัง ระวังจะเจอโค็ด error ที่หน้าปัดเกี่ยวกับเบรคมือครับ เพราะเป็นเบรคมือไฟฟ้า
ผมเจอมาแล้วหลังจากเปลี่ยนมาได้ระยะนึง ต้องเข้าศูนย์ให้อัพโปรแกรมเบรคมือไฟฟ้าแก้ให้ครับ

• ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
คับ ขอบคุนคับ
อาจจะเป็นได้คับ ว่าไปเปลี่ยนแล้วมีอุปกรณ์ ทางอิเร็คทอนิค ประกอบคืนไม่ครบ หรือ ไม่เข้าที่ หรือป่าวคับ เพาะเพื่อนผมในกลุ่ม hondatec เปลี่ยนกับเจ้าที่ผมจะไปใส่ มาตั้งแต่ปีที่แล้ว ใช้งานมาปีนี้ เกือบจะครบปีแล้วคับ ไม่มีปันหาเรื่อง code error นะคับ ต้องลองเช็คดูด้วยคับ แต่เป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์คับ เพาะจะได้เน้นย้ำ ใช้ช่างระเอียดด้วยคับ
แล้วไม่ทราบว่าช่าง 0 แจ้งว่ายังไงคับ เพาะตัวผ้าเบรคผมมองว่าไม่น่าจะเกี่ยวกันนะคับ ถ้าอุปกรณ์บางตัว ในช่วงขั้นตอนประกอย แล้วใส่คืนปกติไม่น่ามีปัญหานะคับ เพื่อนผมก็ไม่มีปัญหานะคับ hrv ในกลุ่ม hondatec ที่ remap มาไปใส่มา 3-4 คัน ใช้งานมาก็หลสยเดือนนะคับไม่มีปัญหาเรื่องนี้คับ เพาะถ้ามีต้องบอกต่อ แต่ยังไงก็ขอบคุนด้วยคับ ข้อมูลใหม่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เม.ย. 2018, 15:49:15 โดย Rit hrv by Hondatec team »

ผมสอบถามเพิ่มเติมคับ ไม่ทราบว่า เปลี่ยนเฉพาะผ้าเบรคอย่างเดียว หรือ เปลี่ยนทั้งคาริปเปอร์คับ แล้วไม่ทราบว่าไปติดตั้งจากร้านไหนคับ ถ้าแจ้งได้นะคับ จะได้เป็น เคส ศึกษาเป็นข้อมูลที่ดีคับ

มาอัพเดตข้อมูลเพิ่มเติมได้ข้อมูลที่สำคัญเลยคับ คือ ได้ข้อมูลมาคับ ว่าเพื่อนผมอีกคนใช้งานผ้าเบรค ที่ใช้กันแหละ เกิด accident คับ คือ มีการร้าวคับ ผมเลยชั่งใจ และ ลองปรึกษาในกลุ่มพวกผมที่ remap คับ ได้ข้อสรุป สำหรับผมคับ คือ ใช้ของ 0 คับ เพาะข้อมูลที่มาเพิ่มเติม คือ ผ้าเบรคตัวใหม่ของ hrv มีการปรับให้ดีขึ้นเรื่องเสียงในการเบรคคับ และ ต้องเพิ่มเงินในการติดตั้ง 6-7000 แต่ผมเองก็ลองคิดดูอีกทีคับ ว่าถ้าใช้ของ 0 หนึบน้อยกว่า แต่ส่วนตัวก็เอาอยู่ และ ปัญหาเรื่อง defect แตก ร้าวมี % น้อยมาก และ ไม่มีเลย และยังใช้งานจิงได้ถึง 100000 โลคับ เลยมองว่า ของ 0 คุ้มกว่าในการใช้งบคับ แต่สมถรรนะอาจจะก้อยกว่า แต่ส่วนตัวใช้งานจิงก็เอาอยู่ ผมเลยตัดสินใจอีกรอบคับ ว่าใช้ของ 0 สบายใจกว่า และได้ข้อมูลจากเพื่อนผมที่ใช้ของที่เล่นๆกัน มันร้าวคับ เลยไปเปลี่ยนของ 0 ใช้คับ และ ได้ข้อมูลว่า 0 แถวเมืองทองมีส่วนลด % ของ สินค้า 15% ถือว่าเป็นข่าวดีคับ แต่ข่าวร้ายย่อมมีคับ คือ โปรที่มีส่วนลด 15% นั้นหมดเขตวันพุ่งนี้คับ 30/4/61 ผมเองไม่ได้จองคิวไว้ด้วยคับ พุ่งนี้เลยต้องวัดวาดูคับ ต้อง work in ไปคับ พุ่งนี้ต้องไปแต่เช้าคับ ว่าจะยังไงคับ ถือว่าได้ข้อมูลมาดีคับ เอาไว้ตัดสินใจคับ
ถ้าเอาสบายใจสินค้าบางตัวใช้ของ 0 ดีกว่า ปลอดภัยกว่าก็ควรใช้คับ ถือว่าหาข้อมูลมาจะได้เอาไว้ช่วงน้ำหนักคับ ว่าบางอย่างใช้ของข้างนอกได้ดี บางอย่างใช้ของ 0 ได้ดีเช่นกันคับ
สรุปแล้ว ผมตัดสินใจใช้ของ 0 คับ แพงกว่า ก็ใช้งานได้นานกว่าคับ เพาะจากการใช้งานจิงมาก็ 100000 กว่าโลคับ แต่ก็สมควรได้เวลาเปลี่ยนคับ เลยเปลี่ยนตอนแรกก็ตัดสินใจจะใย้ของข้างนอกนะคับ แต่พอได้ข้อมูลมาเพิ่มเติม ก็ตัดสินใจเอากะนเหนียวใช้ของ 0 ดีกว่าคับ สมถรรนะด้อยกว่า แต่ ถ้าใช้แบบผมคงเล่นของ 0 ทนถึกกว่า อุ่นใจกว่า ส่วนด้านสมถรรนะ ผมใช้เทคนิคส่วนตัวเอาคับ เอาอยู่คับ ก็เพียงพอคับ ยังไงแล้วข้อมูลของสมาชิกที่แชร์มาก็มีประโยชน์มากนะคับ เอาไว้ตัดสินใจได้ด้วยคับ ขอบคุนทุกข้อมูลที่เป็นประโยชน์คับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:

เปลี่ยนเรียบร้อยคับ
ตามภาพคับ ผ้าเบรคเดิมที่ติดรถมาคับ 2 ภาพแรกคับ
และ 2 ภาพหลัง ผ้าเบรคใหม่คับ
สังเกตุจากเนื้อผ้าเบรค ส่วนที่เป็นเนื้อเหล็กน้อยลงคับ เมื่อเทียบกับของเดิมคับ
ตามภาพคับ
ภาพที่ 1 ผ้าเบรคคู่หน้า (เดิม)
ภาพที่ 2 ผ้าเบรคคู่หลัง (เดิม)
ภาพที่ 3 ผ้าเบรคคู่หน้า (ใหม่)
ภาพที่ 4 ผ้าเบรคคู่หลัง (ใหม่)

ภาพรีวิวจานเดิมคับ
ภาพที่ 1 ยังไม่ได้เจียคับ
ภาพที่ 2 เจียเรียบร้อยคับ

ออฟไลน์ Gecko

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Aon
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016

Tags: