เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้ น้ำมันเบรกซึม ไหมครับ  (อ่าน 790 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปันผล

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 10887
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: ปันผล
    • รางวัลและกิจกรรม
แบบนี้ น้ำมันเบรกซึม ไหมครับ
« เมื่อ: 12 เม.ย. 2018, 17:04:01 »
 Share 
เพิ่งเช็คระยะ 80000 โล เมื่อ 20 มี.ค 61 มาเลยครับ วันนี้ (12 เม.ย) เปิดฝาจะเช็คเครื่องก่อนเดินทางไกล เจอแบบนี้อึ้งเลย ไม่รู้ว่าแบบนี้เรียก น้ำมันเบรกซึม รึป่าว สีดำที่เคลือบอยู่ถึงกับพอง จับแล้วลอกออก เปิดฝาน้ำมันเบรกแล้วตัวยางหลุดจมไปในน้ำมันเบรกด้วยครับ ตอนรับรถก็เช็คเรียบร้อยดี ไม่แน่ใจอาการแบบนี้พอจะเดินทางไกลประมาณ 500 โล พอไหวไหมครับ หรือมีอู่ที่ไหนพอแนะนำให้เข้าเช็คอาการได้บ้างครับ ผมอยู่แถว คลองหลวง ปทุมธานี ตอนนี้ศูนย์บริการคงปิดกันหมดแล้ว T_T
ขอบคุณครับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ IySrie™

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 20694
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: บางเขน→อยุธยา ปทุมธานี สระบุรี
  • ชื่อเล่น: ครูอิส 「ヴェゼル E-Limited 2016」
    • ญี่ปุ่นวันละคำ by ครูอิส
Re: แบบนี้ น้ำมันเบรกซึม ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 เม.ย. 2018, 17:14:16 »
โทร 1786 ตอนนี้จะยังทันไหมคะ ให้ส่งช่างมาดูด่วนๆๆๆ  ;)

ออนไลน์ Gecko

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Aon
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016
Re: แบบนี้ น้ำมันเบรกซึม ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 เม.ย. 2018, 18:02:21 »
แบบนี้น้ำมันเบรคซึมแน่นอน ซึมแบบไม่หยดไม่เยิ้มเลยคงขับได้ปรกติ คอยเติมน้ำมันเบรคไม่ให้พร่องคงไม่มีปัญหาอะไร กลัวแต่น้ำมันเบรคจะเยิ้มไปหยดส่วนอื่นๆๆ ทำให้สีหรือชิ้นส่วนอื่นๆๆเสียหาย  :-\

ออฟไลน์ mrkimmy

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15663
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: Yannawa
  • ชื่อเล่น: เม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 เม.ย. 2018, 18:24:02 »
อุต๊ะ ไม่เคยเช็คเลยเรา  :emo_008:

ออนไลน์ Gecko

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 25
  • ชื่อเล่น: Aon
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 เม.ย. 2018, 18:46:22 »
อุต๊ะ ไม่เคยเช็คเลยเรา  :emo_008:

อย่าว่าแต่คุณเมเลย ผมเห็นกระทู้นี้ปุ๊บเลยเช็ครถตัวเองเลยว่าเป็นไหม  :-\ เพราะน้ำมันเบรคมันกัดสีรถลอกเลยนะ วัสดุที่เป็นยางก็เปื่อยเลยถ้าโดนเข้าไป ต้องระวังๆๆๆ

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 เม.ย. 2018, 18:52:24 »
ทางที่ดี แนะนำให้แก้ไขดีกว่า แบบเติมเอาเรื่อยๆนะคับ เพาะส่งผลเรื่องแรงดัน นมบ ด้วยนะคับ อาจทำให้ระบบปั๊มเสียหายได้คับ ถ้ากรณีอยุ่บนท้องถนน แล้วหาอู่แก้ไขดีสุดคับ
เพาะระบบของเหลวถ้ารั่วซึมแบบนี้ ส่งผลเสีย และ อาจรามไปยังจุดที่ระบบนั้นทำงานได้ด้วยคับ ขอให้แก้ไขได้โดยไวคับ ช่วงนี้ช่วงเดินเดี่ยวไม่สนุกกันพอดีคับ

ออฟไลน์ ปันผล

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 10887
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: ปันผล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 เม.ย. 2018, 22:45:03 »
จอดรอซ่อมเลยครับ ขอบคุณ คุณlyStie และทุกคนครับผม ต้องเปลี่ยนแผนเดินทางใหม่เลยวุ่นวายนิดหน่อยครับ ยังดีที่เห็นก่อนถ้าขับไปไกลมีปัญหาทีหลังอาจจะหนักกว่านี้ครับ

• ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 เม.ย. 2018, 22:50:42 »
ไม่ทราบว่าได้ติดตั้งตัว smart gauge หรือป่าวคับ ถ้ามี ตัว obd จะเตือนว่ามี code error นะคับ แบบนี้ ถ้ากรณี เราไม่ได้เช็ครถ หรือ เช็คแบบผ่านๆอาจจะมองไม่เห็น แต่ ระบบ obd จะอ่านค่าจาก ecu โดยตรงคับ แล้วแจ้งเตือนคับ ถ้ามีแล้วน่าจะแจ้ง code error นะคับ แต่ถ้ายังไม่มี แนะนำหามาใช้งานจะดีคับ
แก้ไขเรียบร้อยอย่าลืมมาแชร์ข้อมูลด้วยนะคับ ว่าสาเหตุเกิดจากอะไรนะคับ เกิดจากการเสื่อมสภาพของชิ้นส่วนนั้นๆ หรือ เหตุผลอื่นนะคับ แล้วรถวิ่งใช้งานกี่โลแล้วคับ ยังไงมาแชร์ข้อมูลไว้เพื่อเป็นประโยชน์ด้วยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 เม.ย. 2018, 22:59:13 โดย Rit hrv by Hondatec team »

ออฟไลน์ charandb

• No.121
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6091
  • พลังน้ำใจ : 7
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 เม.ย. 2018, 17:27:37 »
รบกวนสอบถามได้เปลี่ยนน้ำมันเบรคมาหรือยัง
อีกคันผมเป็นเปลี่ยนน้ำมันเบรคมา
หรืออีกอย่างช่างเติมแล้วหก
ผมไปให้ 0 ฉีดสเปย์มาแล้วพบว่าไม่มีรั่วต่อนะครับเลยไม่รู้ว่าเกิดจากช่าง 0 ไหม

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 เม.ย. 2018, 18:57:14 »
เคลมคับ ถ้าอยู่ในประกันอยู่นะคับ สบายใจที่สุดคับ เพาะถ้าซึมหนักเข้า กันสีรถได้นะคับ นมบ

Tags: