เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: โช้คอัพเสริมสมถรรนะช่วงล่างเพิ่มจากที่มี rigid+ชุดค้ำเพิ่มเติมคือ kyb new sr  (อ่าน 8033 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
    • รางวัลและกิจกรรม

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

• ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
ได้บทความของ new sr มาคับ

ออฟไลน์ eagle44z

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9700
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: Panuwat
ใครอยากเปลี่ยนโช๊ค ไม่ลองตัวนี้ถือว่าพลาดมากๆครับ คุณจะรักช่วงล่างมากขึ้นเยอะ

ใช้ดีบอกต่อคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
ถ้าขายผมคง รวยแล้วคับ 555

ออฟไลน์ Mr.Kangaroo

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 22934
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: Joe
ถ้าจับกับสปริงโหลด ดี หรือ ควรไปสตรัทที่เดียวเลยครับ

ถ้าเอาตามหลักการนะคับ new sr เหมาะกับสปิงเดิมมากกว่าคับ ต้องดูโจทย์ของตัวเราเองก่อนคับ ว่าจะมาแนวไหนคับ เพาะทั้ง 2 แบบ มีจุดดีจุดด้อยที่ต่างกันคับ แต่ทั้ง 2 แบบเพิ่มสมถรรนะที่ดีให้ช่วงล่างแน่นอนคับ
*new sr จะเน้นมาในทางยกสูงแบบเดิมๆ ยังคงความนุ่มนวลเหมือนโช้คเดิม แต่จะหนึบกว่าโช้คเดิมพอตัวเลยคับ ในย่านความเร็วสูงที่ผมเองได้ทดสอบกับรถผมนะคับ รถผมมีขยับ สเตป มาเล็กๆน้อยๆ แต่จมไมล์ได้สบายคับ เทสตอนกลางคืน ถนนโล่งนะคับ กด 200 รถนิ่งสบายคับ ขับมือเดียวได้เลยคับ สามารถโยกแซงในความเร็วที่ 140-160 ได้สบายคับ แต่จะมีการโยนตัวบ้างคับ เพาะตัวรถยังยกสูง และ สปิงเดิมคับ แต่จะโยนตัวช้าลง คืนตัวไวขึ้นคับ รถไม่ยวบ ไม่ร่อน ไม่เด้ง ไม่สาย ท้ายไม่ปัดคับ
*ส่วน สตัท ข้อดี คือ สมถรรนะความหนึบที่ทุกคนทราบคับ คือ หนึบกว่า new sr แต่ไม่มากขนาดต่างกันแบบคนละเรื่องนะคับ เพาะปัจจัยที่สำคัญ คือ ปรับหนึด แบบไหนคับ ถ้าลงสนามแข่ง ถนนจะเรียบมากคนละเรื่องกับถนนจิงในเมืองไทยนะคับ แบบนั้นหนึบกว่าคนละเรื่องแน่นอนคับ เพาะต้องปรับแข็งสุดเตี้ยสุดที่ทำได้คับ แต่ถ้าพูดแบบ ขาซิ่งนะคับ แบบพวกหลังถนนอย่างเราๆ มันจะปรับให้แข็ง เตี้ยแบบนั้นไม่ได้คับ จึงส่งผลให้สมถรรนะต่างกับ new sr ไม่มากนักคับ ถ้าปรับให้นุ่ม เตี้ยตามที่รถบ้านแต่งกัน ก็มีโยนตัวเล็กน้อยเช่นกันคับ แต่ความนุ่มนวลยังไงย่อมน้อยกว่า new sr พอสมควรคับ ช่วงล่างจะกระด้าง แข็งคับ เพาะอย่าลืมว่า พื้นฐานของ hrv เป็นหลังคานบิด คานแข็งนะคับ ขนาด อิสระ 4 ล้อใส่สตัทก็ยังหนีไม่พ้นเรื่องความกระด้างคับ ข้อดี ข้อด้อย มันอยู่ที่การใช้งานจิงของเราเป็นหลักคับ
เช่น ขับทุกๆวันถนนที่ขับผ่านนั้นไม่ค่อยดี จะเล่นสจัทก็จะลำบากคับ เจอระนาด หลังเต่า หลุด ถนนพัง สตัท นี่เบรคตัวโก่งเลยนะคับ จะเสียเปรียบ new sr ในถนนแบบบ้านเราคับ สามารถลุยได้ตามสมถรรนะที่ hrv ทำได้คับ
ส่วนข้อดีของ new sr ในเรื่องตัวระบบโช้คก็มีคับ คือ มีความทนทาน แข็งแรงมากกว่า โช้คเดิมที่เป็นระบบ twin tube เหมือนกัน และ ยังทนทาน และ แข็งแรงกว่า แบบ mono tube ของ สตัทคับ เป็นข้อมูลเบื้องต้นนะคับ
ต้องดูตัวเราเป็นหลักนะคับ ว่าขับแบบไหนคับ ใช้งานประจำแบบไหน ถนนที่ใช้งานแบบไหน จะได้จบแบบที่เราต้องการคับ และ จะได้คุ้มค่ากับงบที่เสียไปคับ
ส่วนตัวผมเองจากการใช้งานจิงถือว่าพอใจคับ ขนาดตอนที่ new sr ยังไม่เข้ามา ผมใช้โช้คเดิม เสริมแค่ rigid+ชุดค้ำ มา 2 ปีกว่า เล่นโค้งขึ้นเหนือ ขึ้นดอย กด ซัด แช่ มุด ก็ยังเอาอยู่นะคับ (ไม่แนะนำให้ขับเร็วคับ) ถ้าถนนไม่โล่งจิงๆคับ เพาะ new sr พึ่งเข้ามาเมื่อเดือน มีนา ที่ผ่านมาเองคับ ถือว่าน่าพอใจคับ ถือว่าเพียงพอกับการใช้งานจิงคับ สำหรับรถผมนะคับ เน้นนุ่มหนึบคับ คนนั่งหลังนั่งสบายนอนหลับได้สบายๆคับ แต่ถ้า สตัทนั่งหลังจะเด้งขับทางไกลคนนั่งหลังมีเหนื่อยคับ ถ้านั่ง 2 คนเป็นส่วนใหญ่ สตัท ก็ดีคับ เท่ สวย หนึบ แข็ง กระด้างหน่อยคับ เพาะปัจจัยที่เป็นห่วงโซที่ส่งผลกระทบให้มีความกระด้างมากกว่าเดิม คือ แมกอาจจะมีขนาดใหญ่กว่า สเปค เดิมยางแก้มเตี้ยลง ประมาณนี้คับ ยังไงก็หาข้อมูลเพิ่มเติมด้วยนะคับ จบแต่เจ็บ หรือ เจ็บแต่ไม่แต่ละคนฟิวลิ่งความชอบไม่เหมือนกันคับ อยู่ที่ว่าถ้าเอาการใช้งานจิงเป็นหลักมาตั้งเป็นบรรทัดฐาน ก็จะจบในฟิวที่ผู้ใช้งานต้องการคับ ขอให้โชค A คับ

ชอบเตี้ยไป สตัท คับ
ชอบยกสูงแต่ดีกว่าเดิมๆ new sr คับ
จัดไปคับ ข้อมูลเบื้องต้น มโนเยอะไปหน่อยอย่าถือสานะคับ เผื่อไว้เป็นแนวทางในการตัดสินใจคับ อะไรใช้ดีผมบอกต่อคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.ค. 2018, 18:26:03 โดย Rit hrv by Hondatec team »

ออฟไลน์ eagle44z

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9700
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: Panuwat
 :emo_051: เสริมข้อมูลให้เพิ่มเติมครับ เดิมถ้าเราขับความเร็ว 100 แล้วควบคุมได้หลบหลีกซ้ายขวาได้ดี พอเปลี่ยนปุ๊บ ขับ 130-140 รู้สึกเหมือน ขับ100 ครับ มันสบายมากๆรถไม่ค่อยเสียอาการ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.ค. 2018, 10:48:34 โดย eagle44z »

ออฟไลน์ เกรียงไกร บุญทรง

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 17741
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ลำพูน
  • ชื่อเล่น: เกรียง
ชอบยกสูงแดต่ดีกว่าเดิมๆ new sr คับ
จัดไปคับ ข้อมูลเบื้องต้น มโนเยอะไปหน่อยอย่าถือสายนะคับ เผื่อไว้เป็นแนวทางในการจัดสินใจคับ อะไรใช้ดีผมบอกต่อคับ
รอ..ผบทบ อนุมัติ(เพราะต้องมีใบอนุญาติ).. >:D >:D

ออฟไลน์ tsainont

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15463
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ป๊อบ
ชอบยกสูงแดต่ดีกว่าเดิมๆ new sr คับ
จัดไปคับ ข้อมูลเบื้องต้น มโนเยอะไปหน่อยอย่าถือสายนะคับ เผื่อไว้เป็นแนวทางในการจัดสินใจคับ อะไรใช้ดีผมบอกต่อคับ
รอ..ผบทบ อนุมัติ(เพราะต้องมีใบอนุญาติ).. >:D >:D

ดีครับ เดี๋ยวนี้ทำอะไรต้องขอใบอนุญาต เดี๋ยวพี่สีถามหาจะตอบไม่ถูก อิอิ  >:D

ออฟไลน์ Gecko

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Aon
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016

อย่างน้อย ผู้ใช้งานแต่ละท่านจะทราบคับ ว่าจะเสริมไปในแนวทางไหนคับ ให้เหมาะกับการใช้งานจิงเป็นหลักของช่วงล่างคับ แล้วจะได้คำตอบที่ดีที่สุดสำหรับผู้ใช้งานคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ค. 2018, 20:09:47 โดย Rit hrv by Hondatec team »

มาอัพเดต ภาพรีวิว จากร้าน inno69 คับ กับ hrv กับ โช้ค สเตป บ้านๆ สไตล์นุ่ม หนึบ ตาม concept ของ kyb new sr คับ และ ช่วงนี้เข้าหน้าฝนคับ ช่วงล่างที่ดี รวมไปถึง ยาง แมก ก็เป็นสาวนจะทำให้ควบคุมรถได้ดีมากยิ่งขึ้นด้วยคับ
ใช้ดีบอกต่อคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.ค. 2018, 19:05:25 โดย Rit hrv by Hondatec team »