เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: โช้คอัพเสริมสมถรรนะช่วงล่างเพิ่มจากที่มี rigid+ชุดค้ำเพิ่มเติมคือ kyb new sr  (อ่าน 8620 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
    • รางวัลและกิจกรรม

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Pound

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 708
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ปอนด์
แจ่มเลยครับ New sr รอมานาน ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
แต่อยากทราบว่าเวลาเครมเบ้าโชคที่ว่าเสื่อมกับศุนย์ เราต้องไปเคลมเบ้าก่อนหรือไปเปลียนที่ร้านเลยแล้วค่อยเอาบิลมาเคลมกับศูนย์ครับ

• ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
ีตัวยางเบ้าโช้คที่เสื่อมสภาพ รถผมวิ่งเกิน แสนโลแล้วคับ เรื่องประกันศูนย์ ไม่ได้แล้วคับ รถผม แต่ถ้า จะเคลมก่อนผม คิดว่าน่าตะยากคับ เพาะมันจะอยู่ด้านในคับ ถ้าเข้าศูนย์ มันก็จะบอกว่าปกติคับ ส่วนถ้าขับปกติ ไม่ได้ขับแบบผม คือ สาดโค้งได้สาด มุดได้มุด ตัวยางเบ้าโช้คไม่น่าจะมีปัญหาคับ รถผมที่เสื่อม ผลมาจากใช้งานรถเยอะวิ่งทางไกล และ สาดโค้งบ่อยคับ แต่ถ้าขับปกติ ผมว่าไม่น่ามีปัญหานะคับ แต่ถ้า ตอนถอดเริ่มเสื่อมจิงๆ เปลี่ยนที่ร้านก็ได้คับ 6-700 คับ ของเบิกศูนย์ตรงรุ่นคับ ถ้าเปลี่ยนโช้คมา คงมาอ้างกับศูนย์ยากคับ แต่ถ้าไม่ซีเรียสจิงๆ เปลี่ยนที่ร้านได้เลยคับ แต่ร้านอื่นผมไม่แน่ใจนะคับ ว่าจะแนะนำหรือป่าวนะคับ แต่ร้านที่ผมไปติดตั้ง เขาแนะนำคับ ว่าใส่ของเดิมก็ได้แต่มันจะไม่ดีระยะยาว ยังไงก็ต้องรื้อ สู้รื้อรอบเดียวดีกว่า และ เอามาเทียบกัน เห็นความต่างคับ ว่าตัวที่เป็นของใหม่เทียยตัวที่ติดรถมาที่เสื่อมสภาพ จะต่างกันคับ ร้านที่ผมไปติดตั้ง ร้าน inno69 คับ แถวเรียบด่วน เกษตร-นวมินทร์คับ
ยังไงแล้วถ้าไม่ซีเรียสเรื่องยางเบ้าโช้ค ลงทุนเพิ่มอีก 700 คับ แต่ถ้าดูแล้วยังปกติใช้งานได้อยู่ก็ไม่ต้องเปลี่ยนคับ

ออฟไลน์ mrkimmy

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15663
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: Yannawa
  • ชื่อเล่น: เม
ไว้รอโช้คติดรถกลับบ้านเก่าแล้วจะเปลี่ยนเป็นตัวนี้  :emo_069:
แต่ไม่รู้จะได้เปลี่ยนป่าว เพราะคันเก่าก็ไม่เคยเปลี่ยนโช้คเลยตั้งแต่ออกจากศูนย์จนขายไป

ตามงบคับ หรือ ใช้ให้คุ้มก่อนก็ถือว่าเป็นเรื่องดีคับ ในแง้การใช้งาน ถือว่า ใช้คุ้มคับ แบบนี้ แต่ถ้าเสียก่อน ชำรุดก่อนค่อยว่ากันอีกทีคับ ไม่เสียหายคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ใช้ดีผมบอกต่อคับ
สายยกก็หนึบได้ มุดได้ ไม่อายสายย่อคับ แถมได้ฟิวที่ยังนุ่นนวลเหมือนเดิมคับ
และใช้งบน้อยที่สุดคับ จะได้ไม่ต้องกังวนว่า ถ้าเป็นสายย่อแล้ว เจอ เนิน หลังเต่า ระนาด ขรุขระ ต้องเลื่อยเป็นงูบ้าง ขับตามก้นรถเก๋งเล็กบ้าง เจอน้ำท่วมขัง เดี๋ยวตกจริตอีกคับ ว่าลุยได้ไหม เพาะรถเตี้ยกว่าปกติ แต่ถ้าเจอหลุม สายย่อพังก่อนนะคับ เพาะแบบสายย่อ ความทนทาน แข็งแรง สู่แบบ สายยกไม่ได้คับ เพาะ mono tube จะเหมากับถนนเรียบ หรือ แบบสนามแข่งคับ ไม่เหใาะกะบถนนเมืองไทย เดี๋ยวเรียบ เดี๋ยวขรุขระ แบบนี้ สายย่อ แรงม้า 180-200 ม้า ก็ขับได้แค่ 80-100 กม/ชม. คับ สายยกไปก่อนแล้วคับ แบบนี้ แต่ก็ตามความชอบส่วนบุคคลคับ ห้ามกันไม่ได้ เสริมแบบไหนก็ดีขึ้นกว่าเดิมๆแน่นอนคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เม.ย. 2018, 02:39:07 โดย Rit hrv by Hondatec team »

ออฟไลน์ Zemix

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 22384
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Yai
ราคาอยู่ที่เท่าไหร่คับ

ถ้า new sr พร้อมใส่ 19500 คับ ราคาทั่วไปทุกเจ้าคับ
แต่ถ้าซื้อไปใส่เอง 18500 คับ
ผมไปติดตั้งที่ร้าน inno 69 คับ
ส่วนฟิวดีกว่าเดิม 80-90% แน่นอนคับ ไม่ได้เป็นรอง สตัท เลยคับ ถ้า สตัท ปรับให้นุ่มแบบใช้งาน ไม่ต่างกันคับด้านสมถรรนะคับ ส่วนความทนทาน แบบ twin tube ทนทาน แข็งแรงกว่า ทั้งแบบเดิมติด และ สตัทคับ ส่วน สตัท จะมีสมถรรนะที่ดีกว่า แบบ twin tube ก็ต้องปรับแข็งคับ แบะกดให้เป็ยสายย่อ แบบนั้นต่อวิ่งถนนเรียบคับ ส่วนผมมองว่าไม่เหมาะกับ ถนนเมืองไทยคับ ใส่แล้ว ต้องเป็นสายย่อ ต้องมาเลื้อยเป็นนาคี เจอ หบังเต่า ระนาด เนิน หลุม จะพังก่อนใช้ให้คุ้มคับ กับแบบ mono tube คับ
แต่จะเสริมแบบไหนก็ดีกว่ารถเดิมแน่นอนคับ แต่การใช้งบ กับ แนวทางที่จะเสริมผู้ใช้งานชอบแบบไหนคับ และ เหมาะกับถนนบ้านเราคับ

ออฟไลน์ mccane

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 11903
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Martial
เทียบกับ Tein ตัวไหนน่าเล่นกว่าครับ

เทียบ tein ตัวไหนคับ ถ้าเทียบกับตัวที่มีข่าวว่ากำลังจะมา แบบตรงรุ่นใส่แทนของเดิม new sr ภาษีดีกว่าคับ เพาะเราๆทรสบดีอยู่แล้วคับ ว่าผลิตจาก made in japan และ หลังๆมามีข่าวจาก ร้านค้าดังๆหลายเจ้าคับ มีข้อมูลว่า tein รุ่น endura pro ผลิตที่ made in china คับ คุนภาพต่ำลงคับ แต่ถ้าเทียบกับกลุ่มที่เป็น สตัท สมถรรนะไม่ได้ต่างกันคับ เพาะ ถ้า สตัท ปรับให้แข็งมากเท่าไหร่การใช้งานจิงถนนเมืองไทยก็จะลำบากคับ คือ กระด้างมาก และ ผู้โดยสารนั่งไม่สบายคับ เพาะต้องดูว่าพื้นฐานของ hrv ช่วงล่างด้านหลังเป็นคานแข็ง คานบิดคับ ไม่ใช่อิสระสี่ล้อคับ ถ้าพูดในแถวสายซิ่งแล้ว สตัท เหมาะกับถนนที่เรียบ หรือ ถนนแบบสนามแข่งมากกว่า ถนนที่เราใช้งานจิงในบ้านเราคับ ถ้าเจอ ระนาด เนิน หลุม ทางขรุขระ ก็จะใช้งานลำบากคับ และรถเตี้ยลงคับ และ โช้คประเภท mono tube แม้ว่าในทางหลักการมีสมถรรนะจะดีกว่าแบบ twin tube ในด้านสมถรรนะ แต่ก็ไม่ได้เกินกันมากคับ และ ความต่างของทั้งสองแบบนั้น mono tube กับ twin tube แบบ twin tube new sr มีความทนทานมากกว่าของเดิมที่ติดรถมา และ สตัท มากกว่าคับ ถ้าเจอหลุม หรือ เจอ เนินถนนที่เราไม่คุ้นทาง เช่น ออก ทริป ตจว แล้วไม่สามารถหลบได้ในทุกกรณี กระแทกแรง หรือ บ่อยครั้งแบบ mono tube ย่อมเกิดการเสียหาย แตก รั่ว ได้ง่ายกว่าแบบ twin tube คับ
แต่ยังไงแล้วต้องขึ้นอยู่กับความพอใจของผู้ใช้งาน ว่าจะไปแนวทางเสริมช่วงล่างแบบไหนคับ จะสายยก หรือ สายย่อคับ แต่จะเสริมแนวทางไหนก็ดีกว่ารถเดิมๆแน่นอนคับ
และ หลายๆท่านอาจจะมองว่า new sr ราคาถูกกว่า สมถรรนะย่อมต่ำกว่า สตัท ที่จิงไม่ใช่สักทีเดียวคับ เพาะราคาที่ถูกกว่าก็เพาะมีแต่ตัวโช้คมาคับ แต่ สตัท มีสปิงมาพร้อม และ ระบบวาวล์ในตัวมีกลไกมากกว่าคับ คือ ตัวปรับเกลียวคับ แต่ถ้าปรับบ่อยก็อาจเกิดปัญหาได้เช่นกันคับ เพาะคำว่า ปรับเกลียวถ้ากรณีปรับบ่อยๆ ตัวเกลียวก็เกิดความเสื่อมได้เช่นกันคับ ของดีข้อเสียย่อมมีคับ แต่อยู่ที่ว่าผู้ใช้งานพอใจแบบไหนอีกแหละคับ ตามงบที่มี และ แนวทางที่จะเสริมเติมแต่งคับ
*ส่วนตัวผมเองนั้น เน้นแนวเดิมๆให้มากที่สุด แต่เสริมสมถรรนะ แล้วต้องใช้งบที่สูงไม่มากจนเกินไปคับ เอาที่เรารับได้ และ ได้สมถรรนะที่คุ้มสมราคาคับ และ ต้องแนวสายยกคับ ถ้าทำแล้วให้ช่วงล่างหนึบขึ้น ไม่ได้ด้อยกว่าที่จะไปทำให้รถเตี้ยลงแต่หนึบคับ เพาะ hrv มันคือ sub suv ไม่ใช่รถแนว hatch back คับ เพาะผมก็หนีแนวที่เคยเล่นมาคับ คือ สายย่อคับ เลยมาเล่นรถที่ยกสูงหน่อยคับ แต่จะทำยังไงให้รถแนวยกสูง สามารถทำให้ช่วงล่างแบบคานบิดให้มีสมถรรนะใกล้เคียง หรือ เทียบเท่าช่วงแบบอิสระสี่ล้อคับ ประมาณนี้ เผื่อเอาไว้เป็นทางเลือกในการตัดสินใจคับ ถ้าจะให้เตี้ย ผมมองว่า เพิ่มอีกแสนกว่าๆ ตอนนั้นรอ fk จะดีกว่าเอารถแนว sub suv มาทำให้มันเตี้ยคับ เห็นหลายคันทำเตี้ยแล้ว ใส่แมกโต ยางแก้มเตี้ย แล้วปรับให้ สตัท นุ่มสมถรรนะก็ไม่ต่างกันกับ new sr เลยคับ แถมจังหวะยืดยุบตัวต้องมาระวังว่า ยางจะขูดกับซู้มล้อไหม ตกจริตป่าวๆคับ และ เจอเนิน ระนาด หลังเต่า ก็ต้องมาเลื้อยเป็น นาคี ลำบากคับ ในการขับขี่อีกคับ เจอทางขรุขระ ก็ต้องขับช้า เจอรถยกสูง เช่น กะบะ แซง เจอหินดีดโดนกระจกหน้า หรือ แนวกันชนหน้ารถ เสียหายอีกคับ เจอน้ำท่วมขังก็ต้องมากังวนว่า น้ำจะเข้ารถไหมอีกคับ ยิ่งทำให้ตกจริตหนักเลยคับ แล้วต้องมาปรับบ่อยๆ ถ้ามีคนนั่งร่วมทางอย่างคนในครอบครัวด้วยคับ หรือ คนที่มีงบเหลือ มาแนวที่ว่าใช้ตัว ปรับไฟฟ้ามาช่วยให้ในการปรับจะได้สะดวกมากยิ่งขึ้นแต่ถามว่า งบที่ใช้เท่าไหร่คับ กับ คนที่มีงบไม่มากมายนักอะคับ ที่ผมมีข้อมูล งบที่ใช้ สตัท+ชุดปรับไฟฟ้า รวมแล้วมี 45000-50000 คุ้มกับการใช้งานจิงด้วยหรือไม่คับ ถ้าเอามาเทียบกับรถผมนะคับ ปัจจุบันรถผมที่เสริมมาทั้งหมดใช้งบไม่ถึง 50000 คับ ได้ทั้ง แรงม้า แรงบิด และ ช่วงล่างที่ดีกว่ารถเดิมถึง 80-90% ผมถือว่าเป็นการลงทุนที่คุ้มค่าแล้วคับ
อะไรใช้ดีผมบอกต่อคับ
hrv by hondatec team on the way.
 :emo_051: :emo_051: :emo_051:
แชร์ยาวหน่อยนะคับ แต่อยากให้ท่านที่สนใจแนวทางผมได้มั่นใจคับกับการเสริมสมถรรนะ และ ใช้งานจิงได้ดีอย่างคุ้มค่า ไม่ส่งผลเสียหลังจากการเสริมเติมแต่งมาคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เม.ย. 2018, 10:30:16 โดย Rit hrv by Hondatec team »

มาเสริมอีกนิดนะคับ ส่วนการเสริม new sr ถ้าใช้งบพอๆกับ สตัท ที่หลายๆคันใช้กันในท้องตลาด ก็จะได้อุปกรณ์เสริมได้ 3 ประเภทคับ คือ
ได้ทั้ง โช้ค บูช rigid และ ชุดค้ำคับ อุปกรณ์เสริมที่ได้เพิ่มมานั้น ก็ช่วยเพิ่มสมถรรนะในแต่ละจุดให้ดีเพิ่มขึ้นได้อีกด้วยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เม.ย. 2018, 12:29:46 โดย Rit hrv by Hondatec team »

ท่านใดสนใจแนวทางไหนก็สามารถ ทักทายมาได้เลยนะคับ ยินดีแนะนำคับ เท่าที่ผมจะมีข้อมูล หรือ หามาได้คับ แต่เน้นใช้งานจิงเป็นหลักคับ

ออฟไลน์ Beewatit

• No.843
  • สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 13510
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: บี
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
มีแนวทางจะเปลี่ยนล้อเปลี่ยนยางที่หน้ากว้างขึ้นไหมครับ อยากเห็นรีวิวเพิ่มเติมในส่วนนี้อีกด้วยครับ ว่าฟิลลิ่งมันจะเป็นยังไงบ้าง
สอบถามเพิ่มหน่อยครับว่าตอนนี้ใช้ยางขนาดเดิมอยู่ใช่ไหมครับ แล้วเติมลมยางไว้เท่าไหร่บ้างครับ

ใช่คับ ส่วน แมก ยาง ส่วนตัวผมมองแล้วว่า ขนาดเดิม 215/55/17 ไม่น่าเกียจคับ และ กำลังดีคับ แมกเดิมถือว่ามีน้ำหนักกำลังดี และ มีความทนทาน แข็งแรงคับ เพาะผมเน้น Performance ในด้านการใช้งานจิงเป็นหลักด้วยคับ เพาะถ้าไม่เล่น แมก ที่มีขนาดเบากว่าของเดิม แข็งแรง ทนทาน เทียบเท่าของเดิม ผมไม่เล่นคับ แต่การใส่ แมก ที่เบากว่าของเดิม ก็จะมีราคาสูง ผมงบน้อยคงไม่ไหวคับ ส่วนราคากลางๆที่เล่นกันทั่วๆไปนั้น น้ำหนักไม่ได้ต่างกับของเดิมติดรถเลยคับ ความทนทาน ความแข็งแรง ด้อยกว่าของเดิมติดรถด้วยซ้ำคับ แบบนี้ใส่ของเดิมติดรถดีกว่าคับ
ส่วนฟิวลิ่ง ถ้ากรณีเพิ่มขนาด แมกใหญ่ขึ้น เข่น แมก 18 ขึ้นไป ก็กระด้างคับ เพาะแก้มยางแคบลงคับ และ อย่าลืมว่าช่วงล่าง hrv เป็นแบบด้านหลังคานบิดย่อมมีความกระด้างอยู่แล้วคับ ส่วนขนาดหน้ายางที่กว้างขึ้น ร่วมด้วยกับแมกโต ฟิวลิ่ง หลายๆคนมักจะรู้สึกว่าทำให้เกาะถนนขึ้นนั้นที่จิง มันเป็นอาการหนืดคับ ภาษาบ้านๆ คือ มันจะหนักคับ จึงทำให้เรารู้สึกว่า มันหนึบขึ้น เกาะถนนขึ้นคับ หรือ แมก แต่งขนาดเท่าเดิม จะได้แค่ความเท่เท่านั้นคับ ไม่ได้สมถรรนะอะไรคับ ถ้าไม่เล่นแมกที่เบากว่าของเดิมคับ แต่ที่กล่าวมาคับ ราคาจะสูงคับ
ส่วนตัวผมมองว่าได้ไม่คุ้มเสียคับ ผมเลยมองแล้วว่า ขนาดของแมกเดิม น้ำหนัก ความทนทาน ความแข็งแรง ถือว่ามีมาตราฐานอยู่แล้ว และ มองแล้วไม่แคบเกินไปในขนาด 215 ที่หน้ายางสัมผัสกับพื้นถนนคับ ผมจึงใช้ของเดิมดีกว่า ถ้าเสียเงินเล่นแมกทั่วๆไป แล้วคุณภาพด้อยกว่าของเดิม ในทุกๆด้านนะคับ ได้แค่ความเท่ ผมก็ไม่เล่นดีกว่าคับ เพาะลายเดิมก็ไม่ได้ขี้เหร่เลยคับ แถม สมถรรนะดีกว่าไม่ต้องกังวนเรื่อง แมกดุ้ง ด้วยคับ เพาะความเสี่ยงในด้ายการใย้งานถ้า แมก แต่ง ถ้าคุณภาพในด้านความแข็งแรง ทนทานด้อยกว่า เกิดปัญหาแน่นอนคับ อย่าลืมว่า ถนนในเมืองไทยไม่ได้เรียบนะคับ ขนาดวิ่งขวายังมีหลุมเลยคับ
ในแนวความคิดส่วนตัวนะคับ คือ ถ้างบน้อยใช้ แมกเดิมติดรถดีกว่าคับ แต่ถ้างบเหลือๆจิงๆ จัดที่เบา แข็งแรง ทนทานเทียบเท่าของเดิมติดรถดีกว่าคับ แต่ขึ้นอยู่กับความพอใจของผู้ใช้งานเป็นหลักนะคับ แต่ผมจะเน้นความคุ้มค่าของการใช้งานจิงเป็นหลัก และ ความทนทาน แข็งแรงด้วยคับ
ส่วนปัจจุบัน ลมยาง ผมเองเติม N2 คับ แต่จะเติมแบบลมธรรมดา หรือ N2 ได้หมดคับ ผมเติม N2 คู่หน้า 34 คู่หลัง 32 คับ ผมเติมแบบนี้มาตั้งแต่ใช้งานมา 2 อาทิตย์แรกเลย ตั้งแต่รับรถมาคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เม.ย. 2018, 10:00:10 โดย Rit hrv by Hondatec team »

ข่วงนี้ พายุฤดูร้อนเข้า สายย่อระวังเจอน้ำท่วมขังด้วยนะคับ