เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: โช้คอัพเสริมสมถรรนะช่วงล่างเพิ่มจากที่มี rigid+ชุดค้ำเพิ่มเติมคือ kyb new sr  (อ่าน 8624 ครั้ง)

ออนไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
วันนี้หยุดเลยมีโอกาส นัดที่ร้าน Inno 69 คับ แถว เรียบด่วน เกษตร-นวมินทร์คับ เพาะราคา และ ระยะทางถือว่า รับได้คับ ไม่ไกลจากยุดยาคับ
ค่าเสียหาย 19500 พร้อมติดตั้งคับ และ ของผม มีเปลี่ยน ยางเบ้าโช้คคู่หน้า ราคา 600 เบิกศูนย์นะคับ เพาะของเดิมติดรถเสื่อมสภาพแล้วคับ เพาะใช้งานมา 110900 โลคับ
ท่านที่ต้องการความนุ่มนวล ไม่กระด้าง และ ยกสูงเหมือนเดิมคับ แบบนี้สายย่อมีอายคับ ขำๆนะคับ
 เดี่ยวช่วงค่ำจะมาแชร์ฟิวการใช้งานขับขี่ในช่วงหลังติดตั้งคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เม.ย. 2018, 14:34:57 โดย Rit hrv by Hondatec team »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

• ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
มาแชร์ฟิวการใช้งานหลังติดตั้งคับ หลังจากติดตั้งเสร็จ หลังจากทานข้าวที่ เซ็นทรัล ลาดพร้าวเรียบร้อย ขากลับ ช่วงทุ่มกว่า ก็ได้ เทส ใช้งานจิงในช่วงรันอิน ของตัวโช้คคับ ฟิวที่ได้จาก new sr คือ
*อาการเบรคที่มีอาการหน้าทิ่ม ในช่วงที่กดเบรค ทั้งความเร็วต่ำ และ ความเร็วสูงคับ แต่ช่วงแรกที่หลายๆท่านใช้งาน และ ไม่อยากให้รถเตี้ยลง แต่เน้นงบที่ประหยัด คือ การเสริม rigid และ ชุดค้ำที่ผมแนะนำไป ก็สามารถลดอาการได้ 60% คับ แต่ถ้าต้องการให้อาการเบรคหน้าทิ่มลดลง และ เห็นผลถึง 80-90% ก็ต้องเปลี่ยนชุดโช้คคับ เพาะชุดโช้คเดิมที่ติดรถนั้น เซ็ตมาค่อนข้างนิ่มคับ จึงส่งผลทำให้การเบรค มีอาการยุบตัวของชุดโช้คเดิมมาก จึงทำให้เกิดอาการหน้าทิ่มมาก ทำให้คนนั่งอาจจะหน้าทิ่มได้คับ กรณีคนนั่ง หรือ ผู้โดยสารด้านหลังอาจจะตกใจได้คับ และ อาจจะทำให้ผู้ขับขี่ เสียการควบคุมได้คับ ในกรณีรถเดิมๆ จะมีอาการแบบนี้มากกว่า รถที่เสริมแบบ สเตป เริ่มต้นที่เสริม rigid และ ชุดค้ำคับ
*ระยะเบรคทำได้ดีเพิ่มมากขึ้น หลังจากแค่เสริม rigid+ชุดค้ำ ก็ถือว่าช่วยได้ 60-70% แต่ หลังจากเสริม new sr เพิ่มเข้ามาก็ทำให้ระยะทำได้ดีขึ้นคับ 80-90% คับ
*ส่วนอาการช่วงล่างที่มีอาการตึงตังมากในรถเดิมๆนั้น หลังจากเสริม rigid+ชุดค้ำ ก็ถือว่าลดอาการได้ในระดับนึงคับ 60-70% แต่หลังจากเสริม new sr อาการตึงตังของช่วงล่างลดลงมากคับ แทบไม่มีอาการตึงตัง แบบสะเทือนสั่นๆ หรือ เสียงสะท้อนของอากรตึงตังเลยคับ 80-90% คับ
*ฟิวในการขับขี่ ในการเข้าโค้ง ถือว่า ทำได้ดีเพิ่มมากขึ้น จากการเสริมแค่ rigid+ชุดค้ำคับ คือ การโยนตัวของรถก็ยังมีอยู่นะคับ แต่ฟิวจะดีเพิ่มมากขึ้นกว่าตอนมี rigid+ชุดค้ำ ขึ้นมาอีกคับ เพาะการโยนตัวนั้น ที่มีก็เพาะ รถยังยกสูงเหมือนเดิมคับ แต่อาการโยนตัวของโช้คจะช้าลง หรือ การใช้งานจิง เราๆมักจะเข้าใจกันว่า ตัวรถจะโยนตัวน้อยลงแหละคับ และจังหวะคืนตัวของโช้คทำให้ตัวรถคืนตัวไวขึ้นด้วยคับ จึงส่งผลทำให้การเข้าโค้งทำได้ดีกว่าเดิมคับ และ ควบคุมพวงมาลัยได้แม้นยำมากขึ้นคับ ผลจากการ โยนตัวน้อยลง คืนตัวได้ไวขึ้นคับ (การโยนตัวที่มีนั้น ก็เฉพาะ โค้งแบบตัว U หรือ ตัว O  ที่มีโค้งลึกๆนะคับ ) แต่ถ้าโค้งทั่วไปที่เราเจอปกติตามท้องถนนรถจะนิ่งคับ ไม่โยนตัวคับ แต่ก็ขึ้นอยู่กับ เทคนิคการขับขี่ของผู้ใช้งานนะคับ แต่สำหรับผมเองนิ่งทุกโค้งคับ ขนาดโช้คเดิมเสริมแค่ rigid+ชุดค้ำก็ยังขับสบายเลยคับ เอาทุกโค้งเช่นกัน ยิ่งมี new sr แนวสายยก ยิ่งนิ่งเลยคับ
80-90% คับ
*จังหวะการดีดตัวขึ้น-ลง คอสะพานที่ชัน หรือ เนินสูง ในความเร็วระดับกลาง และ ความเร็วสูง และ ช่วงความเร็วต่ำ ที่เจอลูกระนาด หลังเต่า หลังจากเสริม new sr ทำได้ดีเพิ่มมากขึ้น หลังจากเสริม rigid+ชุดค้ำคับ คือ อาการดีดตัวขึ้น-ลงของตัวโช้คเดิมจะมีอาการที่ทุกๆท่านทราบคับ แต่การดีดตัว ยืดยุบของ new sr ทำได้ดีมากขึ้นคับ คือ จังหวะดีดตัวขึ้นจะไวขึ้น แต่ ออกแนวหนืดขึ้น หนึบขึ้นคับ จึงส่งผลทำให้ตัวรถไม่ลอยตัวขึ้นมากคับ และ การยุบตัวลงของตัวรถยุบลงได้ไวขึ้น ส่งผลทำให้ คล้ายกับรถวิ่งอยู่บนถนนปกติทางราบคับ เพาะ ตัวโช้คมีความหนืดมากขึ้นคับ จึงส่งผลทำให้การดีดตัวของโช้คช่วยให้ตัวรถมีอาการลอยตัวน้อยลงมาก และ ยุบตัวน้อยลง ทำให้รถคล้ายกับวิ่งอยู่บนถนนทางราบ 80-90% คับ จึงทำให้ตัวรถ และ ช่วงล่างเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน ขับขี่ได้อย่างมั่นใจ และ สมถรรนะที่ดีมากขึ้นแบบ เห็นได้ชัดเจนคับ ในขณะที่รถยังยกสูงเหมือนเดิม และ ผู้ขับ และ ผู้โดยสาร นั่งสบาย ทั้งเดินระยะใกล้ หรือ ไกลๆคับ
*โดยรวมแล้ว ช่วงที่ใช้งานมา 2 ปี 4 เดือน ช่วงที่เสริมแค่ rigid+ชุดค้ำ ก็ถือว่า อาการที่มีก็ลดลง 60-70% ก็ถือว่าเป็นการลงทุนที่คุ้มคับ กับการใช้งานจิง แต่ถ้าท่านที่ต้องการเพิ่มสมถรรนะมากขึ้น
*แต่มีข้อจำกัดที่ว่า ไม่ต้องการให้รถเตี้ยลง ต้องการให้ความสูงเท่าเดิมเพื่อให้เหมาะสมกับการใช้งานจิงตามแนวทาง sub suv แต่อยากให้ช่วงล่าง มีสมถรรนะที่ดีขึ้น เหมือน หรือ คล้ายกับรถเตี้ย หรือ เหล่าสายย่อคับ และ ใช้งบน้อยกว่า โช้คสตัท ได้ความนุ่นเหมือนโช้คเดิมที่ติดรถมา แต่ได้ฟิวลิ่งที่หนึบ ยึดเกาะถนนได้มากขึ้น เทียบเท่า หรือ เท่ากับ ไปใส่สตัท และรถไม่ต้องเตี้ยลง จะได้ไม่กังวนในช่วงที่ต้องลุยน้ำหน้าฝน หรือ เจอทางที่ขรุขระ ถนนเป็นลูกคลื่น หรือ มีหลุมที่เราไม่สามารถหลบ หรือ หลีกเลี่ยงได้ เพาะตัวโช้คที่มีความสูง และขนาดเท่ากับของเดิมที่ติดรถมา แต่มีสมถรรนะ ที่ดีมากกว่าทุกด้าน และมีความทนทานมากกว่าโช้คเดิมที่ติดรถมาคับ
*รวมๆหลังจากติดตั้ง แล้วได้ ทดสอบ จากการใช้งานจิงในช่วงรันอิน หลังจากติดตั้งมาก็ถือว่า ดีขึ้นทุกช่วงของการใช้งานจิง เมื่อเทียบกับ ตัวโช้คเดิมที่ติดรถมาคับ 80-90% คับ และ จะมาแชร์ฟิวลิ่งเป็นระยะๆในช่วง 2-3 เดือนหลังจากติดตั้ง new sr คับ
ใช้ดีผมบอกต่อ
*แต่ท่านใดงบมีจำกัด ก็เสริมตามแนวทางที่ผมแนะนำไว้ก่อนก็ได้คับ คือ เสริม rigid+ชุดค้ำ ใช้งบไม่สูงมากคับ แล้วพอมีงบพอแล้วค่อยเสริม new sr เพิ่มเติมคับ
*แต่แนวทางนี้ จะเหมาะกับท่านที่ ต้องการสมถรรนะที่ดีมากกว่าช่วงล่างเดิมๆที่ออกมาจากโรงงานคับ แต่ไม่ต้องการให้รถเตี้ยลง เป็นสายย่อคับ และ ได้ฟิวลิ่งที่นุ่มนวลเหมือนรถเดิมคับ
*แต่ถ้าถามว่า ตอบโจทย์สำหรับ ท่านที่ต้องการเสริมสมถรรนะช่วงล่างให้ดียิ่งขึ้น และ ต้องการรถที่ยกสูงเหมือนเดิม ให้สมกับเป็น sub suv ที่แท้จิง ก็สามารถเสริมตาม ลำดับ ที่ผมแนะนำไว้ใน โพสเสริม rigid+ชุดค้ำ ก่อนได้คับ ถ้างบยังไม่พอนะคับ แต่ถ้างบพอ สามารถเสริมได้เลยคับ
*รวมงบสำหรับ การเสริมแนวทางที่ผมเสริมนะคับ
*rigid 2200
*ชุดค้ำ 4 ตำแหน่ง
 ค้ำหน้า 1500
 กันโคลงหลังล่าง 2500
 ค้ำปีกนก 1500
 ค้ำหน้าล่าง 1500
*โช้ค new sr 19500
*รวมงบที่ใช้ไป 28200
แต่ได้สินค้า ที่เสริมสมถรรนะทั้ง 3 แบบคับ ส่วนตัวถือว่าคุ้มคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 เม.ย. 2018, 21:29:32 โดย Rit hrv by Hondatec team »

มาเพิ่มคับ ที่แชร์ไว้ ว่าเปลี่ยนยางเบ้าโช้คคู่หน้าคับ เพาะจากการใช้งานจิง 110900 โล รถ 2 ปี 5 เดือน ตัวเบ้าโช้คมีความเสื่อมสภาพคับ คือ จุดที่โดนตัวหัวโช้คคู่หน้า แทงขึ้นมาจากการใช้งาน จึงทำให้ตัวยางนูนขึ้นมามาก เพาะด้านหน้าตัวถังรถ ยางรองเบ้าโช้คจะรับแรงกดทับ จากน้ำหนักของห้องเครื่อง และ การใช้งานในการขับขี่คับ
ตามภาพข้อมูลตัวยางเบ้าโช้คที่มีคราบสีขาว คือ ตัวที่ติดรถมาคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เม.ย. 2018, 00:17:19 โดย Rit hrv by Hondatec team »

เสริมช่วงล่างแล้ว สามารถ เสริมสมถรรนะเพิ่มแรงบิด แรงม้า แนวทางที่ผมแนะนำได้เลยคับ รับลองว่าใช่งบที่คุ้มค่า กับ สินค้า และ สมถรรนะที่มาแน่นอนคับ
ใช้ดีบอกต่อคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
hrv by hondatec team on the way
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เม.ย. 2018, 01:01:32 โดย Rit hrv by Hondatec team »

ออฟไลน์ Gecko

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Aon
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016

ค่อยๆเสริมไปคับ หรือ งบพอแล้วค่อยเสริมคับ เพาะเป็นสิ่งที่สำคัญสำหรับรถ กับ ถนนเมืองไทยที่ ถือว่าแย่ในหลายเส้นทางคับ และ รับลองว่าแนวทางที่ผมแนะนำ ใช้งานได้จิง และ คุ้มกับงบที่ลงทุนแน่นอนคับ ขนาด bmw x1 ยังหมดสภาพทั้งคัน เหมือนเศษเหล็กกันเลยทีเดียวคับ
และขับเรวได้แต่ถนนต้องแห้ง และ โล่งถึงขั้นโล่งมากๆคับ แต่ถ้าไม่จำเป็น หรือ เร่งด่วนมาก ก็เอาพอดีๆคับ เพาะที่จิงแล้ว แนวทางที่ผมแนะนำเสริม ทั้งช่วงล่าง และ แรงบิด แรงม้านั้น ผมจะเน้นย้ำเสมอ ว่าเน้นใช้งานจิงเป็นหลักคับ
สำคัญที่สุดคับ คือ หมั่นเช็คสภาพของรถยนต์ ถ้าเป็นไปได้เช็คทุกวันยิ่งดีคับ หรือ ก่อนใช้งานคับ รับลองว่าใช้รถได้อย่างสบายใจแน่นอนคับ
อะไรใช้ดีผมบอกต่อคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
hrv by hondatec team on the way
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เม.ย. 2018, 12:47:45 โดย Rit hrv by Hondatec team »

เพิ่มภาพข้อมูลสักหน่อยคับ
ใช้ดีผมบอกต่อคับ

มาอัพเดต รายละเอียดเบื้องต้นของ new sr คับ

*โช้คอัพแก้สรุ่น New SR นำเข้าจากญี่ปุ่น
เป็นโชัคอัพสำหรับรถเก๋งสมรรถนะสูง รองรับการขับขี่ความเร็วสูง สไตล์สปอร์ต สามารถใช้ได้กับสปริงมาตรฐาน และสปริงโหลด ซึ่งใช้ได้ดีกับสปริงโหลดที่ลดความสูงลงมาไม่เกิน 30 มม. เพื่อการขับขี่ที่เร้าใจมากขึ้น ให้ความปลอดภัยสูงสุด แม้ขับขี่ด้วยความเร็วสูง แต่ยังคงนุ่มนวลในการขับขี่ ไม่แข็งกระด้างเหมือนโช้คอัพรถแต่งทั่วๆไป
*คุณสมบัติเด่น
ปรับเพิ่มค่าความหนืดในจังหวะยืด 80% และจังหวะยุบตัว 50% จากโช้คอัพติดรถแต่ละรุ่น
*ระบบวาว์ลปรับความหนืดอัตโนมัติ ลิขสิทธิ์เฉพาะของคายาบา
บรรจุแก๊สไนดตรเจน (N2) เพื่อขจัดฟองอากาศในน้ำมันโช้ค
*โครงสร้างกระบอกสองชั้น Twin-Tube

ช่วงนี้ใกล้ช่วงเทศกาลสงกรานต์ หลายๆท่านอาจจะ มีแพลนออกเดินทางกลับภูมิลำเนา หรือ ออกทริปตาม ตจว และ ไปตามสถานที่ท่องเที่ยว หรือ ตามรอยละคร ตามสถานที่ท่องเที่ยว ตามหา "ออเจ้า" คับ  >:D >:D >:D
*อย่าลืมเช็คสภาพรถยนต์ให้พร้อมใช้งานด้วยคับ และ ถ้าท่านใดมีงบพอที่เสริมสมถรรนะทั้งช่วงล่าง และ เสริมแรงม้า แรงบิด เพื่อเอาไว้ใช้งานให้รถมีประสิทธิ์ภาพที่ดีกว่ารถเดิมโรงงานคับ ก็สามารถเสริมสมถรรนะ ตามแนวทางที่ผมแนะนำได้คับ เน้นใช้งบที่คุ้มค่ามากที่สุดคับ อะไรใช้ดีผมบอกต่อคับ
*ท่านใดสนใจแนวทางไหน หรือ ตามแนวทางที่ผมแนะนำไว้ PM หรือ ทิ้งลายมาสอบถามได้ตลอดนะคับ ยินดีแนะนำ และ แลกเปลี่ยนข้อมูลกันได้คับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เม.ย. 2018, 13:53:55 โดย Rit hrv by Hondatec team »

มาอัพเดต สมถรรนะ เพิ่มเติมคับ จากการใช้งานจิงคับ ลองกด 160+ สามารถมุดได้สบายคับ การโยกแซง ซ้าย-ขวา นิ่งกว่าเดิมเยอะคับ เทส บนทางด่วน รังสิตที่ขึ้นฟรี ขาออก นวนคร คับ สามารถใช้ความเร็วสูงในการโยกแซงได้แบบว่า นิ่งกว่าตอน โช้คเดิมมีแค่ rigid+ชุดค้ำ อย่างเห็รได้ชัดเลยคับ กดไป 200 จากเข็มไมล์ตามหน้าปัด 120 ไปถึง 200 แปบเดียวคับ ไม่เกิน 2 กม. คับ ช่วงล่างแน่นมากคับ รับแรงบิด แรงดึงของแรงม้าได้แบบสบายๆคับ และ พอเข้า สายเอเชีย ผ่านจุดจับความเร็ว ป้ายใหญ่ๆ พอผ่านป้ายตรวจจับความเร็ว จาก ความเร็ว 85 กม/ชม แล้ว ผมกดเลยคับ จะผ่านคอสะพาน 2 ลูก ก่อนถึง แยกทางเข้าโซนโชว์รูมรถยนต์ เพื่อจะเข้าหมู่บ้านที่พักคับ กดแบบไม่ผ่อนเลยนะคับ ค่อยไปชะลอ ตรงป้ายบอกเส้นทางที่แยกซ้ายไป สุพรรณ ได้คับ กดแปบเดียว 200 คับ เจอคอสะพานก็ไม่ถอนคันเร่งนะคับ ตัวรถไม่มีเสียการทรงตัวเลยคับ ช่วงล่างหะบตัวรถเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันคับ เหมือนวิ่งทางราบปกติคับ เจอคอสะพาน 2 ลูก ผ่านได้สบายคับ กดช่วงคอสะพาน เข็มไมล์อยู่ที่ 180 แล้วคับ คอสะพานลูกที่ 2 ก็ 200 กม/ชม. คับ แล้ว พอผ่านป้ายร้าน บิ๊กบะหมี่ผมก็ผ่อนคับ เพาะใกล้เข้าแยกที่จะเข้าหมู่บ้านที่ผมพักคับ ซอยวัดสุทธิ คับ วันนี้ ถนน ขาออกยังโล่งคับ เลยสามารถ เทส ทดสอบ จากการใช้งานจิงได้คับ ทุกที่แฟนผมจะบ่นคับ เพาะ โช้คเดิมที่เสริมแค่ rigid+ชุดค้ำ ก็ยังมีอาการ โคลงเคลง อยู่บ้างคับ แต่คราวนี้ ตัวรถนิ่งมากคับ และ ยังคงความนุ่นนวลมากขึ้นด้วยคับ ทีแรกผมเองก็ลุ้นนะคับ คอสะพาน เจอ ทุกครั้งผมจะผ่อนคันเร่ง แต่หลังจากเสริม new sr มา ถนนโล่งผมเลยมีโอกาสได้ทดสอบคับ ถือว่าคุ้มสมราคาคับ แถมรถไม่เตี้ยจากเดิมด้วยคับ แต่สมถรรนะ ต่างกันกับตอนมีโช้คเดิมแบบชัดเจนคับ เพาะกดเต็มคันเร่งหลังจากผ่านป้ายจับความเร็วมาตลอดเพื่อ เทส สมถรรนะคับ ว่ามันจะสมราคาเกือบ 20000 หรือป่าวคับ บอกได้เลยคับ ว่าคุ้มสมราคาจิงๆคับ และ ที่สำคัญ ไม่ต้องให้รถเตี้ยลง แต่แน่นหนึบ ไม่ได้ด้อยกว่า สตัท เลยคับ แต่ถ้าถามว่า สตัทแพงกว่าต้องดีกว่า ที่จิง ในมุมมองที่ผมมองเห็นความต่างของราคานั้น คือ ชุดสตัท มีสปิงมาด้วย และ มีระบบปรับความหนึด แต่ตัว new sr ตัวของมันปรับอัตโนมัติอยู่แล้ว ก็คือ ใส่แทนของเดิมได้เลย จับคู่กับสปิงเดิมได้เลยคับ ที่ราคาถูกกว่าก็จุดนี้คับ แต่ถ้ามองว่า ทำให้รถยกสูงมีสมถรรนะโดยรวมแล้ว ไม่ได้ด้อยกว่ารถที่โหลดเตี้ย ผมมองว่าแบบนี้คับ ถึงจะเหมาะสมกับรถแนว sub suv คับ เพาะไม่มีความกระด้างเลยคับ หายๆท่านอาจจะคิดว่า มันหนึบขึ้น คงกระด้างเหมือน สตัท เลยคิดว่าแบบนี้ใส่ สตัท เลยดีกว่า ก็อาจจะคิดผิดคิวได้คับ เพาะ สตัท ยังไงแล้วกระด้างมากอยู่แล้วคับ เพาะ std. ยังไงมันก็จะต่ำลงมา 1.5 นิ้ว อยู่แล้วคับ ถ้ายังไม่ปรับหนึด การเข้าโค้งก็โยนตัว พอๆกับ new sr คับ เพาะผมลองนั่งรถพี่ฮอล ที่ทำ สเตป เดียวกับผมมาแล้วคับ ยิ่งปรับให้หนืดมากเท่าไหร่ ความกระด้างยิ่งทำให้นั่งไม่สบายคับ เพาะจะสำผัสได้ถึงพื้นถนนทุก อนู เลยทีเดียวคับ เพาะพื้นฐานโคลงสร้าง hrv ด้านหลังเป็นคานบิดส่งผลเรื่องความกระด้างโดยตรงอยู่แล้วคับ โรงงานมันถึงเซ็ตตัวโช้คมาให้นุ่มมากคับ
ในส่วนของ new sr ที่ผมสัมผัสได้นะคับ จะความเร็วต่ำ หรือ ความเร็วสูงนั้นก็ยังคงความนุ่นนวลคับ แต่ตัวรถนิ่งมากกว่าโช้คเดิม แบบว่า หนังคนละม้วนเลยคับ เพาะมันเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน เหมือน หรือ คล้าย ช่วงล่างอิสระสี่ล้อเลยก็ว่าได้คับ
แต่ก็ขึ้นอยู่กับความชอบ ความพอใจ และ งบที่มีของผู้ขับด้วยนะคับ ว่าชอบเสริมเติมแต่งแบบไหนคับ แต่การเสริมสมถรรนะเพิ่มขึ้นนั้นยังไงก็ดีอยู่แล้วคับ แต่ขึ้นอยู่กับปัจจัย ที่ผมได้เกรินไปคับ ว่าพอใจแบบไหน
*แต่ส่วนตัวผมเอง หนีรถแนวสายย่อมาเพื่อมาเล่นรถที่ยกสูงขึ้นมา ก็ต้องเสริมแนวทางที่เหมาะสมกับแนวรถคับ เน้นเดิมๆ เสริมเท่าที่จำเป็นกับตัวผู้ใช้แต่ละคน และตัวผมเอง ใช้งบอย่างคุ้มค่าให้เหมาะสมกับการเสริมของสินค้านั้นๆคับ สมถรรนะที่ได้ต้องใช้งานได้จิงคุ้มสมราคาคับ
*สรุป งบที่ใช้สำหรับเสริมช่วงล่างคับ
 -ชุดค้ำ 4 ตำแหน่ง 6500 พร้อมติดตั้ง
 -บูช rigid 2200 พร้อมติดตั้ง
 -โช้ค new sr 19500 + ยางเบ้าโช้คคู่หน้า 600 (เสื่อมสภาพ ถึงเปลี่ยนคับ) พร้อมติดตั้ง
*สรุป งบที่ใช้เสริม แรงม้า แรงบิดคับ
 -แคมซิ่งเบริด์หลักห้า 8000+1500 ค่าติดตั้ง
 -remap tuner พี่ป้อง 4900 สเตป flexible fuel จูนเต็มระบบ
 -ขยายปากใบลิ้นปีกผีเสื้อ 1500 พร้อมติดตั้ง
 -ปลายท่อ azc 4300 ตรงรุ่น พร้อมติดตั้ง
 -แรงม้าลงพื้นที่ได้เพิ่มมาจากเดิม 112+25 ตัว
 -แรงบิดลงพื้นที่ได้เพิ่มมาจากเดิม 120+30 นิวตันเมตร
*รวมงบที่ใช้เสริมสมถรรนะทั้งหมด 48400 คับ
*ผมถือว่าใช้งบแบบประหยัดคุ้มกับสินค้า และ ได้สมถรรนะจากการใช้งานจิงสมราคาด้วยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เม.ย. 2018, 16:06:44 โดย Rit hrv by Hondatec team »

ออฟไลน์ เกรียงไกร บุญทรง

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 17741
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ลำพูน
  • ชื่อเล่น: เกรียง

ออฟไลน์ cojinmyo24

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 22432
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: บอม

เสริมตามงบก่อนได้คับ แนวทางที่ผมแนะนำก่อนได้คับ เอาอยู่เหมือนกันคับ พองบพอแล้วค่อยจัด new sr ได้คับ

มาแชร์ข้อมูลจากการใช้งานจิงเพิ่มเติมคับ
ช่วงกดคันเร่ง เพื่อเรียกแรงบิด อาการของตัวรถจะทะยานไปได้แบบ ไม่เสียอาการ คือ แรงบิดที่ลงไปที่ล้อมาได้เต็มที่ เพาะช่วงล่างมีความแน่น กระชับอย่างชัดเจน ส่งผลให้แรงบิดในช่วงที่ กดคันเร่งทุกครั้งที่เรียกแรงบิดนั้น ตัวรถทะยานออกไป และ พุ่งไปได้ดีคับ เพาะช่วงล่างที่กระชับ และ แน่นมากกว่าเดิมคับ ถ้าพูดแบบบ้านๆก็คือ แรงม้า แรงบิดจากล้อลงสู่พื้นมาได้เต็มที่คับ
ส่งผลให้การออกตัว หรือ ทุกจังหวะที่เร่งแซง ทำได้ดีขึ้นแบบเห็นได้ชัดเจนขึ้นด้วยคับ
มีผลที่ดีทุกด้านที่ได้กล่าวไปก่อนหน้านี้คับ อาการต่างๆที่ hrv มีปัญหา เช่น ตึงตัง เบรคหน้าทิ่ม โยนตัวมาก เจอคอสะพาน อาการเหล่านี้ที่รถผม ยังมีอยู่ในข่วงก่อนหน้านี้ ที่มีโช้คเดิม เสริมแค่ rigid+ชุดค้ำ นั้นหายไป 90% เลยทีเดียวคับ ส่งผลให้ ตัวรถ และ ช่วงล่างเป็นอันหนึ่ง อันเดียวกัน ส่งผลดีในการขับขี่ทุกด้านคับ ทั้งสมถรรนะช่วงล่างที่ดีขึ้น และ สมถรรนะด้านแรงบิด แรงม้านั้น ทำงานได้ดีขึ้นอย่างชัดเจนคับ
เป็นข้อมูลจากการใช้งานจิงนะคับ
แต่กรณีเจอลูกระนาด หลังเต่า หรือ หลุม กรณีที่สามารถหลบหลีกได้ ก็ควรหลบนะคับ ไม่แนะนำให้รูดผ่านนะคับ ไม่ว่าจะ โช้คเทพขนาดไหนถ้าใช้งานจิงแล้วรูดเป็นประจำ ยังไงแล้วช่วงล่างมีปัญหาส่งผลเสียแน่นอนคับ เช่น แมกดุ้ง ยางแตก โช้คแตก ลูกปืนล้อแตก ช่วงล่างเสียหายแน่นอนคับ ยังไงแล้วเสริมโช้คที่ดีกว่าของเดิม แต่การใช้งานจิงก็ เน้นใช้งานแบบเดิม จะได้ถนอมช่วงล่างให้ใช้งานได้นานด้วยคับ
ช่วงล่างที่ดีขึ้นนั้น มันสามารถช่วยเราได้ในกรณีที่เกิด accident ผ่อนหนักเป็นเบาได้มากคับ หรือ ทำให้เราปลอดภัยขึ้น ไม่ทำให้รถเราเกิดอุบัติเหตุได้ด้วยคับ ใช้ดีบอกต่อคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
*ท่านใดสนใจ แนวทางที่ผมแนะนำ หรือ ต้องการฟิวลิ่งที่ใกล้เคียงแบบผม สามารถเสริมแนวทางนี้ได้เลยคับ เพาะฟิวลิ่งของแต่ละท่านชอบไม่เหมือนกัน เน้นย้ำนะคับ แต่ถ้าชอบฟิวลิ่งที่ใก้เคียงแบบผม หรือ ไม่อย่างเป็นสายย่อ ก็มาแนวทางนี้คับ รับลองว่า ใช้งบคุ้มค่า สมราคากับการเสริมสมถรรนะ ทั้งแบบช่วงล่าง และ เสริมแรงม้า แรงบิด แน่นอนคับ ใช้ดีผมบอกต่อคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เม.ย. 2018, 15:27:11 โดย Rit hrv by Hondatec team »