เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: โช้คอัพเสริมสมถรรนะช่วงล่างเพิ่มจากที่มี rigid+ชุดค้ำเพิ่มเติมคือ kyb new sr  (อ่าน 11370 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jam2488

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 16609
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: ๋jam
    • รางวัลและกิจกรรม

ขอบคุณครับ กำลังข้อมูลอยู่

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
เบื้องต้นอยู่ที่งบคับ และ แนวทางคับ ว่าจะไปแนวทางไหนคับ กับการเสริมสมถรรนะช่วงล่างคับ
*แบบยกสูงเดิมๆ
*แบบโหลดเตี้ย
2 แบบนี้ก็จะได้ฟิวลิ่งที่ต่างกันคับ
แบบยกสูงเดิมๆ ฟิวก็จะนุ่มเหมือนเดิมแต่ช่วงล่างจะได้ฟิวที่ดีกว่าเดิม 80-90% คับ การโยนตัวย่อมมีคับ แต่น้อยมากคับ ไม่เหมือนตอนรถเดิมๆคับ แต่ดีแน่นอนคับ
แบบโหลดเตี้ย ฟิวลิ่งจะมาแนวกระด้าง แข็งๆ เพาะชุดโช้คจะสั่นลง สปิงสั่นลงแข็งขึ้น จึงทำให้ฟิวรู้สึกกระด้างคับ ส่วนด้านสมถรรนะเกาะถนนดีอยู่แล้วคับ แต่ไม่ได้ต่างกันกับ แบบยกสูงเดิมๆมากนะคับ
แล้วยิ่งถ้าโหลดเตี้ยแล้วปรับให้นุ่ม ประมาณต้องการฟิวลิ่งที่นุ่มมากเท่าไหร่ สมถรรนะ ยิ่งด้อยลงคับ แต่ก็ยังคงความกระด้างอยู่ดีคับ เพาะ สปิงสั่นลง โช้คสั่นลงคับ
ความแตกต่างทางด้านการใช้งานจิง ก็ต่างกันคับ
ถ้ายกสูง ก็เหมาะกับสภาพถนนเมืองไทยคับ และ ตัวโช้คแข็งแรง ทนทานมากกว่าของเดิม และ แบบโหลดเตี้ยคับ แต่จะหนึบน้อยกว่าแบบโหลดเตี้ย นิหน่อยคับ เพาะตามหลักแล้ว รถยิ่งเตี้ยมากเท่าไหร่ ก็โยนตัวน้อยลง แต่ช่วงล่างจะแข็งมากเหมือนเรานั่งกล่องกระดาษแบบสมัยเด็กแล้วให้เพื่อนลากคับ จะรู้สึกได้เลยคับ ว่าการกระแทก สะเทือนเข้ามาที่ห้องโดยสารมากคับ
และ ยังไงแล้วการเสริมสมถรรนะแนวทางไหนย่อมส่งผลดีต่อรถอยู่แล้วคับ แต่เราต้องรู้ว่าพื้นฐานของรถคันนั้นๆ รุ่นนั้นๆ ช่วงล่างมันมาแบบไหนคับ อิสระสี่ล้อ หรือ ช่วงล่างด้านหลังคานบิด คานแข็งคับ เพาะหลายๆคนมักจะลืมจุดนี้ไปคับ คาดหวังไว้สูง ว่าเสริมของเทพๆดีๆ ราคาแพงๆแล้วจะได้ฟิวลิ่งเหมือนช่วงล่างแบบอิสระสี่ล้อคับ ขนาดช่วงล่างอิสระสี่ล้อ เสริมแบบโหลดเตี้ยยังกระด้าง และ แข็งด้วยคับ แต่ถ้าขับคนเดียวไม่ให้ใครมานั่งหลังด้วย นั่งเต็มที่ 2 คน ไม่แค่เรื่องถนน หรือ เจอน้้ท่วมขัง เส้นทางที่เราเลี่ยงไม่ได้จัดได้คับ แต่ถ้าตามแนวทางนะคับ hrv มันเป็นรถ sub suv ก็ต้องเสริมตามแนวทางคับ แต่เราจะเสริมยังไงให้ตรงจุด แล้วได้สมถรรนะที่ดีขึ้นและยังคงความเป็น sub suv คับ แต่ถ้าอยากโหลดเตี้ยผมว่า ไปจบกับ fk ดีกว่าคับ ถ้าชอบ honda นะคับ ถ้างบไม่ถึง crv คับ ประมาณนี้คับ

ออฟไลน์ oady

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6730
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: oad
ใส่ rigid มาแล้ว รถยังโยนตัวอยู่มาก ถ้าปลี่ยน kayaba ตัวนี้แล้วไม่ใส่กันโคลง พอไหวมั้ย

• ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
ได้คับ เพาะใส่แค่ rigid ช่วยให้ชุดช่วงล่างเดิมทำงานได้เต็มที่เท่านั้นคับ อาการโยนตัว ถ้ากรณีงบยังไม่พอถึงขนาดใส่โช้ค ก็ต้องเสริมชุดค้ำคับ เพาะการเสริมอุปกรณ์ช่วยนั้นจุดไหนเสริมก็ช่วยได้คับ แต่จะได้มากน้อยคับ และ ต้องอยู่ที่ว่าจะเสริมแบบไหนคับ ถ้าต้องการโหลดเตี้ยก็ สตัท คับ แต่ต้องแลกกับความกระด้างคับ เพาะช่วงล่างของ hrv ไม่ใช่อิสระทั้งสี่ล้อ จะยิ่งกระด้างมากกว่าแบบอิสระสี่ล้อคับ แต่ถ้าต้องการฟิวที่ยังคงความนุ่มนวล แต่ได้สมถรรนะความหนึบมากกว่าเดิม และ รถไม่เตี้ยก็ต้องเล่น new sr คับ เพาะ new sr จะเหมาะกับสปิงเดิมคับ ไม่เหมาะกับ สปิงโหลดนะคับ เพาะจะทำให้อายุการใข้งานสั่นลงคับ
ชุดค้ำก็ช่วยคับ เพาะค้ำยึดตามจุดของตัวถังในแต่ละจุดที่ยึด จุดนั้นก็จะมีสมถรรนะที่ดีขึ้นคับ เพาะก่อนหน้านี้ผมใส่ rigid+ชุดค้ำมา 2 ปี รอ new sr มาช่วงเดือน มีนา ที่ผ่านมาเองคับ ก็ขึ้นดอย เล่นโค้งได้พอสมควรคับ ก็เอาอยู่คับ เพาะรถผมเองก็ขยับ สเตป ขึ้นมาพอสมควร แรงม้า แรงบิดเพิ่มมาพอสมควรเล่นสวนพวก สายย่อ ควันดำสบายคับ ก็เอาอยู่คับ จมไมล์ได้ และ ยิ่งได้ new sr มาเสริมยิ่งหนึบกว่าเดิมคับ ฟิวที่ได้ดีขึ้นมากคับ
ส่วน สตัท ถ้าปรับนุ่มเพื่อหวังจะให้ได้ฟิวคล้ายของเดิม ก็จะมีสมถรรนะที่ไม่ได้ต่างจาก new sr เลยคับ เพาะประเด็นหลักของ สตัท จะเหมาะกับ ถนนที่ราบเรียบ เช่น สนามแข่ง มากกว่า ถนนในบ้านเราคับ แต่สมถรรนะ สตัท ที่เรียกกันว่า ระบบ mono tube จะมีสมถรรนะที่หนึบกว่า แบบระบบ twin tube ของ new sr แต่เมื่อใช้งานจิง ก็ไม่ได้ต่างกันคับ ของเรื่องการยึดเกาะคับ แต่จะต่างที่ฟิวคับ คือ สตัท จะแข็ง กระด้าง คนนั่งด้วย นั่งไม่สบายคับ ขับทางไกลคนนั่งด้วยย่นขอนั่งกะบะดีกว่าคับ และ ความทนทานน้อยกว่าแบบ twin tube ของ new sr คับ และ ราคาสูงกว่า และ การปรับเกลียว ก็จะเริ่มยุ่งยาก ยิ่งปรับบ่อยๆ โอกาสที่จะทำให้เกิดความเสียหายของระบบเกลียวก็ยิ่งมีมากตามไปด้วยคับ ที่ราคาต่างกัน ก็เพาะ new sr มีแต่ตัวโช้คใช้กับ สปิง เดิมได้เลยคับ และ ไม่ต้องปรับคับ เพาะระบบ วาวล์ และ กลไกในกระบอกโช้คมี 2 ชั้น หรือ ที่เรียกว่าปรับ auto มาให้แล้วคับ และ ยังคงฟิวที่นุ่มนวล ใกล้เคียงโช้คเดิมที่สุดคับ แต่การยึดยุบตัวของโช้คจะทำงานได้ดีมากกว่าของเดิมมากคับ ถือว่าดีขึ้น 80-90% คับ ขับทางไกลคนนั่งหน้า หรือ หลัง นั่ง และ หลับได้สบายเลยคับ
ส่วนรถผมเองมีทั้ง rigid+ชุดค้ำ และ new sr ยิ่งมีสมถรรนะที่ดีมากกว่า มีแค่เพียง new sr แค่อย่างเดียวคับ เป็นข้อมูลเบื้องต้นนะคับ และ จากการใช้งานจิงมาประมาณ 1-2 เดือน หลังจากเสริม new sr คับ แต่อย่างไรก็ดีคับ เสริมอะไรย่อมดีขึ้นคับ แต่จะมากน้อยเท่านั้นคับ และ สำคัญที่งบที่มีคับ เพาะฟิวของแต่ละคนก็ชอบไม่เหมือนกัน แต่ถ้าชอบฟิวแนวทางที่ผมเสริม หรือ ต้องการฟิวที่ยังคงความนุ่มนวลด้วย เพาะรถแนว sub suv จุดประสงค์ก็คือ ขนบ้าง บรรทุก บ้าง นั่งได้หลายคนบ้าง แต่ต้องมองที่การใช้งานจิงเป็นหลักคับ ว่าเราออกรถแนวไหนมาคับ และ ปรับแต่งแบบไหนที่จะเหมาะกับการใช้งานจิงเป็นหลัก และ การใช้งบอย่างคุ้มค่าที่สุดให้เหมาะกับการใช้งานจิงคับ ใช้ดีบอกต่อคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
*ถ้างบพอใส่ new sr แล้วยังไม่มั่นใจ ก็ค่อยเสริมชุดค้ำเพิ่มได้คับ ไม่เสียหายอะไรคับ เพาะรวมๆแล้วงบที่ใช้ก็ พอๆกับใส่ สตัท คับ แต่ได้อุปกรณ์เสริม 3 แบบคับ ช่วงล่างเฟริมขึ้นแน่นอนคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ค. 2018, 01:05:52 โดย Rit hrv by Hondatec team »

ออฟไลน์ โง้วเล้ง

• สมาชิก ID: 22408
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: พุทธมณฑลสาย4 นฐ.
  • ชื่อเล่น: Tom
ถอยมาเกือบเดือน อยากเปลี่ยนโช๊คมากเลยครับ เกิน120ไม่ค่อยมั่นใจเลย แต่ก็ติดเรื่องประกันช่วงล่างครับ

ออนไลน์ Gecko

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Aon
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016
ถอยมาเกือบเดือน อยากเปลี่ยนโช๊คมากเลยครับ เกิน120ไม่ค่อยมั่นใจเลย แต่ก็ติดเรื่องประกันช่วงล่างครับ

ถ้าห่วงเรื่องประกัน กรณีเปลี่ยนโช็คมาก็เก็บโช็คเดิมไว้กรณีมีปัญหาจริงๆก็เปลี่ยนใส่โช็คเดิมก่อนแล้วค่อยแจ้งเคลมประกันช่วงล่างได้ครับ  :emo_111:

ออฟไลน์ โง้วเล้ง

• สมาชิก ID: 22408
  • จังหวัด: พุทธมณฑลสาย4 นฐ.
  • ชื่อเล่น: Tom
 :emo_104: นึกไม่ถึงจริงๆ ขอบคุณครับ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ toodtue

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 14916
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: toodtue
มาสักทีนะ New Sr เดี๋ยวสิ้นปีจัดแน่ๆครับ

ขอบคุณ คุณริท มากนะครับ สำหรับรีวิว  :emo_051:

ใช้ดีบอกต่อคับ
นุ่น หนึบ คับ ยึดยุบตัวฟิวดีกว่าโช้คเดิม 80-90% แน่นอนคับ จะชิวๆ ก็สบายคับ คนนั่งด้วยจะนอนก็สบายคับ หรือ ช่วงขับคนเดียวแอบมุดบ้าง ก็เอาอยู่ดีกว่าตอนโช้คเดิมคับ ขนาดช่วงที่ผมเสริมแค่ rigid+ชุดค้ำก็ว่าดีเอาอยู่ แต่พอได้ new sr มาคนละเรื่องคับ ไม่ต้องกังวนเรื่องลุยน้ำ หรือ เจอพวกทางขรุขระ ทางลูกคลื่นคับ เกาะถนนได้ดีคับ จากเลนซ้ายสุดไปขวาสุดยังนิ่งคับ สบายๆคับ และ ความทนทาน แข็งแรงกว่าแบบ mono tube คับ ไม่ต้องเป็นสายย่อก็แอบซิ่งได้สบายคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
*แนะนำคับ ถ้าติดตั้งแล้ว ใช้งานช่วงรันอินสัก 500-1000 โลในช่วงนี้ ถ้าไม่กินซ้าย หรือ ขวา ก็ไม่ต้องตั้ง 0 นะคับ แต่ถ้ามีอาการกินซ้าย หรือ ขวา ก็ตั้ง 0 ใหม่คับ บีควิก ก็ได้คับ ถ้ามี point ใช้สิทธิ์ได้เลยคับ ลด 50% คับ จากราคาเต็มตั้ง 0 บีควิก 450 เหลือ 225 เองคับ แล้วค่อยมาเสริมสมถรรนะเพิ่มแรงม้า แรงบิดเอาไว้ใช้งานจิงนะคับ ไม่จำเป็นต้องซิ่งนะคับ คนนั่งเยอะจะได้ไม่อืดคับ หรือ ออก ตจว ออกทริปจะได้เอาไว้ใช้จังหวะแซงทางสวนเลนแบบไม่ต้องมาลุ้นคับ ว่าจะแซงพ้นไหมแบบ 50/50 อันตรายคับ ถ้าเราเร่งแซงพ้นก็ปลอดภัยทั้งเรา และ คันที่เราแซง และ คันที่สวนมาคับ กับพี่ป้อง hondatec คับ remap สเตป flexible fuel คือ สามารถใช้น้ำมันได้ทุกชนิดที่ hrv เติมได้เหมือนเดิมคับ ขับชิวประหยัดเหมือนเดิม แต่กดเมื่อไหร่ vtec เปิด เหมือนได้เครื่อง R20 มาวางใน hrv คับ ไม่ต้องมาเลือกน้ำมันจูนคับ ลำบากหาปั้มอีกคับ รับลองว่าคุ้ม เท่าที่ทราบข่าวนะคับ ที่ผมติดตามข้อมูลช่วงนี้จัดโปรคับ hrv remap แค่ 4900 เองคับ ประกัน 0 อยู่ครบ 100% คับ เข้า 0 ได้ปกติเลยคับ

ส่วนผมเองเสริมพวก rigid+ชุดค้ำตั้งแต่ออกมาได้ 3-4 เดือนแรกแล้วคับ ตั้งแต่ป้ายแดงเลยคับ ทะเบียนผมตอนป้ายแดง ก-6656 คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ค. 2018, 18:44:58 โดย Rit hrv by Hondatec team »

ออนไลน์ Gecko

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Aon
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016

ออฟไลน์ eagle44z

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9700
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: Panuwat
รบกวนสักนิดครับ ถ้าเทียบความกระด้างระหว่าง new sr กับโช๊คเดิมนี่กระด้างกว่าเดิม ถ้าเทียบกันเกิน10% ไหมครับ

ในช่วงความเร็วต่ำ ไม่ต่างกันมากคับ เพาะฟิวของความกระด้างนั้น new sr จะยุบตัวน้อย และ ยึดตัวได้ไวขึ้นคับ เลยทำให้ฟิวเหมือนจะกระด้างคับ แต่ถ้าใช้งานจิง ด้วยความเร็วที่สูงขึ้น 80-120+ ฟิวจะคล้ายโช้คเดิมคับ แต่ความหนืดของโช้คจะทำให้ตัวรถนิ่งขึ้นมากคับ
เพาะโช้คเดิมถ้าขับด้วยความเร็วต่ำที่เท่ากันก็กระด้างคับ แต่การยุบตัวจะมากกว่าจึงทำให้ฟิวที่ได้ คือ ยวบมากคับ และ ยืดตัวช้า จึงส่งผลืำให้ตัวรถโคลงเคลงมากคับ และ อาการตึงตังพร้อมด้วยคับ ในโช้คเดิมคับ
*แต่หลังจากเสริม new sr อาการที่มีจะลดลงมาก หรือ หายไปเลยคับ แต่ถ้ายังไม่พอใจกรณีใส่ new sr แล้ว ค่อยถยอยเสริมตัสช่วย เช่น rigid+ชุดค้ำตามทีหลังก็ได้คับ ตามงบนะคับ แต่ถ้ากลับกันคับ กรณีงบน้อยก็เสริมตัวช่วยพวก rigid+ชุดค้ำไปก่อนได้คับ ก็สามารถช่วยได้ในระดับนึงเลยคับ เพาะผมเองก็เสริม rigid+ชุดค้ำมาถึง 2 ปีกว่า รอ new sr เขามาก็ ขึ้นเหนือ ล่องใต้ ขึ้นดอย เล่นโค้งได้อยู่คับ แต่ตอนผมถอดโช้คเดิมออกมาตอนเปลี่ยน new sr ใช้งานโช้คเดิมมา 112000 โล แกนโช้คเดิมติดรถของผมแกนมีรอยไหม้เลยคับ เพาะใช้งานเยอะคับ เพาะของเดิมความทนทานเรื่องความร้อนเทียบกับ new sr ไม่ได้เลยคับ new sr จะทนทาน แข็งแรงกว่าของเดิมติดรถมา และ ยังแข็งแรง ทนทานกว่า สตัทด้วยคับ แม้ว่าสมถรรนะ จะน้อยกว่า สตัทเล็กน้อยก็ตามคับ แต่ถ้าพวก สตัท ปรับนุ่มเพื่อให้ได้ฟิวที่นุ่มเพื่อให้ผู้โดยสารนั่งได้ด้วย สมถรรนะก็ไม่ได้ต่างกับ new sr เลยคับ และ ก็ยังคงควสมกระด้างกว่า new sr อยู่แล้วคับ เพาะตัวโช้คสั่นกว่า สปิงสั่นกว่า จังหวะกระแทกย่อม ส่งผลให้เกิดความเสียหายมากกว่า 70-80% คับ แต่ก็ขึ้นอยู่กับความชอบแล้วคับ จุดนี้
*แต่ถ้ามาแนวสายยกสูงเหมือนเดิมแต่ถ้าอยากให้ช่วงล่างหนึบขึ้น และ ยังคงความนุ่มนวลที่ใกล้เคียงโช้คเดิมมากที่สุด ก็ต้องมาทาง new sr คับ รับลองว่าคุ้มสมราคาแน่นอนคับ เพาะ hrv ถยอยไปเสริมกันหลายคันแล้วคับ *ผมใช้ความเร็วทางโค้งขึ้นสะพาน ถนนสายเอเชีย ที่จะโค้งเข้าเส้น มานวนคร ถ้าเคยมานะคับ ขาเข้าเมืองนะคับ ผมใช้ความเร็วที่ 120 ได้สบายคับ หรือ ถ้ามีรถขวางหน้า ก็สามารถโยกออกเลนซ้ายสุด กลับเข้ามาขวาสุดในช่วงถนนที่ยังโค้งอยู่ได้สบายคับ คุ้มสมราคาแน่นอนคับ เพาะระบบ twin tube ของ new sr ตัววาวล์จะเซ็ตมาให้กันสะเทือนด้วยนะคับ ซัยแรงสะเทือนได้ดีมากคับ
รถยกสูงก็หนึบได้ ไม่ร่อน ไม่ส่าย ไม่ยวบ ไม่เด้ง ไม่ตึงตังแบบโช้คเดิมแน่นอนคับ ดีขึ้นกว่าเดิม 80-90% แน่นอนคับ ขับชิวๆ 120-140 นุ่มหนึบสบายเลยคับ กด 200-จมไมล์ยังสบายเลยคับ เพาะรถผมขยับ สเตป จมไมล์สบายคับ เทสแล้วคับ นิ่งแบบที่ว่าคุ้มกับเงินที่เสียไปคับ สายย่อมีอายแหละคับ ลุยได้ตามสไตล์ sub suv ที่ hrv ควรจะเป็นด้วยคับ
*กรณีเจอทางขรุขระนะคับ ประมาณว่า สายเอเชียขาขึ้นเหนือ เลย นครสวรรค์ไปกำแพงเพชร ถ้าเคยวิ่งจะทราบคับ แถวนั้นถนนจะไม่ค่อยดีคับ กะบะ วิ่งสบาย hrv ใส่ new sr ก็วิ่งสบายคับ แต่ถ้าโช้คเดิมก็วิ่งได้คับ แต่จะตึงตังหน่อย แต่เมื่อเทียบกับ สตัท เต็มที่วิ่ง 100 กม/ชม ก็หรูแล้วคับ กดเร็วกว่านี้ เจอจุดที่ขรุขระมากๆอหรือ หลุมหน่อย ไม่ล้อดุ้ง ก็โช้คมีรั่วมีซึม หรือ หนักเลยก็โช้คแตกคับ จากต่างกันกับ new sr ตรงจุดนี้คับ ข้อดีข้อเสียมันก็มีทั้งสองแบบคับ แต่อยู่ที่ผู้ใช้งานชอบคับ ว่าจะเสริมแนวทางไหนคับ ถ้าขับในเมือง ชั่วโมงนี้หนีน้ำท่วมขังไม่พ้นหลอกคับ กทม ก็ท่วมคับ สายยกย่อมลุยได้สบายใจกว่าคับ แต่ถ้า สตัท คิดหนักอยู่คับ
*สรุป new sr เทียบ โช้คเดิม ในเรื่องความกระด้างแทบไม่ต่างกันคับ ในฟิวส่วนตัวนะคับ ไม่เกิน 10% คับ เพาะ new sr ใส่กับสปิงเดิมคับ จึงทำให้ ค่า K ของสปิงยังคงความนุ่มนวลเหมือนเดิมคับ มโน ยาวไม่ว่ากันนะคับ แต่ผมอยากให้ใช้งบที่คุ้มค่าที่สุดคับ จะได้ไม่เสียเงินหลายรอบคับ และ ผมเองลงทุนเสริม new sr+rigid+ชุดค้ำ ได้ตัวช่วยเสริมสมถรนนะ 3 แบบใช้งบพอๆกับ สตัท และ ถูกกว่าในบางรุ่นคับ แต่ได้แค่ สตัท อย่างเดียว ผมมองว่า แนวทางผมจะดูคุ้มค่ามากกว่าคับ และ ไม่เสียรุ่นรถด้วยคับ คือ แนว sub suv ต้องยกสูงแบบที่มันควรจะเป็นคับ แต่ทำยังไงให้ช่วงล่างมีสมถรรนะที่ดีขึ้น เทียบเท่า รถเตี้ยได้คับ ถ้าจะมาแนวสายย่อ ผมว่า ออก fc fk จะเหมาะกว่าคับ
เผลอๆ เสริมแนวทางผม chr cx3 xv มีอายเลยนะคับ 555 ยิ่งเสริมสมถรรนะแรงม้า แรงบิด ด้วยแล้ว เพาะของเล่น honda เยอะกว่า และ มีทีเด็ดที่ ระบบ vtec ด้วยแล้ว พวก xv cx3 m3 หรือ พวกควันดำ ไม่กิน hrv แน่นอนคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ eagle44z

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9700
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: Panuwat
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เดี๋ยววันนี้จะไปลองเปลี่ยนดูบ้าง เดิมรอตัว Tein แต่คงจะออกแนวซิ่งกว่าคงแข็งกว่า เปลี่ยนใจมาเอาสีฟ้าแทนครับ

tein ตัวไหนคับ ถ้าตัวที่มีข่าวตรงรุ่นแบบ new sr ร้านส่วนใหญ่ไม่ค่อยแนะนำคับ เพาะ ผลิตที่เมืองจีนคับ ตัว tein endula pro ที่เคยแชร์ข้อมูลไว้ ด้านสมถรรนะ ไม่ต่างกับ new sr คับ เพาะยังจับคู่กับสปิงเดิม ยกสูงเท่าเดิมคับ ไม่ใช่ในพวกรุ่น สตัท เป็นระบบ twin tube เหมือน new sr คับและ ตอนนี้ข่าวก็ยังเงียบอยู่เลยคับ ส่วน new sr japan ก็ยังไว้ใจได้คับ ในเรื่องสมถรรนะ คับ ถ้าเป็นตัวที่ผลิตมาเพื่อเพิ่มสมถรรนะให้ช่วงล่างเพิ่มสูงมากขึ้น ถือว่าไว้ใจได้เลยคับ เพาะกว่าจะเข้ามาสำหรับ hrv ก็ 3-4 ปีเลยทีเดียวคับ ยังไงก็ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมด้วยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ค. 2018, 08:08:01 โดย Rit hrv by Hondatec team »