เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเสียงลมกระทบกระจกเมื่อขับเร็ว  (อ่าน 2452 ครั้ง)

FaRo27 และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

ออฟไลน์ Annimals11

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 21945
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ลพบุรี
  • ชื่อเล่น: Anns
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ตอนขับที่ความเร็วมากกว่า 100 ขึ้นไป
จะได้ยินเสียงเหมือนเม็ดฝน กระทบกระจกหน้ารถ
เสียงดัง เปาะแปะ แบบนั้นน่ะ เพื่อนๆคนไหนเคยเจอบ้าง
รถรุ่นปี 2017

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Thanit K

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 18465
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: ภูเก็ต
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง
Re: ปัญหาเสียงลมกระทบกระจกเมื่อขับเร็ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 มี.ค. 2018, 20:27:46 »
ลองเช็คดูที่แผงจิ้งหรีดครับ ส่วนใหญ่เกิดจากแผงจิ้งหรีดไม่แน่น บวม เผยอ หรือยางด้านในแผงจิ้งหรีดฉีดขาด (กรณีนี้ รถผมเป็นครับ)

ผมเอาให้ศูนย์เช็คดู ไม่มีเผยอ แต่มีเสียดังเวลาขับมากกว่า 80 กม./ชม. ขึ้นไป ผมบอกช่างไปว่าน่าจะเป็นที่แผงจิ้งหรีด ให้เช็คดูให้หน่อย ช่างถอดออกมา บอกยางด้านในฉีกขาด เลยเคลมได้ครับ พึ่งเปลี่ยนมา เสียงหายไปแล้ว

ต้องรอดูยาวๆ ว่าจะเป็นอีกไหม ในคลับเห็นมีทั้งบวม เผยอ

ส่วนสาเหตุอื่นก็อาจจะมีนะครับ ลองตรวจสอบดู

ออฟไลน์ เกรียงไกร บุญทรง

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 17741
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ลำพูน
  • ชื่อเล่น: เกรียง
Re: ปัญหาเสียงลมกระทบกระจกเมื่อขับเร็ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มี.ค. 2018, 08:46:11 »
ตอนขับที่ความเร็วมากกว่า 100 ขึ้นไป
จะได้ยินเสียงเหมือนเม็ดฝน กระทบกระจกหน้ารถ
เสียงดัง เปาะแปะ แบบนั้นน่ะ เพื่อนๆคนไหนเคยเจอบ้าง
ผมเจออยู่ปี16ELออกรถปลายปี ยังกล้าๆกลัวๆอยู่กลัวช่างรื้อเยาะ :-\

ออฟไลน์ Thanit K

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 18465
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: ภูเก็ต
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มี.ค. 2018, 14:27:45 »
ขออนุญาตเพิ่มเติมนะครับ ตอนแรกอาการรถผม ช่างของศูนย์ที่ภูเก็ต ระบุว่าเป็นที่คอนโซล ต้องรื้อ ผมอ่านในกระทู้แล้วกลัว เลยบอกยังไม่ต้องทำอะไร 

จนไปที่หาดใหญ่ แจ้งช่างไปว่าที่แผงจิ้งหรีดพอเปลี่ยนออก จึงได้พบว่ายางที่อยู่ใต้แผงจิ้งหรีด ฉีกขาด จึงมีเสียงดัง (ของผมแผงจิ้งหรีดไม่เผยอ)  ช่างเลยเคลมให้ครับ

ดีนะไม่ให้ช่างที่ภูเก็ตรื้อคอนโซล  :emo_052:

ผมเจออยู่ปี16ELออกรถปลายปี ยังกล้าๆกลัวๆอยู่กลัวช่างรื้อเยาะ :-\

ออฟไลน์ เกรียงไกร บุญทรง

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 17741
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ลำพูน
  • ชื่อเล่น: เกรียง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 มี.ค. 2018, 16:02:37 »
ขออนุญาตเพิ่มเติมนะครับ ตอนแรกอาการรถผม ช่างของศูนย์ที่ภูเก็ต ระบุว่าเป็นที่คอนโซล ต้องรื้อ ผมอ่านในกระทู้แล้วกลัว เลยบอกยังไม่ต้องทำอะไร 

จนไปที่หาดใหญ่ แจ้งช่างไปว่าที่แผงจิ้งหรีดพอเปลี่ยนออก จึงได้พบว่ายางที่อยู่ใต้แผงจิ้งหรีด ฉีกขาด จึงมีเสียงดัง (ของผมแผงจิ้งหรีดไม่เผยอ)  ช่างเลยเคลมให้ครับ

ดีนะไม่ให้ช่างที่ภูเก็ตรื้อคอนโซล  :emo_052:

เกือบโดนแล้วเรา  ขอบคุณมากครับ :emo_105:

ออฟไลน์ Annimals11

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 21945
  • จังหวัด: ลพบุรี
  • ชื่อเล่น: Anns
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 มี.ค. 2018, 15:32:50 »
ขอบคุณเพื่อนๆในคลับทุกท่านนะคะ ที่ให้ความรู้
ต้องหาเวลาไปเช็คที่ ศูนย์ใกล้ที่ทำงานดูบ้างแล้วค่ะ

ออฟไลน์ awita

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 15332
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: wit
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 มี.ค. 2018, 10:10:18 »
รถผมก็เป็นครับ วันนี้ให้ช่างเช็ค ได้ผลอย่างไรจะมาบอกครับ

ออฟไลน์ เกียรติศักดิ์ รามศิริ

• *
  • สมาชิก ID: 22361
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: จ้อม
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 มี.ค. 2018, 22:44:34 »
บอกด้วยนะครับ รถผมก็เป็น

ออฟไลน์ Vespa95

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 13403
  • จังหวัด: พัทลุง
  • ชื่อเล่น: วุด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2019, 09:06:48 »
ที่หาดใหญ่ศูนย์ไหนครับ

ออฟไลน์ porteam

• *
  • สมาชิก ID: 24878
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ปอ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2019, 16:08:49 »
อาการแบบนี้น่าจะเป็นทุกรุ่นนะครับ

Tags: