เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเปลี่ยนโช๊ค KYB New SR หรือ Tein แล้วดีไหม  (อ่าน 3760 ครั้ง)

ออฟไลน์ yutgmail

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 6139
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: thee
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
มีใครเปลี่ยนโช๊ค KYB New SR หรือ Tein แล้วดีไหม
นุ่ม หนึบ หรือแข็ง กระด้าง เด้งมากขึ้น

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ เกรียงไกร บุญทรง

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 17741
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ลำพูน
  • ชื่อเล่น: เกรียง
Re: มีใครเปลี่ยนโช๊ค KYB New SR หรือ Tein แล้วดีไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 มี.ค. 2018, 13:27:29 »
รอผลด้วยคนครับ 8)

ออฟไลน์ IySrie™

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 20694
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: บางเขน→อยุธยา ปทุมธานี สระบุรี
  • ชื่อเล่น: ครูอิส 「ヴェゼル E-Limited 2016」
    • ญี่ปุ่นวันละคำ by ครูอิส
Re: มีใครเปลี่ยนโช๊ค KYB New SR หรือ Tein แล้วดีไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 มี.ค. 2018, 20:19:38 »
ปักหมุดรอฟังค่ะ  ;)

ออฟไลน์ bankkung

• No.129
  • สมาชิก ID: 5115
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: แบงค์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 มี.ค. 2018, 20:52:02 »
ผมใช้ tein ครับ    บอกเลยว่าดีกว่าเดิมหลายเท่าครับ นุ่มด้วยครับ

ออฟไลน์ eagle44z

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9700
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: Panuwat
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 มี.ค. 2018, 10:48:51 »
ผมรอเปลี่ยน tein ไม่ทราบว่ามาหรือยังครับ

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 มี.ค. 2018, 11:22:32 »
ยังคับ tein endura pro มีข้อมุลแต่ยังไม่มีแจ้งว่าเข้ามาหรือยังคับ ราคาที่ทราบ 19700 คับ ต้องสอบถามตัวแทน หรือ tein thailand ดูคับ ตอนนี้ที่มีของเลย คือ kyb new sr คับ ราคา ตัวแทนแต่ละเจ้าต่างกันคับ ราคาที่ทราบ 18500-19900 คับ ผมรอ งบประมานคับ และ ถ้ายังไงก็กะว่าจะให้ราคามันเบาลงกว่านี้หน่อยคับ ช่วงนี้ของพึ่งมาราคามันแรงคับ และ ของเดิม เสริมช่วงล่างไว้ ก็ยังเอาอยุ่คับ ยังใช้งานได้เรื่อยๆคับ ก็ยังดูทรงของการปรับราคาก่อนด้วยคับ และ defect ของล็อตแรกด้วยคับ ว่ามีปัญหา หรือป่าวคับในช่วงของล็อตแรกๆคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มี.ค. 2018, 11:46:58 โดย Rit hrv by Hondatec team »

ออฟไลน์ เกรียงไกร บุญทรง

• สมาชิก ID: 17741
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ลำพูน
  • ชื่อเล่น: เกรียง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 มี.ค. 2018, 13:23:14 »
 :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ Nakariny

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 22231
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: Nakariny
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 มี.ค. 2018, 20:00:13 »
เปลี่ยนมาแล้วครับ New SR special สมกับที่รอคอย รถไม่ดีดเป็นม้าดีดตอนความเร็วต่ำ รถไม่สายตอนความเร็วสูง หยุดการโยนได้ดีเยี่ยมแต่ไม่กระแทก ให้ความรู้สึกแน่นหนึบ คนนั้งหลังไม่เมารถ เข้าโค้งแบบนิ่งๆ เบรคนิ่งขึ้น มีนิดเดียวคือตอนวิ่งกระแทกหลุมหรือลูกโดดที่ต้องเบากว่าโช้คเดิมๆหน่อยครับ แต่นิดเดียวจริงๆ ผมคงรอเวลาเปลี่ยนยางจาก 215/55R/17 เป็น 215/60R/17 ของ michelin primacy เพื่อลดแรงตอนกระแทกแบบเฉียบพลัน และเสียงที่เบากว่าครับ

• ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 มี.ค. 2018, 21:45:19 »
 :emo_051:
เยี่ยมคับ ถ้าใช้ยางแก้มสูงขึ้น กลัวว่าจะไม่เหมาะคับ จะเสีย blance หรือป่าวคับ ที่ยังมีอาการบ้างเพาะ ยังเป็น สปิงเดิมด้วยนะคับ เพาะการยุบตัวยังคงให้ความนุ่มอยู่คับ ถ้าใส่สปิงแข็ง ก็จะได้ฟิวเดียวกับ สตัท ทันทีคับ คือ กระด้างขึ้นคับ
ส่วนผมยังไม่ได้เปลี่ยนเลยคับ งบยังไม่พอ  >:D >:D >:D
 ใช้ของเดิมไปเรื่อยๆก่อนคับ rigid+ชุดค้ำ รวมๆ ยังเอาอยู่คับ กดทางตรง 200+ ยังเอาอยู่คับ มุด 140-160 ยังได้อยู่คับ 
รถผมขยับ สเตป นิดหน่อยคับ ก็เอาอยู่ เลยใช้ไปก่อนคับ เดี่ยวงบพอค่อยจัดคับ  >:D >:D >:D
*ส่วนท่านใดงบยังไม่พอ เสริมตามงบ แนวทางที่ผมเสริมได้เลยนะคับ เอาอยู่เช่นกันคับ เอาไว้มีงบค่อยเสริมก็ยังไม่สายคับ รถผมขยับ สเตป แนวทาง na ม้าลงพื้น 135 ม้า แรงบิด 150+ นิวตันเมตร ยังเอาอยู่คับ
ส่วนรถเดิมๆ แรงม้าลงพื้น 112 ม้า แรงบิด 115-120 นิวตันเมตร เอาอยู่แบบสบายๆเลยคับ ช่วยแก้ปัญหา ลดอาการ ของช่วงล่างที่มีอยู่ได้ 60-70% คับ
ยังไงแล้ว เสริมตามงบนะคับ แต่รับลองคับ ว่า rigid+ชุดค้ำ 4 ตำแหน่งเอาอยู่แน่นอนคับ
รถผมจมไมล์ 220 กม/ชม. บนทางด่วน จาก ที่ขึ้นจากรังสิต ขาเข้า
กทม. ผมก็ เทสมาแล้วคับ เอาอยู่คับ เพาะรถผม ขยับ สเตป จมไมล์ได้คับ ก็เอาอยู่คับ จากที่ เทสนะคับ ตอนตี 3 คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มี.ค. 2018, 22:15:29 โดย Rit hrv by Hondatec team »

ออฟไลน์ nutpoo

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15141
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: นัทนัท
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 มี.ค. 2018, 07:34:05 »
เปลี่ยนมาแล้วครับ New SR special สมกับที่รอคอย รถไม่ดีดเป็นม้าดีดตอนความเร็วต่ำ รถไม่สายตอนความเร็วสูง หยุดการโยนได้ดีเยี่ยมแต่ไม่กระแทก ให้ความรู้สึกแน่นหนึบ คนนั้งหลังไม่เมารถ เข้าโค้งแบบนิ่งๆ เบรคนิ่งขึ้น มีนิดเดียวคือตอนวิ่งกระแทกหลุมหรือลูกโดดที่ต้องเบากว่าโช้คเดิมๆหน่อยครับ แต่นิดเดียวจริงๆ ผมคงรอเวลาเปลี่ยนยางจาก 215/55R/17 เป็น 215/60R/17 ของ michelin primacy เพื่อลดแรงตอนกระแทกแบบเฉียบพลัน และเสียงที่เบากว่าครับ

ขอบคุนคับ เก็บตังก่อนสัก2เดือน เดี๋ยวเปลี่ยนตาม งบมีจำกัด อยากทำไปหมด รอMC เผื่อมีจอใหม่ ไฟหน้าอีก เลือกทำได้ 1อย่าง ขอเมียไว้แล้ว

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 มี.ค. 2018, 10:51:50 »
 :emo_051:

ออฟไลน์ FaRo27

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 16711
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: FaRo
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 มี.ค. 2018, 16:45:53 »
ปักรอ tein เลยครับ  ^-^ ^-^ ^-^

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 เม.ย. 2018, 23:33:31 »
มาเสริมคับ ผมได้สอบถามหลายๆเจ้านะคับ ที่เราทราบๆกันคับ
โช้คแบบตรงรุ่น kyb new sr ผลิตที่ japan โดยตรง ใส่กับสปิงเดิมได้เลย ใส่แล้วไม่เตี้ยลงนะคับ
โช้คแบบตรงรุ่น tein endura pro ที่มีข่าวว่าจะมากลางปีนี้ แบบเดียวกับ new sr ผลิตที่ china คับ ผมสอบถามตัวแทนจำหน่ายเจ้าใหญ่ๆ ที่ขาซิ่งไปใช้บริการกัน 3-4 ร้าน ก็บอกเป็นเสียงเดียวกันคับ ว่า ราคาพอกันคับ สมถรรนะพอกัน ถ้าจะเล่นแบบตรงรุ่นใส่แทนของเดิมที่ติดรถเล่น new sr ดีกว่าเรื่องแบรนด์ และ การผลิตคับ
ตัวรถยกสูงเหมือนเดิมคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เม.ย. 2018, 16:12:29 โดย Rit hrv by Hondatec team »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 ก.ค. 2018, 00:55:40 »
มาอัพเดตข้อมูลคับ สำหรับ ท่านที่ชอบแบรนด์ tein นะคับ รุ่นที่ใส่แทนของเดิมที่ติดรถนะคับ คือ สเปค เดียวกับ kyb new sr คับ สอบถามตัวแทน และ tein thailand ตัวรุ่น tein endula pro ใส่กับสปิงเดิม ถ้าไม่มีการเปลี่ยนแปลง จากข้อมูลที่ได้มานะคับ ในไทยจะมีจำหน่ายเริ่มวันที่ 10/8/61 คับ คือ เดือนสิงหาคมที่จะถึงนี้คับ
แต่เท่าที่ทราบข้อมูลมา ตัวรุ่น endula pro จะผลิตใน china คับ ส่วน new sr ผลิตใน japan คับ
ส่วนราคาของรุ่น endula pro ตรงรุ่น hrv ถ้าไม่มีการเปลี่ยนแปลงอะไร จะเปิดราคาที่ 19700 คับ เป็นระบบ twin tube เช่นเดียวกับ new sr คับ ดีกว่าโช้คเดิมติดรถแน่นอนทั้งคู่คับ แต่อยู่ที่ความชอบส่วนตัวแล้วคับ ว่าชอบแบรนด์ไหนคับ สำหรับท่านที่ไม่ต้องการให้รถเตี้ยลงเป็นสายย่อ ที่ต้องการให้ช่วงล่างของ hrv ยกสูงเท่าเดิมแต่นุ่มเท่าๆเดิม แต่หนึบขึ้นกว่าเดิม ตามวลีที่ว่า นุ่มหนึบยกสูงเท่าเดิมคับ
ส่วนด้านสมถรรนะ เท่าที่ทราบข้อมูลไม่ต่างกันคับ ต่างกันที่แบรนด์ และ สีของตัวกระบอกโช้คคับ ว่าชอบแบบไหนคับ แต่ดีกว่าโช้คเดิมแน่นอนคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.ค. 2018, 01:02:48 โดย Rit hrv by Hondatec team »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 ก.ค. 2018, 01:47:51 »
*เสริมข้อมูล ในส่วนของรายละเอียดเบื้องต้นของ kyb new sr และ tein endula pro คับ

Kayaba New SR Special นั้นมีดังนี้

ผลิตจากประเทศญี่ปุ่น 100%ปรับเพิ่มค่าความหนืดในจังหวะยืด 180% และจังหวะยุบตัว 150% จากโช้คอัพเดิมติดรถทั่วไปมีการใช้ระบบวาล์วปรับความหนืดอัตโนมัติบรรจุแก๊สไนโตรเจน เพื่อลดฟองอากาศในน้ำมันโช๊คอัพโครงสร้างกระบอก 2 ชั้น แบบ Twin Tubeสามารถใส่ได้กับช่วงล่างเดิมได้โดยไม่ต้องมีการดัดแปลงใดๆ และ มีระบบซับแรงกระแทกของตัวโช๊คที่ดีกว่าโช๊คเดิมติดรถยนต์

โช๊ค tein endula pro รายละเอียด

โช๊คอัพ OE แบบ Twintube ประสิทธิภาพสูง ออกแบบมาให้สามารถใส่ร่วมกับ สปริงเดิมและสปริงโหลดก็ได้ เน้นแบบใช้งานทั่วไป ให้ความรู้สึกนุ่มนวลแน่นๆ ซับแรงได้ดีกว่าโช้คเดิมติดรถ ไม่แข็งกระด้าง
 โครงสร้างระบบ Hydraulic Bump Stopper ( HBS ) เพื่อช่วยดูดซับแรงกระแทกด้วยระบบวาล์วภายใน ในจังหวะยุบตัวสุด (Full Bump) จึงเพิ่มประสิทธิภาพในการควบคุมรถ และลดความเสียหายแก่ยางกันกระแทก ซึ่งอาจทำให้ประสิทธิภาพในการขับขี่ลดลง โดยระบบ H.B.S.ยังรองรับการใช้งานได้ทุกสภาพ เช่น ถนนขุรขะ รวมถึงรถโหลดเตี้ยอีกด้วย ระบบ H.B.S.จะทำให้รับแรงกระแทกได้อย่างนิ่มนวลขึ้น โดยเปลี่ยนแรงกระแทกให้เป็นความร้อนและดูดซึม เพื่อเพิ่มความสะดวกสบายและประสิทธิภาพในการใช้งานได้เป็นอย่างดี
  เหมาะกับคนที่ไม่ชอบรถเตี้ย ไม่ชอบสตรัทและไม่อยากใช้โช๊คเดิม + สปริงเดิม เพราะมันนิ่มๆ เด้งๆ เหลือเกิน หรือบางคนที่ใส่สปริงโหลด + โช๊คเดิมนี่ยิ่งดีดชัดเจนเลย อันนี้ช่วยได้สบาย ดีกว่าโช๊คเดิมอัดน้ำมันคนละโลก

Tags: