เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: อ็อพชั่นของคู่แข่ง HR-V จะสู้เค้าได้มั๊ยครับ  (อ่าน 1512 ครั้ง)

ออฟไลน์ yellowsubmarine

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 18166
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: Songkhla
  • ชื่อเล่น: yellowsubmarine
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ได้อ่านจากเว๊บนี้ https://auto.sanook.com/62455/

ก็เลยสงสัยครับว่า HR-V พอจะสู้ได้มั๊ย ทั้งตัวปัจจุบัน และตัวไมเนอร์เชนจ์ที่กำลังจะมา

แต่โดยส่วนตัว ถ้าจะให้เลือก ขอตัด CH-R ครับ เพราะผมไม่ชอบเบาะน้ำตาล-ดำ

ส่วนข้อมูลทางเทคนิค ใครเหนือกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
เดิมๆ จากโรงงาน สู้ได้คับ ในความคิดส่วนตัวนะคับ
ที่ chr ดูดีกว่าก็เรื่องพื้นฐานช่วงล่างที่ให้อิสระ 4 ล้อคับ แต่ถ้าตัวโช้คโรงงานติดมาให้ ก็ไม่ต่างกันคับ
ส่วนเรื่องอื่น เช่น ออฟชั่น ในความเป็นจิง hrv ปัจจุบันที่เราๆใช้งานก็ยังใช้งานไม่ครบ หรือ ไม่บ่อยครั้งเลยคับ *ส่วนตัวผม สำคัญที่ด้าน สมถรรนะ การใช้สอย ใช้งานจิงเป็นหลักคับ
ทางด้านสมถรรนะ รวมนะคับ
chr นั้นตัวรถกว้างกว่าก็จิงคับ แต่ภายในดูแคบ หรือ แคบกว่า hrv คับ
และ รถแนว sub suv ใต้ท้องรถอย่างขี้เหร่ ต้องสูงจากพื้นถนน 160+ มม. คับ แต่ chr ใต้ท้องรถห่างจากพื้นถนนแค่ 140 มม. คับ เตี้ยพอๆกับ รถเก๋ง ถือว่าไม่เข้า concept sub suv คับ พูดแบบบ้านๆนะคับ เอารถ c segment ลดตัวลงมาสู้กับ b segment ถ้ายอดขายน้อยกว่า ก็แย่แล้วคับ อายเลยแหละคับ
ส่วนด้านสมถรรนะเครื่องยนต์ ไม่ต้องนับตัว ไฮบริดนะคับ ผมพุดแบบบ้านๆนะคับ สู้ R18z na ไม่ได้คับ แม้กระทั้ง ตัว 1.8 na chr คับ กำลังอัดน้อยกว่า ม้ากว่า ดูเหมือนน้อยนิดนะคับ คือ chr ตามฟลายวิว 140 ม้า hrv 141 ม้า ต่อให้เป็นแคมคู่ ก็สู้ แคมเดียว+vtec ไม่ได้คับ และ ตัวรถที่มีพื้นฐานจากโรงงานที่หนักกว่า hrv ถึง 150-200 กิโลคับ รวมๆ แล้วบอกได้เลยคับ ว่าอืดกว่า hrv แน่นอนคับ เพาะถ้ามีทั้งคคนขับ หรือิผู้โดยสารเพิ่มอีกน้ำหนักตัวรถย่อมมากขึ้นตามไปด้วยคับ คือ มาแนวเดียวกับ cx3 คับ ตกม้าตัวเองตายคับ แบบนี้
ส่วนด้านการใช้สอย พื้นที่ด้านหลัง จุดได้น้อยกว่า hrv มากคับ เท่าที่ดูรีวิว จากรายการทีวี หลายๆช่องที่เกี่ยวกับรถใหม่ที่จะเข้ามาขายในไทย นั่งด้านหลัง คนตัวเล็กยังบอกว่าอึดอัดเลยคับ
ถ้าแบบว่า คนไม่ชอบ honda เลยก็อาจจะเล่น chr คับ แต่ถ้าคนที่เคยขับรถมาอยู่แล้ว ผมคาดเดาว่า คนซื้อหันมามอง hrv คับ ราคาไม่น่าสูงกว่า และ ในบ้านเรา ต่อให้ทางภาครัฐกำลังส่งเสริมเรื่องรถประหยัดพลังก็จิงคับ แต่จุดให้บริการในด้านเหล่านั้นยังไม่มีรูปประธรรมเลยคับ และ ปัญหากับรถแนว ไฮบริด หรือ รถไฟฟ้า นั้นถ้าไม่ใช่รถที่ segment สูง หรือ รถยุโรป แล้ว ฐานะทางการเงินของคนในบ้านเรา ไม่พร้อมหรอกคับ และ จุกจิก ค่า service สูงมากพอสมควร และ ไม่สะใจกับคนไทยคับ ด้านสมถรรนะของเครื่องยนต์คับ เท่าๆที่ดูมานะคับ ถ้ากำเงินล้านแล้วซื้อ chr แล้วได้รถ sub suv ที่เตี้ยเหมือนรถเก๋ง ผมเพิ่มอีก 60000-100000 เล่น fc handback จะดีกว่าไหมคับ เหนือกว่าทุกด้าน segment เท่ากัน แต่ดีกว่าทุกด้านคับ แต่สำหรับคนที่มองรถแนวนี้ ที่เบื่อ หรือ หนี รถเตี้ยมาเล่นแนว sub suv หรือ suv (ตามงบของแต่ละคนนะคับ) คนมอง hrv แน่นอนคับ
เพาะตอนที่กระแส cx3 มา ก็ประมาณนี้คับ ตามเวปที่ได้กล่าวว่า cx3 มาแล้ว hrv หลบไป มาถึงตอนนี้ เท่าที่ผมใย้รถ hrv มา 2 ปี 3 เดือน วิ่ง 108700 โลแล้วคับ ออก ตจว บ่อยคับ เหนือ ใต้ กลาง อีสาน ออก ตก นับคันได้เลยคับ cx3 มีกี่คันบนถนน กับรถแนวนี้นะคับ มองไปทางไหน เห็นแต่ hrv เพียบเลยคับ  >:D >:D >:D กลายเป็นรถโหลไปเลย  >:D >:D >:D ขำๆนะคับ
* ส่วนตัวนะคับ ผมมองว่า hrv รวมๆยังเหนือกว่า chr คับ เพาะที่บ้านก็เล่นโตต้าคับ ขนาดพ่อผมเองชอบ โตต้ามาก มาเห็น รุ่นใหม่ที่ honda ทำออกมา พ่อผมหัวโบราณนะคับ ยังเสี้ยวเลยคับ ยังชอบ hrv และ crv เลยคับ เพาะช่วงก่อนอะไรๆก็ต้องโตต้าๆ อย่างเดียว ผมหละขำๆคับ
ถ้าท่านใดได้เคยไปงาน motor expo ที่เมืองทอง เมื่อปลายปีที่แล้ว จะเห็นชัดเจนคับ ถ้าได้ลองนั่ง แล้วเทียบดูจะทราบเลยคับ ว่ามันตอบโจยท์มากน้อยขนาดไหนคับ แล้วที่หลายๆคน แม้กระทั่งเวปนะคับ บอกว่า ช่วงล่าง hrv ห่วยสุดใน segment มันสามารถเสริมได้คับ หรือ ตอนนี้ ก็มีโช้คดีๆ แบบไม่ใช่ สตัท นะคับ เป็นโช้คใส่แทนของเดิมจับคู่กับสปิงเดิมได้เลยออกมาแล้วด้วยคับ เช่น kyb new sr และ tein รุ่น endura ถ้าจำไม่ผิดนะคับ แค่นี้ก็ทำให้ อิสระสี่ล้ออายแล้วคับ กับ สมถรรนะช่วงล่างที่ว่ากันว่า hrv ห่วยอะคับ
ส่วนตัวผมใช้งานมา โช้ค สปิง แมก เดิม เสริมช่วงล่างนิดหน่อย ที่ผมแชร์ไว้นะคับ เสริมแล้วที่ผมใช้งานจิงนะคับ มุด 120-140 สบายคับ และ จมไมล์ที่ 220 ยังเอาอยุ่เลยคับ แต่ไม่แนะนำให้ขับแบบนี้นะคับ เพาะอะไรใช้ดีผมบอกเสมอคับ เน้นใช้งบน้อย แต่ได้สมถรรนะที่ดีคุ้มสมราคาที่สุดคับ ยังไงแล้ว ข้อมูลที่แชร์ เป็นความเห็นส่วนตัวนะคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
*กับการใช้งานจิง ท่าน จขกท เข้าไปชม หัวข้อสะพายกระเป๋าท่องเที่ยวได้คับ ผมออกทริป มาก็หลายที่คับ เส้นทางขั้นดอย ลงดอย โค้งซ้าย-ขวา มาก็พอสมควรคับ รับลองว่า hrv ไม่ได้เป็นลองรุ่นอื่นๆใน segment เดียวกันแน่นอนคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.พ. 2018, 13:16:45 โดย Rit hrv by Hondatec team »

ออฟไลน์ yellowsubmarine

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 18166
  • จังหวัด: Songkhla
  • ชื่อเล่น: yellowsubmarine
ขอบคุณ คุณ Rit by hondatec ครับ

ผมลืมนึกถึง CX-3 ไปเลยจริงๆ พอพูดถึง ทำให้ผมเริ่มเห็นอะไรจาก CH-R บ้างแล้วล่ะครับ

ไว้ว่างๆ จะลองไปเทสต์ CH-R ดูครับ  ฮ่าๆ

ปล. อืม.. จุ๊กส์อีกตัว เมื่อก่อนเนี่ยสนใจนะครับ แต่พอ HR-V ออกมา ได้คำตอบเลยครับ 

ออฟไลน์ aru

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1618
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: bkk
  • ชื่อเล่น: aru
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
ด้านหลังแคบมากคับ ผมสูง 175 กว่าจะออกมาได้ ปวดหลังคับ :-X

• ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
มีภาพข้อมูลที่ลงเวปไว้คับ ดูแล้ว คนเล่นรถคงคิดหนักคับ  >:D >:D >:D
ของพี่ จิมมี่ ที่แกมารีวิวไว้คับ ล่าสุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.พ. 2018, 17:12:27 โดย Rit hrv by Hondatec team »

ด้านสมถรรนะคับ
หลายๆคนจะมองว่า ด้านสมถรรนะต่างกันแค่ม้าตัวเดียว ไม่มีผลเลย ทางหลักการใช่คับ แต่อย่าลืมคับ chr มีพื้นฐานน้ำหนักตัวรถเปล่า หนักมากกว่า hrv 150-200 โล มีผลไหม ผมกล้าตอบเต็มปากเลยคับ จากการใช้งานจิงนะคับ มีผล 60-70% คับ สำหรับด้าน สมถรรนะ พละกำลังคับ ถ้ารถเบากว่าย่อมวิ่งได้ไหลลื่นกว่าคับ และ ประหยัดกว่าคับ อันนี้ทั้งหลักการ และิการใช้งานจิงคับ และ เอารถเกรดสูงกว่ามาสู้กับเกรดต่ำกว่า ถ้ายอดขายแพ้นี่ ผมว่า อายสามโลกเลยคับ ขนาด cx3 ขุนเครื่อง 2.0 sky ไรเร็คอินเจ็คชั่นมาสู้ ยังนับคันบนถนนได้เลยคับ ว่าปีนึงเจอ cx3 บนถนนกี่คันคับ ขำๆนะคับ และ ด้านสมถรรนะ กลุ่มนี้ เจ้าอื่นๆเขาขุนให้ วิศวะจูนม้าให้เกือบเต็มพิกัดของเครื่องแล้วคับ ถ้าพูดแบบชอบรถซิ่งนิดๆนะคับ แค่ remap hrv กิน 2.0 แล้วคับ แบบสบายๆเลยคับ ประมาณว่าไม่มีอะไรจะเสียคับ จับเครื่อง cc สูงกว่าลงมาขายสู้ยังไม่ไหวถ้าเอา cc เท่ากันมาขาย ลองคิดดูคับ จะมีวิ่งบนถนนไทยป่าวยังไม่รู้เลยคับ อย่างว่าคับ R18z + vtec มันดีกว่าที่คิดคับ อย่างที่ขาซิ่งชาว honda เขาพูดแบบขำๆกันคับ vtec เปิดโลกก็เปลี่ยนคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.พ. 2018, 17:25:39 โดย Rit hrv by Hondatec team »

ออฟไลน์ หนุ่มซัง

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2372
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ayuttaya
  • ชื่อเล่น: noom

ออฟไลน์ tsainont

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15463
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ป๊อบ
เมื่อกี้เพิ่งเห็นคันนึง CH-R สีแดง ป้ายแดง วิ่งผ่านหน้าบ้านไป มองไกลๆ ยังคิดอยู่ว่ารถอะไรเนี่ย หน้าตาไม่คุ้น พอผ่านหน้าเท่านั้นแหละ อ้อ CH-R นี่เอง

ออฟไลน์ Gecko

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Aon
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016
เมื่อกี้เพิ่งเห็นคันนึง CH-R สีแดง ป้ายแดง วิ่งผ่านหน้าบ้านไป มองไกลๆ ยังคิดอยู่ว่ารถอะไรเนี่ย หน้าตาไม่คุ้น พอผ่านหน้าเท่านั้นแหละ อ้อ CH-R นี่เอง

สวยไหมๆๆๆๆๆๆ  :emo_069:

ออฟไลน์ tsainont

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15463
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ป๊อบ

สวยไหมๆๆๆๆๆๆ  :emo_069:

เหมือนจะสวย อิอิ มันผ่านแว่บเดียว สมองยังไม่ทันจะ process ก็ผ่านไปแล้ว

ออฟไลน์ somkiat

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6165
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: ubon
  • ชื่อเล่น: kala
ลองนั่งแล้วครับCH-Rสไตล์เก๋ง5ประตู
สู้HRVได้ทุกอย่างยกเว้นล้อแมกซ์555555
ผมออกHRVรุ่นELเพราะลายล้อแมกซ์ครับซันรูฟเป็นเรื่องรอง

ถามว่ามีตังจะซื้อCH-Rไหม ซื้อครับ คงไม่ซื้อHrv 2คันหรอก
HRVให้เมียขับส่วนตัวเองขับCH-R
อันดับแรกจะเปลี่ยนล้อก่อน55555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มี.ค. 2018, 15:07:57 โดย somkiat »

ส่วนตัวนะคับ ถ้าผมมีเงินเหลือๆนะคับ และมี hrv อยู่แล้วตอนนี้นะคับ จากข้อมูลที่ผมเคยมาแชร์ไว้ ข้อมูลจาก เวป หรือ ข้อมูลจากฟลายวิว ถ้าราคานี้ ถ้าผมจะเอาอีกคันนะคับ มอง chr รุ่นย่อย 2 รุ่นคับ
chr 1.8 ตัว top na ราคา 1039000
chr 1.8 ตัว top ไฮบริด ราคา 1159000
*เมื่อเทียบ ราคา และเอารวมๆ เพิ่มเงิน 130000 ในตัว na หรือ 10000 ตัวไฮบริด
ผมกำเงินล้านไปเอา fc hatchback ราคา 1169000 ดีกว่าคับ
 เพาะความต่างด้านราคา ไม่ต่างกันเลยคับ แถมได้ สมถรรนะช่วงล่างที่ไม่ต่างกัน เตี้ยพอกัน เพาะ chr ใต้ท้องรถไม่ได้สูงเลยคับ ไม่สมกับเป็นรถแนว sub suv ด้วยซ้ำคับ
ภายใน fc hatchback ดูกว้างกว่าด้วยซ้ำคับ เครื่องยนต์ไดเร็คอินเจ็คชั่น ผุกหอย ประหยัดพอกัน น้ำหนักรถยังเบากว่า อัตราเร่งดีกว่า อุปมาเหมือนหนังคนละม้วนเลยคับ ภายนอกยังดูดี ดูเท่กว่าคับ
*ส่วนตัวในความคิดผมนะคับ ที่เคยแชร์ เกรินไว้คับ อยู่ที่ความพอใจ และ งบประมาณที่มี ถ้าราคานี้ ผมเอา fc hatchback คุ้มกว่าเยอะคับ ถ้าเอาตามหลักการ หรือ เทียบ segment จิงๆแล้ว chr มันอยู่ใน c segment แล้วคับ เหมือนกับ xv คับ ต้องขยับ segment ตัวเองขึ้นไปที่ suv แท้ เช่นเดียวกับ กลุ่ม cx5,mg gs,x-trail,crv gen 3 คับ
ลดตัวลงมาเทียบกับ b segment อย่าง hrv แต่ยอดขายยังไม่ดี ถือว่า สอบไม่ผ่านคับ เช่น บางรุ่น segment เดียวกับ hrv ขุนเครื่อง 2.0 มาสู้ ยังนับคันบนุถนนได้เลยคับ แบบนี้ต้องมองแล้วคับ เพาะอะไร...?  >:D >:D >:D
*เพิ่ม 130000 หรือ 10000 เดียว ผมเอา fc hatchback ค่ายเดียวกัน ส่วนตัวคุ้มกว่าเยอะคับ จะเดิมๆก็ดีเหลือๆอยู่แล้วคับ จะขยับ สเตป ก็มี 200-250 ม้าลงพื้นสบายๆคับ ใช้งานได้ทั่วไปเช่นกันคับ
*เน้นย้ำคับ ขึ้นอยู่กับความพอใจ ของผุ้ใช้งานเป็นหลักคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
ความสูงจากพื้นถนนถึงใต้ท้องรถ
*chr 154 มม.
*fc hatchback 133 มม.
*Mazda3 sky 155 มม.

น้ำหนักตัวรถ
*chr ไฮบริด 1442 กิโล
*fc hatchback 1316 กิโล
*Mazda3 sky 1358 กิโล
**มองที่ความคุ้มค่า และ การใช้งานจิงเป็นหลักคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มี.ค. 2018, 19:47:55 โดย Rit hrv by Hondatec team »

ออฟไลน์ Aris

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 20920
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Ars
ส่วนตัวผมเองพอใจในสมรรถนะ+ รูปลักษณ์ของ HRV เป็นอย่างมาก เพราะงั้นถึง CH-R จะสวย/ สมรรถนะดี/ มีลูกเล่นเยอะกว่า(เพราะว่าออกมาทีหลังชาวบ้านเค้า)
แต่ว่าก็คงจะไม่ซื้อรถใหม่เป็น CH-R ในเร็วๆนี้แน่นอนครับ

Tags: