เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: แม็กเดิมขอบ17 ใส่ยางกว้างขึ้นได้ไหม  (อ่าน 366 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanakorn1

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 16816
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
สอบถามเพื่อนๆครับ แม็กเดิมขอบ17 มันกว้าง7  สามารถใส่ยางหน้ากว้างขึ้นได้ไหม เดิม215/55 เป็น 225/55

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Rit hrv by Hondatec team

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit by hondatec team*
Re: แม็กเดิมขอบ17 ใส่ยางกว้างขึ้นได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 ก.พ. 2018, 20:05:20 »
ผมมองว่าไม่ได้คับ ออฟเซ็ตไม่ได้ ฝืนใส่ไป ต่อให้ใส่ได้กินยางแน่คับ ไม่เหมาะคับ แต่เบื้องต้น ถ้าอยากใส่หน้ากว้างขึ้น ก็เล่นแม็กขนาดเดิมคับ แต่เอากว้างหน่อย แต่ต้องถามต่ออีกว่า เน้นการใช้งาน หรือ เอาเท่คับ ถ้าเอาเท่ เปลี่ยนใหม่สบายใจกว่าคับ แต่ถ้าเน้นสมถรรนะ ประมาณว่า ให้เกาะถนนให้ดีขึ้น หรือ ให้หน้ากว้างขึ้นเพาะจะให้ได้ช่วยในการเข้าโค้ง ผมแนะนำ เสริมแนวทางที่ผมเสริมมาก็ได้คับ และ เล่นยางดีกว่าของเดิมหน่อยก็ดีขะเนแล้วคับ ถ้าไม่อยากเปลี่ยนโช้ค สปิงคับ แต่ถ้างบเหลือๆ เปลี่ยนดีกว่าคับ
ส่วนรถผมออก ตจว บ่อยคับ รถใช้งาน 2 ปี 3 เดือน วิ่ง 109xxx กว่าโลคับ ภายนอกดูเดิมๆคับ ขยับ สเตป นิดหน่อย ช่วงล่างโช้ค แม็ก สปิงเดิมๆคับ ยางเล่นราคากลางๆคับ ของ goodyear คับ และ เสริมช่วงล่างนิดหน่อยคับ เหนือ กลาง ใต้ ออก ตก ก็เอาอยุ่นะคับ เน้นใช้งบน้อยคับ ไม้ต้องดัดแปลงมากคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.พ. 2018, 20:07:38 โดย Rit hrv by Hondatec team »

ออฟไลน์ Rit hrv by Hondatec team

• ชื่อเล่น: *Rit by hondatec team*
Re: แม็กเดิมขอบ17 ใส่ยางกว้างขึ้นได้ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 ก.พ. 2018, 20:14:55 »
ขอเสริมนิดหน่อยคับ กรณีแม็กใหญ่ขึ้น กว้างขึ้น ก็ทำให้ standand ของตัวรถหนักขึ้น ส่งผลกระทบเรื่องการกินน้ำมันเชื้อเพลิงเพิ่มขึ้นคับ แต่ถ้าเน้นรวมๆ ก็เล่นแม็กขนาดที่ใกล้เคียงของเดิมที่สุดคับ เช่น ขนาดเดิมคับ 17 กว้างกว่าเดิมจาก 215 เป็น 225 ก็ได้คับ เบื้องต้นประมาณนี้คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.พ. 2018, 22:55:28 โดย Rit hrv by Hondatec team »

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ก.พ. 2018, 21:22:22 »
ขอบคุณมากครับคุณริท  ผมใส่แม็กเดิม อัพไซส์ยางเป็น 225/55 แต่กลัวมีปัญหา  ถ้าใส่ได้ก็โอเคครับ ส่วนตัวผมเน้นใช้งานแบบเดิมๆ ใส่แค่ค้ำโช๊ค4จุด อาจจะรีเมพเพิ่มทีหลังครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ก.พ. 2018, 21:32:12 »
แล้วใส่แล้วแก้มยางล้นเยอะไหมคับ ผมเกรงว่าถ้าล้นเยอะ มันจะไม่สมดุลคับ กลัวแม็กกินยางคับ คือ คล้ายๆ แม็กเป็นตามดกินแก้มยาง ทำให้ยางรั่วซึมอะคับ และ จะเสีย blance ช่วงล่างคับ แต่ถ้าใส่ได้แบบว่า ไม่ฝืน สเปค ก็ดีไปคับ ยังไงใส่แล้ว ใช้งานจิง มั่นสังเกตุด้วยนะคับ เบื้องต้น คือ ลมยางอ่อนไวกว่าปกติ หรือ ป่าวด้วยนะคับ และ ถ้า remap ก็แนะนำ hondatec คับ ไม่ได้มาเชียร์นะคับ แต่พี่ป้องแกจูนละเอียดคับ โปรแกรม เสถียรจิงๆคับ ถ้าได้เข้าไปดูข้อมูลในห้องแต่งรถ หัวข้อ remap อะคับ ท่านที่เป็นอาจารย์สอน remap ยังส่งรถ honda มาจูนแก้กับพี่ป้องเลยคับ เพาะการจูน สเตป ของ hondatec กับรถใหม่ๆ สามารถใช้น้ำมันเชื้อเพลิงได้เหมือนเดิมเลยคับ ไม่ต้องเลือกน้ำมันในการจูนคับ แกเป็นกันเองคับ แนะนำดีคับ ว่าสิ่งไหนควรใช้ สิ่งไหนสิ้นเปลืองคับ ราคากันเองด้วยคับ เพาะ hrv ประมาณ 40 กว่าคันและคับ ที่ไป remap กับพี่ป้อง หรือ จะจูนสำนักอื่นก็ได้คับ เอาตามที่ชอบ ที่สะดวกคับ ใช้ดีบอกต่อคับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 ก.พ. 2018, 08:37:52 »
ผมดูว่ามันไม่ต่างจากเดิมมากเท่าไหร่ครับ แต่การขับขี่มันใจมากกว่าในความเร็วสูง การเข้าโค้งดีกว่า แต่ช่วงออกตัว จะอืดกว่าเดิมนิดนึงแต่แทบไม่แตกต่าง และมันไม่ค่อยสวยเท่าไหร่เพราะดูอ้วนมาก แต่ยังไงจะลองดูที่คุณริทแนะนำไปเรื่อยๆนะครับ ขอบคุณมากๆสำหรับการแลกเปลี่ยนความรู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.พ. 2018, 08:41:56 โดย Thanakorn1 »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 ก.พ. 2018, 09:08:03 »
รถออกไปแนว กะบะ พวกยกสุงเลยคับ  >:D >:D >:D
คือ แม็ก เล็กๆยางใหญ่ๆ แต่ยังไงเปลี่ยนแล้วก็ต้องใช้คับ แค่สังเกตุที่ผมแชร์ให้คับ แล้วถ้ามีจังหวะขับคนเดียว แล้วทางโล่งๆนะคับ ลองเทสเอาแบบพอประมาณด้วยนะคับ คือ ขับเร็ว ช้า ออกตัว หรือ เข้าโค้ง โยกซ้ายขวา ด้วยคับ สังเกตุอาการว่า ฟิวยางงกับแม็ก มัน blanec หรือไม่คับ และ ลมยางคับ เบื้องต้นประมาณนี้คับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:

Tags: