เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาเหยียบหนักๆแบบ kick down มีกลิ่นไหม้เข้ามาในห้องโดยสารทางช่องแอร์  (อ่าน 1017 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mai

• สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 7371
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ใหม่
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ตามหัวข้อกระทู้ มีท่านใดเป็นบ้างครับ เช็ค 2 ศูนย์แล้วก้อไม่หาย ช่างบอกเป็นทุกคัน งงมากๆ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ recon9

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15541
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ดินแดง กทม
  • ชื่อเล่น: Yo
  • HR-V (E) 2017
.....เคยได้ยินผ่านๆมาว่า.....กลิ่นมาจากแค๊ตตาไลค์ติกเผาไหม้.....จึงทำให้เกิดกลิ่น.....รอผู้รู้จริงมาต่อ.....
ขอเป็นข้ารองพระบาท ทหารรักษาพระองค์ ร.11 พัน.1 รอ.

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
รถรุ่นใหม่ที่มี "แมว" (แคต) ขำๆนะคับ เป็นทุกคันคับ รถตั้งแต่ปี 2000 ขึ้นไป เวลาเร่งกด ซัด แช่ รถเดิมๆโรงงานจะเป็นคับ ยิ่งช่วงรถใหม่ๆ กินจะมีตลอดคับ กรณี เรากดเร่งใช้รอบสูง ความเร็วเกิน 120+ คับ และ กรณี honda นะคับ vtec เปิดที่ 4-4300/รอบ ในรถเดิมโรงงานนะคับ กลิ่นจะเริ่มมาคับ ค่ายอื่นก็มีนะคับ ผมใช้ M3 ก็มีคับ M2 ก่อน mc ก็มีคับ เพาะมีความร้อนสูง แคตจึงมีกลิ่นของเชื้อเพลิง กับ ซินยางต่างๆภายในหม่อพักที่ยังใหม่ ยังไม่เสื่อมสภาพคับ ในการเผาไหม้แล้วออก คือ ฝั่งไอเสียคับ
เท่าที่ผมสังเกตุคับ รถที่เคยใช้มานะคับ หลังจูนกล่องซิ่ง หรือ remap อาการของกลิ่นจะเริ่มหายไปตั้งแต่ remap ได้ 1-2 คับ และ ไม่มีอีกเลยคับ เบื้องต้นกลิ่นที่หายไป การ remap มีผลคับ เนื่องจากการปรับค่าต่างๆ จูนให้ระบบ ecu ไปความคุมให้ระบบ ไฟ น้ำมัน องศาจุดระเบิด และ ปลดล็อคค่าที่จำเป็นต้องใช้คับ เพื่อให้สมดุลกับเชื้อเพลิงที่ใช้งานทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ ส่งผลทำให้ระบบไอดี และ ไอเสีย ทำงานได้ดีขึ้นคับ ส่งผลให้กลิ่นจากแคตหายไปคับ และ ยังมีอื่นๆด้วยนะคับ แต่เท่าที่ใช้งานมา และ เพื่อนใน club hrv ที่ผมแนะนำไป remap มาหลายๆท่านที่คุยกับผมในกลุ่ม line hondatec team ก็ไม่มีอาการเหม็นไหม้เลยคับ หลังจาก remap ไปคับ ยังไงแล้วข้อมุลที่ผมแชร์ไปเป็นแค่ส่วนหนึ่งที่ส่งผลนะคับ จากการใช้งานจิงนะคับ ถ้าเน้นหลักการต้อง ให้กุรุ หรือ tuner มาแชร์เพิ่มเติมคับ
เพาะเท่าที่ใช้งานมานะคับ หลัง remap hrv มา 1 ปี 8 เดือน หลังจากใช้งานจิง ผมกดซัด แช่ เร่งแซง บ่อยคับ จมไมล์ 220 ครั้ง ถึง สองครั้งคับ (ตอนกลางคืน ช่วงตี 2-3 คับ เจอกะบะสายย่อควันดำคับ)
 และรถวิ่งชานเมือง ออก ตจว ออกทริป บ่อยๆคับ กลิ่นแคตผมลืมไปเลยคับ ว่ารถมีอาการนี้คับ แต่ก็อยู่ที่ผู้ใช้งานคับ ยังไงแล้ว จขกท ก็หาข้อมุลเพิ่มด้วยนะคับ แต่สบายใจได้คับ ไม่มีปัญหาอะไรคับ มองอีกมุมเป็นเรื่องดีคับ ว่าเวลาเรากดซัด ถ้ามีกลิ่นเราจะได้ ชะลอ ไม่กดซัดเพลินคับ  >:D >:D >:D
อะไรใช้ดีผมบอกต่อคับ
อัพเดตจาก กลุ่ม hrv by hondatec team ที่อยู่กลุ่มไลน์ ที้ผมคุยกัรประมาณเกือบ 20 คันคับ ก็แชร์ข้อมูลมาคับ ว่ากลิ่นไหม้จากแคตหายไปคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.พ. 2018, 12:37:26 โดย Rit hrv by Hondatec team »

ออฟไลน์ Mai

• สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 7371
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ใหม่

ออฟไลน์ Gecko

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Aon
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016

• ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
กับอีกสิ่งคับ คือ พวกซินยาง ซิลิโคลนยังใหม่คับ ความร้อนจึงทำให้มีกลิ่นด้วยคับ ใช้ไปเรื่อยๆพอมันเสื่อมเดี่ยวก็ดีขึ้นคับ แต่จะมีอยุ่คับ แต่ไม่เกิดความเสียหายกับ แคต หรือ เฮด นะคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ ขนมชั้น

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5740
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: Trang
  • ชื่อเล่น: ป้อม
รถผม 3 ปีแล้ว ตอนนี้ก็ยังได้กลิ่นอยู๋ครับ แต่ต้องกดแรงมากจริงๆครับ ลากรอบยาวๆจะได้กลิ่นชัดมาก

เป็นเรื่องปกติของรถเดิมๆคับ ที่ยังถูกล็อกค่าต่างๆไว้ เพื่อให้ผ่านค่ามลพิษ และ ความสมดุลของ ecu ยังทำงานในมาตราฐานของโรงงานคับ ไม่ใช่มาตราฐานของระบบที่ทำงานให้สมบูรณ์ที่สุดคับ และ กับพวก ซินยาง ซิลิโคลนต่างๆภายในแคตด้วยคับ เจอความร้อนสูงจากการใช้งานก็ยังจะมีอยู่คับ ก็อยู่ที่ ไฟ น้ำมัน ยังปรับจูนไม่สมดุลที่สุดคับ เลยส่งผลได้คับ เพาะกลุ่มที่ remap หรือ กลุ่มจูนกล่องซิ่ง ปัญหาเรื่องกลิ่นจะไม่มีคับ ถ้ามีก็น้อยมากคับ เพาะการปรับจูน ไฟ น้ำมัน องศาจุดระเบิด ปรับให้ สมดุล และ เหมาะสมที่สุดคับ ส่งผลทำให้ระบบ ไอดีขาเข้า และ ไอดีขาออก จะคายออกสมบูรณ์ที่สุดคับ พวกกลิ่นไหม้ หรือ เผาไหม้จะไม่มีเข้ามาภายในห้องโดยสาร คือ ผ่านจากระบบแอร์คับ เบื้องต้นประมาณนี้คับ
แต่เน้นย้ำเสมอคับ การเสริมสมถรรนะ remap เน้นใช้งานจิงเป็นหลักคับ ไม่จำเป็นต้องเป็นรถซิ่งนะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.พ. 2018, 18:41:27 โดย Rit hrv by Hondatec team »

Tags: