เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนหัวเทียนเย็น เบอร์ 8 Ngk คับ เพิ่มสมถรรนะให้ไฟจุดระเบิดดีกว่าเดิมคับ  (อ่าน 1727 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
วันนี้ว่างๆเลย แวะมาร้านเปลี่ยนหัวเทียนคับ กะว่าจะมาเดินตลาดนัดรถไฟ ศรีนครรินทร์ด้วยเลยคับ ใกล้ๆกัน หัวเทียนที่มาเปลี่ยน อีรีเดี่ยม เบอร์ 8 แบบหัวเทียนเย็นนะคับ จากที่ผมสอบถามดู เจ้านี้ราคาถูกสุดคับ เป็นกันเองคับ จะสั่งแบบจัดส่ง หรือ สะดวกไปที่ร้านพร้อมติดตั้งก็ได้คับ ผมว่าคุ้มคับ เมื่อเทียบกับของศูนย์นะคับ รวมค่าโน่นนี่นั่นแล้ว ของศูนย์ 2600-2800 เลยคับ เลยแนะนำคับ ถูกกว่ากัน 4-600 คับ เอาไว้เป็นค่าน้ำมัน เหลือเฟือคับ เช่น ผมอยุ่ยุดยา เติมน้ำมัน 500 ไปกลับยุดยา เหลือด้วยคับ ค่าด่วน 100 นึง แถมไปที่อื่นเดินเล่นไม่ต้องมานั่งเสียเวลาที่ศูนย์คับ เพาะผมเองก็มาเดินเล่นห้าง ซีคอน และ ช่วงเย็นมาเดินตลาดนัดรถไฟ แถมอากาศเป็นใจเย็นสบายคับเลยมาแนะนำคับ 
แต่ตอนนี้ที่จิงก็ยังไม่ถึงกำหนดเปลี่ยนนะคับ แต่ถยอยเปลี่ยนเลยคับ
ใช้ดีบอกต่อคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ก.พ. 2018, 23:21:04 โดย Rit hrv by Hondatec team »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

• ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
Ngk iridium หัวเทียนเย็นเบอร์ 8 คับ ขยับ สเปค จากของศูนย์ปกติเป็นเบอร์ 7 คับ รถเดิมๆ หรือ รถขยับ สเตป ก็ใช้งานได้คับ รถเดิมใช้ได้ รถขยับ สเตป ใช้ดีคับ
ใช้ดีผมบอกต่อคับ ราคาไม่แรงคับ 2080 พร้อมเปลี่ยนคับ
รถผมตอนนี้ 106000 โลคับ ถยอยเปลี่ยนเลยคับ ไม่ต้องให้ถึงกำหนดคับ เพื่อความสดใหม่อยุ่เสมอคับ เพาะรถผมวิ่งทางไกล ออกทริป ตจว บ่อยคับ เลยต้องเน้นสมถรรนะหน่อยคับ
เสริมสมถรรนะให้ระบบไฟมาดียิ่งขึ้นคับ กับ รถที่ขยับ สเตป เช่น remap จูนกล่อง หรือ ขยับ สเตป แนวทาง na ที่ผมแนะนำไปคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.พ. 2018, 19:02:07 โดย Rit hrv by Hondatec team »

มาแชร์ฟิวที่ได้คับ ขากลับจากตลาดรถไฟคับ กลับยุดยา ด่วนบางปะอินคับ มีช่สงทางตรงยาวๆคับ รถโล่งคับ เลยลองเทสคับ จาก 120 คับ แต่ 200 ใช่ระยะทางไม่เกิน 2 กม. คับ
ถ้าถามว่าต่างจากหัวเทียนเดิมศูนย์ขนาดไหน ก็ไม่มากมายอะไรคับ ได้ความไหลลื่นทุกช่วงคับ ต้นยันปลายคับ แต่ถ้ามองว่าก็ไม่ได้ต่างอะไรกับของศูนย์ หรือ ต่างกันมากน้อยขนาดไหนก็จิงคับ แต่ความคุ้มค่า เรื่องของราคา และ เวลาคับ คุ้มค่ากว่าคับ ยังไง สมถรรนะดีกว่าคับไม่มากก็น้อยคับ แต่ก็เอาตามความสะดวก และ มองความคุ้มค่าทั้งด้านราคา และ เวลา เป็นหลักได้ก็ดีคับ
ใช้ดีบอกต่อคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
แต่ผมแชร์ไปบางทีดูเหมือน มโนเองคับ ต้องได้เห็นคับ แล้วลงขับตามดูคับ ว่าสมถรรนะแบบอนุบาลที่ผม เสริมมา พอไปวัดไปวา ได้ไหมคับ เพาะกลุ่มลายที่ผมตั้งไว้ กลุ่ม hondatec team จะทราบถึงสมถรรนะดีคับ เพาะเคยได้ เทส กันขำๆแล้วคับ 0-160 ระยะทางไม่เดกิน 3 กม. คับ ว่า สเตป ผม กับ remap ว่าดีแล้ว ต่างกันยังไงคับ ไม่ได้อวยนะคับ แต่มาแชร์ ว่ากรณีอยากขยับ สเตป แต่ใช้งบสำหรับ เสริมสมถรรนะ แรงม้า แรงบิด ที่เพิ่มขึ้นกับงบ 3 สเตป แนวทาง na ไม่เกิน 16000 บาท ใช้งานจิงในชีวิตประจำวันได้ปกติ อัตราสิ้นเปลือง ไม่ได้น่าเกียจ แต่ใช้งานจิงได้ดี ไม่ส่งผลเสียทั้งระยะสั้น และ ระยะยาว ขับทางไกล ขึ้นดอย หรือ ถนนที่รถ hrv ไปได้ เสริมแล้วคุ้มสมราคาแน่นอนคับ ผมเลยมาแชร์ฟิว และ การใช้งานจิง ว่า คุ้มกับงบที่เสียไปคับ เน้นย้ำเสมอนะคับ เน้นใช้งานจิงเป็นหลักนะคับ ไม่จำเป็นต้องซิ่งนะคับ และ ได้อนิสง คือ พวกสายย่อควันดำจะได้ไม่มากดดันเราคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ก.พ. 2018, 09:15:41 โดย Rit hrv by Hondatec team »

สาระการใช้หัวเทียนให้เหมาะสมกับรถของเราคับ ว่าเบอร์ไหน หัวเทียนประเภทไหนที่เหมาะคับ และใช้งบอย่างคุ้มค่าคับ
หัวเทียน "เย็น-ร้อน" เลือกอย่างไรดี
 หัวเทียนร้อน ก็คือ ตัวมันเองจะระบายความร้อนออกได้ช้า เมื่อเราใช้งานจริงในห้องเผาไหม้มันมีความร้อนจากการจุดระเบิด เมื่อหัวเทียนรับความร้อนนั้นมา จะส่งผลให้เกิดความร้อนสะสมที่หัวเทียนอยู่อย่างนั้น
 หัวเทียนเย็น ก็คือ... ตัวมันสามารถถ่ายเทความร้อนออกไปได้เร็วกว่าหัวเทียนร้อน แต่ใช่ว่าจะหายร้อนเลยนะ อย่างนั้นไม่ใช่ จริง ๆ แล้ว หัวเทียนจะมีความร้อนสะสมอยู่ระดับหนึ่ง เพื่อให้แห้งตลอดเวลาเป็นทั้งหัวเทียนร้อนและหัวเทียนเย็น เพียงแต่ว่าหัวเทียนเย็น จะถ่ายเทความร้อนได้เร็วกว่าเท่านั้นเอง
 การเลือกใช้งาน ผมลองยกตัวอย่างรถที่วิ่งใช้งานในเมืองทุกวัน วิ่งช้าตลอกเวลา คลานกระดึ๊บ ๆ ไปเรื่อย รถพวกนี้อุณหภูมิในห้องเผาไหม้จะต่ำมาก ซึ่งในสถานการณ์นี้ควรเลือกใช้ "หัวเทียนร้อน" เพราะว่าเราต้องการระบายความร้อนช้า ๆ เพื่อเก็บความร้อนสะสมไว้ ไม่ให้ "หัวเทียนบอด...!"
 กลับกัน ถ้าเป็นรถที่ใช้ ความเร็วสูงมาก ๆ ถ้าเราใช้หัวเทียนร้อน มันจะทำให้ระบายความร้อนไม่ทัน อาจสร้างความเสียหายได้ต่าง ๆ นานา เช่น หัวเทียนละลาย กระเบื้องแตก และเกิดอาการชิงจุดระเบิด ก็เป็นได้ "คือหัวเทียนมันร้อนเกินไป มันก็เหมือนโลหะเผาไฟร้อนแดง เมื่อมีไอดีเข้ามา มันเป็นเชื้อเพลิงพร้อมที่จะจุดระเบิด พอมากระทบตัวหัวเทียนปุ๊บ ซึ่งมันยังไม่ทันถึงจังหวะจุดระเบิด มันก็ชิงจุดระเบิดทันที จากความร้อนสะสมของหัวเทียน"
ซึ่งรถที่ใช้ความเร็วตลอดควรเลือกใช้ "หัวเทียนเย็น" เพื่อการระบายความร้อนจะดีกว่า เราต้องใช้งานให้ถูกประเภท
  รถแต่งเครื่องซิ่ง มันจะมีความร้อนสูงมากกว่าเครื่องยนต์สแตนดาร์ดทั่ว ๆ ไป ซึ่งเครื่องยนต์ประเภทนี้เป็นเครื่อง "Over Lap" มาก จุดระเบิดไม่ค่อยดีในรอบต่ำ หัวเทียนที่ใช้จึงเป็น หัวเทียนเย็น เสมอ
แต่ถ้าเรานำเครื่องซิ่งวิ่งผิดที่ (ในเมือง) อันนี้ก็ต้องจบข่าว "ผิดแผน" กันไป เพราะเครื่องประเภทนี้มันต้อง "เหนี่ยว" อย่างเดียว แต่ถ้ามาวิ่งผิดที่ รับรองวิ่งไม่ได้เลย เพราะเครื่องซิ่งเหล่านี้ ส่วนมากรอบต่ำมันวิ่งไม่ค่อยดีแล้ว ยิ่งเจอรถติดในเมืองอีก รับรองไม่รอด "บอดสนิท" ซึ่งถ้าจะมาใช้ในเมืองจริง ๆ คงต้องเปลี่ยนเป็นหัวเทียนร้อน แทน
ส่วนเครื่องยนต์สแตนดาร์ดทั่ว ๆ ไป ควรใช้เบอร์หัวเทียนให้ตรงกับที่ผู้ผลิตรถจักรยานยนต์ กำหนดมา และ และควรตรวจสอบทุก ๆ 10,000 กิโลเมตรครับ
หากรถธรรมดาๆ ที่ไม่ได้แต่งจูนให้แรงหรือเพิ่มไฟเกินสเป็ค เราก็ต้องใช้หัวเทียน Heat Range ต่ำๆ
หรืออย่างที่เรียกว่าหัวเทียนร้อน คือตั้งแต่เบอร์ 7 ลงมา
หากเป็นรถจูนกล่องปรับบูท เพิ่มไฟก็จำเป็นที่ต้องใช้หัวเทียนที่ระบายความร้อนได้ดี มีค่า Heat Range สูงๆ
อย่างหัวเทียนเย็น ที่มีเบอร์กำหนด ตั้งแต่เบอร์ 8 ขึ้นไป
ห้องเผาไหม้ของรถที่ใช้แก๊ส (LPG) จะร้อนกว่ารถใช้น้ำมัน
เนื่องจาก แก๊ส ให้ค่าความร้อนสูงกว่าน้ำมันมากครับ
หัวเทียนเริ่มจากเบอร์ปกติ ถ้าใช้ได้ดี ก็ไม่ต้องเปลี่ยน
ถ้ายังมีอาการสะดุดหรือ Back fire ก็เพิ่มเบอร์ขยับไปใช้หัวเทียนเย็น อย่าง 8 - 9

มาแชร์ข้อมูลทั่วไปคับ
ไม่ว่ารถจะวิ่งมาก หรือ น้อย สายเน้นจอด หรือ สายวิ่งทางไกล ครบกำหนดเช็คระยะ และ ได้เวลาเปลี่ยนชิ้นส่วนบางอย่าง หรือ อุปกรณ์บางอย่างที่จำเป็นต้องเปลี่ยนตามรอบนั้นๆ ตาม สเปค ก็สมควรเปลี่ยนดีที่สุดคับ เพาะอุปกรณ์บางชิ้น มันก็จะมีระยะเวลาการใช้งานของตัวมันเองคับ ส่วนเรื่องหัวเทียนตาม กระทู้นะคับ จะวิ่งไม่ถึง 60000 ก็จิงคับ แต่ครบกำหนด เช็คระยะตามรอบ เดือน หรือ ปี ที่กำหนดไว้ อย่างใดถึงก่อน สมควรที่ต้องเปลี่ยนคับ
แต่หลายๆคนมักจะขอยื้อใช้ไปก่อนเนื่องด้วย เหตุผลต่างๆ เช่น งบประมาณ เวลาว่างไม่ค่อยมี แต่ก็อย่าให้เกินตามระยะที่ต้องเช็ค หรือ เดือนปี ที่กำหนดไว้คับ เพาะอุปกรณ์ใช้ไปมากน้อยมันมีความเสื่อมสภาพตามกาลเวลาของตัวมันเองอยู่แล้วคับ อุปมา เปรียบเทียบ เหมือนของกินแหละคับ มีมากแต่กินน้อย เหลือเยอะแต่หมดอายุอีกไม่กี่วัน ถ้าฝืนกินไปจนของหมด แต่ของกินนั้นหมดอายุแล้ว กินได้ไหมกินได้คับ แต่ผลเสียย่อมมีตามมาคับ คือ ท้องเสีย อาหารเป็นพิษคับ เช่นเดียวกับ หัวเทียนคับ ถ้าฝืนใช้ไปเกินระยะที่กำหนดไว้ ต่อให้ระยะกิโลที่ใช้งานไปจะไม่ถึง 60000 ก็จิงคับ ฝืนใช้ไป ผลเสียย่อมมีแน่นอนคับ เช่น หัวเทียนบอด หัวเทียนละลาย หรือ ระเบิดได้คับ ส่งผลต่อเครื่องยนต์โดยตรง และ การรับประกันศูนย์คับ
*สำคัญคับ ถ้าถึงระยะต้องเปลี่ยนแล้ว แต่เราอาจจะแจ้งไม่เปลี่ยน ถ้ากรณีเกิด accident มีปัญหากับส่วนนั้นๆ ศูนย์มันมักจะปัดความรับผิดชอบคับ กรณีเกิดความเสียหายคับ ได้ไม่คุ้มเสียคับ
ในทางดีนะคับ ผมแนะนำว่า ถ้าเกรงว่าถึงรอบนั้นๆ ต้องใช้งบมาก เช่น รอบ 60000 ต้องเปลี่ยน หัวเทียนใช้งบรวมแล้วหลายพันบาท ก็แนะนำว่าในรอบ 50000 โล หลักๆที่เปลี่ยนแค่ นมค อย่างเดียวก็แจ้งเปลี่ยน หัวเทียนด้วยก็ได้คับ เพาะรอบที่ใช้งบน้อยจะมีคล่อมอยู่ในรอบที่ต้องใช้งบมากๆคับ เปลี่ยนก่อนย่อมดีต่อรถยนต์ 100% คับ และ ประกันศูนย์ไม่ขาดแน่นอนคับ
ยังไงแล้ว เสียน้อยเสียมาก เสียยากเสียง่ายนะคับ
ผลเสียถ้าเกิดขึ้นแล้ว มันจะบานปลายกว่าที่คิดนะคับ อย่าคิดว่า รถใหม่คงไม่มีปัญหานะคับ ออกจากโรงงานผลิตมา ป้ายแดงแท้ๆ ยังมีหลายคันเกิดปัญหากันเยอะเลยคับ และ ยังไงแล้วเปลี่ยนก่อนย่อมส่งผลดีต่อรถแน่นอนคับ เช่น รถได้ความสดใหม่ ของชิ้นส่วนนั้นๆ ส่งผลต่อระบบการทำงานของเครื่องยนต์โดยตรง และ สมถรรนะ และ ผลพลอยได้ที่ตามมา คือ ความประหยัดของพลังงานเชื้อเพลิงคับ และ ระบบไฟฟ้าภายในทำงานได้ดีอยู่เสมอคับ แอร์เปิดขีด 25 องศาก็ลมแรงแอร์สบาย ระบบไฟรถสว่างเต็มประสิทธิภาพ การขับขี่ด้านสมถรรนะเครื่องยนต์ก็ทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพคับ
*แต่ถ้าท่านใด สามารถดูแลเองได้ เปลี่ยนข้างนอกตั้งแต่เข้ารอบ 30000 โล ไม่ซีเรียสเรื่องประกะนศูนย์ในจุดนั้นๆ ก็สามารถทำได้คับ เพาะจะใช้งบน้อยลงคับ และ ไม่เสียเวลามากในการดูแลบำรุงรักษาคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.พ. 2018, 11:07:44 โดย Rit hrv by Hondatec team »

ออฟไลน์ Chate11

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 22979
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: Chate

Tags: