เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านไหนเคยนำรถข้ามไปเที่ยวเกาะช้างไหมคะ ขอรีวิวเป็นแนวทางหน่อยค่ะ  (อ่าน 2341 ครั้ง)

ออฟไลน์ IySrie™

• สมาชิก 500 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 20694
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: บางเขน→อยุธยา
  • ชื่อเล่น: ครูอิส 「ヴェゼル E-Limited 2016」
    • ญี่ปุ่นวันละคำ by ครูอิส
    • รางวัลและกิจกรรม

เวลาขึ้นจากเรือเฟอรี่ ช่วงแรกๆ ใช้เกียร์ต่ำเลยครับ ทางชันมากๆ เกียร์ D ไม่รอดครับ พอพ้นช่วงแรกไป เกียร์ D ก็ OK บางช่วงสลับ L บ้าง อยู่ที่ว่าเข้าไปลึกแค่ไหน

ส่วน paddle ถ้าไม่คุ้นเคยอย่าใช้ครับ เดี๋ยวงง

กำแระ HRV ไม่มีเกียร์ L อ่ะจะทำไงดีมีแต่เกียร์ S(slow)  :P

อ้าวเหรอ มันเป็นตัว S เหรอ ไม่เคยสังเกตเลย อิอิ นึกว่าตัว L

จองเกาะช้าง โปรไทยเที่ยวไทยไปแระค่ะ ไปเมษาโน่น  :emo_090:
สรุปว่าใช้เกียร์ที่ไม่ใช่ P เฉพาะตอนขึ้นลงเรือเฟอรี่ใช่ไหมคะ   :-X :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.พ. 2018, 11:58:39 โดย IySrie™ »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ tsainont

• สมาชิก ID: 15463
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ป๊อบ
เวลาขึ้นจากเรือเฟอรี่ ช่วงแรกๆ ใช้เกียร์ต่ำเลยครับ ทางชันมากๆ เกียร์ D ไม่รอดครับ พอพ้นช่วงแรกไป เกียร์ D ก็ OK บางช่วงสลับ L บ้าง อยู่ที่ว่าเข้าไปลึกแค่ไหน

ส่วน paddle ถ้าไม่คุ้นเคยอย่าใช้ครับ เดี๋ยวงง

กำแระ HRV ไม่มีเกียร์ L อ่ะจะทำไงดีมีแต่เกียร์ S(slow)  :P

อ้าวเหรอ มันเป็นตัว S เหรอ ไม่เคยสังเกตเลย อิอิ นึกว่าตัว L

จองเกาะช้าง โปรไทยเที่ยวไทยไปแระค่ะ ไปเมษาโน่น  :emo_090:
สรุปว่าใช้เกียร์ที่ไม่ใช่ P เฉพาะตอนขึ้นลงเรือเฟอรี่ใช่ไหมคะ   :-X :-\

ขึ้น-ลงเฟอร์รี่ ขับปรกติเลยครับ

ถ้าใช้เกียร์ S คือ ขึ้นเกาะไปแล้ว ช่วงแรกๆ ทางจะชัน กดลง S ใช้เกียร์ 1-2 เลย

ออฟไลน์ IySrie™

• เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 20694
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: บางเขน→อยุธยา
  • ชื่อเล่น: ครูอิส 「ヴェゼル E-Limited 2016」
    • ญี่ปุ่นวันละคำ by ครูอิส

ขึ้น-ลงเฟอร์รี่ ขับปรกติเลยครับ

ถ้าใช้เกียร์ S คือ ขึ้นเกาะไปแล้ว ช่วงแรกๆ ทางจะชัน กดลง S ใช้เกียร์ 1-2 เลย

ขอบคุณค่ะคุณป๊อบ  :emo_090:
นี่ล่ะค่ะ ตั้งแต่มีข่าวเกียร์ CVT น็อคบ่อยๆ รู้สึกไม่กล้าใช้เกียร์พร่ำเพรื่อเลยค่ะ กลัว  :-\ :emo_109: :blank:

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
ส่วนเรื่องเกียร์ ไว้ใจ cvt ค่าย honda toyota ได้คับ จะใช้แบบไหน มันอยู่ที่ว่าเราทำอะไรเกิดขีดจำกัดที่เกียรลูกนั้นๆรับได้หรือป่าวคับ และ การดูแลรักษาเบื้องต้น เป็นสิ่งสำคัญคับ ที่ผมเคยได้แชร์แบ่งบันข้อมูลไว้คับ ผมขับมา 108xxx โล แล้วคับ เหนือ ใต้ กลาง ออก ตก ใช้เกียร์ สับ s กดมิดจมไมล์ หรือ ใช้ชิปช่วยในการลดความเร็ว บ้างเป็นครั้งคราวเท่าที่จำเป็นคับ
ส่วนเกียร์จะน็อค หรือ ไม่นั้น อันดับแรกคับ สำคัญที่สุดคับ คือ ขั้นตอนการผลิตคับ ถ้าได้คันที่มีปัญหาการประกอบ หรือ ชิ้นส่วน เช่นเกียร์ไม่ดีมาตั้งแต่แรก ยังไงก็น็อคคับ แต่ถ้ามาตั้งแต่เริ่มแรก และ บวกกับการดูแล ตามการใช้งานจิงเป็นหลักแล้ว ใช้ยาวคับ อย่าลืมนะคับ รถผมขยับ สเตป มายังปกติดีคับ 2 ปี วิ่ง 108xxx โล ถ้าไม่ใช่รถพวกขนส่งของ คงไม่มีใครเชื่อคับ ว่ารถบ้านวิ่ง 2 ปี แสนกว่าโล คับ ที่กล่าวมา เพื่อให้สบายใจคับ ระบบเกียร์มันรองรับการใช้งานอยุ่แล้วคับ อยู่ที่ทักษะในการใช้งาน และ การขับขี่จองแต่ละบุคคลแล้วคับทีนี้ ว่าจะใช้งานยังไงคับ กับพื้นที่ เส้นทางแบบไหน ใช้เกียร์แบบใด รถวิ่งแบบไหนควรใช้เกียร์อะไรคับ สำคัญอยู่ที้ผู้ขับคับ เพาะรถเรา เราจะทราบเองคับ ว่าต้องขับแบบไหน อุปมา เช่น เหมือนขี่ม้าคับ เพาะ รถมันก็ คือ ม้าคับ แต่เป็นม้าเหล็ก และม้าหลายตัวอยู่ในร่างเดียวคับ ขำๆนะคับ
 ยังไงแล้ว ถ้าเรารู้จักมักคุ้นกับมันแล้วทำความเข้าใจกับมันแล้ว จะขี่แบบไหนมันก็ตามใจที่เราสั่งคับ แต่ต้องไม่ประมาทด้วยนะคับ ประมาณนี้คับ

Tags: