เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่อง "ไฟตัดหมอก"  (อ่าน 1452 ครั้ง)

ออฟไลน์ nantapat9

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 21386
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: น่าน
  • ชื่อเล่น: ปุ๊
    • รางวัลและกิจกรรม
ว่าด้วยเรื่อง "ไฟตัดหมอก"
« เมื่อ: 22 ม.ค. 2018, 13:35:14 »
 Share 
เวลาเราเปิดสวิชต์ "ไฟตัดหมอก" จะมีไฟเฉพาะด้านหน้า แต่ที่กันชนท้ายนี่เป็นทับทิมเฉยๆ (ไม่มีไฟ) ผมเข้าใจถูกต้องใช่ไหมครับ?

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ ท๊อฟฟี่สีน้ำเงิน

• **
  • สมาชิก ID: 21152
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: เอ๋
Re: ว่าด้วยเรื่อง "ไฟตัดหมอก"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 ม.ค. 2018, 13:51:35 »
เข้าใจถูกต้องแล้วครับ ไฟสีแดงด้านหลังเป็นแต่โคมสะท้อนแส่งไม่มีการเดินสายไฟครับ

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 ม.ค. 2018, 14:09:00 »
พอดี วันหยุดที่ผ่านมาขับรถไปต่างจังหวัด และเพิ่งมีโอกาสได้เปิดไฟตัดหมอก แล้วได้ขับตามรถเก๋งเล็กยี่ห้อหนึ่ง (ราคาหลักแสนแค่นั้นละ) เขาขับนำหน้าและเปิดไฟตัดหมอกเหมือนกัน ซึ่งของเค้ามีไฟตรงกันชนท้ายด้วย ทำให้มองเห็นได้ชัดเจนค่อนข้างมาก พอไปจอดปั้มน้ำมัน ก็เลยเดินวนมาดูรถเรามั่ง อ้าว..เฮ้ย ทำไมของเรามันไม่มีอะ ทั้งๆที่รถเราแพงกว่าตั้งเยอะอะ  :emo_023:  :emo_023:  :emo_023:

ออฟไลน์ PM.Preecha

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 21577
  • จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
  • ชื่อเล่น: แป้น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 ม.ค. 2018, 15:41:03 »
ไฟตัดหมอกหลัง บ้างคันเปิดแล้วแสบตามากเลยไม่ขับตาม

ออฟไลน์ Kung@

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 12696
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: Kung
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 ม.ค. 2018, 16:13:35 »
อยากให้มีไฟ หาแบบนี้มาใส่เล่นๆดูซิครับ ราคาพันต้นๆ  8)

ออฟไลน์ P@ng

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5421
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: เดิมกทม-มาทำงานอุดร
  • ชื่อเล่น: เพ้ง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 ม.ค. 2018, 16:27:46 »
อยากให้มีไฟ หาแบบนี้มาใส่เล่นๆดูซิครับ ราคาพันต้นๆ  8)

คุณ Kung@ จัดไปครับ  :)
diy น้ำมันเครื่อง และ น้ำมันเกียร์ http://www.hondahrvclub.com/index.php/topic,8281.0.html

ออฟไลน์ P@ng

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5421
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: เดิมกทม-มาทำงานอุดร
  • ชื่อเล่น: เพ้ง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 ม.ค. 2018, 16:29:10 »
พอดี วันหยุดที่ผ่านมาขับรถไปต่างจังหวัด และเพิ่งมีโอกาสได้เปิดไฟตัดหมอก แล้วได้ขับตามรถเก๋งเล็กยี่ห้อหนึ่ง (ราคาหลักแสนแค่นั้นละ) เขาขับนำหน้าและเปิดไฟตัดหมอกเหมือนกัน ซึ่งของเค้ามีไฟตรงกันชนท้ายด้วย ทำให้มองเห็นได้ชัดเจนค่อนข้างมาก พอไปจอดปั้มน้ำมัน ก็เลยเดินวนมาดูรถเรามั่ง อ้าว..เฮ้ย ทำไมของเรามันไม่มีอะ ทั้งๆที่รถเราแพงกว่าตั้งเยอะอะ  :emo_023:  :emo_023:  :emo_023:

ส่วนใหญ่รถไม่ค่อยใส่มาให้ มีแต่เจ้าของรถไปเพิ่มแต่งกันครับ
diy น้ำมันเครื่อง และ น้ำมันเกียร์ http://www.hondahrvclub.com/index.php/topic,8281.0.html

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 ม.ค. 2018, 16:36:03 »

คุณ Kung@ จัดไปครับ  :)

แหล่งหาของเรา....ที่เดิม  ;D

ออฟไลน์ เกรียงไกร บุญทรง

• สมาชิก ID: 17741
  • จังหวัด: ลำพูน
  • ชื่อเล่น: เกรียง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 ม.ค. 2018, 16:47:17 »
แจ้งพิกัดหน่อย...อยากได้ๆๆๆ :emo_023: :emo_008:

ออฟไลน์ Thanit K

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 18465
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: ภูเก็ต
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 ม.ค. 2018, 20:04:45 »
ขออนุญาตแจ้งระวังกันนิดนึงนะครับ ไฟที่ตกแต่งเพิ่มเติมด้านหลัง หากสว่างมากไปหรือเข้าข่ายที่เกินกฎหมายจราจรกำหนด ไปแยงตาคันหลัง อาจโดนพี่ตำรวจเรียกปรับได้นะครับ

เคยเห็นรถซิ่งแต่งไฟทับทิม ท้ายรถแบบนี้ โดนเรียกปรับอยู่ครับ

แต่ถ้าเป็นตามในรูปชุดแต่ง ไม่น่าจะมีปัญหา เพราะไม่ใช่ไฟซีน่อนครับ

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 ม.ค. 2018, 20:49:49 »
ปกติเดิมๆทับทิมด้านล่างข้างหลัง เวลารถคันหลังตามมา สะท้อนกับไฟคันหลังมันก็สว่างอยุ่แล้วคับ ส่วนใหญ่ไฟพวกนี้ หลอดขาดง่ายคับเวลาหลอดขาดก็จะดูแปลงๆคับ และ เสียเวลาในเปลี่ยนนิดนึงคับ และ ระวังช่วงที่ต้องไปลุยน้ำนิดนึงคับ ถ้าไม่ซีเรียสกับเรื่องเหล่านี้จัดได้หมดคับ ถ้าผู้ใช้งานคิดว่ามีประโยชน์ในการใช้งานจิง หรือ ทางใจก็จัดได้หมดคับ ยังไงสำคัญอยู่ที่ความพอใจ และ งบของผู้ใช้งานคับ ไม่เดือดร้อนใคร ไม่เดือดร้อนตนเองจัดได้หมดถ้าสดชื่นคับ
แต่ส่วนตัวนะคับ ของเดิมมันก็ใช้งานได้ดีอยุ่แล้วคับ แค่โดนแสงแฟลตจากกล้องมือถือยังสว่างเลยคับ เน้นด้านหน้าให้สว่างเวลามองในการขับขี่เห็นผลมากกว่าคับ ส่วนตัวนะคับ จะได้เหลืองบไว้ใช้ในการเสริมเติมแต่งในจุดอื่นๆก็จะดีคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 ม.ค. 2018, 09:02:09 »
 :emo_051:  :emo_051:  :emo_051:

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 ม.ค. 2018, 14:52:22 »
แจ้งพิกัดหน่อย...อยากได้ๆๆๆ :emo_023: :emo_008:

นี่เลยครับ...

https://www.ebay.com/itm/LED-Rear-Bumper-Light-Fog-Lamp-for-Honda-HRV-HR-V-Vezel-2015-2016/252710739906?hash=item3ad6bbdfc2:g:5j8AAOSwal5YHDp-&vxp=mtr

พังก็ซื้อใหม่ หรือไม่ถ้าเบื่อก็ถอดแล้วใส่ของเดิม เรื่องติดตั้งก็หมูๆ
ราคาพันนิดๆ คิดซะว่าใช้ปีนึงก็คุ้มครับ..(เบียร์ลังครึ่ง)  :emo_090:

ออฟไลน์ Thanit K

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 18465
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: ภูเก็ต
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 ม.ค. 2018, 18:11:18 »
ปกติเดิมๆทับทิมด้านล่างข้างหลัง เวลารถคันหลังตามมา สะท้อนกับไฟคันหลังมันก็สว่างอยุ่แล้วคับ ส่วนใหญ่ไฟพวกนี้ หลอดขาดง่ายคับเวลาหลอดขาดก็จะดูแปลงๆคับ และ เสียเวลาในเปลี่ยนนิดนึงคับ และ ระวังช่วงที่ต้องไปลุยน้ำนิดนึงคับ ถ้าไม่ซีเรียสกับเรื่องเหล่านี้จัดได้หมดคับ ถ้าผู้ใช้งานคิดว่ามีประโยชน์ในการใช้งานจิง หรือ ทางใจก็จัดได้หมดคับ ยังไงสำคัญอยู่ที่ความพอใจ และ งบของผู้ใช้งานคับ ไม่เดือดร้อนใคร ไม่เดือดร้อนตนเองจัดได้หมดถ้าสดชื่นคับ
แต่ส่วนตัวนะคับ ของเดิมมันก็ใช้งานได้ดีอยุ่แล้วคับ แค่โดนแสงแฟลตจากกล้องมือถือยังสว่างเลยคับ เน้นด้านหน้าให้สว่างเวลามองในการขับขี่เห็นผลมากกว่าคับ ส่วนตัวนะคับ จะได้เหลืองบไว้ใช้ในการเสริมเติมแต่งในจุดอื่นๆก็จะดีคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:

:emo_051: เห็นด้วยครับ  :emo_051:

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 ม.ค. 2018, 18:50:20 »
ภาพตอนช่วงค่ำนะคับ ดับเครื่องจอดที่ ฮักยู ฟาร์ม ลำปาง ขากลับคับ ที่ผมออกทริป ช่วงปีใหม่ที่ผ่านมาคับ
ยังไง เสียน้อยเสียมาก เสียยากเสียง่าย นะคับ เอาไว้เป็นแนวทางในการตัดสินใจคับ และภาพไฟหน้าคับ ทางเข้า ไนท์ซาฟารีจะมืดคับ เน้นไฟด้านหน้าให้สว่างคับ ค่าแสงไม่เกิน กม. กำหนดคับ 6000k / 3500 lumen คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ม.ค. 2018, 23:33:48 โดย Rit hrv by Hondatec team »

Tags: