เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้อไหน รุ่นไหนกันบ้างคะ ละลานตาไปหมด  (อ่าน 716 ครั้ง)

ออฟไลน์ IySrie™

• สมาชิก 500 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 20694
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: บางเขน→อยุธยา ปทุมธานี สระบุรี
  • ชื่อเล่น: ครูอิส 「ヴェゼル E-Limited 2016」
    • ญี่ปุ่นวันละคำ by ครูอิส
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
อยากได้ 0W30 / 5W30 เข้าไปเช็คดูแล้วมีให้เลือกเยอะมาก ละลานตาไปหมด เลยขอแชร์ประสบการณ์หน่อยค่ะ จะได้ scope choice เข้ามาหน่อย / ขอบคุณค่ะ  :emo_054:

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ tsainont

• สมาชิก ID: 15463
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ป๊อบ
ไม่แพง - น้ำมันเครื่องธรรมดา คาสตรอล ก็ได้
กลางๆ - กึ่งสังเคราะห์ (Semi Synthetic) หลังๆ ไม่ค่อยเห็นเท่าไหร่ อาจจะไม่ค่อยมีคนซื้อ
แพง - สังเคราะห์ 100% (Fully Synthetic) Motul, Liquid Moly, Gulf, Eneos, Zic

ลองหาดูในห้องซื้อ-ขายครับ มีหลายร้านเลย แนะนำว่า ถ้าไม่ใช้ธรรมดาก็ไปสังเคราะห์ 100% เลยครับ พวกกึ่งราคาบางทีมันใกล้กับ 100%

ออฟไลน์ Gecko

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 21
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: อ้น
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016
เติมน้ำมัน 0 ก็ได้นะถ้าไม่ได้ขับเร็วและรถยังใหม่อยู่ ส่วนผมถ่ายเองทุก 5000 โลเข้าศูนย์เช็คระยะตามปรติครบ 10000 โล เพราะคิดว่าถ่ายทุกหมื่นโลมันนานไป เลยถ่ายเองตอนห้าพันโลเพิ่ม :emo_090:

• จังหวัด: บางเขน→อยุธยา ปทุมธานี สระบุรี
  • ชื่อเล่น: ครูอิส 「ヴェゼル E-Limited 2016」
เติมน้ำมัน 0 ก็ได้นะถ้าไม่ได้ขับเร็วและรถยังใหม่อยู่ ส่วนผมถ่ายเองทุก 5000 โลเข้าศูนย์เช็คระยะตามปรติครบ 10000 โล เพราะคิดว่าถ่ายทุกหมื่นโลมันนานไป เลยถ่ายเองตอนห้าพันโลเพิ่ม :emo_090:

ดีจังเลย มี skill ทำเอง  :emo_090: :emo_090:
นี่แค่เช็ดห้องเครื่องยังทำไม่ได้เลย  555:) 555:) 555:)

ไม่แพง - น้ำมันเครื่องธรรมดา คาสตรอล ก็ได้
กลางๆ - กึ่งสังเคราะห์ (Semi Synthetic) หลังๆ ไม่ค่อยเห็นเท่าไหร่ อาจจะไม่ค่อยมีคนซื้อ
แพง - สังเคราะห์ 100% (Fully Synthetic) Motul, Liquid Moly, Gulf, Eneos, Zic

ลองหาดูในห้องซื้อ-ขายครับ มีหลายร้านเลย แนะนำว่า ถ้าไม่ใช้ธรรมดาก็ไปสังเคราะห์ 100% เลยครับ พวกกึ่งราคาบางทีมันใกล้กับ 100%

ขอบคุณค่ะคุณป๊อบ ละเอียดเลย  :emo_090:
พอดีมีจัดโปรของ Eneos อยู่ค่ะ แต่เป็นรุ่นผลิตในไทย น่าจะโอเคใช่ไหมคะ  :emo_113:

ออฟไลน์ Aris

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 20920
  • พลังน้ำใจ : 1
  • ชื่อเล่น: Ars
ผมคิดว่าถ้าของเหลว/ อะหลั่ยที่คุณภาพ หรือเกรดใกล้เคียงกัน...เราไม่รู้สึกได้หรอกครับ เราจะจ่ายแพงโดยไม่จำเป็นน่ะครับ

แต่ว่าระหว่างเกรดที่ดีสุด กับล่างสุดเนี่ย ดี (และแพง) จนรู้สึกได้จริงๆครับ

ออฟไลน์ tsainont

• สมาชิก ID: 15463
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ป๊อบ

ขอบคุณค่ะคุณป๊อบ ละเอียดเลย  :emo_090:
พอดีมีจัดโปรของ Eneos อยู่ค่ะ แต่เป็นรุ่นผลิตในไทย น่าจะโอเคใช่ไหมคะ  :emo_113:

Eneos คุ้นๆว่าเป็นของญี่ปุ่น มันมีผลิตในไทยด้วยเหรอครับ อิอิ อันนี้ไม่รู้ ยี่ห้อนี้ปรกติก็ดีอยู่แล้ว แพงพอควร นอกจากนี้ก็มี Amsoil, Cusco แพงเหมือนกัน อิอิ แนะนำแต่แพงๆ
แพงกว่านี้ก็ Sunoco Svelt หรือแรงไปเลยก็ Sunoco Brill ที่ตัวทำละลายเป็น Ester  :'(

ล่าสุดผมใช้ Gulf ผลิตใน U.A.E

พวกสังเคราะห์ 100% ราคาจะประมาณ 1300-1600 แล้วแต่ยี่ห้อ ราคามักจะไม่หนีกันเท่าไหร่ ใครหาได้ถูกกว่านี้แจ้งด้วยครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2018, 17:50:56 โดย tsainont »

ออฟไลน์ Rit hrv by Hondatec team

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 36
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit by hondatec*
มาเสริมนิดหน่อยคับ ท่านใดทราบแล้วก็ผ่านได้เลยคับ
*นมค หน้าที่หลักๆของมัน คือ ช่วยปกป้องภายในเครื่องยนต์ จากการใช้งานคับ แล้วจะลุ้นให้มันทำหน้าที่เพิ่มอย่างที่มีการชวนเชื่อไว้  เช่น ผมแชร์แนวภาษาบ้านๆนะคับ คือ จะให้มันช่วยเรื่องสมถรรนะในการขับขี่ ประมาณว่า ไหลลื่นขึ้น หรือ เพิ่มแรงม้า แรงบิด คงเป็นไปได้ยากคับ แต่ที่เราๆทราบกัน คือ สรรพคุณที่ชวนเชื่อ เช่น ช่วยเครื่องยนต์ทำงานได้เต็มที่ส่งผลให้เครื่องยนต์เรียก แรงม้า แรงบิดมาเต็มประสิทธิภาพนั้น มันก็ต้องไปจบที่การ ขยับ สเตป คับ เช่น remap จุนกล่องซิ่งพ่วง หรือ ขยับไกลขึ้น คือ แคม ฝา ลูกสูบ แนว na หรือ สุดท้ายจับผูกหอยคับ สมถรรนะจึงจะทำให้เรารู้สึกได้แบบ หน้ามือหลังมือคับ แต่ พวกของเหลวนั้นเป็นตัวช่วยคับ กรณีที่มีการขยับ สเตป นะคับ มีผลคับแต่ไม่ได้มากมายอะไรคับ แต่ที่ส่วนใหญ่ เหบ่านักเล่นรถ ที่มีการเปลี่ยนเกรดดี เปลี่ยนก่อนกำหนด เพื่อมา บวก ลบ คูณ หาร จากการใช้งานจิงคับ ว่าใช้งานหนัก ก็ควรเปลี่ยนไวหน่อย ถ้าขับน้อยก็เปลี่ยนใกล้กำหนดตาม ตารางเช็คศูนย์ประมาณนี้คับ
*อย่างไรก็ดีคับ ส่วนใหญ่เราๆมักจะลุ้น ว่าถ้าใช้ นมค นมก นมบ เกรดพรีเมี่ยม จะทำให้สมถรรนะเครื่องยนต์ทำงานได้ดีกว่าเกรดกลาง หรือ ล่างสุด ผมขอเปรียบเทียบนะคับ คล้าย ปลายท่อซิ่งนะคับ ไม่ว่าจะไส้ตรง ไส้ย้อน ไส้เยื้อง หรือ ไส้อั่ว  >:D >:D >:D อันนี้ไม่เกี่ยวนะคับ ขำๆนะคับ มันไม่ต่างกับปลายท่อเดิมโรงงานคับ ถ้าจะเทียบแบบที่เราๆเรียกกัน คือ ได้ม้ากี่ตัว ก็ประมาณว่า ปลายท่อซิ่งได้ม้า 2 ตัว กับปลายเดิมโรงงานได้ม้า 1 ตัว ถ้าถามความรู้สึกในการขับขี่ ใช้งานจิงนั้น แทบไม่รู้สึกเลยคับ ผมเปรียบเทียบประมาณนี้คับ
*สำคัญอยุ่ที่ผุ้ขับขี่ ผุ้ใช้งานเป็นหลักคับ ว่าพอใจแบบไหน และ คุ้มกับงบหรือไม่ สะดวกในการเปลี่ยนบ่อยขนาดไหน สามารถดูแลเบื้องต้นได้เองหรือไม่คับ แล้วคาดหวังว่าการเปลี่ยน นมค จะให้มันช่วยอะไรนอกเหนือจากหน้าที่หลักๆของมันคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2018, 20:50:17 โดย Rit hrv by Hondatec team »

ออฟไลน์ Aris

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 20920
  • พลังน้ำใจ : 1
  • ชื่อเล่น: Ars
ปกติเวลาเข้าศูนย์เค้าก็จะใช้ ยี่ห้อ/ เกรดตามมาตรฐานโรงงานครับ (ยี่ห้อฮอนด้า/ รุ่น... นั่นแหละครับ)
ดังนั้นถ้าเราไม่มีปัญหาเรื่องสตุ้งสตังค์ก็น่าจะเลือกใช้ของที่มีคุณภาพดีกว่า (แพงกว่า) ไว้ก่อนแหละครับ
ป.ล. เมื่อ 10+ปีก่อน ผมเอามักจะเอารถเข้ารับบริการตามร้านสีเหลือง ที่มักจะอยู่ตามห้าง/ ปั้มน้ำมันขนาดใหญ่ เค้าก็มักจะเชียร์ให้ลูกค้าอย่างเราๆเลือกใช้ของเหลวเกรดดีๆ/ แพงๆ ไว้ก่อนทุกที ซึ่งรถของเราก็วิ่งดีจริงๆนะครับ แต่ว่าปัจจุบันผมมักจะเอารถเข้าศูนย์มากกว่า เพราะว่า มีที่นั่งรอดีกว่า+ กว้างขวางกว่า+ มีของกินเยอะกว่า...แต่ราคาก็พอๆกัน ครับ

ออฟไลน์ jackbojoo

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 21819
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: สงขลา
  • ชื่อเล่น: แจ็ค
Petronas Syntium 7000 SN 0W-30
ลื่นไหล เครื่องยนต์ไม่มีปัญหาเลยครับ

Tags: