เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: เติมลมยางกี่psiถังจะเหมาะสมกับล้อ18นิ้วครับ  (อ่าน 573 ครั้ง)

ออฟไลน์ mccane

• สมาชิก 100 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 11903
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Martial
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
เพิ่งเปลี่ยนมาเป็นล้อ18นิ้ว อยากทราบว่าควรเติมลมยางเท่าไหร่ถึงจะเหมาะสมครับ. ช่างที่เปลี่ยนบอกว่า35กำลังดี แต่พอรถวิ่งไกลๆกัวว่ามันจะขึ้นไป40กว่าๆ. กลัวจะยางแตกครับ  :-X. บางคนบอกว่าเติมอ่อนหน่อยจะได้ไม่กระด้างมาก.  อีกคนบอกเติมแข็งๆไม่งั้นเด่วแม๊กคดถ้าตกหลุม

สรุปคือควรเติมลมยางเท่าไหร่ดีครับถึงจะเหมาะสม. มีหลายสูตรเหลือเกินครับ :blank:

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Oat6111

• สมาชิก ID: 13972
  • จังหวัด: กาฬสินธุ์
  • ชื่อเล่น: Oat
เพิ่งเปลี่ยนมาเป็นล้อ18นิ้ว อยากทราบว่าควรเติมลมยางเท่าไหร่ถึงจะเหมาะสมครับ. ช่างที่เปลี่ยนบอกว่า35กำลังดี แต่พอรถวิ่งไกลๆกัวว่ามันจะขึ้นไป40กว่าๆ. กลัวจะยางแตกครับ  :-X. บางคนบอกว่าเติมอ่อนหน่อยจะได้ไม่กระด้างมาก.  อีกคนบอกเติมแข็งๆไม่งั้นเด่วแม๊กคดถ้าตกหลุม

สรุปคือควรเติมลมยางเท่าไหร่ดีครับถึงจะเหมาะสม. มีหลายสูตรเหลือเกินครับ :blank:
หน้าหลัง 33-35 ครับ แต่ถ้าจะแซฟแม๊คเวลาตกหลุมแรงๆก็ 35-37 ครับ ยาง ขนาดเท่าไรครับ ของผม 235-45-18 เติม 33 ครับเพราะแก้มยางงอยู่ครับ

ออฟไลน์ tsainont

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15463
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ป๊อบ
ต้องดูขนาดยางว่ามีพื้นที่ให้ขยายเท่าไหร่ ปรกติอากาศไม่ร้อน ขึ้นแน่ๆประมาณ 2 ปอนด์ ถ้าหน้าร้อนขึ้น 4-5 ปอนด์ อาจจะมากกว่าแล้วแต่อุณหภูมิ

ถ้าหน้ายางแคบ คงขยายไม่เยอะมาก เพราะหน้ายางเหลือพื้นที่ไม่เท่าไหร่ อาจจะ 3-4 ปอนด์

คำนวณประมาณว่า ถ้าคิดว่าแข็งแค่ไหนถึงเรียกว่าแข็งสำหรับเรา (รถวิ่งกระโดกกระเดก) ก็ลดจากจุดนั้นลงมาซัก 3-4 ปอนด์ครับ ในกรณีที่เติมขณะยางยังเย็นนะครับ ถ้าวิ่งมาพักใหญ่ๆ แล้ว แล้วเอาไปเติม ก็เติมลมให้อยู่ในระดับแข็งสุดที่รับได้ พอยางเย็นมันจะลดลงมาเอง ไม่ใช่ว่า พอยางร้อน เอาไปเช็ค เช็คได้ 35 เราก็เลยปล่อยลมเหลือ 32 พอยางเย็นแล้วมันจะเหลือ 28-29 เลยครับ

ของผมล้อเดิมๆ เติมประมาณ 31-32 วิ่งๆไปมันก็ขึ้นไป 34-35
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ม.ค. 2018, 10:08:10 โดย tsainont »

235-45-18 ครับ

ออฟไลน์ Aris

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 20920
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Ars
ของผมกับรถ HRV, E- Limited ออกรถ 30 ก.ย. 2560...ผมเติมลม 35 psi* 4 ล้อ
CRV, 2.4 EL, AWD ออกรถ 21 พ.ค. 2560...ผมเติมลม 37 psi* 4 ล้อ

ประมาณเดือนละครั้ง (หรือในเช้าวันที่จะเดินทางไกลๆ ไปต่างจังหวัด) ครับ

ป.ล. ถ้าเติมล้อหน้า กับล้อหลังไม่เท่ากัน (แบบที่ Sticker ข้างรถแนะนำ) เราต้องเดินไปกดปุ่มที่เติมลม คนที่ต่อคิวคอยเติมลมในปั้มน้ำมัน มักจะมองตาเขียวครับ อิ อิ อิ

Tags: