เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: ถอดกรองแอร์ ยากมั๊ยครับ?  (อ่าน 919 ครั้ง)

ออฟไลน์ yellowsubmarine

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 18166
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: Songkhla
  • ชื่อเล่น: yellowsubmarine
    • รางวัลและกิจกรรม
ถอดกรองแอร์ ยากมั๊ยครับ?
« เมื่อ: 08 ม.ค. 2018, 10:19:41 »
 Share 
รบกวนด้วยครับ ขอวิธีถอดกรองแอร์หน่อยครับ มีใครพอจะทราบบ้าง เนื่องจากถึงกำหนดเข้าเช็คระยะ 20,000 กิโล  เจอเสนอราคาเข้าไป 4 พันกว่าบาท  O0  งงไปเลยครับ
พอเช็ครายการดู ปรากฏว่ามันมางอกเพราะระบบแอร์เนี่ยแหละครับ  ก็เลยขอตัดรายการที่ว่าไป เบ็ดเสร็จเปลี่ยนเฉพาะ นมค.,แหวน,กรอง นมค. อยู่ที่ราวๆ 1,300 กว่าบาท
หลังจากนั้น ลองหาข้อมูล พบว่าส่วนใหญ่เปลี่ยนกรองแอร์นอกศูนย์ หรือไม่ก็เปลี่ยนกันเอง ซึ่งราคาก็ไม่ได้แรงอะไรมาก  ก็เลยจะลองเปลี่ยนดูเองบ้างครับ

จะขอคำแนะนำในการเปลี่ยนหน่อยครับ เราต้องซื้อกรองกี่อัน และถอดเปลี่ยนยังไง ยากหรือเปล่า ? หรือให้ร้านเปลี่ยนดีกว่า?

ขอบคุณมากครับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ P@ng

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5421
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: เดิมกทม-มาทำงานอุดร
  • ชื่อเล่น: เพ้ง
Re: ถอดกรองแอร์ ยากมั๊ยครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ม.ค. 2018, 10:59:20 »
กรองแอร์ 1 อันครับ

วิธีเปลี่ยนก็เปิดที่เก็บของฝั่งคนนั่ง
1. ใช้นิ้วโป้ง กดโช๊คลงออกจากที่ล๊อค ต้องออกแรงนิดนึง (ตามรูป หมายเลข 1)
2. กดเดือยข้างทั้ง 2 ฝั่งเข้าหากัน เพื่อให้เปิดลงมาได้ (ตามรูป หมายเลข 2 และ3)
3. เวลาประกอบใส่คืน ก็ย้อน 2 และ 3 ก่อน ค่อยกดโช๊คขึ้นเข้าที่ล๊อคครับ

จะเห็นช่องกรองแอร์ เปิดฝาออกเปลี่ยนได้เลยครับ แต่ซื้อมาอาจจะไซส์เข้าช่องไม่พอดี  ต้องดัดแปลงตัดขอบสักหน่อย ก็จะพอดีครับ ลองดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ม.ค. 2018, 11:01:42 โดย P@ng »

ออฟไลน์ Gecko

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Aon
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 ม.ค. 2018, 11:05:19 »
กรองแอร์ 1 อันครับ

วิธีเปลี่ยนก็เปิดที่เก็บของฝั่งคนนั่ง
1. ใช้นิ้วโป้ง กดโช๊คลงออกจากที่ล๊อค ต้องออกแรงนิดนึง (ตามรูป หมายเลข 1)
2. กดเดือยข้างทั้ง 2 ฝั่งเข้าหากัน เพื่อให้เปิดลงมาได้ (ตามรูป หมายเลข 2 และ3)
3. เวลาประกอบใส่คืน ก็ย้อน 2 และ 3 ก่อน ค่อยกดโช๊คขึ้นเข้าที่ล๊อคครับ

จะเห็นช่องกรองแอร์ เปิดฝาออกเปลี่ยนได้เลยครับ แต่ซื้อมาอาจจะไซส์เข้าช่องไม่พอดี  ต้องดัดแปลงตัดขอบสักหน่อย ก็จะพอดีครับ ลองดูครับ

เดี๋ยวลองถอดมั่ง  :emo_090:

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 ม.ค. 2018, 11:12:39 »
ขอเสริมคับ ถ้าเอามือเข้าไม่ได้ ให้ปลดตะขอฝั่งขวามือที่่ติดกับเก๊ะออกด้วยคับ ถ้ามือใหญ่คับ เก๊ะจะอ่ามากขึ้นคับ สะดวกมากยิ่งขึ้นคับ
*ส่วนตัว สเตป ผมนะคับ ทุก 10000 โล หรือ ก่อนถึงคับ เปลี่ยน นมค แผ่นกรองอากาศ กรองแอร์พร้อมกันคับ หลักๆคับ ดูจากพื้นที่การใช้งานคับ เพาะรถผมวิ่งชานเมือง ออก ตจว บ่อยมากคับ เพาะปกติก็ใช้งานทุกวัน วันละ 100-200 โลคับ ส่วนเรื่องราคาก็ไม่แรงคับ กรองอากาศแบบแห้งตรงรุ่นคับ 290 บ. ส่วนกรองแอร์ตรงรุ่นแผ่นละ 150 บ. เน้นเปลี่ยนทุก 5000 โล ยังคุ้มเลยคับ 2 แผ่นเปลี่ยนทุก 5000 โล ครบ 10000 โล ใช้งบสำหรับ กรองแอร์ 300 บ. คับ นมค 5w30 คับ ยี่ห้อแล้วแต่ชอบคับ เบื้องต้นประมาณนี้คับ และ นมบ เปลี่ยนตามระยะ หรือ ก่อน 60000 โลคับ กรณีไม่ได้เพิ่มพอต ขยายจาน หริอ ปั้มเบรกคับ ส่วน นมก เปลี่ยนตามระยะ หรือ ก่อนถึง 40000 โลก็ได้คับ อยุ่ที่การใช้งาน หรือ การขยับ สเตป ของแต่ละท่านคับ
*ส่วนตัวผม เปลี่ยน นมก ทุกๆ 2-30000 โลคับ ดูจากการใช้งานคับ ถ้าขับทางไกลบ่อยมากๆ 20000 โล ผมเปลี่ยนเลยคับ ส่วนตัวผมเน้นสมถรรนะการใช้งานจิงเป็นหลักคับ ประมาณนี้ึคับ ปัจจุบันรถ 2 ปี 2 เดือน วิ่ง 103xxx กว่าโลคับ ออก ตจว ออกทริป บ่อยคับ พึ่งกลับจากออกทริปปีใหม่มา คับ และ สิ้นเดือนก็ไปอีสาน ขอนแก่นคับ ไปเตรียมดู ขายอ้อยคับที่ปลูกไว้ 30 ไร่คับ เพาะหน้านี้เป็น ฤดูกาล ขายอ้อยคับ
*สำคัญ คือ การดูแลรถยนต์ด้วยตัวเองด้วยนะคับ เบื้องต้นคับ ด้วยความห่วงใยคับ
hrv by hondatec on the way
อะไรใช้ดีผมบอกต่อคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2018, 14:08:33 โดย Rit hrv by Hondatec team »

ออฟไลน์ tsainont

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15463
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ป๊อบ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 ม.ค. 2018, 17:42:23 »
กรองแอร์ซื้อของ Sakura ครับ ร้านออนไลน์มีเยอะแยะ ราคาหลักร้อย (ผมเปลี่ยนไปทีนึง ก่อนสงกรานต์ปีที่แล้ว จำไม่ได้ว่า 200-300 บาท) ขนาดพอดีเป๊ะ เสียบแทนของเดิมได้เลย
เดี๋ยวใกล้ๆ สงกรานต์จะเปลี่ยนอีกที เปลี่ยนปีละครั้งกำลังดี อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ม.ค. 2018, 17:45:13 โดย tsainont »

ออฟไลน์ yellowsubmarine

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 18166
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: Songkhla
  • ชื่อเล่น: yellowsubmarine
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 ม.ค. 2018, 09:06:18 »
ขอบคุณทุกๆ คห.นะครับ ได้รายละเอียดดีมากๆเลย

ไว้ว่างๆ จะลองถอดดูครับ

:emo_051: >:D

ออฟไลน์ Kung@

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 12696
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: Kung
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 ม.ค. 2018, 17:40:39 »
ถ้ามีโอกาส ก็ลองดูของ Hepa Airfilter ด้วยก็ดีครับ ราคาขยับมาอีกนิด 490- แต่คุ้มกับปอดเราครับ  :D

Tags: