เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: - ลองปลดปุ่ม ECON ออก มันรู้สึกเหมือนได้รับการปลดปล่อยจริงๆนะ -  (อ่าน 2139 ครั้ง)

ออฟไลน์ IySrie™

• สมาชิก 500 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 20694
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: บางเขน→อยุธยา
  • ชื่อเล่น: ครูอิส 「ヴェゼル E-Limited 2016」
    • ญี่ปุ่นวันละคำ by ครูอิส
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ตั้งแต่ถอยรถมา 1 ปีกับ 3 เดือน กดปุ่ม ECON ค้างไว้ตลอด  :emo_093:
เมื่อเช้าขับสายเอเซียทางยาวๆมา ในจังหวะแซง รู้สึกอืดๆๆ ไม่ได้ดั่งใจ เลยลองปลดปุ่ม ECON ออก เอ้ยย มันลื่นปรื๊ดๆๆขับสนุกขึ้นค่ะ  :'( :'( 555:)

สรุป ปุ่ม ECON นี่มันไว้ใช้ตอนไหน ลด/เพิ่มอะไรบ้างคะเนี่ย  :( :emo_113: :emo_060:

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ tsainont

• สมาชิก ID: 15463
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ป๊อบ
ECON ย่อมาจาก Economic หมายถึง โหมดประหยัดน้ำมัน มีผลกับอัตราการเร่งของเครื่อง เหมาะสำหรับวิ่งชิลๆ ไม่รีบไม่ร้อน วิ่งทางยาวๆ ไม่หวังจะแซงใคร อิอิ

อยากได้รอบขึ้นรวดเร็ว แซงทันใจ ก็ต้องเอา ECON ออก แต่ก็กินน้ำมันเพิ่ม

• ชื่อเล่น: ครูอิส 「ヴェゼル E-Limited 2016」
ECON ย่อมาจาก Economic หมายถึง โหมดประหยัดน้ำมัน มีผลกับอัตราการเร่งของเครื่อง เหมาะสำหรับวิ่งชิลๆ ไม่รีบไม่ร้อน วิ่งทางยาวๆ ไม่หวังจะแซงใคร อิอิ

อยากได้รอบขึ้นรวดเร็ว แซงทันใจ ก็ต้องเอา ECON ออก แต่ก็กินน้ำมันเพิ่ม

ขอบคุณค่ะ  :emo_054:
ถ้าเรากดๆปล่อยๆแบบ Breakhold จะได้ไหมคะ ระบบจะงงๆรวนๆมั้ยนะคะ  O0 :emo_113:

ออนไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
ต่างกันนิดหน่อยคับ ถ้ารถเดิมๆ ต่างกันช่วง 0-100 คับ ลิ้นเปิดไวขึ้นกินน้ำมันเพิ่มขึ้น ลิ้นปิดช้าลง จึงทำให้รุ้สึกว่าวิ่งได้ลื่นกว่าแบบกด econ mode คับ แต่ ขับไป hrv จะติดลิ้นหรี่ที่ 130+ คับ คือ จะไหลลื่นตามที่ใช้งานทั่วๆไปคับ แต่รถเดิมไม่ว่าจะเปงยี่ห้อไหนๆ ก็จะมีอาการรอรอบนะคับ แต่ขับชิวกดใช้ econ mode ดีกว่าคับ ถือว่าได้ความประหยัดขึ้นมา มากกว่าแบบไม่กดคับ  :emo_051:
ส่วนอยากลองกด ถ้าเบรค hold ได้คับ อย่าไปซนดึงเล่น เบรกมือนะคับ เดี่ยวรถกระดุก เดี่ยวตกใจงานเข้านะคับ
*ส่วนตัวนะคับ กดใช้ตลอดคับ เพาะรถผมขยับ สเตป พอสมควรคับ ไม่มากมายนักคับ แต่ปรับจุน ทั้ง สเตป แบบไม่กด econ mode หรือ กด econ mode ก็จะมีสมถรรนะพอๆกันคับ ไม่ต่างกันคับ แต่รถเดิมๆจะมีความต่างกันพอสมควรคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พ.ย. 2017, 14:11:44 โดย Rit hrv by Hondatec team »

ออฟไลน์ Kung@

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 12696
  • พลังน้ำใจ : 4
  • ชื่อเล่น: Kung

ถ้าเรากดๆปล่อยๆแบบ Breakhold จะได้ไหมคะ ระบบจะงงๆรวนๆมั้ยนะคะ  O0 :emo_113:

มันไม่ใช่ปุ่ม Nitrous Oxide  เหมือนหนังเรื่อง Fast....น๊ะนั่น  :o

ออฟไลน์ Gecko

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Aon
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016

มันไม่ใช่ปุ่ม Nitrous Oxide  เหมือนหนังเรื่อง Fast....น๊ะนั่น  :o

อ่ะห้า :emo_023:

ออฟไลน์ Az

• สมาชิก ID: 14373
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: Az
ต่างกันนิดหน่อยคับ ถ้ารถเดิมๆ ต่างกันช่วง 0-100 คับ ลิ้นเปิดไวขึ้นกินน้ำมันเพิ่มขึ้น ลิ้นปิดช้าลง จึงทำให้รุ้สึกว่าวิ่งได้ลื่นกว่าแบบกด econ mode คับ แต่ ขับไป hrv จะติดลิ้นหรี่ที่ 130+ คับ คือ จะไหลลื่นตามที่ใช้งานทั่วๆไปคับ แต่รถเดิมไม่ว่าจะเปงยี่ห้อไหนๆ ก็จะมีอาการรอรอบนะคับ แต่ขับชิวกดใช้ econ mode ดีกว่าคับ ถือว่าได้ความประหยัดขึ้นมา มากกว่าแบบไม่กดคับ  :emo_051:
ส่วนอยากลองกด ถ้าเบรค hold ได้คับ อย่าไปซนดึงเล่น เบรกมือนะคับ เดี่ยวรถกระดุก เดี่ยวตกใจงานเข้านะคับ
*ส่วนตัวนะคับ กดใช้ตลอดคับ เพาะรถผมขยับ สเตป พอสมควรคับ ไม่มากมายนักคับ แต่ปรับจุน ทั้ง สเตป แบบไม่กด econ mode หรือ กด econ mode ก็จะมีสมถรรนะพอๆกันคับ ไม่ต่างกันคับ แต่รถเดิมๆจะมีความต่างกันพอสมควรคับ

econ mode  on/off ใช้ Map เดียวกันรึป่าวครับ  หรือเป็นการสลับ Map econ mode กับ Normal mode  หรือ econ mode on/off  เป็นตัวคุมลิ้น ผมงง O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พ.ย. 2017, 15:17:14 โดย Az »

• ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
ระบบ econ mode มันส่งผลคับ จะเปิด หรือ ปิด การใช้งานส่งผลคับ ระบบจะเกี่ยวพันธ์ไปถึง ecu คับ มาสั่งการเปิดลิ้นปีก และ การสั่งจ่ายน้ำมันเชื้อเพลิงคับ
*เพาะยังไงแล้วรถเดิมๆโรงงานนะคับ ต่อให้ไม่กดใช้ระบบ econ mode การสั่งจ่ายน้ำมัน ต่อให้กดเต็มคันเร่ง ก็ไม่เปิด 100% คับ จะเปิดแค่ 80-90% เท่านั้นคับ
แต่ถ้ารถเดิมโรงงาน กดใช้ระบบ econ mode การขับขี่ใช้งานจึงรุ้สึกอาการหน่วงของคันเร่งกว่าปกติ คือ ถ้ากเคันเร่งเต็ม ก็จะเปิด 80-90% เช่นกันคับ แต่จะเปิดช้ากว่าตอนไม่ใช้ระบบคับ แต่เวลายกคันเร่ง จะปิดลิ้นปีก และ การสั่งจ่ายน้ำมันเชื้อเพลิงเร็วขึ้นคับ
เพาะระบบเหล่านี้ส่งผลไปยังระบบอื่นๆคับ เช่น ระบบแอร์ ระบบได้ชาจ์ด ระบบไฟให้ทำงานน้อยลง กรณี กดใช้ระบบ และ ทุกสิ่งอย่าง การใช้งาน ระบบ econ นั้นจะถุกควบคุมเป็นขั้นสุดท้าย คือ ecu คับจะทำการสั่งจ่ายตามค่าต่างๆที่ tuner วิศวะ โรงงานตั้งมาคับ (รถเดิมๆในแต่ละคัน ข้อมุลใน ecu บ้างตัวยังไม่เท่ากันนะคับ) ผมยกตัวอย่างคับ เช่น การสั่งจ่ายน้ำมัน บางคัน ก็จ่ายบางมาก กดใช้ระบบ econ จึงทำให้ประหยัดได้มาก แต่รถอืดกว่าปกติคับ
* ตัวสำคัญที่สุดที่จะทำให้ สิ้นเปลือง หรือ ประหยัดนั้นขึ้นอยุ่กับ ข้อมุลใน ecu เป็นสำคัญคับ กรณีระบบทุกอย่างของรถสมบูรณ์นะคับ ไม่รวมกับรถที่มีปัญหานะคับ ประมาณนี้คับ
*สำคัญคับ ขึ้นอยุ่กับองค์รวมอื่นๆด้วยนะคับ ว่าจะสิ้นเปลือง หรือ ประหยัดคับ สภาพอากาศภายนอก
และ ค่า AF ที่เข้าไปผสมกับห้องเผาไหม้ และ อยุ่ที่ผุ้ขับขี่ด้วยคับ ระบบของเหลว ความสมบูรณ์ของระบบการทำงานของรถด้วยคับ ว่าสมบูรณ์เพียงใด อย่างน้อยขึ้นอยุ่กับผุ้ใช้งานในการดูแลเป็นหลักคับ ทุกอย่างจะโม หรือ เดิมๆ ก็ควรใช้ให้เหมาะสมคับ จะขับมากขับน้อย ก็เช่นกันคับ อยุ่ที่การดูแลนะคับ
* และต้องเข้าใจด้วยนะคับ รถผมขยับ สเตป คับ ไม่มากมายอะไร แต่จะกดใช้ หรือ ไม่กดใช้ econ ไม่ต่างกันคับ อยุ่ที่การปรับจุนคับ ผมเน้นให้สมถรรนะ ต่างกันนิดหน่อยในช่วงที่ยกคันเร่งคับ ถ้าใช้ระบบ econ จะปิดไวปกติ แต่ ช่วงที่กเตันเร่งขับใช้งาน เปิดไวปกติเท่าตอนไม่กดใช้ econ คับ ที่ผมเคยแชร์ข้อมุล ในห้องแต่งรถคับ หัวข้อ remap แหละคับ อยุ่ที่โปรมแกรม และ ฝีมือ tuner คับว่า มือถึงหรือไม่คับ ถ้ามือถึง เขาะข้อมุลได้ลึกคับ กับ ecu hrv กล่องรถรุ่นนี้มาดีคับ
*สำคัญอยุ่ที่การปรับแต่งคับ แต่ถ้ารถเดิมๆ โรงงาน ความต่างของการใช้ระบบจะเห็นผลคับ แต่ก็อยุ่ที่ผุ้ใช้งานคับ ว่าอัตราสิ้นเปลืองเป็นที่หน้าพอใจหรือไม่คับ
เบื้องต้นประมาณนี้คับ เน้นการใช้งานจิงคับ ไม่ต้องถึงขนาดเอาทฤษฎี มาแชร์คับ มันละเอียดเกินไป และ ผมก็ไม่ถึงขั้นนั้นด้วยคับ เอาแค่บ้านๆใช้งานจิงพอคับ
จามภาพที่ผมแชร์ คือ ตอนที่ผม เทสคับ จากจอดสนิทคับ 0-100 คับ กดใช้ระบบ econ mode คับ แต่รถผม ขยับ สเตป แล้วนะคับ ได้ 9.1 วินาทีคับ เทส 2-3 รอบ แต่ช่วงนี้ไม่เทสคับ เพาะทรสบแลเวคับว่าสมถรรนะรถตัวเองเป็นยังไงคับ จมไมล์ได้ 220 ผมะอใจและคับ
เดี่ยวถ้าว่างๆผมจะเทส 0-100 หรือ 0-120 ให้คับ ว่ากดใช้กับไม่กดใช้ econ mode หลังขยับ สเตป แล้วรถผมจะมีความต่างขนาดไหนคับ เวลาจะดีขึ้นหรือไม่ เดี่ยวเทสแล้วมาอัพเดตให้คับ ในห้องแต่งรถ หัวข้อที่ผมตั้งไว้คับ เทส 0-100 คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พ.ย. 2017, 16:38:34 โดย Rit hrv by Hondatec team »

อย่าลืมนะคับ ระบบต่างๆ จะถุกควบคุมขั้นตอนสุดท้าย คือ ecu นะคับ
ส่วน map นั้นกล่อง ecu รถนั้น มันมีแค่ map เดียวในการจุนการใช้งานของเชื้อเพลิงอยุ่แล้วคับ แต่ กล่อง hrv ถือว่าพัฒนามาดีคับ คือ สามารถ ใช้งานระบบเชื้อเพลิงแบบ flex fuel ได้คับ แบบไม่มีปัญหาคับ แต่ระบบ econ mode นั้นถ้าผมพุดแบบบ้านๆนะคับ มันเป็นตัวลดการใช้งานของระบบต่างๆของรถให้ทำงานน้อยลงทุกด้านคับ จึงส่งผลให้ ecu สั่งจ่ายควบคุมระบบต่างๆน้อยลงคับ ข้อมุลเชิงลึกผมเองไม่ทราบถึงขั้นนั้นคับ
*ถ้าสนใจข้อมุลยังไง อยากได้ข้อมุลเชิงลึกหน่อย ก็สามารถสอบถามรุ่นพี่ผมได้คับ พี่ป้อง hondatec รับลองว่า ถึงบางอ้อ แน่นอนคับ ติดต่อทางเพสก็ได้นะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พ.ย. 2017, 16:42:58 โดย Rit hrv by Hondatec team »

ออฟไลน์ Kung@

• สมาชิก ID: 12696
  • พลังน้ำใจ : 4
  • ชื่อเล่น: Kung

• HR-V EL White Orchid Pearl 2016

ออฟไลน์ momentum008

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 22154
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: ตั้ม
เยี่ยมเลยครับ  :emo_051:

ตอนนี้ปลดออก (ไม่กด ECON) ถาวรละค่ะ รู้สึกความประหยัดไม่แตกต่าง  >:D >:D

ตอนนี้ปลดออก (ไม่กด ECON) ถาวรละค่ะ รู้สึกความประหยัดไม่แตกต่าง  >:D >:D

ผมกด Econ ตั้งแต่สตาร์ทรถออกจากศูนย์จนถึงทุกวันนี้ อิคึ อิคึ  :emo_075:

ผมกด Econ ตั้งแต่สตาร์ทรถออกจากศูนย์จนถึงทุกวันนี้ อิคึ อิคึ  :emo_075:

แฮ่ คนในเมืองก็งี้  :emo_090:
แต่ถ้าเข้าเมืองรถติดก็กลับมากดบ้าง แต่ช่วงนี้งานโลว์ หางานให้หน่อยสิคะ  >:D >:D
จบแบบหักมุม  555:)

Tags: