เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Honda Leasing
All New Honda CR-V ฮอนด้า ซีอาร์-วี ใหม่ ดอกเบี้ยพิเศษ 1.99%
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: วันว่างแวะมาบ้านที่ กทม เลยแวะจัด นมก สักหน่อยคับ  (อ่าน 436 ครั้ง)

ออนไลน์ Rit hrv by Hondatec team

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 29
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit by hondatec*
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
วันนี้ว่าง มาแวะบ้านที่ กทม เลยแวะไปทักทายน้องเบ้นต์ ที่ garage 37 เลยจัดการเปลี่ยน นมก ซะเลยคับ แต่อย่าลืม ดูด้วยนะคับ ว่า เป็น นมก
cvt รุ่นเก่า หรือ ใหม่นะคับ hrv ใช้ตัวใหม่นะคับ ของแกนลอน cvt hcf2 นะคับ ท่านใดเข้าศูนย์สังเกตุด้วยนะคับ ใช้ 20000 จับเปลี่ยนเลยคับ รถใช้งานวิ่งทางไกลบ่อยคับ และ รถขยับ สเตป คับ ใช้งานนมา 2 ปี นิดๆ 98xxx โล ต้องเปลี่ยนของเหลว ไวหน่อยคับ รอกลับบ้านที่ ยุดยา
จัดการเปลี่ยน นมค/กรองแอร์/กรองกาศ ตามลำดับคับ
* ส่วน สเตป การเปลี่ยนของเหลวของรถผมนะคับ
*นมค/กรองอากาศแบบแห้ง แบบของศูนย์/กรองแอร์ของข้างนอก เปลี่ยนทุก 10000 โล ไม่เกิน 10000 โลคับ
* นมก เปลี่ยนทุก 20000 โล คับ
* นมบ เปลี่ยนตาม สเปค คับ 60000 หรือ ก่อน 60000 คับ ส่วนอื่นๆ ตรวจเช็คตามสภาพการใช้งานคับ หมั่นดูแลคับ จะได้ใช้ไปยาวๆคับ
*กับ สเตป ที่เกี่ยวกับของเหลวคับ ส่วนน้ำหล่อเย็นเปลี่ยนตาม สเปค คับ หรือ ก่อนถึงระยะคับ
ธค. มีเดินทางไปขอนแก่น และ สิ้นปีขึ้นเหนือคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ย. 2017, 18:26:50 โดย Rit hrv by Hondatec team »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ P@ng

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5421
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: เดิมกทม-มาทำงานอุดร
  • ชื่อเล่น: เพ้ง
คุณ rit ได้ดูช่างเปลี่ยน นมก หรือเปล่าครับ เห็นเกียร์รุ่นนี้ไม่ก้านวัดแล้วเติมตรงไหนวัดระดับ นมก ยังไงครับ แล้วถ่าย นมก ออกเหมือนพวกออโต้ธรรมดาหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ย. 2017, 20:06:50 โดย P@ng »
DIY เปลี่ยนน้ำมันเครื่องและน้ำมันเกียร์  http://www.hondahrvclub.com/index.php/topic,8281.0.html

ออฟไลน์ eagle44z

• สมาชิก ID: 9700
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: Panuwat
 น๊อตถ่ายอยูด้านล้อซ้ายต้องใช้บล็อกเหลี่ยมไข ส่วนเติมสามารถเติมลงช่องด้านบนได้เลย ช่องที่เติมมีจุกอุดสีดำ เยื้องๆใต้แบต

ออนไลน์ Rit hrv by Hondatec team

ตามที่เพื่อน แจ้งไปคับ แต่ทางร้าน ใช้สายยางยาวประมาน 1 ฟุตครึ่งต่อลงไปที่ช่องคับ แล้วต่อด้วยถ้วยกรวยคับ แล้วเท นมก ลงไปคับ จะได้ไม่ไหล ออกซึมไปที่ใต้ถังน้ำมันเกียรคับ
ตามที่เพื่อนแชร์ไปข้างต้นคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ย. 2017, 23:29:53 โดย Rit hrv by Hondatec team »

• จังหวัด: เดิมกทม-มาทำงานอุดร
น๊อตถ่ายอยูด้านล้อซ้ายต้องใช้บล็อกเหลี่ยมไข ส่วนเติมสามารถเติมลงช่องด้านบนได้เลย ช่องที่เติมมีจุกอุดสีดำ เยื้องๆใต้แบต
:emo_051: บล๊อกเหลี่ยมเท่าเกียร์ออโต้ธรรมดาหรือเปล่าครับ พอดีผมมีใช้ถ่าย นมก กับออโต้ธรรมดา เครื่อง d15b เวลาเติม นมก จะทราบปริมาณในการเติมเท่าไรครับ
DIY เปลี่ยนน้ำมันเครื่องและน้ำมันเกียร์  http://www.hondahrvclub.com/index.php/topic,8281.0.html

ส่วนอุปกรณ์บล็อกผมไม่แน่ใจว่า เบอร์อะไรนะคับ แต่ hrv กรณี ไม่ได้ฟรัชชิ่ง นมก (ที่จิงก็ไม่จำเป็นคับ) เน้นเปลี่ยนถ่ายบ่อยหน่อยไวกว่า สเปค ศูนย์ที่แจ้งไว้ 40000 โล เป็น 3-20000 โล ตามการใช้งานจิงเป็นหลักคับ และ ดูว่ารถ เสริมสมถรรนะ อะไรมาบ้างคับ เช่นเดียวกับ การเปลี่ยน นมค คับ เปลี่ยนก่อนถึง 10000 โล ก็ดีคับ
ส่วนอุปกรณ์บล็อกผมไม่ได้สังเกตุคับ ว่าใช้ขนาดไหนคับ ส่วน ปริมาณใช้เปลี่ยนถ่าย 3.5 ลิตร เติมหมดคับ เหมือน นมค คับ เติมหมด 4 ลิตร เช่นกันคับ ต้องรอ กุรุ สาย diy ที่มีอุปกรณ์เปลี่ยนถ่ายเองคับ ว่าใช้บล็อกขนาดเท่าไหร่มาตอบให้คับ
มัวแต่เช็ค สภาพช่วงล่างเลยไม่ได้สังเกตุเลยคับ ว่าใช้บล็อกขนาดไหนคับ เพาะรถวิ่งทางไกลบ่อยคับ มัวแต่คุยกับ น้องเบ้นต์เพลินๆไป น้องเขาไขไปผมก็ เช็คช่วงล่างหน้า หลังไป ไม่ได้ดู ชนาดอุปกรณ์เลยคับ ต้องขออภัยด้วยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ย. 2017, 23:24:39 โดย Rit hrv by Hondatec team »

อีกคันที่ เสริม สเตปเดียวกับผมคับ ก็ไปเปลี่ยนของเหลวที่ garage 37 คับ คันนี้ของพี่ฮอลล์ คับ by hondatec team เช่นกันคับ

ส่วนอุปกรณ์บล็อกผมไม่แน่ใจว่า เบอร์อะไรนะคับ แต่ hrv กรณี ไม่ได้ฟรัชชิ่ง นมก (ที่จิงก็ไม่จำเป็นคับ) เน้นเปลี่ยนถ่ายบ่อยหน่อยไวกว่า สเปค ศูนย์ที่แจ้งไว้ 40000 โล เป็น 3-20000 โล ตามการใช้งานจิงเป็นหลักคับ และ ดูว่ารถ เสริมสมถรรนะ อะไรมาบ้างคับ เช่นเดียวกับ การเปลี่ยน นมค คับ เปลี่ยนก่อนถึง 10000 โล ก็ดีคับ
ส่วนอุปกรณ์บล็อกผมไม่ได้สังเกตุคับ ว่าใช้ขนาดไหนคับ ส่วน ปริมาณใช้เปลี่ยนถ่าย 3.5 ลิตร เติมหมดคับ เหมือน นมค คับ เติมหมด 4 ลิตร เช่นกันคับ ต้องรอ กุรุ สาย diy ที่มีอุปกรณ์เปลี่ยนถ่ายเองคับ ว่าใช้บล็อกขนาดเท่าไหร่มาตอบให้คับ
มัวแต่เช็ค สภาพช่วงล่างเลยไม่ได้สังเกตุเลยคับ ว่าใช้บล็อกขนาดไหนคับ เพาะรถวิ่งทางไกลบ่อยคับ มัวแต่คุยกับ น้องเบ้นต์เพลินๆไป น้องเขาไขไปผมก็ เช็คช่วงล่างหน้า หลังไป ไม่ได้ดู ชนาดอุปกรณ์เลยคับ ต้องขออภัยด้วยคับ

:emo_051: ขอบคุณครับ บล็อกขันน๊อต นมก ไว้ผมลองดู คิดว่าฮอนด้าคงไม่ทำน๊อตหลายเบอร์  น๊อตอ่าง นมค ยังเท่ากันหมด จะมาแจ้งให้ทราบเผื่อสาย diy จะได้ทราบข้อมูล

ออนไลน์ tsainont

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15463
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ป๊อบ
ที่ Garage37 เค้าคิด HR-V เป็นรถไซส์ไหนครับ S หรือ M ครับ (ผมว่าน่าจะ M)
อยู่ไม่ไกลบ้าน ว่าจะเข้าไปลองซักหน่อย ดูราคาน้ำมันเครื่องก็ไม่แรง HKS, Cusco

ราคาไม่แรงคับ เรื่องขนาด size สำหรับการล้างรถคับ ส่วนการเปลี่ยนถ่ายของเหลว คิดตามราคาของสินค้าคับ หรือ ถ้าสะดวก เข้าไปที่เพส fb แล้วโทรสอบถามได้เลยคับ แต่ร้านหยุดวันจันคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พ.ย. 2017, 21:56:33 โดย Rit hrv by Hondatec team »

ออนไลน์ IySrie™

• สมาชิก ID: 20694
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: บางเขน→อยุธยา ปทุมธานี สระบุรี
  • ชื่อเล่น: ครูอิส 「ヴェゼル E-Limited 2016」
    • ญี่ปุ่นวันละคำ by ครูอิส
อีกคันที่ เสริม สเตปเดียวกับผมคับ ก็ไปเปลี่ยนของเหลวที่ garage 37 คับ คันนี้ของพี่ฮอลล์ คับ by hondatec team เช่นกันคับ

คุณริทคะ คานสีน้ำเงิน เค้าติดกันทำไมเหรอคะ (ไม่รู้จริงๆแฮ่)  :-\ :-X

คานเหล็กเหล่านี้มีหลายแบบคับ ้วแต่จะ ดีไซด์ ออกมาจาก สำนักแต่งรถต่างๆคับ และในรถแต่ละคัน แต่ละรุ่น ก็จะมีจุดที่สามารถใส่ได้ที่ต่างกันไปคับ ข้อมุล คร่าวๆนะคับ
*ส่วนหน้าที่หลักๆของตัวเหล็กคานเหล่านี้ หรือ ที่ขาซิ่ง เรียกกันว่า ค้ำโช้ค และ เหล็กกันโคลงคับ หน้าที่ของมันเลย คือ ช่วยลดอาการโยนตัว บิดตัวของตัวถังรถ ในขนาดที่เข้าโค้ง หรือ จังหวะที่รถโยกซ้าย ขวา เหล็กเหล่านี้จะช่วยลดอาการได้คับ แต่ในแต่ละจุดนั้นก็จะลดอาการที่รถเดิมๆ ที่มีมาตั้งแต่ออกจากโชว์รูม เช่น ช่วงล่าง ยวบ มีอาการโยนตัวเยอะ ท้ายสะบัด ท้ายรถเด้งหลายจัวหวะ ประมาณนี้คับ
ส่วนการเสริมนั้น จะขาซิ่ง หรือ ขาชิว สามารถเสริมได้หมดคับ เพาะไม่ได้ดัดแปลงอะไรตัวรถคับ แค่เสริมเข้าไปคับ เพาะสายพ่อบ้าน แม่บ้านจะเข้าใจผิดคับว่า เสริมแล้วต้องเป็นรถซิ่ง ความเป็นจิงมันแึ่เป็นตัวช่วยคับ ไม่ใช่ใส่แล้ว ผีสิง แล้วเป็นรถซิ่งคับ  >:D >:D >:D อันนี้แซวขำๆคับ เสริมได้คับ ถ้ายังไง เข้าไป ดูในกระทุ้ห้องแต่งรถคับผมมีแนะนำ ข้อมุลเบื้องต้นไว้คับ ลองดุคับ

ออนไลน์ IySrie™

• สมาชิก ID: 20694
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: บางเขน→อยุธยา ปทุมธานี สระบุรี
  • ชื่อเล่น: ครูอิส 「ヴェゼル E-Limited 2016」
    • ญี่ปุ่นวันละคำ by ครูอิส
คานเหล็กเหล่านี้มีหลายแบบคับ ้วแต่จะ ดีไซด์ ออกมาจาก สำนักแต่งรถต่างๆคับ และในรถแต่ละคัน แต่ละรุ่น ก็จะมีจุดที่สามารถใส่ได้ที่ต่างกันไปคับ ข้อมุล คร่าวๆนะคับ
*ส่วนหน้าที่หลักๆของตัวเหล็กคานเหล่านี้ หรือ ที่ขาซิ่ง เรียกกันว่า ค้ำโช้ค และ เหล็กกันโคลงคับ หน้าที่ของมันเลย คือ ช่วยลดอาการโยนตัว บิดตัวของตัวถังรถ ในขนาดที่เข้าโค้ง หรือ จังหวะที่รถโยกซ้าย ขวา เหล็กเหล่านี้จะช่วยลดอาการได้คับ แต่ในแต่ละจุดนั้นก็จะลดอาการที่รถเดิมๆ ที่มีมาตั้งแต่ออกจากโชว์รูม เช่น ช่วงล่าง ยวบ มีอาการโยนตัวเยอะ ท้ายสะบัด ท้ายรถเด้งหลายจัวหวะ ประมาณนี้คับ
ส่วนการเสริมนั้น จะขาซิ่ง หรือ ขาชิว สามารถเสริมได้หมดคับ เพาะไม่ได้ดัดแปลงอะไรตัวรถคับ แค่เสริมเข้าไปคับ เพาะสายพ่อบ้าน แม่บ้านจะเข้าใจผิดคับว่า เสริมแล้วต้องเป็นรถซิ่ง ความเป็นจิงมันแึ่เป็นตัวช่วยคับ ไม่ใช่ใส่แล้ว ผีสิง แล้วเป็นรถซิ่งคับ  >:D >:D >:D อันนี้แซวขำๆคับ เสริมได้คับ ถ้ายังไง เข้าไป ดูในกระทุ้ห้องแต่งรถคับผมมีแนะนำ ข้อมุลเบื้องต้นไว้คับ ลองดุคับ

ขอบคุณค่ะ  :emo_090:
คือคานนี้ใช้ถ่วงสร้างความสมดุล ก็ต้องมีน้ำหนักพอสมควรใช่ไหมคะ  :emo_114:
ราคาประมาณเท่าไหร่นะคะ  :emo_113:

ไม่ใช้การถ่วงคับ เป็นการกดที่จุดสำคัญของชุดช่วงล่างคับ ให้ทั้งสองข้างไปช่วยให้ล้อทั้งสี่ข้างติดพื้น คือ เกาะพื้นถนนไว้ จึงส่งผลให้ชุดช่วงล่าง และ ล้อทั้งสี่ข้างมีสมถรรนะที่ดีขึ้นคับ เรื่องน้ำหนักของตัวคานมีคับ แต่ไม่ไเ้มากมายอะไรคับ หลายๆคน มักจะคิดว่า เสริมแล้วทำให้รถหนักขึ้น  แต่การใช้งานจิง มันไม่ได้ส่งผลขนาดนั้นคับ ยังไงมันเบาพอกับเด็ก 5-6 ขวบเองคับ อันนี้ผมรวมน้ำหนักคานชุดค้ำทั้ง 4 จุดที่ผมติดนะคับ แต่ความเป็นจิงการใช้งานจิงมันช่วยได้เยอะคับ รถแข่งทั้งรถ เซอร์กิต หรือ รถ แดร็ก ยังติดคับ และรถบางรุ่น ยังเป็นอุปกรณ์มาตราฐานติดมาให้ตั้งแต่โรงงานเลยคับ ถ้าจำไม่ผิด accord จำรุ่นไม่ได้มีติดมาให้คับ
มันไม่ได้หนักหรอกคับ เพาะยังไรก็ดี พื้นฐาน std. hrv รวมๆแล้วมันหนักอยุ่แล้วคับ วางเครื่องบล็อกเดียวกับ fc na แต่น้ำหนักที่หนักกว่า อืดกว่า แรงม้าแรงบิด ที่เรียกกันติดปาก ม้าล้อ ม้าลงพื้น มีให้มาแค่ 112 ม้า แรงบิดแค่ 115-120 นิวตัน เท่านั้นคับ ถ้าจะให้มีสมถรรนะ เน้นย้ำคับ เสริมเพื่อใช้งานจิงเป็นหลักนะคับ ก็ remap คับ เพื่อเพิ่ม แรงม้าแรงบิดให้กับเครื่องยนต์คับ โดยที่ไม่ต้องมีการดัดแปลงใดๆทั้งสิ้นคับ ประกันศูนย์อยุ่ครบ 100% คับ แค่นี้ก็ทำให้ hrv มีสมถรรนะที่ดีขึ้นแบบ หน้ามือ เป็นหลังมือแล้วคับ และ หลายคนมักจะมองอีกว่า การเสริมสมถรรนะเครื่องยนต์ทำให้รถพังไวขึ้น หรือ ประกันขาด ความเป็นจิงยุคปัจจุบัน อะไรๆ มันพัฒนาไปไกลแล้วคับ ไม่จำเป็นต้องดัดแปลงแค่เสริมก็ทำให้รถยนต์ดีขึ้นได้คับ ส่วนที่ผม แชร์เน้นย้ำเสมอคับ คือ ความเร็วและควสมแรงนั้น มันเป็นผลพลอยได้คับ มันสำคัญที่ผุ้ขับเท่านั้นคับ พฤติกรรมการขับขี่คับ สำคัญ เน้นเเสริมมาใช้งานก็ไม่มีอะไรในกอไผ่คับ
ไม่ว่าจะเป็นรถเดิม หรือ รถที่โมมาไม่มากก็น้อย ถ้าผุ่ขับตีนผี ชีพจรลงเท้า รถเดิมๆ ขับน้อยๆ เช่น ขับรถ 5 ปี วิ่งแค่ 50000 โล ยังพังไวกว่า รถที่ remap หรือ โมมา แต่ผุ้ขับต่างกัน รถเดิมๆก็ไปไวกว่ามีถมไปคับ สำคัญอยุ่ที่การดูแลรักษาคับ ให้เหมาะสมกับรถเราคับ ประมาณนี้คับ แต่ถ้าสนใจ แอดลายผมได้เลยคับ หรือ PM มาคับ ยินดีแนะนำคับ จะ ญ หรือ ช เสริมได้หมดคับ เน้นใช้งานจิงคับ ไม่จำเป็นต้องเอามาซิ่งคับ ผลพลอยได้คับ ความเร็ว ความแรงคับ และ ศึกษาข้อมุลเพิ่มด้วยคับ ข้อมุล หรือ ทฤษฎี เอาไว้เป็นวิทยาทานคับ เน้นหลักการใช้งานจิงเป็นหลักคับ แต่ต้องควบคุ่กันคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ย. 2017, 12:21:51 โดย Rit hrv by Hondatec team »

*เปลี่ยนถ่าย นมค เรียบร้อยคับ ตาม สเตป คับ
*นมค 5w30 เปลี่ยนทุกๆ 10000 โล หรือ ก่อนไม่เกิน 10000 โลคับ
*นมก ใช้ cvt hcf2 ของ honda นะคับ ตัวใหม่นะคับ เพาะจะมี นมก honda ตัวเก่าตัวใหม่สังเกตุด้วยนะคับ เปลี่ยนทุกๆ 2-30000 โล ไม่เกินนี้คับ
*แป่นกรองอากาศแบบแห้งคับ ตรงรุ่นแบบเดียวกับของศูนย์คับ แต่ไม่จพเป็นต้องลงน้ำยาแบบของศูนย์ คือ แบบบเปียกคับ ราคาถุกกว่าของศูนย์ ครึ่งๆคับ คุณภาพเหมือนของศูนย์คับ
*แผ่นกรองแอร์ ใช้ของตรงรุ่น เป็นของข้างนอกเช่นกันคับ ราคาถุกกว่าของศูนย์ 3-4 เท่าตัวคับ
*สำคัญคับ แผ่นกรองอากาศ และ กรองแอร์ เน้นเปลี่ยนบ่อยๆ ยังคุ้มเลยคับ แต่ สเตป ผมเอง คือ หลักๆ เปลี่ยน นมค กรองอากาศ กรองแอร์ทุก 10000 โลคับ เป็นหลักเลยคับ
*ส่วน นมบ น้ำยาหม้อน้ำ กรองน้ำมันเบนซิน หัวเทียน เปลี่ยนตาม สเปค ที่ศูนย์แนะนำได้คับ
*จะรถเดิมๆ หรือ รถ ขยับ สเตป ก็สามารถใช้ สเตป การเปลี่ยนถ่ายของเหลว แนวทางนี้ได้เลยคับ ใช้งานกันยาวๆ สบายใจไปคับ (แต่ต้องสำคัญมากๆคับ คือ ต้องได้รถที่ระบบต่างๆของรถยนต์มาดีตั้งแต่ โรงงานนะคับ) เพาะหลายๆท่าน อาจจะโชคไม่ดี ขนาดรถเดิมๆ ไม่ได้แต่งอะไร ไม่ได้โมอะไรเพิ่มใช้งานแค่ 2-7 วันปัญหาจุกจิก ก็มีถือว่า โชคไใ่ดีเท่าไหร่คับ แต่อย่างน้อยก็เคลมฟรีได้คับ แต่ถ้าท่ารใดได้รถมาดีแล้ว ก็แค่ใช้งานปกติ ดุแล ตาม สเปค ที่ศูนย์แนะนำ หรือ สเตป ที่ผมแชร์ไว้ก็ได้คับ ไม่มีอะไรเสียหายคับ ยังไงก็ศึกษากาข้อมุลเพิ่มเติมกันด้วยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พ.ย. 2017, 21:20:26 โดย Rit hrv by Hondatec team »

Tags: