เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: ขับเข้าในเมืองจะเปิด Break hold ไว้ตลอด หรือ เปิดๆปิดๆดีครับ  (อ่าน 2217 ครั้ง)

ออฟไลน์ coa1234

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 16055
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: นครสวรรค์
  • ชื่อเล่น: โก้
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ขับจากนอกเมือง(คันคลอง) เข้าเมืองเชียงใหม่ ระยะทาง 10 กม
มีติดไฟแดง  แล้วก็ตรงยาว 4-5 กม  (ช่วงในเมืองเปิดไว้ตลอด)
ช่วงนอกเมือง มีตรงยาวบ้าง
ระหว่าง เปิดไว้ตลอด   กับ  เปิดๆปิดๆ   มีผลต่างกันไหมครับ
- อัตรากินน้ำมัน
- การสึกหรอ
- อัตราเร่ง (ไม่ค่อยสนใจ)

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ IySrie™

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 20694
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: บางเขน→อยุธยา
  • ชื่อเล่น: ครูอิส 「ヴェゼル E-Limited 2016」
    • ญี่ปุ่นวันละคำ by ครูอิส
กด B/H ตลอดตอนช่วงติดไฟแดงหลายๆจุด พอทางยาวก็ปลดออกค่ะ  :D
ดีไม่ดียังไงรอฟังด้วยคน  :emo_102: :emo_109: :emo_113:

ออฟไลน์ อี้ลิ้มเทา

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 10563
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: Chanthaburi
  • ชื่อเล่น: hMps
  • คิดให้ดีก่อนที่จะกดปุ่มโพส....ใจเขาใจเรานะครับ!!!
ของผม ต่างจังหวัดครับ ใกล้ๆ ไฟแดงก็กด พอเลยไฟแดงไปก็ปลดออก ....กลัวถ้ากดค้างไว้แล้วเวลาชะลอเบรคไม่ตรงจังหวะกลัวจะหยุดนิ่งแล้วคันอื่นจะมาเจิมท้ายเอาครับ แต่ถ้าเข้ากรุงเทพเคลื่อนที่ช้า ก็กดค้างไว้ครับ พอคล่องตัวก็ปลดออก ... ตามนั้นครับ  :)

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
กันเหนียว กรณีกดใช้งาน เวลาออกตัวแล้ว ถ้าไม่มีอะไรให้ยุ่งยากก็ควรปิดระบบคับ กดใช้งาน เปิด-ปิด ได้ปกติคับ
*ส่วนตัวนะคับ ใช้กรณีติดไฟแดงนาน เข้าเกียร N แล้วใช้คับ
*กับอีกช่วงคับ คือ เวลาคอสะพาน หรือ ขึ้นลานจอด แล้วเจอ รถติดเยอะๆ ค่อยๆิคานตามกันไปคับ ถึงใช้คับ แต่ผมเองจะเบรค มักจะเข้า N เกียรว่างคับ จะไม่ยัดไป P คับ หรือ รอกุรุ ท่านอื่นๆอาจจะ มีแนวทางอื่นแนะนำด้วยก็ได้คับ เพาะการขับขี่ ะ เทคนิค แต่ละคนไม่เหมือนกันคับ แต่ใช้หลักการเดียวกัน แต่ ปฏิบัติ ขับขี่จิง จะไม่เหมือนกันคับ แต่คล้ายกันเท่านั้นคับ ประมาณนี้คับ
*ถ้ากันเหนียว เปิด/ปิด ดีที่สุดคับ ปัญหายังไม่เคยพบคับว่า เปิดใช้ตลอด แล้วจะมีปัญหา เพาะถ้ารถไม่จอดสนิท เบรคจะยังไม่ทำงานคับ จนกว่าเข็มความเร็วจะลงมาที่ 0 คับ ถึงจะทำงานคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ย. 2017, 15:37:46 โดย Rit hrv by Hondatec team »

ออฟไลน์ tonsak

• สมาชิก ID: 3978
  • พลังน้ำใจ : 22
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: นัท
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
ตามความสะดวกและความถนัดเลยครับ  Break Hold ไม่มีผลใดๆกับการสึกหรอและการกินน้ำมัน

ผมเองจะเปิด BH เฉพาะตอนรถติดๆ  ถ้าไม่ติดก็เบรคปรกติง่ายกว่า  ออกต่างจังหวัดโดยมากไม่เปิด เพราะกลัวตอนกลับรถแล้วถ้าใช้ BH จังหวะมันจะไม่ชินแล้วกะจังหวะผิด

ออฟไลน์ mrkimmy

• สมาชิก ID: 15663
  • จังหวัด: Yannawa
  • ชื่อเล่น: เม
รถติดๆ ผมกดค้างไว้ตลอด
ระบบ break hold ทำงานได้ค่อนข้างดี
ทุกเช้าทางที่ขับไปทำงานจะค่อนข้างติดสลับกับไหลช้าๆ
ตอนที่เราชลอจนเกือบจะหยุดแต่ยังไม่หยุดดี ระบบก็ยังไม่เบรคให้
ระบบจะเริ่มเบรคให้ในกรณีที่รถหยุดนิ่งจริงๆ เท่านั้น

ถ้าเปิดไว้ต้องระวังตอนกลับรถ หรือเลี้ยวออกทางแยก
ถ้าเปิดไว้อาจทำให้เสียจังหวะ เกิดอุบัติเหตุได้

ตอนนี้ชอบมากกับระบบนี้ ช่วยลดอาการปวดขาข้างขวาลงได้มากเลย  :D

ออนไลน์ Gecko

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Aon
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016
ระบบ break hold ทำงานได้ค่อนข้างดี
ทุกเช้าทางที่ขับไปทำงานจะค่อนข้างติดสลับกับไหลช้าๆ
ตอนที่เราชลอจนเกือบจะหยุดแต่ยังไม่หยุดดี ระบบก็ยังไม่เบรคให้
ระบบจะเริ่มเบรคให้ในกรณีที่รถหยุดนิ่งจริงๆ เท่านั้น

ถ้าเปิดไว้ต้องระวังตอนกลับรถ หรือเลี้ยวออกทางแยก
ถ้าเปิดไว้อาจทำให้เสียจังหวะ เกิดอุบัติเหตุได้

ตอนนี้ชอบมากกับระบบนี้ ช่วยลดอาการปวดขาข้างขวาลงได้มากเลย  :D

:emo_051:

ออฟไลน์ โอ๋เอง

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 17177
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: โอ๋เอง
ผมเปิดตลอด ตั้งแต่สตาร์ทรถก็เปิดเลย ไม่ว่าจะกรุงเทพ หรือต่างจังหวัด
ผมเรียนรู้และใช้มันจนชินแล้ว สะดวกสบายดี เป็นระบบที่ดีทีเดียว

ออฟไลน์ IySrie™

• สมาชิก ID: 20694
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: บางเขน→อยุธยา
  • ชื่อเล่น: ครูอิส 「ヴェゼル E-Limited 2016」
    • ญี่ปุ่นวันละคำ by ครูอิส

:emo_070: คุณเมทำงานในเมืองน่าจะช่วยได้เยอะทีเดียว เดี๋ยวก็เบรคๆตล๊อดๆ  :emo_090: :emo_090:

ออฟไลน์ Tsuwat

• No.204
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4554
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
  • ชื่อเล่น: Tsuwat
  • คันที่9
จะใช้เมื่อติดไฟแดง หรือตอนติดๆไปๆบ่อยๆ
แต่จะไม่เข้าเกียร์Nครับ
สมาชิกหมายเลข204

ออฟไลน์ Aris

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 20920
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Ars
เมื่อคืนนี้ เข้ากรุงเทพจะไปหาอะไรกิน/ ดื่มสักหน่อย แต่ว่ารถติดมากๆๆๆๆๆ ทั้งบนทางด่วนศรีรัช/ สุขุมวิท/ เยาวราช/ ถนนเพชรบุรีฯ ซึ่งรถวิ่งได้แค่กระดืบ กระดืบ เป็นระยะทางสั้นๆ (วิ่งไปจอดไป)

นั่นแหละครับ เมื่อคืนผมเลยได้ใช้บริการของปุ่ม Brake Hold เยอะมากๆๆเลยครับ (ไม่งั้น ต้อง "เข้าเกียร์/ เปลี่ยนเกียร์/ ใส่เบรค/ ปลดเบรค/ เหยียบคันเร่ง/ ถอนคันเร่ง" เมื่อยขา เมื่อยมือแน่นอนครับ) ชอบ Brake Hold System มากๆเลยครับ

Tags: