เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Honda Leasing
All New Honda CR-V ฮอนด้า ซีอาร์-วี ใหม่ ดอกเบี้ยพิเศษ 1.99%
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: DIY เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง และ น้ำมันเกียร์  (อ่าน 868 ครั้ง)

ออฟไลน์ P@ng

• สมาชิก 200 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5421
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: เดิมกทม-มาทำงานอุดร
  • ชื่อเล่น: เพ้ง
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
DIY เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุก 6 เดือน หรือ 10,000 กิโล และ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ทุก 20,000 โล สภาพสี นมค / นมก ไม่ต่างกันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธ.ค. 2017, 09:24:38 โดย P@ng »
DIY เปลี่ยนน้ำมันเครื่องและน้ำมันเกียร์  http://www.hondahrvclub.com/index.php/topic,8281.0.html

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ eagle44z

• สมาชิก ID: 9700
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: Panuwat
Re: เริ่ม diy เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ก.ย. 2017, 09:58:52 »
หมดประกันผมก็เน้นทำเอง ใส่ใจทุกจุด เข้าศูนย์นี่กิ๊บล็อกโดนไขควงงัดเยินหมดแล้ว

ออฟไลน์ taoturbo

• สมาชิก ID: 7467
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: tao
Re: เริ่ม diy เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ก.ย. 2017, 11:27:26 »
30,000 กม. นี่คือ เปลี่ยน นมค. รอบที่ 3 เอง นี่ (ปีละครั้ง) นมค.ไม่หมดอายุ ก่อนเหรอครับ (6 เดือน)

• จังหวัด: เดิมกทม-มาทำงานอุดร
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ก.ย. 2017, 13:12:40 »
30,000 กม. นี่คือ เปลี่ยน นมค. รอบที่ 3 เอง นี่ (ปีละครั้ง) นมค.ไม่หมดอายุ ก่อนเหรอครับ (6 เดือน)

ได้เปลี่ยนอยู่ครับ หกเดือน 0 โทรตามให้ไปเปลี่ยนครับ เท่ากับปีนึงเปลี่ยน 2 ครั้ง รอบ 2 นี้ก็เลยเปลี่ยนเองครับ
DIY เปลี่ยนน้ำมันเครื่องและน้ำมันเกียร์  http://www.hondahrvclub.com/index.php/topic,8281.0.html

ออนไลน์ Rit hrv by Hondatec team

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 29
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit by hondatec*
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 ก.ย. 2017, 16:42:03 »
วิ่งน้อยก็จิงคับ นมค นมบ นมก ควรจะเปลี่ยนได้ก็ดีนะคับ จะใช้มากใช้น้อย พวกของเหลวต่างๆ มันมีอายุการใช้งานคับ ตัวอย่างเช่น 6 เดือนใช้รถ 3-40000 โลก็จิงแต่คุนภาพของเหลวแย่ลงตามกาลเวลาอยุ่แล้วคับ ควรเปลี่ยนนะคับ แต่ก็เอาตามความพอใจ และงบของผุ้ใช้งานคับ

ออนไลน์ Gecko

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 19
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: อ้น
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 ก.ย. 2017, 09:58:42 »
 :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ ppbuycar

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 20927
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ppbuycar
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 ก.ย. 2017, 17:30:11 »
เยี่ยมเลย :emo_051:

ออฟไลน์ Aris

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 20920
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Ars
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 ก.ย. 2017, 17:40:16 »
แต่ว่าทุกทีเวลาเข้าศูนย์ตามระยะทางทุก 10000 กม. เค้าไม่ได้เปลี่ยนแค่น้ำมันเครื่องนี่ครับ...เค้าเปลี่ยน ไส้กรอง+ ตรวจ/ เช็คนู่น นี่ นั่น อีก 20+ รายการด้วยคน+ ระบบคอมพิวเตอร์ด้วยนิครับ
ซึ่งบางที ผมว่าการเปลียนน้ำมันเครื่องเอง ก็จะกลายเป็นว่า จะเข้าทำนอง "เสียน้อย- เสียยาก แต่ว่า เสียมาก- เสียง่าย" น่ะสิครับ

ออนไลน์ Rit hrv by Hondatec team

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 ก.ย. 2017, 18:07:50 »
มันอยุ่ที่ว่า ผุ้ใช้งาน แต่ละท่านมีประสบการณ์พอสมควร เคยเล่นรถมาก่อนอยุ่แล้ว ก็สามารถเปลี่ยนเองได้คับ เพาะเข้าศูนย์นั้น เขาดุจากภาพนอกเช่นกันคับ การตรวจเช็คโดยที่ใช้ ระบบคอม หรือ โปรมอื่นๆนั้น แค่เสียบใช้ตัว smart gauge obd ตรวจเช็คพวก code error คับ และตรวจ ตามจุดที่สามารถมองเห็นด้วยตาปกติคับ ไม่ได้ถอดโน่นนี่นั่นมาเช็คนะคับ
เพาะส่วนใหญ่ท่านที่สามารถเปลี่ยนถ่าย นมค เอง เปลี่ยนแผ่นกรองแอร์ กรองอากาศเอง เพาะคุนภาพไม่ได้ต่างจากของศูนย์ และไม่ได้ซีเรียส ในส่วนของประกันในจุดนะนั้นๆคับ แต่ศูนย์มักจะอ้างเรื่องประกันมาก่อน พุดง่ายๆ คือ การขู่ๆไว้เพื่อให้เข้าศูนย์ตามกำหนดคับ จะอ้างว่าถ้าเข้าทุก 10000 โล ภายในวารันตี เคลมง่ายกว่า คันที่ไม่ค่อยเข้า แต่ความเป็นจิง หลายๆท่านเข้าศูนย์ตลอดจนครบ 100000 โล บางทีแจ้งเคลม เถียงหับศูนย์จนเปลืองน้ำลาย กว่าจะรับเรื่องเคลม หรือ เปลี่ยนศูนย์ 1-2 ที่ถึงจะได้เคลม ปวดตับเลยคับ แต่ถ้าได้รถมาดีตั้งแต่ผลิต ก็ถือว่าโชค A คับ เปลี่ยน นมค เอง ก็จะเหมาะกับรถที่ของแต่ละท่านที่ อาจจะมีการเสริมสมถรรนะมาไม่มากก็น้อยคับ
เพาะสินค้าบางชนิดที่ผุ้ใช้งาน เบื้องต้นสามารถเปลี่ยนเองได้ หลักๆ คือ
 นมค แผ่นกรองอากาศ กรองแอร์ เพาะราคาจากข้างนอกต้นทุนถุกกว่าของศูนย์ ครึ่งๆคับ
*สำคัญคับ ขึ้นอยุ่กับการใช้งาน และความพอใจของผุ้ใช้งานเป็นหลักคับ
เพาะส่วนตัวผมเอง ตั้งแต่ 20000 โล ผมเข้าศูนย์เฉพาะ เปลี่ยน นมก นมบ หรือ ครบ 150000 ค่อยเปลี่ยน น้ำยาหม้อน้ำก็ได้คับ หรือครบทุกๆ 30000 โลเปลี่ยน นมก คับ เพาะตามตาราง 200000 โลถึงจะเปลี่ยนน้ำยาหม้อน้ำคับ ขึ้นอยุ่กับความพอใจคับ หรือ กังวน ซีเรียส ตามขั้นตามตอนของศูนย์แนะนำคับ ประมาณนี้คับ
ส่วนตัวรถผมเอง เหลืออีก 8xxx กว่าโลครบ 100000 โลคับ ไม่เคลมแจ้งเคลมเครื่องใน หรือ ระบบภายในรถคับ และ ได้ยัดไส้ เพิ่มม้า 25 ตัว นิดหน่อยคับ ก็ใช้งานปกติคับ เดือน พ.ย. ครบ 2 ปีคับ วิ่งทางไกล ออก ตจว ออกทริป บ่อยคับ ต่ำๆใช้ปกติต่อวัน ก็ประมาณเกือบ 200 โลคับ
*ยังไงแล้วก็หาข้อมุลเพิ่มเพื่อประโยชน์ในการใช้งานรถยนต์ ตามแนวทางของแต่ละท่านด้วยนะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.ย. 2017, 18:13:59 โดย Rit HRV - Hondatec tuning »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 ก.ย. 2017, 08:30:21 »
มันอยุ่ที่ว่า ผุ้ใช้งาน แต่ละท่านมีประสบการณ์พอสมควร เคยเล่นรถมาก่อนอยุ่แล้ว ก็สามารถเปลี่ยนเองได้คับ เพาะเข้าศูนย์นั้น เขาดุจากภาพนอกเช่นกันคับ การตรวจเช็คโดยที่ใช้ ระบบคอม หรือ โปรมอื่นๆนั้น แค่เสียบใช้ตัว smart gauge obd ตรวจเช็คพวก code error คับ และตรวจ ตามจุดที่สามารถมองเห็นด้วยตาปกติคับ ไม่ได้ถอดโน่นนี่นั่นมาเช็คนะคับ
เพาะส่วนใหญ่ท่านที่สามารถเปลี่ยนถ่าย นมค เอง เปลี่ยนแผ่นกรองแอร์ กรองอากาศเอง เพาะคุนภาพไม่ได้ต่างจากของศูนย์ และไม่ได้ซีเรียส ในส่วนของประกันในจุดนะนั้นๆคับ แต่ศูนย์มักจะอ้างเรื่องประกันมาก่อน พุดง่ายๆ คือ การขู่ๆไว้เพื่อให้เข้าศูนย์ตามกำหนดคับ จะอ้างว่าถ้าเข้าทุก 10000 โล ภายในวารันตี เคลมง่ายกว่า คันที่ไม่ค่อยเข้า แต่ความเป็นจิง หลายๆท่านเข้าศูนย์ตลอดจนครบ 100000 โล บางทีแจ้งเคลม เถียงหับศูนย์จนเปลืองน้ำลาย กว่าจะรับเรื่องเคลม หรือ เปลี่ยนศูนย์ 1-2 ที่ถึงจะได้เคลม ปวดตับเลยคับ แต่ถ้าได้รถมาดีตั้งแต่ผลิต ก็ถือว่าโชค A คับ เปลี่ยน นมค เอง ก็จะเหมาะกับรถที่ของแต่ละท่านที่ อาจจะมีการเสริมสมถรรนะมาไม่มากก็น้อยคับ
เพาะสินค้าบางชนิดที่ผุ้ใช้งาน เบื้องต้นสามารถเปลี่ยนเองได้ หลักๆ คือ
 นมค แผ่นกรองอากาศ กรองแอร์ เพาะราคาจากข้างนอกต้นทุนถุกกว่าของศูนย์ ครึ่งๆคับ
*สำคัญคับ ขึ้นอยุ่กับการใช้งาน และความพอใจของผุ้ใช้งานเป็นหลักคับ
เพาะส่วนตัวผมเอง ตั้งแต่ 20000 โล ผมเข้าศูนย์เฉพาะ เปลี่ยน นมก นมบ หรือ ครบ 150000 ค่อยเปลี่ยน น้ำยาหม้อน้ำก็ได้คับ หรือครบทุกๆ 30000 โลเปลี่ยน นมก คับ เพาะตามตาราง 200000 โลถึงจะเปลี่ยนน้ำยาหม้อน้ำคับ ขึ้นอยุ่กับความพอใจคับ หรือ กังวน ซีเรียส ตามขั้นตามตอนของศูนย์แนะนำคับ ประมาณนี้คับ
ส่วนตัวรถผมเอง เหลืออีก 8xxx กว่าโลครบ 100000 โลคับ ไม่เคลมแจ้งเคลมเครื่องใน หรือ ระบบภายในรถคับ และ ได้ยัดไส้ เพิ่มม้า 25 ตัว นิดหน่อยคับ ก็ใช้งานปกติคับ เดือน พ.ย. ครบ 2 ปีคับ วิ่งทางไกล ออก ตจว ออกทริป บ่อยคับ ต่ำๆใช้ปกติต่อวัน ก็ประมาณเกือบ 200 โลคับ
*ยังไงแล้วก็หาข้อมุลเพิ่มเพื่อประโยชน์ในการใช้งานรถยนต์ ตามแนวทางของแต่ละท่านด้วยนะคับ

:emo_051: ใช่เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.ย. 2017, 08:42:45 โดย P@ng »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 ก.ย. 2017, 08:32:59 »
แต่ว่าทุกทีเวลาเข้าศูนย์ตามระยะทางทุก 10000 กม. เค้าไม่ได้เปลี่ยนแค่น้ำมันเครื่องนี่ครับ...เค้าเปลี่ยน ไส้กรอง+ ตรวจ/ เช็คนู่น นี่ นั่น อีก 20+ รายการด้วยคน+ ระบบคอมพิวเตอร์ด้วยนิครับ
ซึ่งบางที ผมว่าการเปลียนน้ำมันเครื่องเอง ก็จะกลายเป็นว่า จะเข้าทำนอง "เสียน้อย- เสียยาก แต่ว่า เสียมาก- เสียง่าย" น่ะสิครับ

ถ้าเป็นคนที่ดูแลรถเองได้ หลังหมดระยะประกันก็สามารถทำเองได้ ในตารางบำรุงรักษาไม่มีการตรวจเช็คด้วยระบบคอมพิวเตอร์ การเข้า 0 ที่ตรวจเช็ค ก็มีแค่
- หล่อลื่นระบบเบรค
- ตรวจเช็คระดับน้ำมันเบรค
- ตรวจเช็คระด้ับน้ำในหม้อน้ำ และกระบอกพักน้ำหม้อน้ำ
- ตรวจเช็คระดับกระบอกน้ำฉีดล้างกระจก
- เป่าทำความสะอาดกรอง
- เช็คระดับน้ำกลั่น และไฟแบตเตอรี่
- ระบบไฟรถ เปิดปิดไฟหน้า ไฟหรี่ ไฟเลี้ยว ไฟเบรค

ถ้าใช้รถประจำอยู่แล้วก็สามารถเช็คเองได้ในเบื้องต้น  และรถไม่เกิดปัญหาไฟโชว์ 0 คงไม่เอาคอมพิวเตอร์มาจั๊มตรวจเช็คให้ครับ  การใช้คอมพิวเตอร์มาจั๊มทีนึง 0 ก็คิดค่าใช้จ่ายครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.ย. 2017, 11:45:59 โดย P@ng »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 ก.ย. 2017, 09:30:18 »
 >:D >:D

ออฟไลน์ Waan

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 20984
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: w
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 ก.ย. 2017, 14:04:00 »
 :emo_103:

ออฟไลน์ m9527

• No.767
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 11622
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: ต้น
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02 ต.ค. 2017, 11:04:09 »
ขอเก็บข้อมูลครับ :emo_051:

Tags: