เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: 3 สเตป Hrv na/remap+แคมซิ่ง+ขยายปากใบลิ้นปีก/ม้าเพิ่ม 20-25 ตัว ใช้งบไม่แรงคับ  (อ่าน 8409 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
    • รางวัลและกิจกรรม

อะไรใช้ดีผมบอกต่อคับ  เน้นเหนี่ยว เน้นใช้งาน มาแนวทางขยับ สเตป แบบ na คับ ไม่ต้องกังวนเรื่อง เครื่องยนต์ เกียร์ อื่นๆพัง หรือ เสียหายคับ แต่มีแรงม้า แรงบิดมาให้ใช้แบบสบายๆคับ แต่ถ้าพ่วงหอย ตามข้อมูลทั้งในเวปรถ na ขยับ สเตป พ่วงหอย ก็ต้องระวังเรื่องเกียร์ เครื่องยนต์ หม้อน้ำ อื่นๆ โทรมไวแน่นอนคับ เพราะต้องคำนึงว่า มันเกิดมาจาก na คับ ไม่ได้เกิดมาจาก turbo คับ ยังไงชอบแนวทางไหนก็ตามความชอบของผู้ใช้งานเป็นหลักคับ และ งบที่มีคับ สำหรับ สมช ที่ต้องการขยับ สเตป เน้นใช้งานเพื่อเอาแรงม้ามาช่วยแบกรับน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นจากการใช้งานจิงเป็นหลักคับคับ และ ไม่จำเป็นต้องซิ่งคับ
*สเตป เบื้องต้น แนะนำ remap คับ ถ้าแบบไม่ต้องล็อคน้ำมัน คือ สามารถใช้น้ำมันเชื้อเพลิงได้เหมือนเดิมที่ hrv เติมได้ ก็เจ้า **hondatec** คับ tuner แนะนำแต่สิ่งที่ดีคับ
* สเตป อื่นๆ เช่น แคม ขยายลิ้น ฝา ลูก ต้องคนที่ชอบทำรถแต่งคับ
*แต่ถ้าเน้นเหนี่ยว แค่ remap ก็ใช้งานได้สบายแล้วคับ เน้นย้ำคับ ไม่จำเป็นต้องซิ่งนะคับ ม้าที่เพิ่มเราเอามาใช้งานจิงเป็นหลักคับ
:emo_051: :emo_051: :emo_051:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.ย. 2018, 01:35:16 โดย Rit Hrv "NA Style" »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

• ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
วันหยุดแวะมากินข้าวที่บิ๊กซีสักหน่อยคับ ใกล้บ้านเลยถ่ายเล่นรอบิ๊กซีเปิด 9:00 น.
*ปัจจุบันรถผม 2 ปี 10 เดือน วิ่ง 122xxx โล ไม่เคยเคลม หรือ มีปัญหาเกี่ยวกับ ระบบที่เสริมสมถรรนะมาคับ
เน้นวิ่งทางไกลออก ตจว บ่อยคับ เครื่องยนต์ เกียร์ ระบบไฟ ช่วงล่าง ยังสมบูรณ์คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ย. 2018, 20:30:45 โดย Rit Hrv "NA Style" »

สมช อีกท่านคับ ที่ remap ที่เดียวกับผมคับ ใช้ดีผมบอกต่อคับ เน้นใช้งานจิงเป็นคับ ไม่จำเป็นต้องซิ่งคับ เพื่อเอาแรงม้าแรงบิดมาบรรทุกน้ำหนักที่เพิ่มมากขึ้นคับ
สเตป ในการจูน flex fuel เหมือนกันคับ ใช้น้ำมันเชื้อเพลิงได้ทุกชนิดที่ hrv เติมได้คับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
ดีจิงเราจึงบอกต่อคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.ย. 2018, 19:04:30 โดย Rit Hrv "NA Style" »

ออฟไลน์ Somdech Musikarungsri

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 8541
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: เดช
สมช อีกท่านคับ ที่ remap ที่เดียวกับผมคับ ใช้ดีผมบอกต่อคับ เน้นใช้งานจิงเป็นคับ ไม่จำเป็นต้องซิ่งคับ เพื่อเอาแรงม้าแรงบิดมาบรรทุกน้ำหนักที่เพิ่มมากขึ้นคับ
สเตป ในการจูน flex fuel เหมือนกันคับ ใช้น้ำมันเชื้อเพลิงได้ทุกชนิดที่ hrv เติมได้คับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
ต้องขอขอบคุณ คุณ Rit ที่แนะนำ ขอ review การใช้งานหลังจาก remap มาครับ จากการทดสอบ
1.สามารถเรียกความเร็วได้ตามต้องการ คันเร่งตอบสนองไวมากแตะเบาๆก็มาแล้ว
2.รอบเครื่องยนต์ขึ้นได้ถึง 5,000 รอบ จากเดิมก่อน remap ได้ที่ 4,000 รอบ
ปล. รถผมเปลี่ยนแค่โช๊คของ H DRIVE อย่างเดียวหลังออกจากศูนย์ ตอนนี้ใช้มา 3ปี กว่า 100,000 กิโล นิดๆ

ออฟไลน์ P@ng

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5421
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: เดิมกทม-มาทำงานอุดร
  • ชื่อเล่น: เพ้ง
ต้องขอขอบคุณ คุณ Rit ที่แนะนำ ขอ review การใช้งานหลังจาก remap มาครับ จากการทดสอบ
1.สามารถเรียกความเร็วได้ตามต้องการ คันเร่งตอบสนองไวมากแตะเบาๆก็มาแล้ว
2.รอบเครื่องยนต์ขึ้นได้ถึง 5,000 รอบ จากเดิมก่อน remap ได้ที่ 4,000 รอบ
ปล. รถผมเปลี่ยนแค่โช๊คของ H DRIVE อย่างเดียวหลังออกจากศูนย์ ตอนนี้ใช้มา 3ปี กว่า 100,000 กิโล นิดๆ

รอบเครื่องยนต์ขึ้นได้ถึง 5,000 รอบ จากเดิมก่อน remap ได้ที่ 4,000 รอบ  คือ
อยู่ในช่วงรอบเดินเบา แล้วเร่งได้เกิน 4000 รอบใช่มั้ยครับ กล่องไม่ตัด

ออฟไลน์ Somdech Musikarungsri

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 8541
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: เดช

รอบเครื่องยนต์ขึ้นได้ถึง 5,000 รอบ จากเดิมก่อน remap ได้ที่ 4,000 รอบ  คือ
อยู่ในช่วงรอบเดินเบา แล้วเร่งได้เกิน 4000 รอบใช่มั้ยครับ กล่องไม่ตัด
ใช่แล้วครับผม ก่อน remap น้องเค้าให้เยียบคันเร่งจากช่วงที่รอบเดินเบา รอบจะไปอั้นที่ 4000 รอบครับ หลังจาก remap แล้ว ทำแบบเดียวกัน รอบเครื่องยนต์ขึ้นไปได้ถึง 5000 รอบครับ ส่วนความเร็ว ผมลอง test จากที่แช่อยู่ที่ 160/km พอกดเพิ่ม ไหลมาได้เรื่อยๆ 170-190/km มาไวมาก แต่ไม่กล้ากดต่อครับผม :-\

ถ้ากรณีเดินเบานะคับ จะตั้งเบิ้ลตัดเท่าไหร่ก็ได้คับ ส่วนการเร่งเครื่อง คือ การเบิ้ลรอบตัด ในขณะที่รถอยู่ที่เกียร์วาง N หรือ P นะคับ ถ้า tuner ที่มีฝีมือ รถที่เป็นเกียร์ auto หรือ cvt tuner ถ้าไม่ใช่คนที่ไปจูนเรียกร้องจะไม่เพิ่มรอบในการเบิ้ลตัดให้คับ เพราะไม่ได้ส่งผลดี และ ไม่ได้มีผลต่อการเพิ่มแรงม้า แรงบิดคับ มีแต่ผลเสียคับ และ ได้แค่เท่สำหรับรถที่มีปลายท่อไส้ตรงคับ คือ เสียงลั่นๆโชว์เท่านั้นคับ ถ้าจำไม่ผิดนะคับ ทางมือ tuner จะไม่ทำให้การเบิ้ลตัดไปเยอะกว่าเดิมคับ เพราะสงสารเครื่องคับ โดยเฉพาะเกียร์ auto และ cvt คับ เพราะรถผมเอง ก็เบิ้ลตัดเท่ารถเดิมโรงงานคับ 4000 รอบคับ vtec เปิดที่ 3300 รอบคับ แต่ไม่แนะนำให้เบิ้ลตัดเล่นนะคับ เพราะส่งผลให้เครื่องยนต์ และ ชิ้นส่วนภายในสึกหรอได้มากกว่า ตอนที่เราขับขี่ปกติแล้วกดซัด แช่คับ
ส่วนกรณีขับใช้งานไม่ใช่การเบิ้ลตัดรอบเครื่องนะคับ
ในส่วนการขับขี่สำหรับขาซิ่งนะคับ สามารถกดเรียกรอบได้ถึง 6500 รอบในช่วงที่เครื่องยนต์เรียกแรงบิดคับ หรือ พูดแบบบ้านๆนะคับ ช่วงเกียร์ 1,2 ความเร็ว 60-100 แต่หลังจากนั้นระบบจะปรับมาที่ 6000 รอบคับ กรณีแช่ กดซัดทางยาวๆ (แต่ต้องปลอดภัยด้วยนะคับ)
ถ้าเติม e85 เพียวๆวิ่งได้ดีกว่าเติม 95/91 และ e20 คับ แต่แค่ e85 จะหมดไวคับ เพราะออกเทนสูงกว่า เผาไหม้ได้เร็วกว่าจึงทำให้น้ำมันหมดไวกว่า ระยะทางได้น้อยกว่าคับ
แต่กดแบบเรื่อยๆ รอบขึ้นได้ไว เข็มความเร็วขึ้นได้ไวกว่ารถเดิมโรงงานแน่นอนคับ ส่วนกล่อง ecu ไม่มีติดล็อคคับ เช่น ลิ้นหรี่ล็อคไว้ที่ 140 หลัง remap ก็ปลดล็อคคับ และ ลิ้นปีกผีเสื้อเช่นกันคับ พอรถเดิมวิ่งถึง 140 ลิ้นปีกที่ถูกควบคุมด้วยกล่องเพราะเป็นลิ้นปีกไฟฟ้า จะหรี่ลงคับ เปิดไม่เต็ม 100% คับ แต่หลัง remap เปิดได้ 100% เต็มคับ hrv และ fc na ลิ้นจะเปิดได้ 100% คับ ส่วน civic fd fb หลัง remap ยังไงก็เปิดไม่สุดคับ ได้แค่ 75-80 % คับ จึงส่งผลวิ่งไม่ดีเท่า hrv และ fc na คับ
*แต่ที่สำคัญ และ ผู้ใช้งานอย่างผมชอบที่ hondatec remap คือ การที่จูนแล้วไม่ต้องมาเลือกน้ำมันจูน หรือ ตัดต่อพ่วงกล่องซิ่งคับ
เพราะ hondatec จูน แบบ flexible fuel ได้เลยคับ จะออก ตจว ก็สบายใจคับ สามารถเติมน้ำมันอะไรก็ได้ทั้งผสมกันได้ ไม่ส่งผลเสียใดๆ ต่อระบบเดิมคับ คือ เหมือนรถเดิมโรงงานเลยคับ เติมได้หมดคับ เพราะเจ้าอื่นๆก่อนที่ผมเคยสอบถามถ้าจะ remap ก็ต้องเลือกน้ำมันจูน เครียดเลยคับ ถ้ารถใช้งาน ต้องมีออก ตจว ลำบากเลยคับ แต่ hondatec คนจูนจูนดี จูนละเอียด แนะนำแต่ข้อมูลดีๆให้ อะไรไม่ควรเสริม ก็ไม่แนะนำคับ ผมเลยมองว่า tuner ดีๆแนะนำดีไม่เน้นแต่ขายท่าเดียวแบบนี้ดีคับ ผมเลยมาแนะนำต่อๆคับ ดีกว่าไปโดนเจ้าที่เน้นขายอย่างเดียวเราก็เสียตังมากขึ้นคับ รถอาจจะวิ่งดีกว่าเดิมนิดหน่อย หรือ แย่ลงกว่าเดิมก็มีคับ อิอิ ยังไงใช้ดีผมบอกต่อคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ก.ย. 2018, 21:25:27 โดย Rit Hrv "NA Style" »

ออฟไลน์ เกรียงไกร บุญทรง

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 17741
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ลำพูน
  • ชื่อเล่น: เกรียง
กรณีขาซิ่งนะคับ กดได้ถึง 6500 รอบในช่วงที่เครื่องยนต์เรียกแรงบิดคับ หรือ พูดแบบบ้านๆนะคับ ช่วงเกียร์ 1,2 ความเร็ว 60-100 แต่หลังจากนั้นระบบจะปรับมาที่ 6000 รอบคับ กรณีแช่ กดซัดทางยาวๆ (แต่ต้องปลอดภัยด้วยนะคับ)
ถ้าเติม e85 เพียวๆวิ่งได้ดีกว่าเติม 95/91 และ e20 คับ แต่แค่ e85 จะหมดไวคับ เพราะออกเทนสูงกว่า เผาไหม้ได้เร็วกว่าจึงทำให้น้ำมันหมดไวกว่า ระยะทางได้น้อยกว่าคับ
แต่กดแบบเรื่อยๆ รอบขึ้นได้ไว เข็มความเร็วขึ้นได้ไวกว่ารถเดิมโรงงานแน่นอนคับ ส่วนกล่อง ecu ไม่มีติดล็อคคับ เช่น ลิ้นหรี่ล็อคไว้ที่ 140 หลัง remap ก็ปลดล็อคคับ และ ลิ้นปีกผีเสื้อเช่นกันคับ พอรถเดิมวิ่งถึง 140 ลิ้นปีกที่ถูกควบคุมด้วยกล่องเพราะเป็นลิ้นปีกไฟฟ้า จะหรี่ลงคับ เปิดไม่เต็ม 100% คับ แต่หลัง remap เปิดได้ 100% เต็มคับ hrv และ fc na ลิ้นจะเปิดได้ 100% คับ ส่วน civic fd fb หลัง remap ยังไงก็เปิดไม่สุดคับ ได้แค่ 75-80 % คับ จึงส่งผลวิ่งไม่ดีเท่า hrv และ fc na คับ
*แต่ที่สำคัญ และ ผู้ใช้งานอย่างผมชอบที่ hondatec remap คือ การที่จูนแล้วไม่ต้องมาเลือกน้ำมันจูน หรือ ตัดต่อพ่วงกล่องซิ่งคับ
เพราะ hondatec จูน แบบ flexible fuel ได้เลยคับ จะออก ตจว ก็สบายใจคับ สามารถเติมน้ำมันอะไรก็ได้ทั้งผสมกันได้ ไม่ส่งผลเสียใดๆ ต่อระบบเดิมคับ คือ เหมือนรถเดิมโรงงานเลยคับ เติมได้หมดคับ เพราะเจ้าอื่นๆก่อนที่ผมเคยสอบถามถ้าจะ remap ก็ต้องเลือกน้ำมันจูน เครียดเลยคับ ถ้ารถใช้งาน ต้องมีออก ตจว ลำบากเลยคับ แต่ hondatec คนจูนจูนดี จูนละเอียด แนะนำแต่ข้อมูลดีๆให้ อะไรไม่ควรเสริม ก็ไม่แนะนำคับ ผมเลยมองว่า tuner ดีๆแนะนำดีไม่เน้นแต่ขายท่าเดียวแบบนี้ดีคับ ผมเลยมาแนะนำต่อๆคับ ดีกว่าไปโดนเจ้าที่เน้นขายอย่างเดียวเราก็เสียตังมากขึ้นคับ รถอาจจะวิ่งดีกว่าเดิมนิดหน่อย หรือ แย่ลงกว่าเดิมก็มีคับ อิอิ ยังไงใช้ดีผมบอกต่อยพคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
อยากได้...มากๆๆ :emo_110: :emo_110: :emo_110:

สมาชิกอีกท่านคับ แมกใหญ่แมกโตก็วิ่งดีขึ้นคับ remap เจ้าเดียวกันกับผมคับ ใช้ดีผมบอกต่อคับ ดี คุ้ม สมราคาคับ เติมน้ำมันได้ปกติเหมือนรถเดิมโรงงานคับ แต่วิ่งดีกว่าเดิมแน่นอนคับ ขับชิวๆขับเหมือนเดิมก็ประหยัดเหมือนเดิมคับ เร่งแซงสบายใจไม่ต้องลุ้นให้เหนื่อยคับ

สมช. อีกท่านคับ ที่จูนสำนักเดียวกับผมคับ จูนแบบไม่ต้องเลือกน้ำมันเชื้อเพลิงจูนคับ ไม่มีผลเสียใดๆคับ ประกันอยู่ครบ 100% ด้วยคับ ใช้งานทั่วไทยได้สบายใจคับ นั่งหลายคน ขนของเยอะก็ยังวิ่งดีคับ เร่งแซงสบายใจ ไม่ต้องมากังวนคับ
ใช้ดีบอกต่อคับ

Tags: