เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำการใช้ paddle shift ตอนเข้าเกียร์ S ให้หน่อยครับ  (อ่าน 2212 ครั้ง)

ออฟไลน์ bearspace

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 17810
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: หมี
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
คือซื้อรถมาจะครบปีแล้วครับ ยังไม่เคยไปยุ่งกับ paddle shift เลย ใช้ D ตลอด(ปกติวิ่งแต่ใน กทม.)

เพราะส่วนตัวไม่เคยขับเกียร์ธรรมดามาก่อนกลัวเปลี่ยนไม่พอดีกับรอบเครื่องน่ะครับ (กลัวพัง)

คือผมอยากทราบว่าถ้าจอดรถเข้าโหมด S แล้วขับไปต้องรอบหรือความเร็วเท่าไรถึงจะ + เพื่อเข้าเกียร์ 2 3 ตามลำดับเหรอครับ

ส่วนถ้ารถข้างหน้าชะลอตัว เราอยู่ในเกียร์ 4 เรากด - ติดกันเพื่อลดมาเกียร์ 2 เลยได้ไหมครับ หรือต้องรอจังหวะมันด้วยในการกดแต่ละครั้ง

และในกรณีลงเขาก็เหมือนกันใช่ไหมครับ กด - เพื่อที่จะใช้ engine break ช่วยในการ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออนไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
ถ้ากรณีรถเดิมๆนะคับ (คือ ไม่ได้ remap หรือ จูนกล่องซิ่งนะคับ)
*ใช้ D อยากแซงกด shift ฝังซ้ายคับให้เกียรต่ำลง เพื่อเรียกแรงบิดคับ เดี่ยวเกียรมันจะปรับ auto ลดเกียรมาให้เองปกติคับ
*ส่วนถ้าเข้าเกียร s ที่กระปุกเกียรเลยตั้งแต่แรกนะคับ ประมานว่าเอาไว้ซิ่งๆนิดๆคับ รอบจะขึ้นมามากกว่า เกียร D คับ แต่ถ้าขับกดไปเรื่อยๆใน เกียร s แล้วเราผ่อนคันเร่ง เสียงเครื่องมันจะอื้อๆ เกียรมันจะดัน หรือ พุดง่ายๆว่ามันจะบังคับ ให้เร่งตอนไปคับ ก็แค่ดึงกระปุกเกียรมาที่ D ปกติได้เลยคับ ไม่ต้องแตะเบรคเลยคับกดปุ่มแล้วดึงมาได้เลยคับ ต่อให้ขับมาที่ ความเร็ว 200+ ก็สามารถทำได้คับ ไม่มีพังคับ ระบบเกียรมันลองรับอยุ่แล้วคับ รอบเครื่องมันจะลงทาเองคับ แนะนำแบบใช้งานจิงนะคับ ผมไม่ได้เน้นตามหลักการ หรือ ทฤษฎีมากจนเกินไปนะคับ
*สำคัญคับ อยุ่ที่ เทคนิคในการขับขี่ของแต่ละบุคคลด้วยนะคับ
*ส่วนถ้าขับในเกียร s เลยแล้วมีรถข้างหน้าชลอ เราก็แค่แตะเบรคคับ ถ้ารถเรามาเร็วก็ลดเกียรลงครั้งนึงคับ เดี๋ยวรถเราชลอจนความเร็วต่ำมันจะตัดเกียรลงมาให้ถึง เกียร 1 เองคับ แล้วรถถ้ารถคันหน้าเขาเคลื่อนไปข้างหน้าเร่งไป ถ้าเราอยากขับเกียร D แล้วก็แค่กดปุ่มหัวเกียร ดึงมาที่เกียร D คับ เดี๋ยวเกียรมันจะปรับเข้าระบบของมันเองคับ
*ส่วนรอบของเกียร s ถ้าเราขับอยุ่ในความเร็วต่ำ ประมาณอยุ่ที่ 20-60 ถ้าเรากดคันเกียรมาที่ เกียร s รอบช่วงต่ำมันจะขึ้นมาที่ 2000 รอบคับ (กรณีรถเราตามคันหน้าแล้วอยากเร่งแซงนะคับ รอบมันจะขึ้นมา 2000 รอบคับ เวลากดคันเร่ง มันจะเรียกแรงบิดมามากกว่า เกียร D ในรอบต่ำคับ แต่พอความเร็วถึง 120+ จะเกียร s หรือ D เท่ากันคับ
รถผม remap+ใส่แคมซิ่งเบริด์หลักห้า คับ เลยมาแชร์การใช้งานของการใช้เกียรนะคับ แต่ จขกท ต้องใช้งานให้ชินแล้วจับฟิว การใข้งานเองด้วยนะคับ
*ปกติเกียร s เอาไว้ใช้ลงเขาคับ ใช้ shift ลดเกียรเพื่อให้ดึงรอบในเกียรต่ำคับ ประมาณนี้คับ หรือ อยากเร่งแซงบนุนนปกติ ก็กดลดเกียรที่ shift เอาก็ได้คับ แต่ก็ได้แค่ระดับนึงคับ เพาะรถเดิมๆ เวลาเร่งเพื่อเรียกแรงบิด torque อะคับ รถเดิมกว่า vtec จะเปิดก็ 4-6000 รอบแล้วคับ เร่งแซงเหนื่อยคับ ( รถเดิมมันติดลิ้นหรี่คับ )
* เพาะรถเดิมของ hrv วัดแรงบิด กับ ม้าที่ล้อนะคับ ไม่ใช่บนไดโน่ หรือ ฟลายวิวนะคับ วัดขับถนนจิงคับ
*torque/แรงบิด แค่ 120+- คับ
*hp/ม้าล้อ แค่ 112 คับ
*แต่ถ้าเน้นใช้งานนะคับ ไม่ต้องเอามาซิ่งนะคับ ผมเองอยากแนะนำคับ เพาะรถเดิมๆ ไม่ต้องไปดัดแปลงอะไรทั้งสิ้นคับ แค่ remap คับ torque/แรงบิด หรือ hp/ม้าล้อ ใช้เกียร D ขับสบายกว่าเยอะคับ ขับชิวๆก็ประหยัดกว่าเดิมๆด้วยคับ กดเร่งแซงกินน้ำมันมากหน่อยแต่ไม่ได้น่าเกียจคับ เพาะรถแรงบิดเพิ่มมากขึ้น แรงม้ามามากขึ้น ยอมกินน้ำมันมากกว่ารถเดิมๆคับ แต่ เวลาเร่งแซง สบายใจไม่เครียด เจอทางส่วนเลน ถ้ารถเดิมๆ แล้วเราตัดสินใจพลาดแซงแล้ว เร่งแซงไม่พ้นอาจจะเกิดอุบัติเหตุแบบ คลิปที่ออกข่าวหลายๆช่องได้คับ ยาริสสีขาวอะคับ เพาะรถเดิมๆ torque/แรงบิด เครื่อง na มันไม่เท่าเครื่องที่ผุกโบเดิมๆ 100% คับ
ยังไงแล้วถ้าสนใจ เน้นใช้งานผมว่า remap ช่วยได้ทุกด้านคับ แถม ประกันศูนย์ไม่ขาด 100% คับ เพาะใน club hrv ของพวกเรา ผมแนะนำไป remap กับ รุ่นพี่ผมหลายคันแล้วคับ ไม่ว่าจะเป็นวัยรุ่น ผุ้ใหญ่ มีครอบครัวแล้วก็ไปทำคับ
 เพาะผมเน้นย้ำเสมอคับ เน้นใช้งานจิงเป็นหลักคับ ใช้ดีบอกต่อคับ นั่งหลายคนรถก็ไม่อืดคับ ขนของเยอะก็ขับสบายคับ
ยังไงถ้าสนใจ ก็ทิ้งไอดีลาย หรือเข้าไปติชม ในกระทุ้ที่ปมแชร์ข้อมุลได้นะคับ รับลองว่าดี ประกันอยุ่ครบ 100% เข้าศูนย์ได้ปกติคับ แถมราคาถุกคับ แต่ดีคับ เพิ่มแรงบิด แรงม้าคับ เร่งแซง ขับขึ้นเขาขึ้นดอย สบายๆคับ
*เพาะจะได้ แรงบิด มาเพิ่มจาก 120 เป็น 133+- และได้แรงม้าเพิ่มขึ้นจากเดิม 10-15 ตัวคับ รถเดิมๆนะคับ ไม่ต้องไปทำท่อ หรือ ใส่กรองเปลือยกรองซิ่งอะไรทั้งสิ้นคับ เน้นย้ำคับ รถเดิมๆนี่แหละคับ แค่ remap คับ ใช้เกียร D เร่งแซงสบายๆคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
ขออนุญาตคับ รถผมลุยหลายดอยแล้วคับ วารันตีเลยคับ ขับสบายคับ เร่งแซงกะบะ 1.9-3.0 เดิมๆ หรือ เบนซิน เดิมๆ พวกเครื่อง 2.0-2.4 ยังสบายเลยคับ
จะทับเบิก อินทนนท์ ปางอุ๋ง แม่สลอง ห้วยน้ำดัง ภุหินร่องกล้า ภุชี้ฟ้า อ่างขาง เส้นทางสวนเลน ขับขึ้น หรือ
เร่งแซงสบายคับ ขับลงก็ชิวๆคับ อยากแนะนำเพาะ ปลอดภัยคับไม่ต้องตัดต่อสายไฟ หรือ ทำอะไรให้รถเสียประกันคับ สำคัญที่สุดคับ และ ราคาถุกคับ ผมว่าคุ้มค่าคับ กับการเสริมสมถรรนะที่ได้รับ จะได้ขับขี่อย่างปลอดภัยด้วยคับ และศึกษาข้อมุลเพิ่มเติมก่อนได้เลยนะคับ ยินดีแนะนำคับ
เพาะยังไงๆแล้ว มีรถก็ต้องมีวันพักผ่อน พาครอบครังออกทริป ตจว อยุ่แล้วคับ ถ้าจะขับใน กทม อย่างเดียวผมว่าเป็นไปได้ยากคับ ยกเว้นเฉพาะที่บ้านมีรถหลายคันนะคับ ยิ่งในเมือง กทม จังหวะออกตัวเร่งแซงนี่สำคัญคับ แซงไม่ขึ้น แซงไม่พ้นก็ มีแต่เรียกประกัน หรือ มีเรื่องตามคลิป ลงข่าวประจำคับ อย่าลืมคับผมเน้ยย้ำนะคับ เน้นใช้งานคับ ไม่ต้องเอามาซิ่งนะคับ
*ใช้งานมา 1 ปี 10 เดือน วิ่ง 89000 กว่าโลคับ วิ่งชานเมือง ออก ตจว เป็นหลักคับ ไม่มีผลเสียใดต่อเครื่องยนต์ หรือ ระบบอื่นๆทั้งสิ้น เพาะไม่ได้เสริม หรือ เอาอุปกรณ์พวกหลอกสัณณาญกล่อง ecu ที่มีขายกันมาใช้คับ ประกันอยุ่ครบ 100% คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ส.ค. 2017, 15:52:43 โดย Rit HRV - Hondatec tuning »

ออฟไลน์ AiMz Dusitphan

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 20715
  • จังหวัด: กมม.
  • ชื่อเล่น: เอ็ม
ข้อมูลแน่นมาก อ่านเพลินๆ พี่อยู่ในกลุ่มไลน์รึป่าวครับ

ผมรบกวนดึงผมหน่อยครับ

Line id : eimz
Tel. : 0813115363

ออนไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
ผมไม่ได้เข้ากลุ่มเลยคับ เดี่ยวมีคนดึงคับ รอแปบ  >:D >:D >:D
ผมมาแชรส่วนใหญ่จะเป็นการเสริมสมถรรนะ คับ แต่แนวใช้งบแบบประหยัด แต่ใช้งานจิง ขับจิง ถนนจิงได้ดี คุ้มสมราคากัยที่เราเสียเงินไปคับ เน้นรถเดิมๆ ไม้ต้องดัดแปลงคับ ใช้ดีบอกต่อคับ

ออฟไลน์ Heartyy

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 24296
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ฮาท
รบกวนแนะนำผมด้วยครับ เพิ่งออกรถ รบกวนแอดไลน์แนะนำผมหน่อยครับ
_Heartyy_
เบอร์ 0835528491

Tags: