เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Honda Leasing
All New Honda CR-V ฮอนด้า ซีอาร์-วี ใหม่ ดอกเบี้ยพิเศษ 1.99%
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงเครื่องยนต์ดัง แต๊ก แต๊ก  (อ่าน 721 ครั้ง)

ออฟไลน์ Game

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 13009
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ขอนแก่น
  • ชื่อเล่น: game
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
เป็นตอน start เครื่องใหม่ตอนเครื่องเย็น ช่วงเช้า เป็นซักพัก เครื่องร้อนได้ที่จะหายไป

https://youtu.be/vVU30xqThZk

สอบถามสมาชิก ใครทราบวิธีแก้บ้างครับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Rit hrv by Hondatec team

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 29
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit by hondatec*
Re: เสียงเครื่องยนต์ดัง แต๊ก แต๊ก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ส.ค. 2017, 23:17:44 »
มีหลายกรณีมากคับ ตามคลิปฟังแล้ว วิเคราะห์ยากมากคับ คาดเดานะคับ ถ้าวิ่งเยอะแล้ว ก็ วาวล์คับ ถ้าใหม่ ก็จะมีปัญหาที่มู่เหล่ คอมแอร์ หรือ ไดน์ชาจ์ดคับ หรือถ้า หนักจิงที่เครื่องยนต์เลย คือ โซ่สายพานทามมิ่ง หรือ แคม กระบอกสูบ ลุกสูบ ประมานนี้คับ วิเคราะห์ยากจิงๆคับ เข้าศูนย์ให้มันเช็คคับ แบบนี้ต้องไล่เช็ค คับ  :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ Fi@t

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 17853
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: Fi@t
Re: เสียงเครื่องยนต์ดัง แต๊ก แต๊ก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ส.ค. 2017, 00:28:05 »
สงสัยต้องลองไปฟังรถตัวเองบ้างแล้ว..ยังไงลองหาต้นตอของเสียงดูครับว่ามาจากตรงไหน..รถใช้มานานรึยังครับ..

ออฟไลน์ Tithi

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 20931
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: Tithi
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 ก.ย. 2017, 12:13:25 »
มีเสียงเหมือนกันเลยค่ะ แต่ไม่ดังขนาดนี้ ดังแต๊กๆๆ ตอนเครื่องร้อน เข้าศูนย์แล้วช่างบอกปกติ ไม่รู้ทำไงดีค่ะ

ออฟไลน์ Aris

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 20920
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Ars
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 ก.ย. 2017, 14:48:44 »
มีเสียงเหมือนกันเลยค่ะ แต่ไม่ดังขนาดนี้ ดังแต๊กๆๆ ตอนเครื่องร้อน เข้าศูนย์แล้วช่างบอกปกติ ไม่รู้ทำไงดีค่ะ

อ้าว...แม่บ้านผมกำลังจะได้รถรุ่น E- Limited สีขาวในอีก 1- 2 สัปดาห์นี้แล้ว ผมจะได้บอกหล่อนว่า เธอไม่ต้องตกใจไปนะ 555

ออฟไลน์ Rit hrv by Hondatec team

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 29
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit by hondatec*
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 ก.ย. 2017, 15:17:35 »
ถ้าดังขนาดนั้น มีปัญหาแน่คับ เพาะหลักๆในเครื่องยนต์ เครื่องส่วนบนจะมี แคม สปิงวาวล์ ส่วนท่อนกลางจะมี ประเก็น ชุดฝาสูบ ส่วนล่างสุดเสื้อสูบ ชุดลุกสูบ ถ้าดังแต๊กๆๆๆ ถ้ามีปัญหาแบบนั้น ใช้สักพัก น่าจะเริ่มเกิดปัญหาเพิ่มแน่นอนคับ ช่างที่เช็ค เขาไม่ได้ถอดเครื่อง หรือ ยกเครื่องออกมาดูเป็นชิ้นส่วนหรอกคับ ดุเบื้องว่า ขับได้ปกติ ไฟไม่โชว์ก็บอกปกติคับ แต่ทางที่ดีต้องมีภาพอัดคลิปมา แชร์คับ ว่าเวลาดังมันดังจากเครื่องยนต์จิงๆ หรือ พวก มุ่เหล่ ที่ทำให้เกิดเสียงคับ ถ้ามีเสียงแปลกๆดังแบบนั้น ผมมองว่าใช้ไปสักพัก เดี่ยวอาการก็มาเพิ่มคับ ถ้าดังปกติไม่มีเสียงแต๊กๆๆๆ แน่นอนคับ ถ้าจะคาดเดา คงยากคับ ถ้าเครื่องยนต์ ศูนย์มันไม่อยากทำหรอกคับ ถ้าถึงขั้นยกเครื่อง ประมาณว่า คล้ายรถเก่าใช้งานมาเกิน 5 ปีขึ้นไป
แล้ว ยกเครื่อง over haul ใหม่ หรือ ทำซิ่งโมแนว na ยัดไส้ ใส่แคมซิ่ง ทำฝาซิ่ง ยัดลุกหัวนูน เสียงเครื่องเปลี่ยนแน่นอนคับ เพาะรถผมเองยัดไส้ท่อนบนสุด ยัดแคมซิ่งพี่เบริด์เสียงเครื่องเปลี่ยนแน่นอนคับ แต่เสียงจะดุเครื่องแน่นๆขึ้น พุดภาษาบ้าน คือ เครื่องหมก ยัดไส้ ยังไงแล้วก็พยายามสังเกตุอาการด้วยนะคับ ว่าเสียงที่ว่านั้น มีการพัฒนาดรื่องขอเสียงดังขึ้นไหม หรือ ยิ่งขับเครื่องร้อนยิ่งเสียงดังคับ ไม่ใช่เสียงคอมแอร์ทำงานแล้วตัด หรือ เสียงพสกชุดมุ่เหล่นะคับ เพื่อการใช้งานแบบสบายใจ ไม่หลอนด้วยคับ เดี่ยวจะเครียดคับ ต้องค่อยขับป้ายแดงแต่มาขับแบบว่า ค่อยเฝ้าฟังเสียงแปลกๆ ของรถ มันจะไม่ต่างอะไรกับซื้อรถเต้นเลยนะคับ แต่ยังไงแล้วขอให้ทุกท่านได้รถป้ายแดงที่ดี สมบุรณ์ ไม่มีปัญหาทุกท่านคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.ย. 2017, 15:20:43 โดย Rit HRV - Hondatec tuning »

Tags: