เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Honda Leasing
All New Honda CR-V ฮอนด้า ซีอาร์-วี ใหม่ ดอกเบี้ยพิเศษ 1.99%
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์กระตุก!!  (อ่าน 492 ครั้ง)

ออฟไลน์ stepbystep

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 16539
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: Nord
    • รางวัลและกิจกรรม
เกียร์กระตุก!!
« เมื่อ: 08 ก.ค. 2017, 22:14:30 »
 Share 
รถใครมีอาการ เกียร์กระตุก เหมือนรถผมเบ้างครับ??

อาการคือถ้าขับมาแล้วยกคันเร่ง แล้วเบรก เพื่อจะหยุดรถ มันจะรู้สึกเหมือนเกียร์กระตุกอะคับ หรือ ถ้าขับแบบคลานๆ ช่วงทีรถหนาแน่ แต่พอถนนโล่งแล้วผมก็เหยียบกดคันเร่งเลย มันก็จะมีความรู็สึกเหมือนว่าเกียร์มีอาการกระตุก กึกๆนิดหน่อยแบบรู้สึกได้ แต่พอรอบเครื่องพ้น 2500-3000 ไปแล้วก็ไม่มีอาการแล้วคับ

งงมาก มีใครเคยเจออาการแบบนี้บ้างคับ :blank:

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Rotate

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 19912
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ราชบุรี
  • ชื่อเล่น: เก่ง
Re: เกียร์กระตุก!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ก.ค. 2017, 00:04:49 »
รถใครมีอาการ เกียร์กระตุก เหมือนรถผมเบ้างครับ??

อาการคือถ้าขับมาแล้วยกคันเร่ง แล้วเบรก เพื่อจะหยุดรถ มันจะรู้สึกเหมือนเกียร์กระตุกอะคับ หรือ ถ้าขับแบบคลานๆ ช่วงทีรถหนาแน่ แต่พอถนนโล่งแล้วผมก็เหยียบกดคันเร่งเลย มันก็จะมีความรู็สึกเหมือนว่าเกียร์มีอาการกระตุก กึกๆนิดหน่อยแบบรู้สึกได้ แต่พอรอบเครื่องพ้น 2500-3000 ไปแล้วก็ไม่มีอาการแล้วคับ

งงมาก มีใครเคยเจออาการแบบนี้บ้างคับ :blank:

ผมก็รู้สึกคล้ายๆกันแบบนี้เป็นบางจังหวะครับ แต่ไม่รู้ว่าผมระแวงไปเองหรือปล่าวเหมือนกัน กะว่าเข้าศูนย์รอบ 10,000 โลจะแจ้งทีเดียวเลย

ออฟไลน์ ohayo

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 18628
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: เก่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ก.ค. 2017, 13:08:27 »
ของผมก็เป็นครับ ทุกวันนี้ถ้าขับรถติดแบบไม่มากในกทม. แบบที่เคลื่อนตัวไปได้นิดหน่อย แล้วหยุด แล้วไปต่อ แบบนี้ผมต้องลงเกียร์ S แล้ว manual เองครับ ไม่งั้นเกียร์มันงึกๆ งักๆ

เข้าศูนย์ให้ตรวจสอบ ให้ช่างลองขับสักพักใหญ่ๆ เค้าบอกเกียร์ของฮอนด้าเป็นแบบนี้ปกติครับ สรุปว่าต้องทำใจ ขับระบบ แมวเน่า ต่อไป  :-[

ออฟไลน์ yellowsubmarine

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 18166
  • จังหวัด: Songkhla
  • ชื่อเล่น: yellowsubmarine
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 ก.ค. 2017, 09:45:23 »
เป็นเหมือนกันครับ แต่เพิ่งจะมารู้สึก(มากๆ) หลังจากไปเข้าศูนย์เช็คระยะ 6 เดือน

somphob78900

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 ก.ค. 2017, 16:06:07 »
www.pic5678.com งงครับ เกิดจากอะไรครับ

ออฟไลน์ Arin-HRV550

• No.550
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5179
  • พลังน้ำใจ : 41
  • จังหวัด: อยู่ในตัวเมืองเก่าเชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: คุณเอก(LineID:arinchawat)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 ก.ค. 2017, 07:39:26 »

ลองเปรียบเทียบการปิดและเปิด Econ ดูครับ
ถ้าเปิด Econ เครื่องยนต์และแอร์มันจะหน่วงๆ วูบๆ แต่จะประหยัดน้ำมัน
แต่ถ้าปิด ไม่เป็นครับ จากประสบการณ์ 30 เดือน
EL2014.
 :emo_046: :emo_046:

ออฟไลน์ Gecko

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 18
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: อ้น
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 ก.ค. 2017, 08:52:41 »
ผมเปิด Econ ตลอดนะครับก็ไม่กระตุก ส่วนหนึ่งผมว่าเกี่ยวกับการขับขี่ คือเท้าที่กดคันเร่งถ้าค่อยๆเลี้ยงไปไม่กระแทกกระทั้นก็ไม่น่าจะเป็น

ออฟไลน์ nackcza

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 20293
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: แน็ก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 ก.ค. 2017, 10:44:55 »
 :-\ :-\

Tags: