เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวการตัดสินใจซื้อ HRV รุ่น E 2017 ผ่าน 3 สัปดาห์ กับระยะทาง 2,500 km.  (อ่าน 7918 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rotate

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 19912
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ราชบุรี
  • ชื่อเล่น: เก่ง
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
หลังจากตกลงจอง และใช้งาน HRV รุ่น E 2017  ตอนนี้ 3 สัปดาห์ กับ 2500 Km.

ตัดสินใจจองโดยมีสิ่งที่ผิดคาดและเกินคาดตามนี้

ผิดคาด (ติดลบ)
1.เพิ่งรู้ว่าวงแหวนสีรุ้ง มันสามารถเลือกปรับสีได้ นึกว่ามีแต่ตัว Top
2.front เครื่องเสียง นึกว่าจะห่วยเฉพาะรุ่นล่าง  สรุปตัว Top ก็เป็น เป็นอย่างแรกที่หาร้านก่อนรับรถ
3.ถาดบังสัมภาระท้าย เคยใช้ยี่ห้ออื่น 2 3 ยี่ห้อเขามีมาให้เลย แต่ HRV ต้องขอเป็นของแถมและมารตราฐานก็ไม่เหมือนกัน
4.ซุ้มล้อที่เป็นแผงพลาสติกไม่มีเลย  โชว์เปลือยสุดๆ ยอมรับว่าข้อนี้ตกใจสุด เพิ่งเคยเจอ
5.รุ่น E มีสวิทซ์เปิดไฟหน้าแบบ auto แต่มันไม่ auto นะเพราะไม่มี sensor บิดไปเจอมันก็คือเปิดเลย
6.พวก port inlet outlet ต่างๆ มันหายไปไหนหมด เคยใช้แบบมี usb เวลาเปิดท้าวแขนซึ่งนึกว่าเป็น standard สำหรับรถราคาประมาณ 1MB
7.คิดว่ามีไฟเตือนประตูปิดไม่สนิทแบบแยกบานในรุ๋นนี้ด้วย สรุปว่าปิดไม่สนิทต้องหาเอง  บอกได้เลยว่าส่วนใหญ่ฝาท้าย ปิดออกแรงมากๆหน่อย
8.ใบปัดน้ำฝน มีสะดุดๆเป็นบางครั้ง ไม่เคยเจอกับรถที่ใหม่แบบนี้ 

เกินคาด(บวก)
1.ได้ข่าวว่าเซลล์ฮอนด้าหยิ่ง ไม่ง้อลูกค้า  ไม่ใช่เลยครับ น้องที่ดูแลให้ผม takecare ดีมากๆ ติดตามตลอด  ของแถม ส่วนลด  สรุปจองไปแล้ว  ทักไปขอเพิ่มบางรายการ ก็ให้ด้วย   ใช้รถไปแล้วก็มีทักมาว่ามีปัญหาอะไรมั้ย รู้สึกดีแหะ ถือว่าทำบุญมาดีครับ
2.ไฟหน้าสว่างถูกใจมากมาย ข้อนี้คิดถูกมากที่เปลี่ยนจากรุ่น S มาเป็น E ผมขับรถ ตจว.กลางคืนบ่อย ได้ประโยชน์สุดๆ แล้วการตัดแสงของโคมก็ดีฒาก ไม่แยงตาชาวบ้านด้วย
3.ประหยัดน้ำมันเกินคาด  เดิมกะว่ารถแบบนี้ วิ่ง 14+ km/l.ก็ ok ล่ะ  ใช้จริงอยู่ 16-17 km./l ที่น้ำมัน E20
4.ไฟท้ายของรุ่น E ทีแรกจะ up เป็น E ted เพราะชอบไฟท้ายตัว Top แต่ไม่ชอบขอบล่างที่เป็นสีเดียสกับตัวรถ มันดูแลยากและกลืนกันไปหมด  ขอบสีดำแบบ S และ E ดูเป็น SUV ดี   สรุปคิดว่าข้อนี้เลือกถูก
5.เบรคโฮลด์  ข้อนี้เป็น option หนึ่งที่ตัดสินใจนอกใจ MZ 3 HB พอได้ใช้แล้วติดใจเลย  ข้อนี้เลือกถูก
6.เบาะพับแบบ ultra seat เหมือน Jazz ข้อนี้ชอบ Jazz มากที่มันปรับเบาะหลังแบบยกที่นั่งได้ และเอนได้  น้องเซลล์บอกว่า HRV ก็ทำได้ ซึ่งตอนนั้นไม่รู้เลย  สรุปเลิกหันมอง Jazz เลย
7.เสียงแตร อย่างกะรถยุโรป  ใช้รถมาเปลี่ยนแตรทุกคัน มี HRV นี่ล่ะถูกใจ
8.พวกมาลัย การบังคับรถ พอใจเลยครับ ข้อนี้ถือว่าเสี่ยงจากที่ทิ้งไม่เอา MZ 3 HB สรุป พอใจครับ
9.HRV Club ยอดเยี่ยมกว่าที่คิดมากครับ อบอุ่นดี

ภาพรวม  พอใจค่อนข้างมากกับการตัดสินใจครั้งนี้ครับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*

ออฟไลน์ Gecko

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Aon
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016

ออฟไลน์ Deviloui

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 18881
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: อุ๋ย
ยินดีด้วยครับคุณ เก่ง ผมก็เพิ่งถอยมาได้สองอาทิตย์ EL รวมๆก็ดี ขอบอกว่า Sunroof ถูกใจมากยามฝนตก แต่คุณเก่งคิดเหมือนผมไหมครับ มันเหมือนขี่ม้านะ มันกระเด่งดีจัง

ออฟไลน์ patz_bkk

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 20062
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: patz
3 สัปดาห์กับการวิ่งมา 2,500 Km
จ๊ากกกกกกกกกส
วิ่งแบบนี้ถือว่าเป็นปกติมั้ยครับ ตกวันละร้อยกว่าโล
ผมใช้คันเก่าของพี่โต CNG วิ่งวันละ 80 โล sale ยังบอกว่าผมวิ่งเยอะเลย
ยังคิดอยู่ว่าถ้า HRV กินน้ำมันต่อวัน จะใช้เงินมากกว่าผมกินข้าวซะอีกอ่ะ
(ผมถอยประมาณวันที่ 20 เดือนนี้ครับ ตั้งใจรอด้วยใจอึกกระทึกครึกโครมเลย)
อีกอย่าง sale บอกว่า HRV ค่า Maintenance 3 ปี ตกประมาณ 3 หมื่นกว่า ๆ
อันนี้ผมก็ว่า ไม่น่ามีปัญหา เพราะของเดิมพี่โตเปลี่ยนของเหลว 4 หมื่นโลเมื่อไหร่
จัดหนักทุกที แทบสิ้นเนื้อประดาตัว  :emo_110:
แต่พี่ฮอน ค่าแรงถูกกว่าพี่โต เออ อันนี้รู้สึกมีกำลังใจจะต่อสู้กับชึวิตได้อีก
คงต้องลุ้นระทึก หลังจากวันออก คงต้องดูสถิติมาม่า ผมจะเพิ่มขึ้นแค่ไหน
 :emo_107: :emo_107: :emo_107: :emo_107:

ออฟไลน์ hutchibang

• สมาชิก ID: 15462
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: โจ
ผมใช้รุ่น E Limited 2016 มีซุ้มล้อหน้าและหลังนะครับ ล้อหลังจะเป็นเหมือนผ้า ล้อหน้าเป็นพลาสติก ไม่ได้เปลือยจนเห็นตัวถังนะครับ

3 สัปดาห์กับการวิ่งมา 2,500 Km
จ๊ากกกกกกกกกส
วิ่งแบบนี้ถือว่าเป็นปกติมั้ยครับ ตกวันละร้อยกว่าโล
ผมใช้คันเก่าของพี่โต CNG วิ่งวันละ 80 โล sale ยังบอกว่าผมวิ่งเยอะเลย
ยังคิดอยู่ว่าถ้า HRV กินน้ำมันต่อวัน จะใช้เงินมากกว่าผมกินข้าวซะอีกอ่ะ
(ผมถอยประมาณวันที่ 20 เดือนนี้ครับ ตั้งใจรอด้วยใจอึกกระทึกครึกโครมเลย)
อีกอย่าง sale บอกว่า HRV ค่า Maintenance 3 ปี ตกประมาณ 3 หมื่นกว่า ๆ
อันนี้ผมก็ว่า ไม่น่ามีปัญหา เพราะของเดิมพี่โตเปลี่ยนของเหลว 4 หมื่นโลเมื่อไหร่
จัดหนักทุกที แทบสิ้นเนื้อประดาตัว  :emo_110:
แต่พี่ฮอน ค่าแรงถูกกว่าพี่โต เออ อันนี้รู้สึกมีกำลังใจจะต่อสู้กับชึวิตได้อีก
คงต้องลุ้นระทึก หลังจากวันออก คงต้องดูสถิติมาม่า ผมจะเพิ่มขึ้นแค่ไหน
 :emo_107: :emo_107: :emo_107: :emo_107:

จริงๆยังน้อยกว่าปกติที่ใช้ครับ ผมจะใช้เฉลี่ยเดือนละ 5,000 km. ระหว่าง กทม.ราชบุรี กาญฯ น่ะครับ วันหนึ่งไป กลับประมาณ 2ร้อยเศษ  พักเสาร์ อาทิตย์ครับ ซึ่ง 2 วันนี้เหลือวันละ 50 โล
ที่ผ่านๆมา ผมใช้รถโหดทุกคัน หมายถึงระยะทางนะครับ แต่ดูแลอย่างดี ถึงเวลา ถึงระยะเปลี่ยนอะไหล่ตามเลยไม่รอพัง  จริงๆการวิ่งไกลๆ เครื่องโทรมน้อยกว่าวิ่งติดๆหยุดๆใน กทม.อีกนะครับ อิอิ

ผมใช้รุ่น E Limited 2016 มีซุ้มล้อหน้าและหลังนะครับ ล้อหลังจะเป็นเหมือนผ้า ล้อหน้าเป็นพลาสติก ไม่ได้เปลือยจนเห็นตัวถังนะครับ

คือที่เคยใช้รถคันอื่นๆ มันจะมีแผ่นพลาสติกโค้งๆปิดทั้งซุ้มล้อทั้งหน้าและหลังน่ะครับ  แต่มา HRV นี่ พอยกรถรอยขึ้นเพื่อถอดล้อ เห็นหมดไส้หมดพุงกันเลยทีเดียว

ยินดีด้วยครับคุณ เก่ง ผมก็เพิ่งถอยมาได้สองอาทิตย์ EL รวมๆก็ดี ขอบอกว่า Sunroof ถูกใจมากยามฝนตก แต่คุณเก่งคิดเหมือนผมไหมครับ มันเหมือนขี่ม้านะ มันกระเด่งดีจัง
ใช่แล้วครับ และผมวิ่ง ตจว.เคยเติมลมตาม spec ศูนย์ที่ 32 30 มันย้วยเกิน  ตอนนี้ปรับมาเป็น 34 32 หนึบขึ้นชัดเจน  แต่เด้งมันส์เลยครับ 555

ออฟไลน์ NA

• No.365
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7758
  • พลังน้ำใจ : 11
  • ชื่อเล่น: win
5.รุ่น E มีสวิทซ์เปิดไฟหน้าแบบ auto แต่มันไม่ auto นะเพราะไม่มี sensor บิดไปเจอมันก็คือเปิดเลย
----------------
  :o อ่าวไม่เหมือนกันหรือครับ :emo_113:  ผม E-2015  เปิดauto ได้ครับแต่ปรับความไวไม่ได้(หาไม่เจอหรือไม่มี55) :D

ออฟไลน์ mod_kun

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 19110
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Mod
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
ผมกำลังเล็งๆ กำลังตัดสินใจอยู่ครับ

----------------
  :o อ่าวไม่เหมือนกันหรือครับ :emo_113:  ผม E-2015  เปิดauto ได้ครับแต่ปรับความไวไม่ได้(หาไม่เจอหรือไม่มี55) :D

ไม่เหมือนกันอ่ะครับ รุ่นปีใหม่ๆนี่ แอบลด spec หยุ๋มหยิ๋มเลยทีเดียวครับ  แต่รู้สึกว่าการประกอบดีขึ้นแต่ผมก็ยังเจอไม่เรียบร้อยหลายจุดอยู่  แต่แบบรับได้ครับ

ออฟไลน์ ohayo

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 18628
  • จังหวัด: ระยอง
3. ถาดบังสัมภาระ ถ้าเป็นของแท้น่าจะมาตรฐานเดียวกันนะครับ แต่ราคาเอาเรื่องเลย (แพงเกินความคาดหมาย) ที่ผมติดมาน่าจะประมาณ 6,XXX บาท ถ้าไม่ได้มาตรฐานน่าจะเป็นของเทียบรึเปล่าครับ
5. ของผมเป็น E limited ไฟหน้ามันก็ auto ให้นะครับ เวลาเข้าที่จอดรถในตึกมันติดเอง ออกจากตึกก็ดับเองครับ ถ้ามันไม่เปิดปิดเองให้ คงมีปัญหาน่าจะให้ศูนย์เช็คหน่อยดีมั้ยครับ
7. แบบแยกบาน ต้องดูในหน้าจอ dashboard วงกลมขวาสุดจะขึ้นบอกอยู่นะครับ เป็น graphic ทั้ง 5 บานเลย เพียงแต่ไฟแดงเล็กๆ ไม่ได้แยกให้เท่านั้นเอง
8. ใบปัดที่สะดุดๆ นั้น ไม่ทราบได้นำไปเคลือบน้ำยากันฝนเกาะกระจกมาบ้างหรือเปล่าครับ ถ้าเคยทำมาอาจมีสะดุดบ้าง ต้องใช้ไปสักพักน่ะครับ แต่ถ้าไม่เคยนี่คงเป็นปัญหาจริงๆ

3. ถาดบังสัมภาระ ถ้าเป็นของแท้น่าจะมาตรฐานเดียวกันนะครับ แต่ราคาเอาเรื่องเลย (แพงเกินความคาดหมาย) ที่ผมติดมาน่าจะประมาณ 6,XXX บาท ถ้าไม่ได้มาตรฐานน่าจะเป็นของเทียบรึเปล่าครับ
5. ของผมเป็น E limited ไฟหน้ามันก็ auto ให้นะครับ เวลาเข้าที่จอดรถในตึกมันติดเอง ออกจากตึกก็ดับเองครับ ถ้ามันไม่เปิดปิดเองให้ คงมีปัญหาน่าจะให้ศูนย์เช็คหน่อยดีมั้ยครับ
7. แบบแยกบาน ต้องดูในหน้าจอ dashboard วงกลมขวาสุดจะขึ้นบอกอยู่นะครับ เป็น graphic ทั้ง 5 บานเลย เพียงแต่ไฟแดงเล็กๆ ไม่ได้แยกให้เท่านั้นเอง
8. ใบปัดที่สะดุดๆ นั้น ไม่ทราบได้นำไปเคลือบน้ำยากันฝนเกาะกระจกมาบ้างหรือเปล่าครับ ถ้าเคยทำมาอาจมีสะดุดบ้าง ต้องใช้ไปสักพักน่ะครับ แต่ถ้าไม่เคยนี่คงเป็นปัญหาจริงๆ

รถผมเป็นรุ่น E เฉยๆครับ  ที่พี่บอกมาข้างต้น เป็น option ที่มีใน E limited แต่ไม่มีใน E น่ะครับ ทั้งเรื่องไฟ auto กับ ไฟบอกบานประตูครับ

ออฟไลน์ tsx_max

• สมาชิก ID: 14675
  • จังหวัด: สระบุรี
  • ชื่อเล่น: ต่าย
E Limited กับ EL ออฟชั่นเดียวกันหมด ยกเว้น หลังคาแค่นั้นครับ

รุ่นล่างจาก E limited บางออฟฟชั่นไม่มีครับ
ต้องไปลองเชคสเปคดู

Tags: