เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำน้ำมันเครื่องหน่อยครับ  (อ่าน 5084 ครั้ง)

ออฟไลน์ mrkimmy

• สมาชิก 500 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 15663
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: Yannawa
  • ชื่อเล่น: เม
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
กำลังจะเข้าเช็คระยะ 20,000 กิโลเมตร เสาร์นี้
ปกติใช้น้ำมันเครื่องศูนย์ตลอดตั้งแต่ Jazz คันเก่า
ครั้งที่แล้ว HRV ก็ใช้ของศูนย์ 0w-20

รู้สึกว่าเครื่อง HRV จะกระตุกบ่อย
อยากลองเปลี่ยนเป็นแบบอื่นดูบ้างว่าจะดีขึ้นไหม
รถเดิมๆ ขับไม่ซิ่ง วันธรรมดาขับในเมืองเช้า-เย็นรถติด
ขับกลับนครปฐมสัปดาห์ละครั้ง ทำความเร็วได้ไม่มากเพราะรถติดเหมือนกัน

ถ้าถนนโล่งๆ จริงๆ ก็จะขับเร็วสุดประมาณ 120-130

ตามคู่มือบอกให้ใช้ 0w-20 หรือ 5w-30

ลองหาข้อมูลมีคนพูดถึง valvoline SynPower 5w-30 เยอะ
5 ลิตร ราคาประมาณ 1,600 บาท

ใช้น้ำมันเครื่องตัวไหนกันอยู่บ้างครับ รบกวนแนะนำ
หรือท่านใดใช้ตัวนี้อยู่เป็นยังไงบ้างครับ

ขอบคุณครับ  ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิ.ย. 2017, 08:50:32 โดย mrkimmy »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Gecko

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Aon
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016
Re: รบกวนแนะนำน้ำมันเครื่องหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2017, 08:50:03 »
ขอข้อมูลเพิ่มเติมด้วยครับ  :emo_111: :emo_111: :emo_111:

Re: รบกวนแนะนำน้ำมันเครื่องหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2017, 08:51:14 »
ขอข้อมูลเพิ่มเติมด้วยครับ  :emo_111: :emo_111: :emo_111:
:(

ออฟไลน์ Gecko

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 25
  • ชื่อเล่น: Aon
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2017, 09:10:58 »
:(

เลียนแบบมั่งไง สอบถามทั้งวันทุกกระทู้

ออฟไลน์ plaita

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1680
  • พลังน้ำใจ : 6
  • ชื่อเล่น: พี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2017, 09:37:44 »
ผมใช้ amsoil xl 0w20 ราคา 1830 บาท ก็โอเคครับ ความรู้สึกส่วนตัวคิดว่าดีกว่ายี่ห้อ V (ข้างต้น) นะครับ เพราะเคยยี่ห้อ V กับรถคันเก่า ซึ่งยี่ห้อ V ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ แต่เครื่องมันจะตื้อเมื่อวิ่งได้ประมาณ 7000-8000 โล ส่วน amsoil ไม่เป็นครับ ที่ว่ามานี้ความรู้สึกล้วนๆ นะครับ อ้อเจ้า V เคยซื้อประมาณ 1300-1400 บาทครับ สเป็คก็ 5w30 ครับ

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2017, 13:39:02 »
ถ้าอยากไม่ตื้อ ผมแนะนำคับ ใช้งบไม่ถึง 5000 คับ ใช้ นมค ตามที่ชอบ ค่าความหนึด สัก 30 คับ จะวิ่ง 0-10000 ก็ลื่นๆคับ ลื่นแบบว้าหน้ามือหลังมือแน่นอนคับ ขับชิวก็ประหยัดกว่ารถเดิมๆคับ จะซิ่งก็สามารถแซงกะบะผุกโบเดิมๆ หรือ เบนซินที่ cc ที้เท่ากะนหรือสูงกว่าได้แบบไม่ยากคับ แต่แนะนำเน้นใช้งานนะคับ นั่งหลายคน บรรทุกของหนัก 400 โลยังวอ่งสบายๆคับ และไม่ต้องกลัวว่าต้องไปดัดแปลงอะไรรถคับ ประกันอยุ่ครบคับ แนวทางนี้แก้ปัญหา ท่านที่อยากขับขี่รถแบบไม่ต้อง คิดไปเองคับว่า ใช้ นมค ตึวไหนดีหนา...??? ใส่แล้วรถวิ่งแล้วจะ 5000 หรือ 8-9000 โลแล้วบอกว่ารถเริ่มอืด เร่งไมม่ขึ้น ฟิวขับชอบบอกตื้อๆคับ รับลองคับว่า จบในแนวทางที่ง่ายรถเดิมๆก็เสริมสมถรรนะได้คับ ใช้งบแค่นี้คับได้แรงม้า แรงบิด แบตัวจิงๆ ตัวเป็นๆมห้เครื่องยนต์วอ่งดีทุกเกียรคับ รับลองว่าจะใช้ นมค ยี่ห้อไหนเอาค่าความหนึดสัก 30 ที่มากว่าของศูนย์ จะราคาไหนที่เคยเล่นมาบ้างก็ได้คับ จะได้ไม่ต้องมากังวนคับ ว่าใช้ นมค บางตัวแล้วพอใกล้ครบระยะ 10000 โล ประมาน 7-9000 แล้วบอกว่ารถตื้อคับ รับลองไม่มีตื้อคับ ลงทุนน้อยไม่ต้องดัดแปลงใดๆทักสิ้นคับ รับลองว่าถุกแต่ดีมีอยุ่คับ ในยุคนี้คับ สนใจยังไงทิ้งลาย หรือ เข้าไปชมรายละเอียดในหัวข้อหลัก ห้องแต่งรถได้คับ ไปที่หัวข้อที่มีคำว่า reflash ecu คับ อยากแนะนำเพาะราคาถุกแต่ดีคับ รับลองว่าฝีมือ tuner และ โปรแกรมในการจูนละเอียดแน่นอนคับ วารันตีเอาแค่เฉพาะ hrv ใน club ที่ผมแนะนำไปก็ 20 คันและคับ จะได้ไม่ต้องมาเคลียดกันคับ ว่าจะใช้ นมค ตัวไหนถึงวิ่งได้ดีกว่ากันคับ ใช้ดีบอกต่อคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
* ส่วนหลายท่านก็สนใจ สว่นอีกหลายท่านก็ไม่สน เรืรองที่ผมแนะนำ แต่กลับมาบ่นกันเยอะคับ ว่าใช้ นมค ตัวไหนรถวิ่งดีลื่นๆ ใช้กรองอากาศแบบไหนดีวิ่งลื่นๆ เปลี่ยนเฮ ตัดแคท ท่อนกลาง วางปลายแบบไหนรถถึงวิ่งดี หรือ อยากได้รถเดิมๆกลัวประกันขาดแต่อยากให้รถวิ่งดีไม่อืด ไม่ตื้อ และอีกหลายท่านจึงตัดสินใจแบบว่าหาอุปกรณ์ของเล่นยุคนี้พวก ใส่หลอกสัญญาณกล่อง ecu รถแล้วขับบอกว่าดีขึ้น แต่เงินที่เสียไปกับบานปลายไป ตั้งแต่หลักร้อยไปถึงหลักหมื่นคับแล้วไม่จบ กับความต้องการของู้ใช้งานจิงคับ ผมจึงแนะนำคับ รถเดิมๆก็สามารถจูนได้คับ วิ่งดีกว่ารถเดิมๆจากโรงงาน จากหน้ามือเป็นหลังมือคับ
* ผมใช้ช่วง 30000-70000 โลใช้ motul คับที่ใช้เพาะคันเดิมๆเคยใช้
* แต่รอบนี้ 80000 โลคับ เลยลอง cusco คับราคาเท่ากับ นมค ของ จขกท แหละคับ 1600 ถุกกว่าเลยเล่นคับ ที่จิง mobile 1 ก็ใช้ได้คับถุกกว่า แต่พอดี เพื่อนๆที่เล่นรถมาด้วยกันแนะนำกับผมมาให้ลองดูคับเลยลอง แต่ผมเองจะได้ราคาที่ พิเศษหน่อยคับ รุ้จักกัน เลยช่วยอุดหนุนกันไปคับ แต่หลัง reflash ecu แล้วไม่ต้องพุดถึงความลื่นเลยคับ ถ้าสื่นความลื่นในมุมมองที่ว่าต้องการให้รถวิ่งได้ดีขึ้นแล้ว reflash ecu คับเอาอยุ่คับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
*รถผมเองก็เดิมๆคับ ไม่ได้ดัดแปลงอะไรเลยคับ มีแค่สายกราวด์เท่านั้นคับ และ reflash กับรุ่นพี่ผมเองคับ จุนเฉพาะรถ honda เท่านั้นนะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิ.ย. 2017, 14:00:47 โดย Rit HRV - Hondatec tuning »

ออฟไลน์ tsainont

• สมาชิก ID: 15463
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ป๊อบ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2017, 14:20:02 »
ถ้าใช้ 0W-20 ยังไงก็จะรู้สึกลื่นกว่า 5W-30 อยู่แล้วครับ ถ้ารถใหม่ 0W-20 ก็น่าจะโอเคอยู่ พอซัก 50000 โลขึ้นไป ก็ 5W-30 ก็ได้ครับ ปกป้องเครื่องยนต์ดีกว่า

รถใหม่ๆ ถ้าใช้ 5W-30 จะกินน้ำมัน (เบนซิน) มากกว่า เพราะมันหนืดกว่า แต่ผมก็ใช้ 5W-30 นะ เมื่อธันวาปีที่แล้ว ผมใช้ Motul ก็ ok ครับ ลากมาถึงเดือนนี้แล้ว จริงๆ เค้าบอกว่า 6 เดือนก็ควรเปลี่ยนถึงแม้ระยะจะยังไม่ถึง 10000 โลตามสเปคน้ำมันสังเคราะห์แท้ คราวหน้าผมอาจจะลอง ZIC กับ HR-V บ้าง เพราะเอาไปลองกับ H-1 แล้วชอบ

กรณีเครื่องกระตุกบ่อย ผมแนะนำให้เติมน้ำมันเบนซิล 95 แท้ๆ ซักถังนึง (ไม่ใช่โซฮอล 95 นะ) แพงหน่อยแต่ผมว่าแก้การกระตุกได้ 5-6 เดือนเติมซักที ใช้น้ำมันเก่าให้เกือบหมด แล้วอัดไปเต็มถังเลย

ป.ล. เคยคิดจะลอง Amsoil เหมือนกัน แต่ราคาแพงสุดในบรรดาน้ำมันสเปคเดียวกัน แล้วมันก็มีพวก ether-based อะไรพวกนี้อีก ซึ่งจะแพงไปอีก และมันจะเริ่มล้ำลึกเกินไปแล้ว ปวดหัว เอาแบบบ้านๆ พอ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิ.ย. 2017, 14:29:20 โดย tsainont »

ออฟไลน์ davinci

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15995
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: Es
  • "อันลูกผู้ชายไว้ลายมือนั้นคือยศ"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2017, 15:42:26 »
เปลี่ยนไปครั้งแรกใช้ 5W-40 สังเคราะห์ของศูนย์ เครื่องดังบ้างตอนสตาร์ทรถตอนเช้า แต่ก็ดีกว่าน้ำมันเครื่องที่มากับรถตอนออกมา และเพิ่งเปลี่ยนไปเมื่อเดือนที่แล้วที่ 18xxx กิโลเมตร ได้กระป๋องนี้มาจากงานมอร์ตอร์โชว์ (5W-30  ) ราคา 9XX บาท เสียงรถดังเบากว่าสังเคราะห์ศูนย์และวิ่งดีกว่า อาจจะเพราะว่าน้ำมันหนืดน้อยกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิ.ย. 2017, 15:44:21 โดย davinci »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2017, 16:19:56 »
ขอบคุณทุกท่านครับ  ;)

คุณ davinci น้ำมันเครื่องของศูนย์มี 5w-40 ให้เลือกด้วยเหรอครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2017, 16:39:31 »
เปลี่ยนไปครั้งแรกใช้ 5W-40 สังเคราะห์ของศูนย์ เครื่องดังบ้างตอนสตาร์ทรถตอนเช้า แต่ก็ดีกว่าน้ำมันเครื่องที่มากับรถตอนออกมา และเพิ่งเปลี่ยนไปเมื่อเดือนที่แล้วที่ 18xxx กิโลเมตร ได้กระป๋องนี้มาจากงานมอร์ตอร์โชว์ (5W-30  ) ราคา 9XX บาท เสียงรถดังเบากว่าสังเคราะห์ศูนย์และวิ่งดีกว่า อาจจะเพราะว่าน้ำมันหนืดน้อยกว่า

แน่นอนอยู่แล้วครับ 40 มันหนืดมาก ใช้กับเครื่องยนต์ที่ใช้มานานแล้ว (เริ่มหลวม) รถวิ่งแค่ 18000 ใช้ 20 ก็พอ หรือถ้าซิ่งบ่อยก็ 30 น้ำมันเครื่องหนืดมาก รถกินน้ำมันเบนซินมากด้วย

ออฟไลน์ Aaron Ae

• สมาชิก ID: 18225
  • ชื่อเล่น: เอ้
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2017, 19:16:49 »
อันนี้ชอบๆครับ ถูกใจมากมายเลย ผมก็กำลังหาข้อมูลอยู่เหมือนกัน ว่าจะลอง Motul ดูก่อนถ้าไม่เวิล์คก็ต้องเปลี่ยนยี่ห้อใหม่ รบกวนแชร์ข้อมูลให้ด้วยระครับ ขอบคุณครับ

• ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2017, 03:38:46 »
ขอมาแชร์เพิ่มเติมนะคับ เผื่อเป็นตัวเลือกคับ
* นมค ตามใจชอบคับ
* น้ำมันเกียร
* กรองอากาศ
* หัวเทียน
* แบต
* ระบบไฟรถยนต์
* จูนตารางไฟ+น้ำมันเชื้อเพลิง ให้สมดุลที่สุดจากค่าอากาศภายนอกตามจิง
* ปลดรอบ
* ปลดลิ้นหรี่ (เพาะ hrv ทุกคันนั้นจะติดลิ้นหรี่คับ จะซิ่งยังไง 140+ เป็นต้นไปติดลิ้นหรี่คับ จะอืดคับ)
* ปลดรอบเกียร
* กรองน้ำมันเชื้อเพลิง
เหล่านี้จะเปลี่ยนก่อนถึงกำหนดตามระยะได้ก็ดีคับ ถ้าถามความลื่น คือ รถวิ่งแล้วฟิวผุ้ขับบอกลื่นกว่ากัน ความลื่นมันได้ระยะนึงคับ ถ้าประมาณก็อย่างเก่งไม่เกิน 1000-6000 โลคับ รถจะเริ่มอืด กินน้ำมันมากกว่าปกติคับ แต่แรงม้าแรงบิดยังเท่าเดิมยังไงก็ไม่ต่างกันคับ ในเจื่องการใช้ินมค คับ เพาะ hrv เดิมๆขึ้นไดโน่เช็ค ม้า กับแรงบิด มันไม่ถึงที่สเปคที่โฆษณาคับ รุ่นอื่นๆไม่ว่าจะเป็น ดีเซลผุกโบ เบนซินผุกโบ หรือ n/a ม้ากับแรงบิด ไม่ได้เหมือนที่โฆษณาคับ จะต่ำกง่าสเปค เยอะเลยคับ
 ถ้าสนใจ หรือ จุนกล่อง หรือ reflash ecu แล้ว เรื่อง นมค จะใช้ตัวไหนหมายถึง ยี่ห้อนะคับ ได้หมดคับ อยุ่ที่งบ หรือ ความชอบคับ แต่ถ้ารถเดิมๆจะใช้ นมค เทพๆยังไง สมถรรนะมันยังเท่าเดิมมันก็เหมือนเดิมคับ ถ้าพุดแบบเอาฟิวความรุ้สึก มันแค่กระฉับกระเฉงขึ้นเท่านั้นคับ ถ้าไม่ได้มีการปรับกราฟตารางไฟ+น้ำมันให้ดีกว่าเดิมๆคับ ที่ผมแจกแจงเบื้องต้นมัน คือ ส่วนประกอบที่ทำให้สมถรรนะมันดีขึ้นคับ แต่ถ้าถามว่ามีผลไหม...? มีคับ แต่ไม่ได้มากมายอะไร 1-3% คับ ส่วนในกรณีที่จะใช้ของซิ่ง หรือ ของศูนย์ในบางรายการคับ เช่น กรองอากาศ หัวเทียน น้ำมันเกียร กรอเชื้อเพลิง แบต เป็นต้นคับ ถ้ารถเดิมๆมันก็ทำให้กนะฉับกระเฉงขึเนเท่านั้นคับิแต่ แรงบิด แรงม้าเท่าเดิม
ถ้าจะให้รถมีสมถรรนะเพิ่มมากขึ้น เน้นใช้งานนะคับ ไม่จำเป็นต้องซิ่งก็ได้คับ reflash ecu เป็นแนวทางที่เสถียรที่สุดคับ ปลอดภัยคับ เพาะไม่ต้องดัดแปลงอะไรทั้งสิ้นคับ
และหลายท่านๆอาจจะเข้าใจไม่ตรงกัน หรือ เข้าใจผิด คือ การจุนที่ดี ต้องจูนแรง เร็ว และประหยัดได้คับ หลายท่านมักจะบอกว่ามันส่วนทางกัน ที่ว่าจุนแล้วรถแรง รถเร็ว จะประหยัดขึ้นได้ไง...?
ต้องแยกคับ ว่าการจุนแรง เร็วนั้นจะเป็นอีกส่วนนึงคับ
การจุนประหยัดก็จะเป็นอีกส่วนคับ
ตัวอย่างเช่น กรณีจุน หรือ reflash ecu (สำคัญที่ฝีมือ tuner และสำคัญที่สุดเลยคับ โปรแกรมที่มาปรับจุนคับ)
ถ้าโปรแกรมหรือสำนักทั่วๆไป ราคาของตัวโปรแกรม 70000-100000 ปลายๆไม่ถึง 300000 โปรแกรมอาจจะไม่เสถียรคับ คือ จุนได้ดีกว่ารถเดิมๆคับ แต่ถ้าเทียบกับ โปรแกรมจุนขั้นสุง คือ โปรแกรมที่ดี tuner ฝีมือดีๆ ก็จะทำให้จุนละเอียดคับ เข้าถึงโปรแกรมของตัวกล่องหลัก ecu รถได้ และปรับได้ละเอียดมากกว่าคับ จึงมีผลทำให้มี การจุนแรงได้ และประหยัดได้ดีกว่ากันแบบเห็นได้ชัดคับ และความประหยัดจะอยุ่ในย่านความเร็วต่ำ คือ econ mode แหละคับ 80-110 จึงทำให้ประหยัดขึ้นกว่าเดิมๆคับ และในย่านความเร็วสุง 120-200+ ก็จะทำได้ดีกว่าเดิมๆ คือ ไหลลื่นแหละคับ แบบเห็นได้ชัดคับ เพาะการจูนนั้นจะได้ แรงม้า แรงบิดเพิ่มขึ้นคับ
มันจึงมีความสำคัญ และสัมพันธ์กันกับ นมค และอื่นๆที่แจกแจงไปในเบื้องต้นที่กล่าวมาคับ ไม่ได้เชียรเรื่องการ reflash หรือ จุนสุดโต่งนะคับ แต่ที่ใช้งานมา 1 ปี ที่จูนมามันเห็นผลกว่าคับ ดีกว่าตอนเดิมๆแล้วมา คิดวิเคราะห์ว่าใช้ นมค ตัวไหนจะดีกว่ากันทำให้ไหลลื่นกว่ากันคับ เพาะถ้าค่าความหนึดเท่ากันเกรด นมค เหมือนกันมันไม่ต่างกันหลอกคับ ส่วนตัวที่ใช้ นมค ก็หาราคากลางๆ คับ หรือตามงบคับ mobile 1 motul cusco หรือ อื่นๆก็ดีทั้งนั้นคับ และใช้ค่าความหนึดให้เหมาะสมกับการใช้งานเป็นหลักคับ
ถ้าอยากได้สมถรรนะในการขับขี่ที่ดีขึ้น เอาจบแนวเสริมสมถรรนะที่ดีขึ้นไม่ต้องดัดแปลง หรือ โม ย้ำรถให้ช้ำ ไม่เสียประกัน reflash ecu มาเป็นอันดับต้นๆ หรือ อันดับ 1 ของการเสริมสมถรรนะให้ขับขี่ได้ไหลลื่นขึ้นคับ ก็เผื่อไว้เป็นตัวเลือกนะคับ หรือ ศึกษาข้อมุลเพิ่มเติมดูคับ ถ้าชอบก็จัดคับ จะไปจูนที่ไหนสำนักใดตามใจชอบคับ แต่ถ้าสนราคาถูกแต่ดีจิงก็ทิ้งลายมาคับ ยินดีแนะนำคับ สำคัญอยุ่ที่ฝีมือ และ ประสบการณ์ของ tuner และ โปรแกรมจูนด้วยนะคับ ว่ามีความเสถียรขนาดไหนด้วยคับ ใช้งบไม่ถึง 5000 คับ ที่ผมจูนนะคับ รุ่นพี่ผมเองคับ รับลองว่าไม่มีผิดหวังคับ จุนแบบ flex fuel หรือเลือก จะใช้น้ำมันเชื้อเพลิงจุนก็เอาตามความชอบคับ เพาะใน club hrv  ที่ผมแนะนำไปจุนกับรุ่นพี่ผม ประมาณ 20 คันคับ ขับลื่นๆทุกคันคับ และได้ความคุ้มค่ากับงบที่ลงทุนคับ ใช้ดีบอกต่อคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
ที่แนะนำเพาะราคามันถุกแต่ดีคับ เลยแนะนำคับ หรือ ถ้าสนใจก็เข้าไปดูกระทุ้ห้องแต่งรถได้คับ หรือจะสอบถามตรมข้อมุลที่ผมให้ไว้โดยตรงกับรุ่นพี่ผมก็ได้คับ ปรึกษาข้อมุลก่อนก็ไม่เสียหายคับ จะจุนหรือไม่อยุ่ที่ผุ้ใช้งานเป็นหลักคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิ.ย. 2017, 03:54:28 โดย Rit HRV - Hondatec tuning »

ออฟไลน์ davinci

• สมาชิก ID: 15995
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: Es
  • "อันลูกผู้ชายไว้ลายมือนั้นคือยศ"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2017, 13:25:11 »

คุณ davinci น้ำมันเครื่องของศูนย์มี 5w-40 ให้เลือกด้วยเหรอครับ

ตอนเข้าศูนย์ที่พระราม 5 มีสังเคราะห์แท้ของศูนย์ 5w-40 ให้เลือกอย่างเดียวครับราคา ประมาณ 18XX บาท

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2017, 13:42:47 »

ตอนเข้าศูนย์ที่พระราม 5 มีสังเคราะห์แท้ของศูนย์ 5w-40 ให้เลือกอย่างเดียวครับราคา ประมาณ 18XX บาท

แสดงว่า ศูนย์นี้อยากจะขายของอย่างเดียว รถยังวิ่งไม่ถึง 20000 ดันมีออฟชั่นให้ลูกค้าใช้แค่ 5W-40 แทนที่จะบอกให้ลูกค้ามาวันหลัง หรือให้เอาน้ำมันเครื่องข้างนอกมา

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2017, 18:45:40 »
นี่แหละคับ ศูนย์มันชอบมักที่จะ มัดมือชกอยุ่แล้วคับ และชอบอ้างว่า ใช้ของศูนย์ ศูนย์รับประกัน ถ้าใช้ของข้างนอกไม่รับประกันจึงทำให้หลายๆท่านที่ไม่ค่อยมีเวลาดูแล้วรถเองเป็นส่วนใหญ่ แล้วต้องพึ่งศูนย์ให้ดูแลให้ตามกำหนดระยะรับประกัน บางศูนย์ก็ออกแนว ศรีธญชัย อยุ่แล้วคับ ต้องทำใจคับ  :( :( :(

Tags: