เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Honda Leasing
All New Honda CR-V ฮอนด้า ซีอาร์-วี ใหม่ ดอกเบี้ยพิเศษ 1.99%
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. ไฟลิ้นชัก LED  (อ่าน 1658 ครั้ง)

ออฟไลน์ Attweerapatt

• สมาชิก 300 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 12820
  • พลังน้ำใจ : 13
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: Att
    • รางวัลและกิจกรรม
D.I.Y. ไฟลิ้นชัก LED
« เมื่อ: 21 เม.ย. 2017, 07:31:30 »
 Share 
D.i.y. ไฟลิ้นชัก LED

บังเอิญว่าไฟลิ้นชัก ที่เคยซื้อมาเวลาจะใช้หลุดล่วงลงมาตลอดเพราะขาล็อคกับแถบยึดค่อนข้างหลวม แถมกินถ่านกระจายเลยครับ

เวลาหาของตอนกลางคืนก็มองไม่ค่อยเห็นครับ จึงหาข้อมูลไปเรื่อยๆ เจออันนี้ครับ เป็น DIY ของ accord แต่ของเค้าตรงรุ่นนะครับมีรูมาให้อยู่แล้ว(Credit:DIY: Car Modz)

https://www.youtube.com/watch?v=Shr5ImfUGvw

มองว่าน่าจะแปลงใส่ได้เลยลองแกะแผ่นข้างคอนโซลดูว่า พื้นที่เหลือไหม  ปรากฏว่าเหลือเยอะครับ

ก็เลย สั่งพาร์ทมาลองดู 4xx บาท ศูนย์ไทย มีหลอดมาด้วยครับ

และลองทำแบบก่อนครับว่าจะทำงานยังไงก่อนเจาะจริง

พอวัดได้ระยะแล้วก็เตรียมวาดแบบและกำหนดตำแหน่งครับ โดยหูล็อคจะมีแป้นยื่นออกมาเป็นฐานไม่เท่ากัน ฝั่งขวาของลิ้นชักพื้นที่ไม่พอครับ เลยมาลองวัดฝั่งซ้าย  พอดิบพอดีเลย

ก็ทำการเจาะเลยครับและปาดสันเส้นๆออกตามแนวครับ

และ ลองการทำงานดู

พอใช้งานได้ ผมใช้ 3 m ติดเอาครับ เพราะสวิทซ์ค่อนข้างอ่อนตัวไม่แข็งมากทดสอบแล้วไม่หลุด ก็เตรียมใช้ปลั๊กที่เบิกมากับสายแท้มาลองทดสอบอีกทีครับ

จากนั้นมาต่อสายเตรียมติดตั้งคืนครับ โดยผมจั้มกับสายที่เดินไฟส่องเท้าห้องโดยสารตอนหลังที่ต่อความยาวเพิ่มขึ้นมาให้ทำงานเมื่อเปิดไฟหรี่ โดยสวิทที่ตัวลิ้นชักคุมอีกที

เปลี่ยนหลอด LED ทดสอบการทำงาน happy ครับ สว่างไม่แยงสายตา แต่ถ้าให้ดีเป็นled แบบฝั่งเดียวจะดีกว่า เพราะหลอดนี้ก้มลงเยอะหน่อยก็แยงเหมือนกัน

จบงานจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เม.ย. 2017, 07:34:14 โดย Attweerapatt »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ rattanapon

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 8637
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: สิงห์บุรี
  • ชื่อเล่น: MiX
Re: D.I.Y. ไฟลิ้นชัก LED
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 เม.ย. 2017, 08:28:49 »
สวิทช์ที่ตัวลิ้นชักมันหน้าตาเป็นยังไงครับ แล้วสั่งแยกได้ไหมครับ หรือว่ามันมากับไฟ LED เลยครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 เม.ย. 2017, 09:28:39 »
สวิทช์ที่ตัวลิ้นชักมันหน้าตาเป็นยังไงครับ แล้วสั่งแยกได้ไหมครับ หรือว่ามันมากับไฟ LED เลยครับ
ลองดูในภาพครับผม สั่งมาจะมีหลอดใส้ติดมาด้วยครับ

ออฟไลน์ mrkimmy

• สมาชิก ID: 15663
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: Yannawa
  • ชื่อเล่น: เม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 เม.ย. 2017, 08:46:14 »
 :emo_051:
DIY แต่ละอันเจ๋งๆ ทั้งนั้นเลย   ;)

ออฟไลน์ tee 2163

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 18144
  • ชื่อเล่น: tee
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 เม.ย. 2017, 09:19:37 »
 :emo_051:

zxpoomzx

• บุคคลทั่วไป

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 เม.ย. 2017, 00:23:28 »
น่าสนใจมากเลยครับต้องทำไงบ้างครับ
สั่งพาร์ท4xx บาท ศูนย์ไทย แล้วทำการเดินสายไปต่อกับ fuse tap นำ fuse tap เสียบ ช่อง 36 นับจากซ้ายครับ

ออฟไลน์ Noom กม5

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 20422
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: หนุ่ม
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 ก.ย. 2017, 15:55:00 »
ขอสอบถามครับที่ต่อไฟมาจากสายไฟส่องเท้า เส้นสีอะไรบ้างครับ

Tags: