เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Honda Leasing
All New Honda CR-V ฮอนด้า ซีอาร์-วี ใหม่ ดอกเบี้ยพิเศษ 1.99%
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: โช้คตรงรุ่นHRVมายังครับ..Part2  (อ่าน 2671 ครั้ง)

ออฟไลน์ jirada

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 19739
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: สระแก้ว
  • ชื่อเล่น: กิ๊ฟ
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: โช้คตรงรุ่นHRVมายังครับ..Part2
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 29 พ.ค. 2017, 22:16:22 »

ขอข้อมูลเพิ่มค่ะ  :emo_090: Sbo

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Kriangsak

• No.613
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 11846
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Top
Re: โช้คตรงรุ่นHRVมายังครับ..Part2
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 29 พ.ค. 2017, 23:37:59 »
รอด้วยคนครับ

ออนไลน์ Rit hrv by Hondatec team

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 28
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit by hondatec*
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 30 พ.ค. 2017, 07:19:16 »
ตอนนี้ก็เสริมสมถรรนะพวก rigid และค้ำ แบบผมก่อนก็ได้คับ ใช้งบไม่แรงคับ ถ้าไม่อบากให้รถเตี้ยเสียรุ่น mini sub suv แล้วรอใส่ sr กระบอกฟ้า คาดว่าราคาอยุ่ที่ 20000+- คับ ไม่น่าเกินนี้ ถ้าเอามารวมค่าเสียหายแล้วได้ อุปกรณ์เสริมสมถรรนะช่วงล่างแบบครบครันคับ รวมที่ราคาที่แนวทางผมกับ kyb 29200 เทียบกับ ใส่สตัดชุดเดียวคับ ความตุ้มค่าสมถรรนะ ย่อมมากกว่าคับ เพาะได้สินค่าครอบคลุมคับ แต่ก็อยุ่ที่แนวทาง และความพอใจของผู้ใช้เป็นหลักคับ ว่าชอบแนวทางไหน ใช้งบน้อย หรือ เท่าไหร่ก็จัดได้ตามที่ชอบคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
เพาะยังไงใส่สต้ดแล้วผมเห็นหลายคัน หรือ เกือบทุกคันใส่สตัดแล้วก็วนมาใว่พวก rigid และค้ำกันทั้งนั้นคับ งบที่ใช้ก็จะบานปลายออกไปอีกคับ สตัดเอาแบบถุกสุดก็ gab ss คับ 22500 แต่ส่วนใหญ่จัด tein กับ h drive กัน ถ้าราคาก็ 29000-30000 ต้นๆคับ รวมค่า ชุดค้ำที่ผมใส่อยุ่นะคับ ถูกสุดคับ 6500 rigid 2200 ก็เกือบ 40000 คับ งบจะต่างกันคับ ประมาณ 10000 กว่าบาทคับ แต่สมถรรนะพอๆกันคับ และสำคันอยุ่ที่การขับขี่คับ ประมาณนี้ ท่านใดสนใจแนวทางไหนใน club hrv เรามีหลายท่านที่มีประสบการณ์หลายท่านคับ เข้าไป ติชม ข้อมุลที่แนะนำกันได้เลยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พ.ค. 2017, 07:25:13 โดย Rit HRV - Hondatec tuning »

ออฟไลน์ Blablabenzz

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 20509
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: Benzz
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 26 ก.ย. 2017, 07:18:43 »
 ;) ;) ;) ;) ;) ;)

ออฟไลน์ wee712

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 9145
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: วี
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 13 พ.ย. 2017, 21:22:31 »
ตอนนี้ผมใส่ค้ำหน้า-หลัง +rigid+โช้คเดิมๆอยู่ เวลาขึ้นลงลูกระนาดตอนเลี้ยวมันแกว่งส่ายยึกๆอย่างกับรถกระบะ แล้วก็ชอบมีเสียงดังตึ้งล้อหลัง ดังมากเลยครับ แก้ยังไงได้บ้าง ใครพอทราบมั้ยครับ

ออนไลน์ Rit hrv by Hondatec team

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 28
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit by hondatec*
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 13 พ.ย. 2017, 22:21:54 »
ต้องดูคับ ว่ามีอะไรหลวมหรือป่าวคับในจุดอื่นๆของช่วงล่างคับ เพาะค้ำและ rigid มันมาช่วยเสริมสมถรรนะให้ ช่วงล่างเดิมๆทำงานได้เต็มประสิทธิภาพมากกว่าเดิมๆ และ ควบคุมรถ เข้าโค้งได้ดีกว่าเดิมๆคับ ส่วนเรื่องอาการในจุดอื่นๆนั้น ถ้าเคยเข้าศูนย์เช็คแล้วได้คำตอบมาว่าปกติจากช่างศูนย์ ก็ปกติคับ
เพาะรถผมเองก็เสริมสมถรรนะแนวทางนี้คับ เสียงตึงตังก็มีคับ เพาะต่อให้เปลี่ยนใส่ สตัท ที่มีใส่แบบตรงรุ่น ก็ไม่ได้ช่วยให้เสียงตึงตังหายไปคับ แค่หลักการของ สตัท มันช่วยให้การขับขี่ได้ดีกว่าโช้คเดิมๆคับ
*และที่สำคัญคับ ผู้ใช้งานต้องเข้าใจพื้นฐานของช่วงล่าง hrv ด้วยนะคับ ว่ามัน คือ ช่วงล่างแบบไหน จะให้ช่วงล่างแบบด้านหลังคานบิด เสริมสมถรรนะ แนวทางไหนก็ตามจะให้คล้าย หรือ เหมือน รถที่มีช่วงล่างแบบอิสระทั้งสี่ล้อ คงเป็นไปได้ยากคับ
ส่วนที่แชร์ข้อมุลมาว่าขึ้นระนาดรถแกว่ง รถผมก็เป็นคับ เพาะต่อให้ใส่ สตัท เทพ หรือ เสริมค้ำ+rigid พื้นฐาน hrv มัน คือหลังคานบิดคับ ยังไงมันก็แกว่งคับ คือ ฟิวประมานโยกเยก จะไม่เหมือนพวก อิสระสี่ล้อคับ
 แต่ถ้าถามผมว่า เสริมค้ำ+rigid แล้วดีขึ้นไหม ส่วนตัวดีคับ ดีขึ้นทุกด้านคับ
ต้องอย่าลืมคับ รถแนว suv ที่ช่วงล่างหลังเป็นคานบิด ถ้าโยกเยกมันก็จะได้ทั้งรถคับ จะต่างกับอิสระสี่ล้อคับ
*ส่วนหน้าที่หลักของ ค้ำ+rigid นั้น คือ คล้ายกับการเปลี่ยนโช้คใส่สตัทคับ คือ ต้องการสมถรรนะในการขับขี่ที่ดีกว่าเดิมคับ คือ การควบคุมในการเข้าโค้ง โยกซ้าย ขวา เปลี่ยนเลนกระทันหัน จะทำได้ดีกว่ารถเดิมๆที่ไม่เสริมสมถรรนะเหล่านี้คับ แจ่ถ้าคาดหวังว่า ใส่ค้ำ+rigid หรือ สตัท ก็ตามคับ มันไม่ได้แก้ปัญหาอาการจุดอื่นๆได้คับ ถ้าพุดแบบง่ายๆ คือ อยุ่ที่การผลิต และ พื้นฐานตั้งแต่เกิดของรถรุ่นนั้นๆคับ
*และที่สำคัญมากคับ ไม่ว่าจะเป็น suv แท้ หรือ ช่วงล่างเทพๆอิสระสี่ล้อเดิมๆ หรือ สตัท เจอระนาดก็ควรผ่อนคับ ไม่ต้องรูดนะคับ เพาะผมเห็นหลายๆท่านใส่ สตัท คิดว่าจะแก้ปัญช่วงล่างของ hrv ให้ดีขึ้นในแนวความคิดที่ว่า ใส่ สตัท แล้ว อาการตึงตังจะหายไปหมด รูดระนาดได้ อาจจะผิดแนวทางคับ ถ้ารถเตี้ยลง เจอหลุม ระนาด ยิ่งต้องชะลอ ระมัดระวังยิ่งมากกว่าเดิมๆอีกคับ หรือ ถ้าสะดวกทิ้งลายมาได้คับ จะได้มาแลกเปลี่ยนข้อมุลกันคับ ยินดีแนะนำคับ

Tags: