เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: Disc brake เจาะรู เซาะร่อง  (อ่าน 1585 ครั้ง)

ออฟไลน์ King Archer

• สมาชิก 200 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 7818
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: สงขลา
  • ชื่อเล่น: King
    • รางวัลและกิจกรรม
Disc brake เจาะรู เซาะร่อง
« เมื่อ: 02 ม.ค. 2017, 16:55:13 »
 Share 
กำลังสนใจอยากจะเปลี่ยนจานดิสเบรคเป็นแบบจานเจาะรูเซาะร่องขนาดเดิมอยู่ครับใส่ทั้งหน้าและหลังเลยครับ ไม่เอาจานขยายครับ คืออยากเท่ห์อะครับ 555:) มียี่ห้อไหนแนะนำบ้างครับ  ของ run stop ใช้ได้มั้ย ไม่ได้ขับเร็วมาก นานๆที :-\

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
Re: Disc brake เจาะรู เซาะร่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ม.ค. 2017, 20:05:43 »
รถผมขับ 180-210 บ่อยคับ ใช้จานเดิมผเาเบรกก้อเอาอยุ่นะคับ ที่มาแชร อยากให้ใช้งบอย่างประหยัดคับ แตาถัาชอบจิงๆหรืองบพอจัดได้เลยคับ แต่ผ้าเบรกจะสึกไวนะคับ และถ้าผ้าเบรกที่ใช้ดีไม่พอ ขี้ของผ้าเบรกเตมแมกเลยคับ

Re: Disc brake เจาะรู เซาะร่อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ม.ค. 2017, 20:14:31 »
รถผมขับ 180-210 บ่อยคับ ใช้จานเดิมผเาเบรกก้อเอาอยุ่นะคับ ที่มาแชร อยากให้ใช้งบอย่างประหยัดคับ แตาถัาชอบจิงๆหรืองบพอจัดได้เลยคับ แต่ผ้าเบรกจะสึกไวนะคับ และถ้าผ้าเบรกที่ใช้ดีไม่พอ ขี้ของผ้าเบรกเตมแมกเลยคับ
ขอบคุณครับที่ร่วมแชร์ความรู้เพื่อประกอบการตัดสินใจครับ  :emo_051:

• ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ม.ค. 2017, 20:28:27 »
 :-\
ถ้าจะให้อยุ่จิงๆคับ ต้องแมกโตคับ และขยายจานคับแต่ต้องของยี่ห้อปจ๋วๆนะคับ ถ้าของเกรดธรรมดาเกินไป จานเบรกเจอความร้อน 100+ องสา และถ้าเจอน้ำเข้าไปอาจทำให้จานร้าวแตกได้คับ และถ้าคาลิปเปอร์เดิมๆพอตัท่าเดิมก้อเบรกเหมือนเดิมแหละคับ ก้อต้องเพิ่มพอตอีกคับ บานปลายคับงบเยอะคับ ถ้าจะให้อยุ่จิงๆนะคับ เรีองระบบเบรกสำคันคับ ถอดไม่ดีจานเดิมเรามีชำรุดคับ หรือ ลุกปืนล้อแตกเพาะต้องใช้ฆ้อนเคาะจานเดิมออกคับ ไม่ได้ไขน็อตแลเวถอดง่ายๆคับ ลองสึกสาข้อมุลดุนะคับเพิ่มเติมนะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ม.ค. 2017, 20:33:43 โดย Rit HRV - Hondatec tuning »

ออฟไลน์ eagle44z

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9700
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: Panuwat
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ม.ค. 2017, 00:43:56 »
ถ้าไม่ขับเร็วมาก run ก็ใช้งานได้ครับ แต่จะดีกว่าเดิมไหมนี่ไม่สามารถบอกได้เลย อาจระบายความร้อนดีกว่าเดิม การเปลี่ยนไม่ยากถ้าใช้ขนาดเดิม สามารถถอดน๊อตยึดคาลิบเปอร์เบรค2ตัว แล้วเปลี่ยนจานได้เลย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 ม.ค. 2017, 12:52:31 »
Line ไปถามทาง Run Stop เค้าว่าขนาดและราคาเท่ากับ accord
       คู่หน้าราคา = Accord G9
       คู่หลังราคา = Accord G8
คำถามคือ HRV ใช้ดิสเบรคขนาดเดียวกับ Accord ใช่มั๊ยครับ  :-X :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ม.ค. 2017, 12:55:27 โดย King Archer »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 ม.ค. 2017, 19:33:33 »
เรื่องเซาะร่องนะคับมันไม่ช่วยเรื่องระบายความรัอนนะคับจุดประสงของซ่องร่องมันแค่ เปงการเครีย หน้าผ้าเบรกเราคับแค่นั้นคับ ก้อลองดุคับ เพื่อนผมขับ G8 แล้วไปเปลี่ยนมา ยี่ห้อที่รุ้ๆกันคับ ใช้งานมาเกือบปี ผลที่เพื่อนใช้งานมาเล่าให้ฟัวนะคับคือ ไม่ต่างจากเดิมคับ แต่ผัาเบรกหมดไวขึ้น ใช้ผ้าเบรกแต่งนะคับ ขี้ผ้าเบรกเพียบคับ เรื่องระบายความร้อนของเดิม หรือของแต่มันมีอยุ่แล้วคับ งบเหลือจัดลองดุคับ ไม่เสียหาย อย่างที่ผมแจเงไปคับถ้าระบบเบรกมีปันหา งานช้างคับ ประกันกระสุนกระจุยไปแล้ว ต้องขวักงบเองเวลาซ่อมคับเท่านั้นคับ แต่สำหรับผม ผมเท้าหนัก ผมว่าผมขับเร็วแน่นอนคับ เรวกว่าหลายๆท่าน และกด 200-210 บ่อยกว่าแน่นอนคับ และขับช่วงกลางคืนบ่อยคับ ก้อเอาอยุ่คับ มันก้ออยุ่ที่เทคนิคการขับขี่ด้วยคับ ลองดุคับ ถ้าถอดง่ายจัดไปคับ กุรุท่านแจ้งมาแล้วคับ อย่างที่แจ้งไว้คับ คาลิปเปอร์เดิมไม่ได้เพิ่มพ็อดให้มากกว่าเดิมก้อเบรกได้เท่าเดิมอะคับ กระมีทางเดียว จขกท คับ คือลองซื้อวิชาคับ อยุ่ที่ว่า จะจ่ายหนักเท่าไหร่แค่นั้นคับ เน้นย้ำอยากให้ประหยัดคับ ถ้าขับแบบผมนะคับปล้วกัวเอาไม่อยุ่น่าเปลี่ยนคับ ผมขับเฉลี่ย 140-200 บ่อยคับ ขับออก ตจว ท่องเที่ยว ทำธุระ บ่อยคับ ตอนนี้ผมขึ้นเหนือ ยังชิวคับ ก้อเอาอยุ่คับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 ม.ค. 2017, 20:45:10 »
เรื่องเซาะร่องนะคับมันไม่ช่วยเรื่องระบายความรัอนนะคับจุดประสงของซ่องร่องมันแค่ เปงการเครีย หน้าผ้าเบรกเราคับแค่นั้นคับ ก้อลองดุคับ เพื่อนผมขับ G8 แล้วไปเปลี่ยนมา ยี่ห้อที่รุ้ๆกันคับ ใช้งานมาเกือบปี ผลที่เพื่อนใช้งานมาเล่าให้ฟัวนะคับคือ ไม่ต่างจากเดิมคับ แต่ผัาเบรกหมดไวขึ้น ใช้ผ้าเบรกแต่งนะคับ ขี้ผ้าเบรกเพียบคับ เรื่องระบายความร้อนของเดิม หรือของแต่มันมีอยุ่แล้วคับ งบเหลือจัดลองดุคับ ไม่เสียหาย อย่างที่ผมแจเงไปคับถ้าระบบเบรกมีปันหา งานช้างคับ ประกันกระสุนกระจุยไปแล้ว ต้องขวักงบเองเวลาซ่อมคับเท่านั้นคับ แต่สำหรับผม ผมเท้าหนัก ผมว่าผมขับเร็วแน่นอนคับ เรวกว่าหลายๆท่าน และกด 200-210 บ่อยกว่าแน่นอนคับ และขับช่วงกลางคืนบ่อยคับ ก้อเอาอยุ่คับ มันก้ออยุ่ที่เทคนิคการขับขี่ด้วยคับ ลองดุคับ ถ้าถอดง่ายจัดไปคับ กุรุท่านแจ้งมาแล้วคับ อย่างที่แจ้งไว้คับ คาลิปเปอร์เดิมไม่ได้เพิ่มพ็อดให้มากกว่าเดิมก้อเบรกได้เท่าเดิมอะคับ กระมีทางเดียว จขกท คับ คือลองซื้อวิชาคับ อยุ่ที่ว่า จะจ่ายหนักเท่าไหร่แค่นั้นคับ เน้นย้ำอยากให้ประหยัดคับ ถ้าขับแบบผมนะคับปล้วกัวเอาไม่อยุ่น่าเปลี่ยนคับ ผมขับเฉลี่ย 140-200 บ่อยคับ ขับออก ตจว ท่องเที่ยว ทำธุระ บ่อยคับ ตอนนี้ผมขึ้นเหนือ ยังชิวคับ ก้อเอาอยุ่คับ
    ครับ. คือสาเหตุที่อยากเปลี่ยนคือมันเท่ห์ ใส่แล้วหล่อครับ ประโยชน์คงดีกว่าเดิมหน่อยนึงมั้งครับถ้าไม่เปลี่ยนปั๊มและเล่นเป็นจานขยาย ส่วนราคาก็ไม่ได้แพงมากมายพอรับได้ครับ ในเรื่องการขับขี่ถ้าเป็นแต่ก่อนผมก็ขับเร็วครับ 140+ แล้วแต่สภาพถนนแต่ไม่เคยเกิน 180 หรอกครับเพราะรถเรารถบ้านๆ.ใช้งานทั่วๆไป ความปลอดภัยระบบการทรงตัวการขับขี่ต่อให้มีเยอะแค่ไหนยังไงก็สู้พวกรถยุโรป Benz BMW Audi ไม่ได้อยู่แล้วครับ ก็เลยไม่กล้ามากก็ยังมีเร็วบ้างเป็นบางโอกาสถ้าวิ่งทางไกล เพราะกลัวอุบัติเหตุ เสียดายรถและชีวิตครับ แค่โดนสะเก็ตหินที่กันชนหน้าก็เสียดายแล้วครับและไม่อยากเคลมด้วยเสียดายสีรถเดิมๆจากโรงงานซึ่งดีที่สุดครับ...ตอนนี้เปลี่ยนแนวหันมาขับช้าๆ สวยๆฟรุ้งฟริ้งเน้นรถแววๆ ล้อดำๆ ขับไปที่ไหนจอดไหนมีแต่คนมองครับ  555:) ด้วยความปราถนาดีนะครับคุณ Rit ลดความเร็วลงเถอะครับ 200-210 km/hr มันแค่เสี้ยววินาทีจริงๆครับจะเกิดกับใครเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ เสียทั้งเงิน ทั้งเวลาและทรัพย์สินและชีวิตมีค่ามากกว่าอะไรทั้งหมด เราไม่ชนเค้า เค้ามาชนเรา ไม่มีใครรู้ได้ครับตัวอย่างรถตู้กับรถกระบะที่ไฟคลอกอะครับ ผมดูข่าวแล้วเศร้าใจมากสงสารเค้าครับ  ;) ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ม.ค. 2017, 21:01:56 โดย King Archer »

Tags: