เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์กระตุก มีใครเป็นบ้างค่ะ แชร์ประสบการณ์หน่อยค่ะ  (อ่าน 5022 ครั้ง)

ออฟไลน์ tsainont

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15463
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ป๊อบ
    • รางวัลและกิจกรรม

ถ้าถึงขนาดรถโยก แล้วเค้าเปลี่ยนเกียร์ให้ฟรี ก็เปลี่ยนเลยครับ แต่ถ้าซ่อมก็อย่าไปยอม เปลี่ยนอย่างเดียว

รถผมที่เจอคือ วิ่งประมาณ 40-60 จะมีการเปลี่ยนเกียร์ที่ไม่สมูทเมื่อรถชะลอตัว (ไม่แรงแต่รู้สึกได้) แต่ไม่ได้เป็นตลอด แบบนี้คือเจอกันทุกคันเลยมั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พ.ย. 2017, 10:32:16 โดย tsainont »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Gecko

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Aon
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016

ออฟไลน์ Deviloui

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 18881
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: อุ๋ย
 :emo_008:เป็นเหมือนกันครับใช้มา 5เดือน หมื่นโลที่ความเร็วประมาณ 40-60 มีสะอึกนิดหน่อยเวลาผ่อนคันเล่ง แต่ไม่ได้เป็นทุกครั้งครับคิดว่าน่าจะเป็นการเปลี่ยนเกียร์ สำหรับ Econ Mode เลิกใช้เพราะมันอืดๆเวลาเร่ง ปรกติผมเป็นคนขับรถช้าอยู่แล้วใช้ Mode ปรกติ ประหยัดกว่าครับ

ออฟไลน์ toy_twins

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 21147
  • ชื่อเล่น: ต้อย
มันมีทางแก้ไหมครับนอกจากเปลี่ยนยกชุดเกียร์ อย่างเช่น เปลี่ยนกรองม้ำมันเกียร์หรือ IDDLE SPEED  :(
ออกตัวทีรัยหงุดหงิดทุกที :-\(ขับตอนเครื่องเย็นไม่เป็นไรนะครับแต่พอขับไปสักระยะ โดยเฉพาะช่วงรถติดจะกระตุกเป็นว่าเล่นเลยครับ)
ล่าสุดไปถ่ายน้ำมันเกียร์มานึกว่าจะหาย สุดท้ายก็เหมือนเดิม

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
ผมมองว่า มันเป็นอาการของระบบ เซ็ตเกียรของ cvt จากโรงงานคับ ต่อให้ เจ้าที่ผมเคยดูข้อมุลมานะคับ ที่บอกว่า สามารถจุนเกียร cvt ได้ หรือ ฟรัชชิ่ง นมก ทั้งระบบ ก็ยังมีอาการคับ ส่วนตัวผมมองว่าเป็นที่ ระบบของ cvt และการเซ็ตเกียรของมันด้วยคับ จะยกเกียรใหม่ ถ้าเป็นเหมือนเดิมเกรงว่าจะเสียงรถคับ รถผม remap+แคม+ขยายปากใบ ก็มีอาการ กระตุกคับ ในช่วงขับแบบรถติดๆใช้รอบต่ำๆ ความเร็วต่ำๆ ประมานว่า ขับๆหยุดๆ จะมีจังหวะที่เกียรกระตุกคับ จะรถเดิมโรงงาน หรือ รถขยับ สเตป ก็เป็นคับ แต่ไม่ได้ส่งผลเสียต่อเกียรคับ มันเป็นที่ระบบ cvt และการเซ็ตแต่ละเกียรมาตั้งแต่ ผลิตคับ ประมานนี้คับ
*เสริมคับ ถ้ากรณีเปลี่ยนลุกใหม่ อาการต้องประมานว่า ขับแล้วใช้ ชิพเปลี่ยนเกียร แล้วรถไม่วิ่ง หรือ ขับเกียร D แล้ว รถเร่งไม่ขึ้น เกียรมีเสียงดัง ประมานนี้คับ ที่ควรจะยกลุกใหม่คับ
*เสริมคับ ก่อน ขยับ สเตป เดิมๆแรกๆประมาณใช้รถมา 2-3 เดือนก็เป็นคับ ระบบ cvt ตอนแรกตกใจคับ ใช้ไปๆ ชิ้นและคับ ถ้าไม่มีอาการอย่างอื่น ก็ยาวไปๆคับ หมั่นเปลี่ยน นมก ให้ไวขึ้นคับ หรือ ครบ 80000-100000 ก็ฟรัชชิ่ง นมก ครั้งนึงคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ย. 2017, 08:55:17 โดย Rit hrv by Hondatec team »

ออฟไลน์ tsainont

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15463
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ป๊อบ
ถ้ากระตุกแบบพอรู้สึกได้ในรอบต่ำ ความเร็วต่ำ ก็ปรกติครับ น่าจะเป็นเกือบทุกคันครับ แต่ จขกท แจ้งว่า เข้าเกียร์ R->P หรือ P->R ถึงขนาดรถโยก แล้วศูนย์แจ้งว่ามีปัญหา ก็เปลี่ยนเถอะ (ถ้าเปลี่ยนใหม่ฟรี)

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*

ออนไลน์ TonCruise

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 24928
  • ชื่อเล่น: ต้น
รถผมเพิ่งมีอาการกระตุกในรอบเดินเบา แล้วก็แก้ไขจนหายสนิท ผมไม่ขอฟันธงนะครับว่าสาเหตุเกิดจากอะไร แต่จะเล่าตามลำดับดังนี้ครับ
หลังจากรถมีอาการกระตุก ก็เอารถไปล้างปีกผีเสื้อที่อู่นอก โดยมีการดึงขั้วแบตฯ ออกด้วย ผลปรากฎว่า อาการกระตุกยังไม่หาย กลับมีอาการรอบเดินเบาดีดสูง จาก 800 เป็น 1000 จึงตัดสินใจกลับไปศูนย์ฯ แจ้งเจ้าหน้าที่ว่าให้ตั้งรอบให้ใหม่ (โดยในใบเสร็จค่าใช้จ่ายมีแจ้งว่าล้างปีกผีเสื้อให้ด้วย) ปรากฏว่า อาการกระตุก อาการสะอึก ในรอบเดินเบา (โดยเฉพาะจังหวะผ่อนคันเร่ง) หายสนิทไปเลยครับ

ออฟไลน์ Por arn parn

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 24962
  • จังหวัด: นครราชสีมา
  • ชื่อเล่น: ป่าน
 :-อาการแบบไหนครับ

ออฟไลน์ P@ng

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5421
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: เดิมกทม-มาทำงานอุดร
  • ชื่อเล่น: เพ้ง
รถผมเพิ่งมีอาการกระตุกในรอบเดินเบา แล้วก็แก้ไขจนหายสนิท ผมไม่ขอฟันธงนะครับว่าสาเหตุเกิดจากอะไร แต่จะเล่าตามลำดับดังนี้ครับ
หลังจากรถมีอาการกระตุก ก็เอารถไปล้างปีกผีเสื้อที่อู่นอก โดยมีการดึงขั้วแบตฯ ออกด้วย ผลปรากฎว่า อาการกระตุกยังไม่หาย กลับมีอาการรอบเดินเบาดีดสูง จาก 800 เป็น 1000 จึงตัดสินใจกลับไปศูนย์ฯ แจ้งเจ้าหน้าที่ว่าให้ตั้งรอบให้ใหม่ (โดยในใบเสร็จค่าใช้จ่ายมีแจ้งว่าล้างปีกผีเสื้อให้ด้วย) ปรากฏว่า อาการกระตุก อาการสะอึก ในรอบเดินเบา (โดยเฉพาะจังหวะผ่อนคันเร่ง) หายสนิทไปเลยครับ

อาการกระตุกหลังจากที่ไปล้างลิ้นปีกผีเสื้อมาหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก็เกิดจากที่ช่างอู่นอกล้างลิ้นปีกผีเสื้อแล้วไม่ได้ Reset ลิ้นปีกให้ครับ รอบเดินเบาเลยโดดไปที่ 800-1000 รอบ  แต่ถ้าล้างแบบไม่ต้อง Reset ลิ้นปีกใหม่มีในยูทูปครับ วิธีนี้ล้างลิ้นปีกแล้วไม่ต้อง Reset ครับใช้งานได้เลยรอบไม่โดดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พ.ค. 2019, 09:43:01 โดย P@ng »

Tags: