เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการใช้งานช่อง HDMI  (อ่าน 1372 ครั้ง)

ออฟไลน์ Anok

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 17547
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ชัยภูมิ
  • ชื่อเล่น: เอนก
    • รางวัลและกิจกรรม
สอบถามการใช้งานช่อง HDMI
« เมื่อ: 28 ธ.ค. 2016, 16:28:03 »
 Share 
อยากถามเรื่องการใช้งานช่อง HDMI ใน front 2016 พอดีผมมีสายต่อจากไอโฟนแล้ว ไม่ทราบว่าต้องมีตัวแปลงอีกมั้ยครับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ p_sri

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 17867
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: P
Re: สอบถามการใช้งานช่อง HDMI
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ธ.ค. 2016, 20:58:47 »
อยากถามเรื่องการใช้งานช่อง HDMI ใน front 2016 พอดีผมมีสายต่อจากไอโฟนแล้ว ไม่ทราบว่าต้องมีตัวแปลงอีกมั้ยครับ

ผมเคยใช้อยู่ 2-3 วัน แล้วก็เปลี่ยนเป็นแบบ WIFI สาเหตุที่เปลี่ยนเพราะว่า ผมเป็นคนชอบเกี่ยวกับพวกเครื่องเสียง อุตสาห์ไปติดตั้งเครื่องเสียงมา ดังนั้นผมก็เลยต้องการเสียงที่ clear สะอาดๆหน่อย  แต่การต่อแบบสาย เสียงที่ได้มัน drop ไปเยอะเกินไป สู้เสียงที่ต่อตรงจาก WIFI ไม่ได้ครับ

ถามว่าต้องแปลงอะไรเพิ่มไม้ ตอบเลยว่าไม่ต้องครับ
ปกติสายแปลง HDMI to iPhone จะมีขั้วต่อมา 3 ขั้วคือ ต่อเข้าพอร์ต HDMI, ต่อเข้าพอร์ต USB และต่อเข้า iPhone
วิธีการคือ
1. ต่อขั้ว HDMI เข้า ช่อง HDMI ที่หน้าปัทม์ front 2016
2. ต่อขั้ว USB เข้าหัวแปลงช่องจุดบุหรี่ หรือช่อง USB หน้า front 2016 (ผมต่อเข้าหัวแปลงช่องจุดบุหรี่ เพื่อให้ช่อง usb หน้า front สามารถต่อกับ thumb drive อ่านไฟล์ MP3 ได้)
3. โหลดโปรแกรม EZCAST ติดตั้งกับ iPhone (ถ้าติดตั้งแล้วข้ามไปเลยครับ)
4. เปิด personal hotspot ที่ iPhone (setting -> personal hotspot -> on)
ุ5. ต่อขั้วเข้ากับ iPhone
6. เปิดโปรแกรม EZCAST จากนั้นกดเลื่อกประเภทการต่อแบบใช้สาย (รูปสายไฟสีชมพู ที่หัวมุมบนด้านขวา)

7. กลับไปที่หน้า HOME ของ iPhone เลื่อนสไลด์เมนูด้านล่างจอขึ้นมา เลือกกด AirPlay

8. เลือกอุปกรณ์ ให้เราเลือกอุปกรณ์ที่มันเป็น Miracast (ชื่ออาจจะเป็นพวก EZxxxxxxx แล้วแต่ชื่ออุปกรณ์ที่โชว์มา)
9. เลื่อนแถบ คำว่า mirroring ให้มีไฟสีเขียวติด เท่านี้ภาพก็จะโชว์ที่หน้าจอวิทยุแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ธ.ค. 2016, 21:27:00 โดย p_sri »

ออฟไลน์ Anok

• *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 17547
  • จังหวัด: ชัยภูมิ
  • ชื่อเล่น: เอนก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2016, 08:14:35 »
ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ pmc

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2040
  • พลังน้ำใจ : 26
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: ภาส
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2016, 09:34:37 »
ผมใช้ Novel ครับ จบเลย

""ร้าน PMC เน้นคุณภาพงานเรารับประกันคุณภาพการติดตั้ง 2 ปี "" ปลด lock HRV CIVIC ACCORD CITY BRV MOBILIO และ Honda ทุกรุ่น  กดดูlink นี้เลย
http://www.hondahrvclub.com/index.php/topic,365.0.html 084 464 4141

ออฟไลน์ plemint

• *
  • สมาชิก ID: 17967
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: ple
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2016, 21:08:49 »
ต้องปลดล็อคจอให้ดูหนังได้ก่อนมั้ยครับ

Tags: