เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Honda Leasing
All New Honda CR-V ฮอนด้า ซีอาร์-วี ใหม่ ดอกเบี้ยพิเศษ 1.99%
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำตัวสมาชิกใหม่ครับ  (อ่าน 2085 ครั้ง)

ออฟไลน์ p_sri

• สมาชิก 30 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 17867
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: P
    • รางวัลและกิจกรรม
แนะนำตัวสมาชิกใหม่ครับ
« เมื่อ: 14 ธ.ค. 2016, 22:54:48 »
 Share 
ต้องบอกก่อนว่า ก่อนที่จะมาใช้ HRV ไม่เคยเข้าเวปหาข้อมูลอะไรเลย เพราะไม่เคยมีความคิดจะเปลี่ยนรถอยู่เลยในสมอง บังเอิญ CIVIC FD เจ้ากรรมดันครบระยะที่ต้องเข้าศูนย์ เลยเดินไปดูรถเล่นๆขณะรอบริการเช็คระยะ ก็เลยคุยกับเซลล์ ถามรายละเอียด แล้วไงไม่รู้ จองเฉย สงสัยเจอดอกเบี้ย 1.79 เข้าไป ตกหลุมพรางเลย

สรุปวันนี้จอง วันรุ่งขึ้นส่งเอกสาร วันถัดไปแบงค์อณุมัติ อีกสองวันรับรถ สรุปใช้เวลา 5 วัน มีรถใหม่ซะงั้น

รถที่จองเป็น HRV-S ตัวต่ำสุด เลือกตัวนี้เพราะเป็นคนไม่ชอบเบาะหนัง มันรู้สึกนั่งไม่สบาย (จริงๆไม่มีเงิน โม้ไปงั้นแหละ)  จริงๆคือไม่ชอบจริงๆครับเบาะหนัง  ของแถมที่ได้มีดังนี้ครับ
1. ประกันชั้น 1 ไม่ระบุบุคคล LMG
2. พรบ
3. ฟิล์ม Lamina บานหน้าเต็ม
4. ไฟตัดหมอก (ซับ)
5. การ์ดกันแมลง Weather guard (ศูนย์)
6. เสกิร์ตพร้อมทำสีทรง Mugen รอบคัน
7. พรม + ผ้ายาง (ศูนย์)
8. กรอบป้ายทะเบียน
9. ค่าน้ำมัน 5,000 บาท
10. แผ่นกั้นห้องสัมภาระแบบแข็ง (ศูนย์)
11. เคลือบสนิม 6 ครั้ง
12. ส่วนลดช่วยผ่อน 1,000 บาท = 12 เดือน
13. ค่าน้ำมันช่วยพิเศษจากฮอนด้าสำหรับผู้ที่ออกรถภายในเดือนธันวาคม 3,000 บาท
ปล. ผมเอาแค่นี้แหละ ของแถมจริงๆแล้วเยอะ ผมแลกเป็นของใหญ่ๆที่ผมอยากได้ พวกเล็กๆน้อยๆผมเอาไปก็ไม่ได้ใช้

...ตอนติดเครื่องเสียงแผ่นกั้นสัมภาระยังไม่ได้ติดนะครับ ล้อก็ยังไม่ได้เปลี่ยน ผมเพิ่งเอาไปติดแผ่นกั้นวันนี้เอง ของเพิ่งเข้า

เข้าเรื่องครับ
จริงๆ HRV-S เดิมๆให้มาก็ครบอยู่แล้ว แค่มันไม่เข้าสไตล์ แอร์เย็นเพลงเพราะรูปลักษณ์หล่อ ก็เลยจัดเพิ่มอีกนิดหน่อย

เครื่องเสียงทำมาตามนี้ (มองภายในห้องโดยสาร ไม่รู้เลยว่าติดเครื่องเสียงมา นี่แหละสไตล์ผม
1. วิทยุเปลี่ยนเป็น Android 4core 8" ตรงรุ่น
2. ลำโพงคู่หน้าแยกชิ้นของ Prism PS-6525
3. ลำโพงคู่หลังแบบ coaxial ของ Prism PS-6522
4. Power Amp Audison LRX-5 (เอามาเอง ของมีตั้งทิ้งไว้นานแล้ว)
5. Sub แบบใส่ในช่องยางอะไหล่ของ BOSE (เอามาเอง ของมีตั้งทั้งไว้นานแล้ว) แต่ผมให้ช่างเค้าตัด amp ที่ติดอยู่ในแผงวงจรของ BOSE ออก เนื่องจากต้องการใช้กำลังขับที่ได้จาก Audison มากกว่า เพราะสามารถจูนเสียง ปรับย่านความถี่ได้ เสียงที่ได้จึงละเอียดกว่า มีมิติมากกว่า
6. Damp ประตูทั้งหมด (เพิ่มเติมแดมป์อีกทั้งคันหลังติดในอีกอาทิตย์ถัดมา)
7. ทำแผงไม้ใหม่ที่ช่องปิดยางอะไหล่ เพื่อให้สามารถฝัง Power Amp ลงไปได้ พอปิดฝา ช่อง Power Amp แล้ว มองเผินๆแทบไม่รู้ว่าเปลี่ยนมา เนื่องจากตัวแผ่นปิดยางอะไหลก็ราบเรียบเหมือนเดิม พับเบาะก็ยังเหมือนเดิม ดูแทบไม่รู้

เสียงที่ได้ เบสลึกมาก เสียงกลางเด่น เสียงร้องใสทีเดียว สรุปว่าดีและพอใจ แต่ก็ยังไม่สุด ถ้าคุณเป็นนักฟังประเภทหูทองคำ

ต่อด้วยชุดล้อและระบบช่วงล่าง
1. ล้อ Honda FD2 TYPE R ของแท้ใหม่ ขอบ 18" + ยาง Falken 225/45/18
2. Adapter 5 รู 114.3 ออก 5 รู 114.3 HUB ในตัว ขนาด 64mm ออก 64mm ตรงรุ่นสำหรับล้อ Honda หนา 1 นิ้ว เรื่องความแข็งแรงและปลอดภัยหายห่วง  (ที่ต้องใส่เนื่องจากล้อ TYPE R แท้ กว้างแค่ 7.5 และออฟเซทเล่นเข้าไป +60  ถ้าใส่ตรงๆ ล้อจะหุบเข้าไปเยอะ ไม่สวยแน่ๆ พอใส่ Adapter 1 นิ้ว เข้าไป ตัวออฟเซทก็จะลงไปเหลือประมาณน่าจะสัก +35 พอใส่รถ ล้อก็จะเต็มพอดี)
3. สปริงค์โหลด TEIN สีเขียว (ไม่มีเหตุผลในการเลือก เพราะรถผมใส่ TEIN ทุกคัน ก็เลยเลือกยี้ห้อนี้)

แต่งมาแค่ประมาณนี้แหละครับ บ้านๆ แต่ใช้งานได้จริง และได้ตามสไตล์ของผม
ขอฝากเนื่องฝากตัวครับ

เริ่มด้วยการรื้อๆๆๆ

จากนั้นก็เริ่มแดมป์ประตู

ถอดแผ่นไม้เดิมไปวัด เพื่อตัดแผ่นใหม่ให้สามารถรับน้ำหนัก Power Amp ได้ (ของเดิมบางเกินไป)

เอาซับใส่ในช่องยางอะไหล่ได้พอดี จากนั้นก็เอาตัวล็อกล้อ แต่ยาวพอที่จะล๊อกซับได้ด้วย หมุนล็อกล้อแล้วซับเข้าด้วยกัน

เอาฝาไม้มาลองเทสดูก่อนว่าวางได้จริงมั้ย ติดอะไรหรือเปล่า

หุ้มให้เป็นวัสดุเดียวกับศูนย์

ปิดฝาบนให้เรียบร้อย ดูแทบไม่ออกว่าทำอะไรมา (สาเหตุที่ต้องทำให้เปิดฝาบน Power Amp ได้ เนื่องจาก Audison สามารถปรับค่าความถึ่ในแต่ละย่านได้ ผมสั่งให้เค้าทำให้เปิดได้เพื่อง่ายต่อการจูนเสียง)

เสร็จแล้วครับ รถที่ทำมาสไตล์ของผมเอง อาจไม่สวยถูกใจใครหลายคน แต่ก็อาจเป็นทางเลือกสำหรับคนที่ต้องการให้ดูเดิมๆมากที่สุด ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.พ. 2017, 21:25:56 โดย p_sri »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Rit hrv by Hondatec team

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 28
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit by hondatec*
Re: แนะนำตัวสมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 ธ.ค. 2016, 23:06:45 »
 :emo_051:

ออฟไลน์ Gecko

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 19
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: อ้น
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2016, 09:53:34 »
 :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ NA

• No.365
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7758
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: ราชบุรี
  • ชื่อเล่น: win
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2016, 09:53:53 »
ยินดีด้วยครับ  :emo_051: รถสวย ขับขี่ปลอดภัยครับ  :emo_090:

ออฟไลน์ tsainont

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15463
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ป๊อบ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2016, 11:24:06 »
 :emo_051:

ออฟไลน์ Torty

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14400
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: พะเยา
  • ชื่อเล่น: torty
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2016, 11:51:37 »
สวยครับ. :emo_008:

ออฟไลน์ shaiwatnoi

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15246
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: PATTAYA CHONBURI
  • ชื่อเล่น: หน่อย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2016, 12:59:43 »
 :emo_090:

ออฟไลน์ เกรียงไกร บุญทรง

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 17741
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: ลำพูน
  • ชื่อเล่น: เกรียง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2016, 13:12:48 »
สไตร์เดิมๆ สุดยอดมากครับ

ออฟไลน์ Kok

• No.644
  • สมาชิก ID: 12099
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: นครศรีฯ
  • ชื่อเล่น: kok
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 ธ.ค. 2016, 14:43:32 »
ขอทราบที่มา ล้อ Honda FD2 TYPE R ของแท้ใหม่ ขอบ 18"+Adapter หน่อยคับ
ตอนแรกดูๆ ล้อแอคคอทG9ไฮบริดไว้ แต่มาเห็นนี่สวยโดนใจเลย

ออฟไลน์ oa07

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 18023
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: โอ๋
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 ม.ค. 2017, 18:07:59 »
สวยคับ

ออฟไลน์ Kriangsak

• No.613
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 11846
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Top
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 ม.ค. 2017, 22:51:50 »
 :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ tee 2163

• สมาชิก ID: 18144
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: tee
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 ม.ค. 2017, 22:58:32 »
สวยงามครับ

Tags: