เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Honda Leasing
All New Honda CR-V ฮอนด้า ซีอาร์-วี ใหม่ ดอกเบี้ยพิเศษ 1.99%
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: มาแนะนำคับ เสริมสมถรรนะช่วงล่างให้ hrv แบบไม่ต้องโหลดเตี้ยแต่เอาอยุ่ทุกโค้งคับ  (อ่าน 19159 ครั้ง)

ออฟไลน์ ningningza

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 18935
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ขอนแก่น
  • ชื่อเล่น: ningningza
    • รางวัลและกิจกรรม

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Eckomo

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 19153
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: หมู
รบกวนขอข้อมูลเพิ่มเติม PM ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

somponr

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ oady

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6730
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: oad
มารายงานหลังจากติด rigid อย่าวเดียวนะครับ
1.ช่วงล่วงกระด้างน้อยลง สังเกตุจากวิ่งผ่านลูกระนาดเงียบขึ้น
2.ลดการโยนตัวของรถ หนึบขึ้น
3.พวงมาลัยหนักขึ้นนิดนึง คมขึ้น ไม่แกร่งเหมือนก่อนติด
4.เวลาเบรคหน้าไม่ทิ่มเหมือนก่อนติด อาจจะเป็นเพราะรถยวบน้อยลง อารมณ์เบรคเลยต่างจากเดิม
สรุปโดยรวมคือ ช่วงล่างห่วยๆของ HRV ดีขึ้นพอสมควร
อาการยวบยาบเป็นสาเหตุหลักทั้งหมดที่ทำให้รถช่วงล่างแย่ไปหมด rigid ช่วยให้หนึบขึ้นจริงโดยไม่จำเป็นต้องไปเปลี่ยนโช๊ค ถ้าคุณขับปกติ แค่นี้ก็ดีขึ้นพอสมควรละ
ยังไม่คิดจะไปติดกันโครง เพราะไม่ได้ต้องขับเร็วบ่อย ตอนนี้ก็พอใจในระดับนึงแล้ว

ติดที่ไหนคับ  ใช้งบเท่าไหร่
ตามที่คุณริชแนะนำเลยครับ
แต่บอกก่อนนะครับว่า รถยังมียวบๆบ้างตามสไตล์รถสูงอยู่ ซึ่งพอรับได้
แต่ถ้าอยากให้หนึบกว่าเดิม ก็ต้องเสริมกันโครงอย่างที่คุณริชแนะนำ
สำหรับผมถือว่าดีขึ้นก็พอใจแล้วครับ ยังไม่ต้องการหนึบมากแบบเก๋ง
ยังคงสไตล์คลอสโอเวอร์อยู่ แต่ยังไงรถเราช่วงล่างก็สู้XV หรือCx-3ไม่ได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ Natchapat

• สมาชิก ID: 19273
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: Natchapat
ลองจัดค้ำดุคับ ฟิวที่รถเดิมๆ ที่ยวบยาบ เด้งๆ โยนตัวเยอะๆ หายไป 70-80% แน่นอนคับ แต่อยุ่ที่ความพอใจของแต่ละท่านนะคับ แต่ถ้าเสริมแค่ rigid ฟิวของรถที่ร่อนหลังส่ายจะหายไปคับ แต่ อาการ โยนตัว เด้ง ยวบๆ ยังมีคับต้องลงค้ำด้วยนะคับ แล้วฟิวจะดีขึ้นกว่านี้อีกคับไม่กระด้างแน่นอนคับ เพาะพื้นฐานยังเปง โช้ค สปิง เดิมๆคับ หนึบกว่าเดิมแน่นอนคับ จัด rigid แล้วชวกค้ำด้วยจะดีเลยคับ ลองดุคับ แนว mini sub suv ดีแน่นอนคับ ขับดีกว่าเดิมๆแน่นอนคับ หนึบกว่านี้อีกคับอขนาดพวก fc m3 xv cx3 หรือ ช่วงล่างอิสระ 4 ล้อยังไปติดเลยคับต้องเสริมให้ครบแนวทางที่ผมแนะนำ รับลองไม่ผิดหวังคับ แถมใช้งบไม่บานปลายคับ และรวมเสริมสมถรรนะเครื่องยนต์ รวมแล้วใช้งบไม่เกิน 15000 คับคุ้มกับการลงทุนคับ และผระกันสุนไม่ขาด 100% คับ
คับยังไงแล้วใช้งบในการเสริมไม่แพงแน่นอนคับ จัดให้ครบ ทั้ง rigid และค้ำ 4 ตำแหน่ง ดีกว่าเดิมๆแน่นอนคับ ถ้าชอบแนว mini sub suv นะคับ ถ้าไปแนวทางสายย่อ อย่างน้อยเตรียมงบ 29000-30000 ได้เลยคับ เสริมแบบไหนก้อดีคับถ้ามันดีขึ้นแต่อยุ่ที่ว่า แนวรถพื้นฐาน suv ถ้ามาทำให้เตี้ยลง มันคงดุเสียรุ่นไปหน่อยคับ ถ้าท่านใดมาเก็บข้อมุลแล้วจะไปแนวสายย่อ ผมว่าน่าจะไปเล่น hb ดีที่สุดคับ ช่วงล่างเดิมๆดีกว่าคับ แต่ถ้า ตึดสินใจแนว suv แล้ว แก้ทางไหนให้มันดีกว่าเดิมๆแบบไม่เสียรถไม่เสียรุ่นผมว่า มันดุเจ๋งกว่าคับ อยากแนะนำประมานนี้คับ ถ้าจะพุดแนวทิดสะดี ว่าการแก้ตรงจุดมันคือโช้ค สปิง ตามทิดสะดีมันใช่คับ แต่ปัจจุบันโช้คแต่งแบบตรงรุ่น ( ใส่แล้วไม่เตี้ยนะคับ ) 2-3 ปีไม่มีผลิตออกมา เราก้อต้องมาแก้ไข คำว่าตรงจุดในแบบ ความเปงจิงคับไม่ใช้เอาทิดสะดีมายึดเปงหลักและคับ ต้องมองความเปงจิงคับ คือ การใช้งานจิงเปงหลักคับ ว่าเสริมแนวไหนไม่เสียรุ่นรถ รถเดิมๆแต่เสริมแล้วดีกง่าเดิมและใช้งบไม่บานปลาย พุดง่ายเสริมแบบประหยัดอะคับ ก้อต้องเทียบดุคับ แต่ตรงจุดที่หลายท่านชอบอหรือ ไม่ชอบก้อดีนะคับ โช้คแต่งในปัจจุบันสำหรับ hrv คือใส่แล้วเตี้ยลง ไม่ใช้ลดการสะเทือนของอาการ hrv คับ จุดเด่นของตึวมันคือ เตี้ยลง แข็งขึ้น กระด่างมากกว่าของเดิม แต่รถเตี้ยลงมันก้อขับขี่ได้ดีกว่ารถสุงอยุ่แล้วคับ แต่ต้องอย่าลืมคับ hrv  มันคือ hb หรือ แนว suv  คับ ( แต่ก้ออยุ่ที่ความชอบไม่ว่ากันคับ ) แต่มันก้อมี ปันหาที่มีหลายทีานคิดว่าเปลี่ยนโช้คดีแล้วแก้ปันหาคือ เจอระนาดแล้วรุดได้ พอมาใช้งานจิงชีวิตจิง เลื้อยเปงนาคีคับเพาะมันเตี้ยก้อต้องเลื้อยเปงงุคับ มันก้อคือการสวนทางกับความต้องการในการใช้งานจิงและคับ และเจอทางขรุขระ หลายท่านบอกของเดิมไม่ไหวกระด้าง โช้คแต่งต่อให้ปรับได้40-50 ระดับ ยังไงมันก้อแข็งคับและเตี้ยลง ยิ่งสเทือนหนักกว่าเก่า 100% คับ มันก้อไม่ได้แก้ปันหาคับ แต่หลายท่านจะบอกว่าดี เพาะมันเตี้ยจึงทำให้การเข้าโค้งดีกว่าเดิม ไม่โยนตควเหมือนยกสุง มันเปงเรื่องปกติอยุ่แล้วคับ รถยิ่งเตี้ยลงการเหวี่ยง โยนตัวยอมน้อยมากกว่ารถยกสุงคับ เมมือนคนตัวเตี้ยเวลาวิ่งแล้วโยกตัวไปซ้ายขวาก้อทำได้ดีกว่าคนตัวสุงคับ แต่เราต้องมองความเปงจิง ใช้งานในชีวิตจิงด้วยคับ ผมว่ามองเปงหลักมากกว่าทิดสะดีคับ ว่าเสริมยังไงให้ของเดิมมันดีขึ้นกว่าเดิมๆคับ และผมเองได้ลองกับตัว และอีกหลายท่านที่ไปเสริมมาคับ ส่วนตัวผมเองลองแล้วคับ จมุดก้อทำได้คับ อาการเดิมๆที่รถจากโรงงานมีปันหา ยวบยาบ ท้ายบัด ร่อน โยนตัวมาก ลดน้อยลง 70-80% แน่นอนคับ ท่านใดเลริมแค่ rigid ผมจึงจะบอกว่า อาการโยนตัวมีแน่นอนคับ แต่ ช่วงล่างเดิมๆจะเฟริมขึ้นคับ ถ้าการขับขี่ต้องการลดการโยนตัว ท้ายบัด เด้งๆ ก้อต้องเสริมให้ครบสองแบบคับ ยังไงแล้วงบที่ใช้ไม่เยอะเหมือนเปลี่ยนโช้คแต่งแน่นอนคับ เกินครึ่งคับกับงบที่ใช้คับ หรือลองใช้ก่อนสักพักเพื่อจับฟิวที่ได้ก่อนแล้วค่อยเสริมก้อได้คับ เพาะผมเองก้อ ถยอยเสริมคับจะได้จับฟิวว่าเสริมตึวภหนแล้วมันช่วยอะไรบ้างคับ แต่สุดท้าย ใช้ดีบอกต่อคับ
มีปัญหาเรื่องเสียงช่วงล่างเหมือนกันค่ะ ได้อ่านกระทู้สนใจชุดค้ำค่ะ ติดที่ร้านไหนคะราคาประมาณเท่าไหร่คะ รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่าlineนะคะ a.bewty ขอบพระคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ ningningza

• *
  • สมาชิก ID: 18935
  • จังหวัด: ขอนแก่น
  • ชื่อเล่น: ningningza

ออฟไลน์ coffeebeau

• *
  • สมาชิก ID: 19280
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: aom
รบกวนขอชื่อและพิกัดร้านที่ติดตั้งครบชุด 9,200 บาทด้วยค่ะ
id line hrvsogood
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ llmixerll

• สมาชิก ID: 19321
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: mixer

ออฟไลน์ ืnopaa

• สมาชิก ID: 19293
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: นพ

ออฟไลน์ ืnopaa

• สมาชิก ID: 19293
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: นพ

ออฟไลน์ Ruk

• *
  • สมาชิก ID: 15036
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: ruk

ออนไลน์ Rit hrv by Hondatec team

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 28
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit by hondatec*

ออฟไลน์ สุดารัตน์

• สมาชิก ID: 19712
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: mee

ออฟไลน์ Bosshrv

• *
  • สมาชิก ID: 19864
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: บอส

ออนไลน์ Rit hrv by Hondatec team

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 28
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit by hondatec*
สามารถสั่งซื้อนำไปให้อุ่แถวขอนแก่น ติดตั้งได้คับอแค่ไขน็อตคับ และ rigid ถอดน็อตออกแล้ววางเหมือนแหวนรองน็อตคับ