เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: มาแนะนำคับ เสริมสมถรรนะช่วงล่างให้ hrv แบบไม่ต้องโหลดเตี้ยแต่เอาอยุ่ทุกโค้งคับ  (อ่าน 41637 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arimodto

• No.619
  • สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 9268
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: Mod
  • No.619
    • รางวัลและกิจกรรม

แอดหาด้วยครับ
Arimodto
ขอบคุณครับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
มาแนะนำ ช่วงล่างอีกหน่อยคับ เรื่องระบบเบรกคับแต่ไม่ต้องตกใจกันนะคับไม่มีอะไรมากคับ คือ เกี่ยวกับจานเบรกคับ อันนี้อยุ่ที่ความชอบนะคับ คือ กรนี ถ้าอยากให้รถขับขี่ที่ดีและไม่เพิ่มน้ำหนักให้กับรถเพิ่มอีกคับหลังจากที่ท่านที่สนใจ เสริมสมถรรนะแบบที่ผมแนะนำไป คับ การแต่งแม็กที่มีขนาดใหญ่ขึ้นก้อทำให้น้ำหนักเพิ่มขึ้น เหมือน การยกน้ำหนัก และจานเบรกคับถ้ากรนี้ของเดิมๆเบรกแล้วเอาอยุ่ตามอุปนิสัยการขับขี่ของผุ้ใช้แล้วก้อไม่ควรไปเปลี่ยนนะคับแาจมีผลข้างเคียงได้คับ ลองหาข้อมุลเพิ่มนะคับ ขัอดีมีคับ ข้อเสียยอมมีคับ แต่ไม่ได้เลวร้ายนะคับแค่มันทำให้รถหนักคับ ถึงมีบางท่าน หรือ ข้อมุลใน club อื่นๆมักจะบอกว่า รถออกตัวช้าบ้าง อืดบ้างประมานนี้คับ ถ้ากรนีเน้นแต่งเอาสวย หรืออ งบเหลือๆ อันนี้จัดได้คับ เอามาแชร์ข้อมุลไว้คับ
หลักๆที่ผมเปงห่วง คือเรื่องการใช้งบคับ มันจะบานปลายคับ
ง่ายๆ ข้อเสีย คือ เสียตังคับ อื่นๆ ข้อดี คือ ตามสรรพคุนของมันคับ และทำให้รถน้ำหนักของล้อมากขึ้นคับ เพาะต้องเปลี่ยนแม็กโตขอบ 18 ขึ้นไปคับถึงใส่ได้ ยังไงถ้าเทียบกับแบบเดิมๆ แล้วแต่งแรงแต่งซิ่ง รถที่น้ำหนักเบาของรถ และล้อ วิ่งและออกตัวได้ดีกว่าแน่นอนคับจุดนี้ เลยมาแชร์ข้อมุลไว้คับ แต่ก้ออยุ่ที่ความพอใจของผุ้ใช้งานนะคับ เพาาฟิวการขับขี่ของแต่ละท่านไม่เท่ากันคับ

ออฟไลน์ gamegtp

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 14984
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: Game
รบกวนadd line : gamegtp
สนใจทำช่วงสิ้นปีพอดีครับ

• ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*

มาเสริมเรื่องช่วงล่างที่เกี่ยวกับระบบเบรก และจานเบรกกันนิดนึงนะคับ มาแนะนำเปงข้อมุงเบื้องต้นนะคับ
*ต้องบอกก่อนนะคับ ถ้าเงินเหลือ เอาเท่ๆจัดไปได้เลยคับ
*แต่ถ้าเอาคุนภาพ นะคับ ผมเองไม่แนะนำให้ใส่หรอกคับจานขยาย
*เพาะอันดับแรก เปลืองเงินคับ
*ตามหลักของมันถ้าจะบอกว่าจานขยายจับเบรกดีกว่าของเดิมที่ติดรถมา ในทางโมเมนตั้มจิงคับ แต่ถ้าใช้กับคาริปเปอร์เดิมไม่ต่างอะไรกับจานเดิมๆคับ เพาะพ็อต ของคาริปเปอร์ยังเท่าเดิมคับ ถ้าเปลี่ยนจานก้อต้องเปลี่ยนคาริปเปอร์เพิ่มพ็อตให้มากกว่าเดิมคับ ง่ายๆ คือ บานปลายแน่นอนคับ
*ความทนทานคับเมื่อเจออุนหภุมิสุงถึง 100 องสามีแน่คับ แล้วเจอน้ำเข้าไประวังจานแตกคาล้อนะคับ ถ้าคุนภาพจานไม่ใช่ของแต่งแท้ หรือ ของสุนคับ มีกลิ้งแน่คับ
*ส่วนที่ขาซิ่งชอบ คือ เซาะร่อง มีรุบ้าง บางท่านเข้าใจว่ามันช่วยระบายความร้อนที่จิงไม่เกี่ยวกันเลยคับ มันช่วยเรื่องเคลียรหน้าเบรกเวลา เฟรต หรือหน้าผ้าเบรกไหม้ ประมานว่าเบรกกดเต็มๆไม่มีถอนเลย และสลัดฝุ่นคับ แต่ผ้าเบรกหมดไวแน่นอนคับ
*สำหรับตัวผมอยากแนะนำท่านที่สนใจกำลัง กำเงินไปเปลี่ยนให้คิดตริตรองดีๆก่อนนะคับ ผมเสียมีเยอะนะคับ ถ้าถอดไม่ดี ลุกปืนล้อแตกนี่ ถั่วงอกออกเลยนะคับ
*เพาะผมเองก้อเท้าหนักคับ กด 200+ บ่อยคับ เพาะรถผม reflash ecu คับ และวิ่ง ตจว บ่อย เจอพวกขาซิ่ง กะบะ หรือพวกชอบลองเทส บ่อยครั้งคับ เท่าที่ใช้งานเดิมๆของ hrv เอาอยุ่คับ บวกกับการใช้เทคนิคส่วนตัวคับ คือ ใช้ระบบ econ mode กดใช้งานตลอดคับ รถไม่มีอืดคับ แถมจังหวะชะลอ เหมือนมันจะช่วยให้รถ ชะลอตัวไวกว่าไม่ใช้ระบบนี้คับ แล้วเราสามารถ เชนเกียรบน แพดเดอร์ชิฟ ลงก้อช่วยได้คับ ให้ดึงเครื่องยนต์ช่วย เหมือนรถเกียรกระปุกอะคับ แล้วค่อยปรับเพิ่มเกียร หรือ ปล่อยให้ระบบเปลี่ยนอัตโนมัติก้อได้คับ ถ้าเราขับใช้เกียร D อยุ่นะคับ ยังไงทุกๆท่านต้องมีประสบการอยุ่แล้วคับไม่มากก้อน้อย แต่นี่ คือ เทคนิคที่ผมใช้นะคับ กรนี ฉุกเฉินคับผมถึงใช้คับ ยังไงแล้วท่านที่สนใจจะกำลัง ไปจัด ลองสึกสาข้อมุลเพิ่มดีๆนะคับ ถือว่าเปงเรื่องสำคันมากคับ และเท่าที่ผมเห็น บางท่านไปจัดแต่ด้านหน้า ก้อต้องระวังนะคับ ถ้ากรยีสัดมาสัก 160-200+ แนวซิ่ง ถ้าเบรกระวังหัวทิ่มนะคับ ต่อให้มีระบบกระจายแรงเบรก หรือ abs ช่วย ระวังหมุดเบรกลุกข่างนะคับ เพาะตัวระบบจะเสีย blance ของระบบเบรกของด้านหน้ากับด้านหลังไม่สำพันกันคับ
*ใช้งบบานปลายแน่นอนคับ เพาะของเดิมๆมันก้อมีช่องระบายความร้อนตรงช่องกลางของจานเบรกอยุ่แล้วคับจะดีกว่าคับ สำคันตรงที่ถ้าติดตั้งไม่ดีกระจุยทั้งคันนะคับ อันตรายมากคับ จานแตก ร้าว ต้องระวังคับ อย่างว่าคับ คนขายเขาก้ออยากขาย ก้อต้องบอกข้อดีทั้งหมดแหละคับ อยุ่ที่คนชื้อคับพอใจก้อชื้อ แต่ถ้าเกิดปันหารุนแรง คนขายเขารับไม่ไหวหรอกคับเขาก้อแค่ ประกันในส่งนที่เขาขายเท่านั้นคับ ด้วยความหวังดีคับจากใจเลยคับ เพาะไม่เหมือนรถ benz bmw เปงต้นนะคับ พวกนั้นเขาเซ็ตมาแล้วคับ เพาะรถเขาจุนมาจากโรงงานแบบถ้าใช้โหมด sport ก้อคือรถจุนดีๆนี่เองคับ 230+ เขาถึงเซ็ตช่วงล่าง ระบบเบรก จากโรงงานมาแบบจัดเต็มคับไม่งั้น เอาไม่อยุ่คับ อย่างว่าคับราคาค่าตัวเขาถึงสุงคับ
*แต่ระดับ hrv กับเบรกเดิมๆเอาอยุ่คับดีกว่าเอาเงิน 2-6 หมื่นไปเปลี่ยนแล้วใช้ไประยะนึงเกิดปันหามานี่ช่วงล่างไปหมดคับ คาวนี้ เสียหนักกว่าอีกนะคับ เพาะเปงการดัดแปลงด้วยคับ ประกันอาจ งอแงได้คับ คาวนี้จ่ายเองจุกถึงลิ้นปี่แน่คับ เอามาวิทยาทานให้ทุกท่านใช้วิจารณาญาณ ในการตัดสินใจด้วยนะคับ พอทราบข้อมุลมาแบบเบื้องต้นนะคับ ยังไงอยากให้ใช้งบอย่างประหยัดนะคับ :emo_102:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธ.ค. 2016, 03:39:42 โดย เทวฤทธิ์ คำนวลศรี »

ออฟไลน์ Lakkhana

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 17868
  • จังหวัด: ราชบุรี
  • ชื่อเล่น: Bumblebee
สนใจเรื่องนี้ค่ะ รบกวนช่วยแนะนำ และขอรายละเอียดด้วยนะคะ I'd line: laimkosa ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ TonyMaru

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 18004
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: เติ้ง

ออฟไลน์ phacharaphol

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 13920
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: PHOL
Re: มาแนะนำคับ เสริมสมถรรนะช่วงล่างให้ hrv
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 26 ธ.ค. 2016, 07:32:27 »
ไปจัดมาเเล้วครับเมื่อวาน 25-12-16  แตกต่างอย่างเห็นได้ชัดครับ  ขอบคุณคุณเทวฤทธิ์ครับที่แนะนำ  ไม่ผิดหวังจริงๆครับ

ออฟไลน์ FULL-OIL

• สมาชิก ID: 18160
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: จ๋า
รบกวนแอดไอดีไลน์หน่อยคะ id : ajaaaaa

ท่านใดมีงบแยกจากจะออกทริปแย่าลืมเสริมสมถรรนะให้ช่วงล่างแบบประกันไม่ขาด และรถไม่เตี้ย ทักทายกันมานะคับเดี่ยวผมแนะนำให้คับ จะได้ขับขี่ได้อย่างมีประสิทธิภาพขึ้นกว่าเดิมๆ 100% คับ ไม่ต้องโหลดเปงสายย่อ คับ ลุยภด้เหมือน คอนเซ็ป mini suv คับจะได้ไม่เสียรุ่นด้วยนะคับ เอาอยุ่ทุกโค้งคับ รับประกันด้วยรถและตัวผมเองคับ และ เพื่อนๆใน club อีกหลายท่าน ที่ไปเสริมสมถรรนะมาแล้วคับ และท่านใดดจอ หรือ พบเห็นตามเส้นทางทักทายกันได้เลยนะคับ ผมออกเดินทางคืนวันที่ 30 ช่วงเวลาตี 1 คับ คืนวันสุกนี้คับ  :emo_051:
หรือพบเจอตามปั้มทักทายกันได้คับ
* ไม่ร่อน ไม่ส่าย ท้ายไม่ปัด โยนตัว ยวบยามลดลงกว่าเดิมๆ 100% คับ และที่สำคัน ใช้งบไม่ถึงหมื่นคับ ช่วงล่างเดิมๆแค่เสริมก้อเอาอยุ่คับ ผมกด 210 ยังชิวคับ  :emo_051:
ขับชิว 100-140 ขับแบบสบายๆเลยคับ ้ดีบอกต่อคับกับงบที่ไม่เกินหมื่น ถือว่าคุ้มค่าคับ ไม่ต้องเสียหลายต่อคับ โช้คเทพถามว่าดีไหมผมบอกได้เลยคับดีคับ แต่ถ้าไม่ชอบรถเตี้ยเหมือน รถ hb หรือรถเก๋ง เจอหลุด ทางขรุขระต้องเลื้อยเปง นาคี มาทักทายกันคับ เดิมๆแค่เสริมจิกทุกโค้งคับเนนย้ำอีกครั้งคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ aeykn07

• สมาชิก ID: 17870
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: aey
 :) สนใจครับ รบกวนช่วยแนะนำหน่อย line id : aeykn

ออฟไลน์ tee 2163

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 18144
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: tee

ออฟไลน์ BenzBox

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 17833
  • จังหวัด: ภูเก็ต
  • ชื่อเล่น: Benz
add มาหาผมหน่อยคับ Line id : Benzbox

ขอเลขบัญชี ครับ

ออฟไลน์ เกรียงไกร บุญทรง

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 17741
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ลำพูน
  • ชื่อเล่น: เกรียง