เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครนำรถไป Reflash ECU บ้างไหมครับ  (อ่าน 9981 ครั้ง)

ออนไลน์ Rit HRV - Hondatec tuning

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 13
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: *Rit-hondatec*
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: มีใครนำรถไป Reflash ECU บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #195 เมื่อ: 21 ก.พ. 2017, 22:37:28 »

ใช้ดีบอกต่อคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออนไลน์ Rit HRV - Hondatec tuning

Re: มีใครนำรถไป Reflash ECU บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #196 เมื่อ: 22 ก.พ. 2017, 11:45:59 »
ท่านใดสนใจ แนวทางทำให้รถไม่อืดรอบต้น กลางปลายไหลได้ดีขึ้น และประหยัดขึ้นกว่ารถเดิมๆ และที่สำคันคับ ประกันสุนอยุ่ครบไม่ขาด 100% ได้ม้าตัวจิงๆ 15 ตัวเต็มๆ ทักมาได้เลยนะคับ ยินดีแนะนำ และ แนะนำแนวทางที่ไม่ต้องดัดแปลงอะไรกับรถเลยคับ รถบ้านๆก้อมาปรับได้คับ ไม่ต้องเสริมอุปกรนใดๆเพื่อหลอกสันยานกล่อง ecu หลักของรถคับ และที่เช็คข้อมุลมาคับ ราคาไม่แรง และยินดีแนะนำส่วนอื่นๆที่เน้นใช้งานจิงได้ดีคุ้มค่ากับเงินที่เสียไปคับ ทักมาได้เลยนะคับ ยินดีอย่างยิ่งคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.พ. 2017, 23:58:48 โดย Rit HRV - Hondatec tuning »

« ตอบกลับ #197 เมื่อ: 23 ก.พ. 2017, 11:49:56 »
สวัสดีคับมาเสริมข้อมุลคับ เกี่ยวกับ ความกังวนว่าจะ reflash ecu ดีไหม และยังหาข้อมุลแล้วก้อกัวว่าจะมีปันหาภายหลัง ผมมาแนะนำอย่างนี้คับเพื่อให้หลายๆท่านหมดความกังวนได้เลยคับ
*แบบง่ายๆบ้านๆเลยนะคับ การ reflash ecu คล้ายกับการจุนที่เอากล่องซิ่งมาจุนแล้วมาเสียบต่อ เพื่อไปหลอกค่ากล่อง ecu รถคับ
*แต่กลับกันคับ การ reflash ecu จะเหมือนการจุนกล่องจากโรงงานเพื่อเอารถมาจำหน่ายคับ แต่การ reflash ecu นั้นการจุนจะไม่มีการล็อกค่าใดๆคับ เหมือนวิศวะ ของโรงงานต้องล็อคค่าบางอย่างไว้เพื่อผ่านกระบวนการจำหน่ายรถได้คับ เช่น ผ่านค่ามลพิษ ประมานนี้คับ จึงไม่ต่างกันว่า การ reflash ecu นั้นไม่ได้สงผลเสียใดๆต้องรถเลยคับ แล้วที่หลายๆท่านดุข้อมุลมาว่า จุนทำรถแรงแล้วเครื่องโทรม พังไวกว่าเดิมนั้น อันที่จิงหลักสำคันมันอยุ่ที่ไหนรุ้ไหมคับ คำตอบมีอย่างเดียว คือ ผุ้ใช้งานคับเจ้าของรถแหละคับ พฤติกรรมคับ ส่วนใหญ่หลายๆคน หรือ ทุกคนที่ไปจุนมานะคับ หลังจากจุนเสด คือ รุ้อยุ่แล้วคับว่ารถวิ่งดีขึ้น ก้อจะเกิดโรคคับ คือ โรคเท้าหนักคับ หรือ เริ่มผีสิงคับ กลายเปงตีนผีชะงั้นคับ อันนี้ขำๆนะคับ แต่ก้อเปงเรื่องจิงคับ การ reflash นั้นเปงการปลดล็อกเสริมสมถรรนะให้เครื่องยนต์ทำงานได้เต็มที่ ที่มันทำได้อยุ่แล้วคับ แต่พฤติกรรมการขับขี่นี่แหละมันส่งผลให้รถเราจะพังไว พังช้า ขึ้นอยุ่กับเจ้าของผุ้ขับขี่คับ คำตอบของหัวข้อนี้มันอยุ่ตรงนี้คับ ไม่ได้อยุ่ที่ว่า จุนมา reflash ecu มาแล้วขับขี่รถแรงจะพังไว โทรมไวมันอยุ่ที่ผุ้ใช้คับ เท่านั่นคับ การดุแลรักษา หลักๆ คือ นมค เกรดที่ใช้ค่าอุนหภุมิต้านทานความร้อนสุง ค่าความหนืดสุง น้ำมันเกียร น้ำมันเบรก ระบบกรองอากาดและแผ่นกรองอากาด กรองแอร หัวเทียน แบต ระบบไอเสีย ประมานนี้คับ แนวทางแบบบ้านๆคับที่ต้องดุแลไม่ยากคับ ไม่เยอะคับ หลักของการดุแลรถเบื้องต้นเลยคับ
* ยังไงท่านใดสนใจก้อมาเกบข้อมุลได้คับผมไม่ใช้หลักการเยอะนะคับ ในการแชรข้อมุลคับ เน้นเข้าใจง่าย ใช้ในชีวิตประจำวันคับ ใช้งานจิง ตามสภาพถนนบ้านเราคับ
*และที่สำคันคับประกันสุน นี่แหละคับไม่ขาด อยุ่ครบ 100% คับ และราคาที่ถุกคับ เช็คราคาได้คับต่ำๆมีตั้งแต่ 6000-15000+ คับ แต่ที่แนะนำสำนักนี้ที่ผมใช้งานมาและเพื่อนๆในอclub อีกประมาน 10-14 คันที้ไปจุนสำนักเดียวกับผมนะคับ คุนภาพที่ได้เกินคุ้มคับ วัดม้าที่ล้อคับ 15 ตัวเต็มๆคับ ให้กับเครื่อง n/a ไม่ใช่เรื่องง่ายคับ ลองหาข้อมุลเพิ่มดุก่อนตัดสินใจนะคับ แต่แนวทางแก้ปันหาได้คับ ส่วนใหญ่ปันหาที่เจอคับ คือ ต้นอืด รอรอบ เร่งแซงลำบาก เนื่องด้วยองประกอบทั้งหลาย เช่น ระบบเกียร cvt เปงต้นคับ การ reflash จึงแนวทางอันดับต้นๆ หรือ อันดับแรกคับของการแก้ปันหาที่ตรงจุดและเสริมสมถรรนะให้เครื่องยนต์เผาไหม้ได้สุงสุด ดีที่สุดคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.พ. 2017, 00:07:00 โดย Rit HRV - Hondatec tuning »

« ตอบกลับ #198 เมื่อ: 23 ก.พ. 2017, 21:02:25 »
ท่านใดสนใจทักมาได้คับ หรือ แอดลายมา แชรข้อมุลกันนะคับยินดีแนะนำคับ และแนะนำ อื่นๆคับ ยินดีแนะนำทุกท่านเลยนะคับ ใช้ดีบอกต่อคับ
ID Line: jr.hrv คับ ยินดีให้คำแนะนำคับ
ที่ผมเชียรไม่ใช่อะไรนะคับ คือ ผลลัพธ์ที่ได้มากับการใช้งานจิงในบ้านเรา ผมถือว่ามันคุเมค่ากับงบที่ดราเสียไปคับ ราคาแค่ 4900 ช่วงนี้พี่เขาจัดโปรให้เลยคับที่ทราบข้อมุลมาล่าสุดนะคับ แลกกับได้ม้าตัวจิงๆมาให้กับเครื่องยรต์ 15 ตัวผมว่ามันคุ้มค่าคับ และเน้นย้ำอีกสักครั้งคับ ประกันสุนอยุ่ครบสบายใจผุ้ใช้งานด้วยคับ ไม่ต้องไปเสริมเติมแต่งอะไร ใช้เดิมๆก้อวิ่งดีขึ้นหน้ามือเปงหลังมือคับ ดีกว่าที่เรามานั่งหาอุปกรนมาเสริมให้รถและเครื่องยนต์ ช้ำป่าวเลยคับแล้วพอเกิดปันหา สุนมันก้อจะงอแง และคับว่าเราไปเสริมอุปกรนหลอกสันยานมาใส่คับ ลองเช็คข้อมุลดุคับ ถ้าสนใจก้อทักมานะคับยินดี แนะนำสิ่งที่เกิดประโยด และใช้งบไม่บานปลายคับ เพาะยังไงการแต่งรถไม่ว่าจะเปงแนวทางไหนไม่มี เจ็บแต่จบคับ มีแต่เจ็บแล้วบานปลาย มันอยุ่เราคับจะจบตรงไหน กรนีถ้าอย่างเสริมสมถรรนะผมว่าแนวทางที่ผมแนะนำไปคุ้มสุดๆคับดีกว่าไปเสียเงินแพงๆ เกือบแสน แล้วได้สมรรนะกับมาเท่าที่ผมเสียไปแบบไหนคุ้มกว่าคับลองดุคับ จึงมาแนะนำบอกต่อคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.พ. 2017, 00:15:41 โดย Rit HRV - Hondatec tuning »

« ตอบกลับ #199 เมื่อ: 24 ก.พ. 2017, 00:24:05 »
เสริมอีกนิดคับ ปันหาการเร่งแซงของ hrv นั้นอยุ่ที่รอบต่ำๆคับเร่งแซงทำได้ไม่ดีเนื่องจากระบบเกียรเปง cvt คับ และกับน้ำหนักของตัวรถด้วยคับคือปัจจัยสำคัน เพาะค่ายอื่นๆ ที่เปงคุ่แข่งสำคันของ hrv จะวางเครื่อง 2.0 คับและการแก้ปันหาที่ปลอดภัยก้อ คือ แนวทางการ reflash ecu คับ ปลอดภัยกับเครื่องยนต์และระบบต่างๆของรถ 100% คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.พ. 2017, 00:25:45 โดย Rit HRV - Hondatec tuning »

« ตอบกลับ #200 เมื่อ: 24 ก.พ. 2017, 03:17:29 »
มาเสริมข้อมุลคับ เห็นหลายๆท่านที่เข้ามาสอบถาม และสนใจแต่ยังลังเลว่า reflash ecu มาแล้วมันจะประหยัดขึ้นได้ไง เพาะรุ้กันอยุ่แล้วคับจุนมารถต้องแรงแน่นอน กินน้ำมันแน่นอน ผมถ่ายมาช่วงตี 1 เลยคับไปรับแฟนจากยุดยา รับที่ดอนเมือง และขากลับคับสายเอเชียคับ ขับแบบชิวๆคับ ความเร็วอยุ่ที่ 100 กม/ชม.คับ เอารถผมเปงบันทัดฐานเลยนะคับ ขับมาจากดอนเมือง มีเร่งบ้างบางจังหวะคับเพื่อแซงสิบล้อ ใช้ความเร็วช่วงเร่งแซงที่ 120 กม/ชม.คับ และก้อลดลงมาคงที่ที่ 100 กม/ชม.คับ รถผมจุน e20 คับ แต่ปกติใช้ประจำก้อเติม e85 คับ ไป ตจว คับไม่ค่อยมี e85 ค่อยเติม e20 คับ รถผมเองนะคับจุนมาใช้ว่าจะแรงอย่างเดียวแล้วต้องกินน้ำมันนะคับ แต่อากาดช่วงเวลาที่ผมวิ่งนั้นอยุ่ที่ 30 องสา คับดุจากหน้าปัดนะคับ ใช้ความเรวที่ 100 กม/ชม คับ และถ้าท่านใดกัวว่าผมจะ มโนให้ดุแค่ภาพถ่าย ท่านที่ไป reflash ecu สำนักเดียวกับผม หรือ จากสำนักอื่นลองทดสอบได้คับ ถ้าจุน e20 มา แล้วเติม e85 แล้วขับชิวที่ 100 กม/ชม. แบบรถผมก้อต้องได้ค่าเฉลี่ยล่าสุดที่ขับอยุ่เท่านี้แน่นอนคับไม่หนีกันกว่านี้คับ
*เพื่อให้ทราบว่าขับชิวประหยัดเช่นกันคับ ผมถือว่ารับได้เลยคับ ลองดุคับ เพาะผมไม่มีมโนมาให้ดุข้อมุลแบบชวนเชื่อคับ ขับจิง ถนนจิงคับ เพื่อให้ความมั่นใจคับว่า reflash ecu แล้วก้อประหยัดเช่นกันคับ เพาะ e85 หลายๆท่านทราบดีคับเติมแล้วใช้งาน มันจะหมดไว ละเหยไว และอะตราสิ้นเปลืองน้อยมาก มาดุกันคับ และส่วนที่ความแรงเดี่ยวผมมีโอกาดจะอัด vdo มาให้ชมคับ เข้าไปชมในเพส face ผมนะคับคราวหน้านะคับความเร็วหลังจาก reflash เปงยังไงคับ คราวนี้มาชมภาพความประหยัดคับ
*ท่านใดสนใจก้อทักทายมาได้เลยนะคับ หรือ แอดลาย PM มาก้อได้คับ ยินดีแนะนำข้อมุลคับว่าประหยัดแน่นอนคับ เพาะถ้ามโนไปก้อไม่มีประโยดใดๆคับ เอาข้อมุลจิงมาแชรเพื่อให้เกิดประโยดกับเพื่อนดีที่สุดคับ
*ถ้าสำนักจุน จุนมาดีนะคับ reflash ecu เรว แรง แล้วต้องประหยัดขึ้นด้วยคับถึงจะดีคับ มารับประกันคับว่าสำนักที่ผมจุนมา ถุกแต่ดีในยุคนี้ยังมีอยุ่คับ คุนภาพไม่ได้ถุกเหมือนราคาที่ผมแนะนำคับ เพาะตอนแรกผมยังคิดเลยคับว่าราคาไม่แพงแค่ 4900 มันจะแรงจิงไหม แล้วประหยัดขึ้นกว่าเดิมๆจิงไหม จะมากหรือน้อยก้อถือว่าประหยัดขึ้นคับ ถือว่าการจุน reflash ecu ได้คุนภาพคับกับ tuning สำนักนั้นๆคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.พ. 2017, 03:26:49 โดย Rit HRV - Hondatec tuning »