เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Honda Leasing
All New Honda CR-V ฮอนด้า ซีอาร์-วี ใหม่ ดอกเบี้ยพิเศษ 1.99%
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: มาแนะนำคับ เสริมสมถรรนะช่วงล่างให้ hrv แบบไม่ต้องโหลดเตี้ยแต่เอาอยุ่ทุกโค้งคับ  (อ่าน 15468 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rit HRV - Hondatec tuning

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 26
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-hondatec*
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
อุปกรณ์เสริมคับ ที่ผมจะแนะนำคับ ราคา รับได้คับ และไม่ต้องไปโหลดเตี้ย หรือ ไปใส่โช้คแต่งราคาแรงๆ แล้วรถต้องเตี้ยลงอย่างที่หลีกเลี่ยงไม่ได้คับ และ อุปกรณ์เสริมที่จะแนะนำ มีแค่ 2 แบบคับ ราคารวมกันถ้าเทียบกับไปใส่โช้คเทพๆยังเหลือๆ เอางบส่วนที่เหลือ ไป reflash ecu ที่ผมไปจุนมาแค่ 4900 กับได้แรงม้ามา 15 ตัว ให้เครื่องยนต์มีการทำงานได้อย่างสมบูนที่ดีกว่าเดิมๆจะดีกว่าคับ ( แต่ไม่ใช่ว่าเสริมโช้คเทพๆไม่ดีนะคับ เปลี่ยนแล้วก้อดีแน่นอนคับ ) แต่ราคาเมื่อเทียบกันแล้วกับการใช้งานและสมถรรนะที่ให้กับการใช้งานจิงพอๆกันคับ และ บางท่านไม่อยากให้รถเตี้ยลงคับ มาดูกันคับ
1. ตัว rigid colar คับ 1ชุดของ hrv จะมีแหวนรองรูน็อตทั้งหมด 10 ตัวคับ แบ่งเปงชุดหน้า 4 ตำแหน่งคับ ใช้ 8 ตัวคับ ส่วนด้านหลังมี 2 ตำแหน่งคับ ใช้ 2 ตัวคับ
ตามรุปภาพประกอบนะคับ
*ตัว rigid เบื้องต้นมันจะไปช่วยบังคับจุดรูน็อต จุดหลักๆของช่วงล่างของตัวรถคับ คือ จุด over side คับ เสริมเข้าไปแล้วมันจะทำให้ตัวโช้คเดิมที่ติดรถทำหน้าที่ของตัวมันได้ดีกว่าเดิมคับ ช่วงล่างจะกระชับขึ้นคับ เพาะจุด over side ของรถเดิมๆมันจะทำให้ช่วงล่างของตัวรถมีการสั่นสะเทือน และตึงตัง จึงทำให้ตัวรถควบคุมยากขึ้นคับ เปงข้อมุลเบื้องต้นนะคับจากการใช้งานจิงคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เม.ย. 2017, 15:59:36 โดย Rit HRV - Hondatec tuning »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Rit HRV - Hondatec tuning

อุปกรณ์เสริมชุดที่สองคับ คือ ค้ำโช้ค และ ค้ำจุดต่างๆคับ ที่สำคันของ hrv ที่ติดตั้งแล้ว และทดสอบจากการใช้งานจิงคับ จะมีอยุ่ 4 ตำแหน่งคับ ( เสริมกับการติดตัว rigid colar ด้วยนะคับ ) ตำแหน่งที่ติดตั้งมีดังนี้คับ
1.ค้ำหน้าบน
2.ค้ำกลางล่างแบบยึด 2 จุด
3.ค้ำปีกนก
4.กันโคลงหลังล่างคับ
แค่ 4 ตำแหน่งคับ ประกอบกับตัว rigid ใช้งานจิงแล้ว ถือว่าใช้งานได้ถึงขั้นดีมากเลยทีเดียวคับ ถ้าเปรียบเทียบเปง % แล้ว ให้ 70-80% คับ โดยที่เสริมอุปกรณ์ 2 แบบนี้ กับช่วงล่างเดิมๆของ hrv ถือว่าคุ้มค่ากับราคามากคับ งบประมานที่ใช้กับราคา ทั้ง 2 แบบนี้ ประมาน 92xx กว่าบาทเองคับ และที่สำคัน คือ ความสุงใต้ท้องรถเท่าเดิมคับ ลุยน้ำ ลุยทางขรุขระ ได้เหมือนเดิมคับ และเสริมแล้วดีกว่ารถเดิมๆ 100% แน่นอนคับ
เบื้องต้นนะคับ มันช่วยลดอาการของตัวรถที่บิดตัวมากๆทำให้ควบคุมรถได้ไม่ดีเท่าที่ควรให้ลดน้อยลงคับ ไม่เหวี่ยง ไม่ร่อน ไม่โยนตัว ไม่ส่าย ท้ายไม่ปัด ในย่านความเร็วสุงคับ กรนีทางตรง ได้ทดสอบ หรือจากการใช้งานจิงมาแล้วคับ 200+ ขับขี่ได้สบายคับ ควบคุมพวกมาลัยสบายๆคับ โยกซ้าย ขวา เข้าโค้งและโยกแซงวงนอก หรือ วงในถ้ามีโอกาด หรือจังหวะแซง ในย่านความเร็วสุง หรือต่ำก้อทำได้โดยตัวรถ ไม่ดื้อ     (บังคับพวงมาลัยได้ตามสั่งที่เราบังคับคับ)
**สุดท้ายนี้คับ คือ ข้อมุลเบื้องต้น จากการใช้งานจิง และรวมๆถือว่าใช้งานได้จิง และราคาไม่แรงคับ ภาพประกอบคับ เปงภาพรถผมเองนะคับก่อนเปลี่ยนป้ายนะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธ.ค. 2016, 14:30:31 โดย เทวฤทธิ์ คำนวลศรี »

ท่านใดสนใจ ก้อทิ้ง ID line มาพุดคุย แลกเปรียบข้อมุลกับผมได้เลยนะคับ ยินดีแลกเปลี่ยน และแชรข้อมุลกันนะคับ จะได้ใช้สินค้า หรือ เสริมสมถรรนะ หรือ อุปกรน เสริมที่ใช้งานจิงแล้วดี และที่สำคันคับ ราคาไม่แรงคับ บางสิ่งบางอย่างเราไม่จำเปงต้องใช้ราคาแพงก้อได้คับ และสมรรถนะการใช้งานจิงมันพอๆกันอยุ่แล้วคับ

*เสริมข้อมุลอีกหน่อยคับเพื่อ วารันตี ว่าใช้งานจิงแล้วชัวคับ คือ ข้อมุลของผมที่เดินทางออกทริป ขึ้นเหนือคับ หัวข้อหลักคับ
*ห้วยน้ำดัง-ปาย-แม่ฮ่องสอน-ปางอุ๋ง-เชียงใหม่-ดอยอินทนนท์ ดอยแม่สลอง ภุชี้ฟ้า ภุทับเบิก ภุหินร่องกล้า ทองผาภุมิ เส้นทางสังขระบุรี เส้นทางเข้าจังหวัดน่าน เส้นทางแม่สอด เปงต้น คับ
ลุยมาเยอะพอสมควรคับ รับประกันคับ จิกทุกโค้งคับ
ปัจจุบัน ใช้งานมา 1 ปี 4 เดือน วิ่ง 66500 กว่าโลคับ ถ้าชอบแนวยกสุงเดิมๆ เสริมตึวช่วย แนวทางผมก้อเอาอยุ่คับ และที่สำคันไม่ต้องดัดแปลง ใช้งบไม่เยอะมากจนเกินไปคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มี.ค. 2017, 19:57:39 โดย Rit HRV - Hondatec tuning »

ออฟไลน์ เกรียงไกร บุญทรง

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 17741
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ลำพูน
  • ชื่อเล่น: เกรียง
จัดมาแล้วครับค้ำ4จุดพร้อมติดตั้งตัว Magi cooler 10 จุด รถมีความแน่นขึ้นทุกจุดเวลาวิ่งบนพื้น
ขรุขระเสียงเหมือนอุปกรณ์อะไรที่มันหลวมๆเงียบลงไปมากและเวลาปาดเข้าเลนกระชั้นชิดนิ่งมากไม่มีอาการบิดตัวของตัวรถให้เสียวเลยไม่โยก เดี๋ยวปีใหม่จะไปทดสอบ 1000 โค้งครับ (ยังขาด Refash ecu ) ไม่หน้าเชื่อครับเหล็กค้ำเส้นเล็กๆ จะมีประโยชน์มากขนาดนี้ มันสุดยอดมากครับ

มีประโยดคับไม่งั้นพวกนักแข่งนักซิ่งในสนามแข่งนะคับ เขาคงไม่ติดกันแน่นอนคับ ถ้ามันไม่ช่วยอะไร เหมือนพวกกุรุ เก่งๆหลายๆท่านที่บอกว่า เหล็กใส่แล้วหนักรถป่าวๆ ผมเห็นหลายคันคับไม่ว่าเพื่อนผมเองเลยคับ 3-4 คน ไปจัดโช้คเทพๆมา 2-3xxxx+ คับ ก้อวนกลับมาติดค้ำกันหมดคับ แต่ตามทิดสะดีผมขอเนนย้ำคับ ทิดสะดีนะคับ การแก้ไขที่ตรงจุดของช่วงล่าง คือ โช้ค สปิง ยาง แต่ความเปงจิงบนท้องถนนจิง เราต้องรุ้คับว่ารถของเรามีจุดด้อยของช่วงล้างตรงไหนแก้ตรงนั้นคับ เพื่อความประหยัดและใช้งบอย่างคุ้มค่าคับ เทียบราคากันได้เลยคับ ผมลองคิดดุแล้วและเทียบราคา และการใช้งานจิงแล้ว งบเหลือๆคับเอาไป reflash ecu ไม่ต้องไปชื้อกล่องแต่งมาจุนเลยคับ เปลืองป่าวๆคับ แรง เรว ต้นมา กลางปลายไหลๆ เหมือนกันคับแถมไม่ต้องตัดต่อสายอะไร ecu ของรถเราก้อไม่เสียหายคับ แต่ก้อขึ้นอยุ่กับ ครที่จุนนะคับจุนดีไหม เราพอใจไหมอะคับ แต่ที่ผมจุนมา ราคา-ม่แตงด้วยคับ ต้น กลาง ปลาย รับได้หมดคับ ได้ม้า 10-15% คับ และที่สำคันคับใช้งบไม่ปานปลายคับ
 :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ kla

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 17945
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: กล้า
ขอบคุณคำแนะนำครับ กำลังจะซื้อ HRV กลัวเรื่องช่วงล่าง ถ้าอย่างไร ได้รถมาแล้ว ช่วยแนะนำทีครับ อีกไม่กี่วันรับรถละ

ทิ้ง id ลายไว้เลยก้อได้คับเดี่ยวมาคุยกันสะดวกกว่าคับ เดี่ยวผมแนะนำให้คับ รับรองไม่มีผิดหวังคับ เพาะผมเองขับรถเรวคับ เอาอยุ่ทุกโค้งคับ แล้วพึ่งกลับมาจากไปทองเที่ยวเหนือมาคับ ไปดุในโพส ท่องเที่ยวได้คับ เรื่องสมถรรนะ ไม่ต้องไปเปลืองเงินใส่โช้คเทพๆแล้วให้รถเตี้ยด้วยคับ

ออฟไลน์ kla

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 17945
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: กล้า

มาอัพเดตนิดหน่อยคับ ผมเคยเข้าไปดูกระทุ้นึงคับใน club hrv ของเรา ที่มีบางท่านโพสมาว่า จัดชุดปรับเกียวเทพๆ *เจ็บแต่จบ* ที่ผมเห็นในเฟสของทางร้าน tsuyoi ที่ผมไปจัดพวกค้ำ ที่หลายๆท่าน กุรุ แต่งรถบอกว่า แก้ไม่ตรงจุดบ้าง ใส่แล้วหนักรถป่าวๆบ้าง ผลสุดท้าย หลายๆท่านจัดโช้คเทพๆมาแล้วสุดท้ายก้อวนไปจัดพวกชุดค้ำ ที่บอกว่าใส่แล้วหนักรถกันอยุ่ดีคับ ถ้าเปงนักแต่งรถที่ดีนะคับ ต้องเปิดใจคับ สิ่งที่ช่วยเสริมสมถรรนะของช่วงล่างให้รถขับขี่ได้ดีขึ้น มันไม่ได้ขึ้นอยุ่กับโช้คเทพๆอย่างเดียวนะคับ มันเปงแค่ส่วนที่ตรงจุดตามทิดสะดีคับ แต่ตัวช่วยที่สำคันของช่วงล่างรถก้อคือ พวกค้ำตามจุดสำคันที่ช่วงล่างของรถแต่ละรุ่นมีคับ ถ้าเปงนักแต่ที่ดีต้องเปิดใจคับ ไม่ใช้ไปบอก หรือ มโน หรือ เห็น club อื่นเข้าโพสกันแล้วเอามาพุดคับอต้องลองด้วยตัวเองอหรือ เคยเล่นรถมาเขาจะไม่โพสแบบนี้แน่นอนคับ และผมเองก้ไม่ได้บอกว่าใส่โช้คเทพๆแล้วไม่ดีอแต่ที่ผม แนะนำแบบที่ผมเสริมช่วงล่างแบบนี้ จุดประสงค์หลักที่สำคันคับ คือ การใช้งบคับ ว่าเราเสียเงินไปแล้วคุ้มค่าไหมกับสิ่งที่เรา เสริมเติมแต่งให้กับรถเราคับ แต่ก้อต้องยกเว้น ท่านที่ มีเงินถุงเงินถังนะคับ กรนีนั้นก้อว่ากันไปคับ แต่ผมอยากให้อีกหลายๆท่านที่เขาใช้เงินอย่างมีคุนค่าคับ แต่อยากแต่งเสริมรถให้มีสมถรรนะที่ขับขี่ที่ดีขึ้นแล้ว ใช้งบไม่บานปลายคับ ผมมีวลีอันนี้ส่วนตัวนะคับ
* เจ็บแล้วจบไม่มีคับกับการแต่งรถ
   แต่ถ้าอยากจบมันอยุ่ที่ตัวเราคับว่าจะจบ หรือ เพียงพอ และ พอเพียง ยังไงคับ *
วลีผมยาวหน่อยคับ  >:D
และ วลี สั่นๆคับผมขออนุยาดจาก น้าแจ่มมาใช้คับ มันเปงประโยคที่ทำให้เรารุ้สึกดีคับได้ช่วยแนะนำ และแลกเปลี่ยนความคิดเห็นส่งต่อให้กับเพื่อนที่อยากแต่งรถแต่ใช้งบแบบประหยัดได้คับ คือ
* ใช้ดีบอกต่อ * คับ ผมมีภาพมาให้ชมกันคับ ใส่โช้คเทพกับงบ 2-3xxxx ไปแล้ว สุดท้ายก้อต้องมาจัด พวกค้ำอยุ่ดีคับ กัอสุดท้ายลองสึกสาข้อมุลเพิ่มเติมกันด้วยนะคับ ก่อนตัดสินใจคับจะได้ใช้งบอย่างมีคุนค่าคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธ.ค. 2016, 19:55:22 โดย เทวฤทธิ์ คำนวลศรี »

มาอัเดตนิดหน่อยคับเพิ่มความมั่นใจคับว่าเสริมแล้วดีแน่นอนคับ ก้อดุคับ ไม่ว่าจะเปงของค้ำยี่ห้อไหนก้อดีนะคับ แต่ความคุ้มค่าอยุ่ที่ราคาและใช้งานได้จิงไหมคับ ดุได้คับจากภาพตัวอย่างคับ สังเกตุคับ ขนาดจัดโช้คเทพมาทุกคันคับ tein gab h-drive ยังกลับมาติดพวกค้ำคับ และรถที่ segment ที่ดีกว่า hrv หรือช่วงล่างเดิมๆที่ดีกว่า hrv ก้อยังติดคับ แค่นี้ก้อตอบโจทย์แล้วคับไม่จำเปงต้องอธิบายเลยคับว่า เสริมแล้ว มันต้องดีขึ้นแน่นอนคับ
 >:D >:D >:D

ออฟไลน์ mccane

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 11903
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Martial
HRV มีคานค้ำทั้งหมดกี่อัน แล้วตำแหน่งไหนติดแล้วเห็นผลชัดสุดครับ

ถ้าจะบอกว่าจุดไหนดีที่สุด อันนี้ผมบอกไม่ได้เต็มปากคับ ถ้าจะตอบแบบ อุปมาเดี่ยวยาวคับ เอาง่ายๆว่า รถผมเนนใช้งานจิงคับ ติดตามจุดที่สำคันรวมๆทั้งรถที่ต้องตอด 4 ตำแหน่งคับ เอารถผมเปง บันทัดถาน และกันนะคับ เพาะผมลองมาแล้วคับ เหนือ กลาง ใต้ อีสาน ไปมาหลายที่ที่เส้นทาง คดเคี้ยวคับ และที่ติดจะมี ตามภาพเลยคับ
และที่จะบอกว่าติดตรงไหน หรือ ชิ้นไหนอันใดอันหนึ่งแล้วรถดีเลยไม่มีหลอกคับ มันต้องประกอบกันคับ แต่ที่ผมเสริมมี 4 ตำแหน่งคับ เอาอยุ่ทุกโค้งคับ 210 ตามหน้าไมล์รถได้สบายคับ ส่วนตัวผมไม่มี มโน เองคับ ลองมาจิงใช้ในชีวิตจิง คับ ถึงกล้ามา แชร์เล่าสุ่กันฟังคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธ.ค. 2016, 20:30:56 โดย เทวฤทธิ์ คำนวลศรี »

มาเพิ่มข้อมุลให้คับ กรนีท่านที่สนใจการติดพวกค้ำ และ rigid colar คับ และไม่อยากให้รถเตี้ย หรือ โหลดนะคับเผื่อไว้ลุยทางขรุขระ และลุยน้ำได้นะคับ
* ท่านที่สนใจที่กำลังจะติดแบบเริ่มต้นผมมาแนะนำให้ ติดตัว rigid ก่อนนะคับ
*แล้ว ค่อยติด ค้ำหน้าบน และ กันโคลงหลังล่างคับ กรนีงบยังไม่พอที่จะติดทั้งหมดนะคับ ค่อยๆทำก้อได้คับ
*หลังจากนั้นค่อยติด ค้ำกลางล่าง 2 จุด และตามด้วย ค้ำปีกนกสุดท้ายคับ
* หรือกรนีท่านใด้มีงบพอที่จะติดทั้งหมดก้อดีคับ งบที่ใช้ทั้งหมดนะคับกับการเสริมเพิ่มสมถรรนะ ให้ช่วงล่าง hrv ดีขึ้นจากเดิมๆ 100% แบบรถไม่เตี้ยไม่โหลด กับช่วงล่างเดิมๆของ hrv ได้ แล้วทำให้ขับขี่ได้ดีพอๆกับไปติด โช้คเทพๆคับ งบที่ใช้ทั้งหมดนะคับ ผมขอแจกแจงราคาของแต่ละตัวไว้ด้วยนะคับ
* rigid colar หรือ ที่เรียกกันอีกชื่อคับ magic colar = 2200
* ค้ำหน้าบน = 1500
* กันโคลงหลังล่าง = 2500
2 ตัวนี้แนะนำติดพร้อมกันนะคับ จะดีคับ
* ค้ำกลางล่างยึด 2 จุด = 1500
* ค้ำปีกนกหน้าล่าง = 1500
* ราคาค้ำผมขออนุยาดแจ้งยี่ห้อนะคับ ของทางร้าน tsuyoi shop คับ ราคาไม่แรงใช้งานจิงได้ดีเทียบเท่า ของ พวกแบรนด์ดังๆที่ไปติดกันคับอแต่ที่สำคัน คือ ราคาต่างกันเท่าตัวถึงสองเท่าตัวคับบางตัวคับ เช็คราคา และหาข้อมุลเพิ่มเติมได้เลยคับ และท่านใดกรนีกำลังจะไปติดค้ำหลังล่าง แบบ แนว civic fd fb หรือ jazz ขาแว้น ผมไม่แนะนำคับ เพาะสมถรรนะที่ได้จะไม่ดีเท่าใส่อกันโคลงหลังล่างคับอแถมราคาแพงคับถ้าแลกกับสมถรรนะคับ แต่ถ้าท่านใด เหลือๆ ก้อจัดตามใจชอบได้เลยคับ แต่ที่ผมแนะนำ คือ อยากให้ใช้งบแบบประหยัด และได้สมถรรนะการขับขี่ที่ดีคับ เพาะผมได้ใช้งานจิง ทั้งทางปกติ ขึ้ลงเขา บนดอยตามเส้นทางท่องเที่ยวหลายจังหวัดแล้วคับ และล่าสุดขึ้นเหนือออกทริปมาคับ เข้าไปดุได้คับเส้นทางคดเคี้ยวโหดแน่นอนคับ แต่จิกทุกโค้งคับ รับประกันด้วยตัวผมเองและรถผมคับ ท่านใดสนใจ ก้อทิ้งไอดีลาย มาคุยกันได้นะคับมาแลกเปลี่ยนข้อมุลกันคับจะสะดวกกว่าคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ธ.ค. 2016, 13:31:22 โดย เทวฤทธิ์ คำนวลศรี »

ออฟไลน์ ekmonkey

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 17908
  • จังหวัด: เพชรบุรี
  • ชื่อเล่น: เอก
แนะนำด้วยคนคับ line eksudseed99.  ขอบคุนคับ